เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:26:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลสอบผู้ช่วยผู้พิพากษาออกแล้วครับ  (อ่าน 10529 ครั้ง)
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:41:15 AM »

ผลสอบผู้ช่วยผู้พิพากษาประกาศแล้วครับ ปีนี้สอบได้ ๒๕ คน 
                                      จากจำนวนผู้เข้าสอบเจ็ดพันกว่าคน  !!!!!!
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:51:11 AM »

เห็นแล้วคิดถึงลุงครับ

คุณลุงของผมเคยทำสถิติสอบเป็นผู้พิพากษาที่อายุน้อยที่สุดในประวัติศาสตร์ สิบกว่าปีหลังจากนั้นถึงมีคนอ่อนเดือนกว่ามาทำลายสถิติได้  Cheesy

What man is a man , who does not make the world better?
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:01:12 AM »

นายสมชายอยากทราบค่าตอบแทนว่า"ท่าน"บรรจุใหม่ มีเงินเดือนและค่าตอบแทนอื่นรวมแล้วกี่บาทเล่าครับ... ที่สงสัยก็เพราะเดี๋ยวนี้เงินเดือน บ.เอกชน ระดับ ผจก.อายุสามสิบกว่าๆปริ่มแสนบาทต่อเดือนเริ่มเป็นเรื่องปรกติในหลายอุตสาหกรรมแล้วครับ...

แล้วนายสมชายสะเทือนใจเรื่องท่านปลัดฯ ที่ช่วยคนถูกน้ำท่วมจนตัวเองเสียชีวิตฯ... ท่านเงินเดือนแค่แปดพันกว่าบาทเอง, นับว่าน้อยมาก หากเทียบกับความรับผิดชอบฯ...
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:12:47 AM »

แล้วตำแหน่งอัยการผู้ช่วยหล่ะครับ........ออกหรือยัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:19:56 AM »

แล้วตำแหน่งอัยการผู้ช่วยหล่ะครับ........ออกหรือยัง
                        อัยการมีข่าวว่าจะเปิดสอบต้นปีหน้าครับ
                        อัยการกับผู้พิพากษาสอบไม่พร้อมกันครับ (ต่างคนต่างจัดสอบ)
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:52:33 PM »

อัยการมีข่าวว่าจะเปิดสอบต้นปีหน้าครับ
                        อัยการกับผู้พิพากษาสอบไม่พร้อมกันครับ (ต่างคนต่างจัดสอบ)

อาทิตย์ที่  31 ตค. ผมไปส่งรุ่นพี่สอบที่รามฯ ตำแหน่งอัยการผู้ช่วย น่ะครับ Huh Huh
 อัยการ  กับ อัยการผู้ช่วย  ไม่เหมือนหรือครับ
shooter 1
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 02:44:34 PM »

นายสมชายอยากทราบค่าตอบแทนว่า"ท่าน"บรรจุใหม่ มีเงินเดือนและค่าตอบแทนอื่นรวมแล้วกี่บาทเล่าครับ... ที่สงสัยก็เพราะเดี๋ยวนี้เงินเดือน บ.เอกชน ระดับ ผจก.อายุสามสิบกว่าๆปริ่มแสนบาทต่อเดือนเริ่มเป็นเรื่องปรกติในหลายอุตสาหกรรมแล้วครับ...

แล้วนายสมชายสะเทือนใจเรื่องท่านปลัดฯ ที่ช่วยคนถูกน้ำท่วมจนตัวเองเสียชีวิตฯ... ท่านเงินเดือนแค่แปดพันกว่าบาทเอง, นับว่าน้อยมาก หากเทียบกับความรับผิดชอบฯ...
เป็นข่าวที่สะเทือนใจจริง น่าสมเพชจริงๆๆ
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:21:42 PM »

ถ้าปลัดเอท่านติดถึงแต่เรื่องเงินตอบแทนว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม ท่านคงเลือกมานั่งทำงานหน้าคอมพ์เหมือนคนส่วนใหญ่แล้วกระมังครับ
คนที่อยู่กับผลประโยชน์จากการลงทุนก็จะมองเรื่องรอบตัวเป็นผลประโยชน์คุ้มหรือไม่คุ้มอยู่ตลอดเวลา  แต่คนที่มีอุดมการณ์ใช้ชีวิตที่มีอยู่เฉลี่ยสองหมื่นกว่าวันบนโลกมนุษย์เพื่อชีวิตผู้อื่น เงินเป็นเรื่องเล็กน้อย  ผมอยากเป็นอย่างปลัดเอได้ซักหนึ่งในสิบ  แต่กิเลสและตัณหาที่พอกพูนมาหลายสิบปีตัดไม่ขาด  ได้แต่พูดด้วยปากแม้อยากจะทำก็ทำไม่ได้
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 07:12:17 PM »

