เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:14:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้พม่าเลือกตั้งอีกแล้วหวังว่าคงไม่เหมือนคราวที่แล้วนะครับ  (อ่าน 8311 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:47:52 AM »

ขอให้ทหารไทย,ตชด.และัพี่น้องชาวไทยทุกคนปลอดภัยครับ ไหว้
ระวังตัวด้วยนะครับท่านสุดประจิมฯ ขอให้คลาดแคล้วจากอันตรายนะครับ

ขอให้ทุกท่านปลอดภัยและขอให้เหตุการณ์ผ่านพ้นไปไวๆครับ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:17:31 AM »

ข่าวคืบหน้าครับ
http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9530000157677
แก้ไขข่าวให้นิดหน่อยครับวัดสวนอ้อยที่กะเหรี่ยงยึดเป็นฐานบัญาการไม่ได้อยู่ห่างจากสะพานมิตรภาพ500เมตรครับ ลงจากสะพานมาก็เป็นประตูวัดพอดีเลยครับ ระยะทางจากวัดกับบ้านผมก็ประมาณ300เมตรครับใกล้ๆกันยิงหัวกันได้อยู่ครับ

วัดสวนอ้อย เป็นวัดในเขตประเทศ พม่า แต่ชื่อวัดเป็นภาษาไทย
เดิมเป็น ชุมชนชาวไทย พูดภาษาไทย
อยู่ไม่ไกลจากชายแดน(สะพาน)
เดินตรงจาก ถนนmain ของเมียวดี ซีกขวา ไปไม่ไกล แล้วแยกไปทางขวา ถ้าจำไม่ผิด
ไม่ได้ข้ามไปมากว่า 20 ปีแล้ว

ยุคครั้งก่อน สงครามโลก 2 ราว ๆ 90 กว่าปี อังกฤษยังครองพม่า ..
เริ่มมีการกำหนดพรมแดนที่ชัดเจน ใช้น้ำเมยเป็นเขตแดน

ใครที่เป็นคนไทย สมัครใจกลับมาอยู่แดนไทย ก็ให้อพยพกลับ
คนที่เป็น พม่า / เงี้ยว มอญ ต้องการอยู่เมืองไทย ก็ต้องขึ้นทะเบียนคนต่างด้าว ..

คนแม่สอดเดิม ๆ มีน้อยมาก มีเฉพาะอยูแถบ บ้านสองแคว

ชุมชนคนบ้านเหนือ บ้านไต้ อพยพมาจากลำปาง เถิน เชียงใหม่
สำเนียง ภาษาคำเมือง ของแม่สอด จึงคล้ายไปทางเชียงใหม่

คนจีนในตลาด มาจากซัวเถา กวางตุ้ง ใหหลำ
บางส่วนถูกเนรเทศจากคดียาเสพติด ยุคจอมพลสฤษดิ์

บางส่วนเป็นเชื้อเจ้า เป็นเจ้านาย ที่ถูกกันออกนอกบริเวณเมืองหลวง ให้ไปอยู่ในถิ่นทุรกันดาน
จากเหตุผลทางการเมือง ยุค 2475
คนแม่สอด จึงมีนามสกุล ไฮโซ (สมัย ร6) อย่างเช่น กาญจนคงคา ทัศนียานนท์ จันทนโพธิ
จันทนเปลิน วนภูติ อิสรางกูร ณ อยุธยา   สุทัศน์ ณ อยุธยา    ... อยู่ หลาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:38:24 AM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:35:11 AM »

็hA hA  ยายคิดว่าเป็นเรื่องปกติ อ่ะคร๊า  แต่คราวนี้มาตรงกับการเลือกตั้ง ฮา
ทุกปีหลังจากหมดฤดูฝน เข้าหน้าแล้ง "รัฐบาลส่วนกลาง"  ก็เข้ามากวาด ทำความสะอาด ทุกปี
กวาดเสร็จแล้วก็กลับ  ส่วนกำลังที่อยู่ในเมือง เฝ้าด่าน พวกนี้นกรู้
ในเมืองเล็กๆ  ทั้งสองฝ่ายก็รู้จักเห็นหน้ากันดี  ขับรถสวนกันในตลาด
ต่างคนต่างถือปืน  ต่างฝ่ายก็หลีกเลี่ยงการปะทะ  ฮา