ถ้าปลัดเอท่านติดถึงแต่เรื่องเงินตอบแทนว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม ท่านคงเลือกมานั่งทำงานหน้าคอมพ์เหมือนคนส่วนใหญ่แล้วกระมังครับ
คนที่อยู่กับผลประโยชน์จากการลงทุนก็จะมองเรื่องรอบตัวเป็นผลประโยชน์คุ้มหรือไม่คุ้มอยู่ตลอดเวลา  แต่คนที่มีอุดมการณ์ใช้ชีวิตที่มีอยู่เฉลี่ยสองหมื่นกว่าวันบนโลกมนุษย์เพื่อชีวิตผู้อื่น เงินเป็นเรื่องเล็กน้อย  ผมอยากเป็นอย่างปลัดเอได้ซักหนึ่งในสิบ  แต่กิเลสและตัณหาที่พอกพูนมาหลายสิบปีตัดไม่ขาด  ได้แต่พูดด้วยปากแม้อยากจะทำก็ทำไม่ได้
                                                       เยี่ยม ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:44:23 PM »

อาทิตย์ที่  31 ตค. ผมไปส่งรุ่นพี่สอบที่รามฯ ตำแหน่งอัยการผู้ช่วย น่ะครับ Huh Huh
 อัยการ  กับ อัยการผู้ช่วย  ไม่เหมือนหรือครับ

ที่เรียกว่าสอบอัยการกับสอบอัยการผู้ช่วยนั้นเป็นอันเดียวกันครับท่านมะเอ็ม  การสอบที่ท่านมะเอ็มไปส่งรุ่นพี่เมื่อวันที่ 31 ตค.นั้นเป็นการสอบอัยการสนามเล็กครับ(คือผู้ที่จบปริญญาโทครับ) ส่วนสนามใหญ่คือผู้ที่จบปริญญาตรีครับ    การสอบผู้พิพากษาก็คล้ายกันครับ มีสนามใหญ่ สนามเล็ก แถมมีสนามจิ๋วอีกด้วย (คำว่าสนามใหญ่ สนามเล็กและสนามจิ๋วนั้น เป็นการเรียกแบบให้เข้าใจกันง่ายๆครับ ภาษาที่เป็นทางการนั้นค่อนข้างจำยาก คุณสมบัติของผู้มีสิทธิสอบในสนามต่างๆก็แบ่งแยกออกไปอีก  ถ้าท่านมะเอ็มสนใจก็ลองเข้าไปดูระเบียบ-คุณสมบัติของผู้มีสิทธิสมัครสอบฯได้ที่เวปที่เกี่ยวข้องนะครับ
                       ผมต้องกราบขออภัยท่านมะเอ็มเป็นอย่างมากด้วยครับที่ลืมนึกถึงอัยการสนามเล็กไป  คือพวกผมนั้นจบกันแค่ปริญญาตรีมีสิทธิสอบแค่สนามใหญ่ก็เลยติดตามแต่การสอบของสนามใหญ่เท่านั้น สนามอื่นๆไม่มีสิทธิสอบกับเขาก็ไม่ได้นึกถึงกันเลย   เศร้า  สมัยก่อนนั้นการสอบอัยการหรือผู้พิพากษาจะมีการสอบสนามเดียวครับ ไม่ว่าจะจบตรี หรือ โท ไม่ว่าจะเป็นโทในประเทศหรือต่างประเทศก็มีสนามเดียวเท่านั้นครับ เพิ่งจะมาแบ่งเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง  กราบขออภัยท่านมะเอ็มอีกครั้งครับและขอให้รุ่นพี่ของท่านมะเอ็มโชคดีสอบได้นะครับ ไหว้
การสอบที่ท่านมะเอ็มถามถึงยังไม่ประกาศผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:48:16 PM โดย youngnoi7474 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:17:15 PM »

เป็นข่าวที่สะเทือนใจจริง น่าสมเพชจริงๆๆ

สมเพทท่านนั่นแหละ ท่านเคยทำอะไรเพื่อผู้อื่นบ้าง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:22:37 PM »

มันไม่ใช่เรื่องของเงินตอบแทนว่าคุ้มหรือไม่ แต่เป็นเรื่องของความยุติธรรมในสังคมครับ... ลองดูลิ้งก์นี่... http://www.google.com/search?hl=en&rls=com.microsoft%3Aen-us&q=%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99+%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99&aq=f&aqi=&aql=&oq=&gs_rfai=