สาเหตุที่เป็นเช่นนี้  เนื่องจากลักษณะชัยภูมิ ของประเทศ
เป็นลักษณะ  เีรียว เล็ก  ยาว  ติดพรมแดน สี่ห้าประเทศ เพื่อนบ้าน
ก็เลยขาดเอกภาพในการ ปกครอง  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:43:27 AM »

็Ha Ha สามสิบกว่าปีก่อน ค่าย"โมปาเก้" ยังไม่แตก  เวลายิงกันเสร็จ
สังกะสี ขายดิบขายดี  รวมถึงพวกวัสดุก่อสร้าง  ร้านในแม่สอด
พวก  ไทยวัฒ  กรี  พวกนี้รวยเอารวยเอา  ขายดิบขายดี ฮา

ส่วนพวกลูกสั้น  ก็เป็นสินค้าที่ฝั่งโน้นต้องการ  ก็ได้จากทิศตะวันออกของพม่า ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:45:09 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:46:16 AM »

ข่าวที่ส่งมาที่กรุงเทพฯ ครับ ไม่รู้ตรงกับเหตุการณ์จริงหรือเปล่าครับ
www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9530000158017

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:47:09 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน ยังรอดอยู่ครับ เมื่อเช้ามียิงกันอยู่ปะปรายมีมาตกที่ท่า6 2ลูกหลังคาโกดังเสียหายนิดหน่อย คนปลอดภัยครับ ตอนนี้ยังเงียบกันอยู่ เมื่อเช้านี้ลูกน้องผมที่อยู่ฝั่งโน้น แจ้งมาว่าตอนนี้พม่าเสริมกำลังเข้ามาในเมียวดีแล้วครับ ผู้อพยบก็ยังทยอยกันมาอยู่เรื่อยๆครับ แต่ไม่มากเท่าเมื่อวาน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:58:19 AM »

็Ha Ha สามสิบกว่าปีก่อน ค่าย"โมปาเก้" ยังไม่แตก  เวลายิงกันเสร็จ
สังกะสี ขายดิบขายดี  รวมถึงพวกวัสดุก่อสร้าง  ร้านในแม่สอด
พวก  ไทยวัฒ  กรี  พวกนี้รวยเอารวยเอา  ขายดิบขายดี ฮา

ส่วนพวกลูกสั้น  ก็เป็นสินค้าที่ฝั่งโน้นต้องการ  ก็ได้จากทิศตะวันออกของพม่า ฮา
ลูกยาวก็ด้วยครับ Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:28:11 AM »

ไทยเราประจำการเจ้าหัวปลีซะด้วย เห็นทหารแล้วอุ่นใจยังไงไม่รู้ ตั้งแต่ราชประสงค์แล้ว สู้ๆๆๆๆๆ เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:55:35 AM »

ยิงหลงข้ามฝั่งมาแบบนี้ แก๊สน้ำตาจากจีนเหลือๆ น่าเอาไปยิงเตือน   Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
manabu
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:22:01 PM »

มีแนวโน้มว่าจะสงบเร็วไหมครับ
สงสารชาวบ้านนะครับ
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:26:05 PM »

ขอให้ทุกท่านปลอดภัย เป็นกำลังใจให้ทหารครับ
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:59:44 PM »

คุณ ူူ္สุดประจิมที่ริมเมย

ตอนนี้ที่นั่นเป็นยังไงบ้างครับ  ไหว้

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:29:20 PM »

ยิงหลงข้ามฝั่งมาแบบนี้ แก๊สน้ำตาจากจีนเหลือๆ น่าเอาไปยิงเตือน   Grin

อ๊ะ!!......นั้นไม่ได้เรียกว่าเตือนแล้วนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:53:31 PM »

คุณ ူူ္สุดประจิมที่ริมเมย

ตอนนี้ที่นั่นเป็นยังไงบ้างครับ  ไหว้
ตอนนี้ผู้อพยบ ทยอยกลับแล้วครับสถานการณ์น่าจะดีขึ้นแล้วครับ ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:08:39 PM »

พวกนี้เขาเคืองกันไม่นานหรอกครับ  ......  ตบตีกันพอหอมปากหอมคอแล้วก็จรลี

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์