จะเห็นว่างานตำแหน่งแม่บ้าน(คนรับใช้)มีเงินเดินเริ่มตั้งแต่ 5000 ไปจนถึง 10000 บาท, กินอยู่กับนายจ้าง ข้าวไม่ต้องซื้อ บ้านไม่ต้องเช่า... แล้วมันก็จะมีคำถามตามมาว่า"ปลัดอำเภอ"ความรับผิดชอบบำบัดทุกข์บำรุงสุขให้ประชาชนฯ ทำไมเงินเดือนไล่เรี่ยกับแม่บ้านฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:27:48 PM »

ปลัดฯ ทำงานเสียสละเพื่อประชาชนฯ มีความสุขเพราะอุดมการณ์... แต่ถ้าความสุขมันแตกต่างกันมากระหว่างคนสองกลุ่ม(คนรวยคนจน)ในแผ่นดิน, หรือเงินเดือนไล่เรี่ยกันทั้งที่ความรับผิดชอบ+ความรู้ความสามารถแตกต่างกันมาก(ข้าราชการผู้ใหญ่กับคนใช้)...

นั่นแสดงว่าระบบผิดพลาดแล้วครับ...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:35:53 PM »

เงินเดือนข้าราชการไทยยังต่ำอยู่ครับ  เลยเกิดปัญหาสมองไหลจากระบบราชการ คนเก่งๆไม่อยากเข้ารับราชการเพราะเงินค่าตอบแทนน้อย  และน้อยคนที่จะมองอุดมการณ์ก่อนปากท้อง  เลยเกิดเป็นสาเหตุของปัญหาคนไม่มีคุณภาพมารับราชการ ประสิทธิภาพเลยย่ำอยู่กับที่และมีแนวโน้มที่ต่ำลงเรื่อยๆ  ไม่ต้องอื่นไกล  ขรก.ท้องถิ่นที่ผมสังกัดอยู่นี่แหละ  รุ่นใหม่ๆผมเห็นแล้วอยากจะร้องไห้ มันถามกันว่า เฮ้ยจ่ายเงินมาเท่าไรวะ สองแสนสามแสน ไม่คุ้มเลยว่ะ เงินเดือนแค่เจ็ดพัน ค่าครองชีพอีกพันกว่าบากรวมๆแล้วเก้าพันกว่าเอง ทุเรศครับ   ยี๊  ผมบรรจุเงินเดือนห้าพันเจ็ดเงินเพิ่มไม่มีสักอย่างยังรอดปากเหยี่ยวปากกามาได้เลย... Tongue

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:57:36 PM »

เงินเดือนข้าราชการไทยยังต่ำอยู่ครับ  เลยเกิดปัญหาสมองไหลจากระบบราชการ คนเก่งๆไม่อยากเข้ารับราชการเพราะเงินค่าตอบแทนน้อย  และน้อยคนที่จะมองอุดมการณ์ก่อนปากท้อง  เลยเกิดเป็นสาเหตุของปัญหาคนไม่มีคุณภาพมารับราชการ ประสิทธิภาพเลยย่ำอยู่กับที่และมีแนวโน้มที่ต่ำลงเรื่อยๆ  ไม่ต้องอื่นไกล  ขรก.ท้องถิ่นที่ผมสังกัดอยู่นี่แหละ  รุ่นใหม่ๆผมเห็นแล้วอยากจะร้องไห้ มันถามกันว่า เฮ้ยจ่ายเงินมาเท่าไรวะ สองแสนสามแสน ไม่คุ้มเลยว่ะ เงินเดือนแค่เจ็ดพัน ค่าครองชีพอีกพันกว่าบากรวมๆแล้วเก้าพันกว่าเอง ทุเรศครับ   ยี๊  ผมบรรจุเงินเดือนห้าพันเจ็ดเงินเพิ่มไม่มีสักอย่างยังรอดปากเหยี่ยวปากกามาได้เลย... Tongue

ขอบคุณมากครับ... เรื่องนี้น่าจะหาวิธีแก้ให้จงได้นะครับ, เพราะประเทศไทยยังเป็นประเทศอยู่ได้ ก็เพราะข้าราชการส่วนใหญ่กระทำตนเป็นโครงสร้างหลักฯ ให้องคาพยพส่วนอื่นของสังคมได้ยึดเหนี่ยวขึ้นเป็นรูปร่างเอาไว้ได้ครับ...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์