เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:18:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลสอบผู้ช่วยผู้พิพากษาออกแล้วครับ  (อ่าน 10514 ครั้ง)
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:05:22 AM »

น้องบอกว่า คนที่เรียนจบป.โทรามปีนี้สอบอัยการสนามเล็กไม่ทัน  เพราะช่วงนั้นแดงเผาเมือง อาจารย์เลยไม่ตรวจขอสอบ น้องเลยต้องรอสอบปีหน้าครับ  อิอิไอ้เสื้อแดง  คิก คิก

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:35:29 AM »

แล้วตำแหน่งอัยการผู้ช่วยหล่ะครับ........ออกหรือยัง
                        อัยการมีข่าวว่าจะเปิดสอบต้นปีหน้าครับ
                        อัยการกับผู้พิพากษาสอบไม่พร้อมกันครับ (ต่างคนต่างจัดสอบ)

อาทิตย์ที่  31 ตค. ผมไปส่งรุ่นพี่สอบที่รามฯ ตำแหน่งอัยการผู้ช่วย น่ะครับ Huh Huh
 อัยการ  กับ อัยการผู้ช่วย  ไม่เหมือนหรือครับ

ที่เรียกว่าสอบอัยการกับสอบอัยการผู้ช่วยนั้นเป็นอันเดียวกันครับท่านมะเอ็ม  การสอบที่ท่านมะเอ็มไปส่งรุ่นพี่เมื่อวันที่ 31 ตค.นั้นเป็นการสอบอัยการสนามเล็กครับ(คือผู้ที่จบปริญญาโทครับ) ส่วนสนามใหญ่คือผู้ที่จบปริญญาตรีครับ    การสอบผู้พิพากษาก็คล้ายกันครับ มีสนามใหญ่ สนามเล็ก แถมมีสนามจิ๋วอีกด้วย (คำว่าสนามใหญ่ สนามเล็กและสนามจิ๋วนั้น เป็นการเรียกแบบให้เข้าใจกันง่ายๆครับ ภาษาที่เป็นทางการนั้นค่อนข้างจำยาก คุณสมบัติของผู้มีสิทธิสอบในสนามต่างๆก็แบ่งแยกออกไปอีก  ถ้าท่านมะเอ็มสนใจก็ลองเข้าไปดูระเบียบ-คุณสมบัติของผู้มีสิทธิสมัครสอบฯได้ที่เวปที่เกี่ยวข้องนะครับ
                       ผมต้องกราบขออภัยท่านมะเอ็มเป็นอย่างมากด้วยครับที่ลืมนึกถึงอัยการสนามเล็กไป  คือพวกผมนั้นจบกันแค่ปริญญาตรีมีสิทธิสอบแค่สนามใหญ่ก็เลยติดตามแต่การสอบของสนามใหญ่เท่านั้น สนามอื่นๆไม่มีสิทธิสอบกับเขาก็ไม่ได้นึกถึงกันเลย   เศร้า  สมัยก่อนนั้นการสอบอัยการหรือผู้พิพากษาจะมีการสอบสนามเดียวครับ ไม่ว่าจะจบตรี หรือ โท ไม่ว่าจะเป็นโทในประเทศหรือต่างประเทศก็มีสนามเดียวเท่านั้นครับ เพิ่งจะมาแบ่งเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง  กราบขออภัยท่านมะเอ็มอีกครั้งครับและขอให้รุ่นพี่ของท่านมะเอ็มโชคดีสอบได้นะครับ ไหว้
การสอบที่ท่านมะเอ็มถามถึงยังไม่ประกาศผลครับ

ขอบคุณครับ ท่านyoungnoi7474  ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องสอบทางนี้เท่าไหร่ครับเลยไม่เข้าใจ
แต่ ท่านyoungnoi7474 อธิบายเข้าใจชัดเจนครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ครั้งแรกผมเจอะเอกสารทางสำนักอัยการสูงสุด ลับ ตกใจมาก อ่านดูเป็นการให้ข้อมูลสำหรับผู้ที่สมัครสอบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
นึกว่าตัวเองโดนอะไรเสียแล้วครับ คิก คิก คิก คิก
ขอบพระคุณท่านที่อวยพรให้รุ่นพี่ผมด้วยน่ะครับ  ไหว้
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:56:12 AM »

ไม่เป็นไรครับท่านมะเอ็ม ผมก็จำเขามาอีกต่อหนึ่งเหมือนกันครับ
                         ผู้เข้าสอบที่ระบุท่านมะเอ็มเป็นผู้สนิทสนมคุ้นเคยจะต้องรักและวางใจท่านมะเอ็มมากเชียวละครับ เพราะข้อมูลที่ส่งไปจะให้คุณหรือให้โทษกับผู้สมัครสอบได้  ถ้าผมเป็นท่านมะเอ็มละก็ผมปลื้มตายเลยครับที่มีคนไว้วางใจผมขนาดนี้  ไหว้
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:59:51 PM »

ผมเคยเห็นบัญชีเงินเดือนข้าราชการตุลาการ ถ้าจำไม่ผิดเริ่มที่ 13000 บาทครับ...ปีที่ 2 เยอะหน่อย  20000 กว่าบาท...ปีที่5 ไม่แน่ใจว่ารวมค่าตำแหน่งหรือยัง อยู่ที่ 60000 กว่าบาท
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:25:46 AM »

youngnoi7474 แล้วผลของท่านเจ้าของกระทู้ละครับ

ที่ผ่านมา ไม่ได้ไปสอบเพราะติดภารกิจ แต่ดูจากจำนวนที่สอบได้แล้ว คงจะยาก คิก คิก คิก คิก
ตอนนี้ รออัยการสนามใหญ่ต้นปีครับ    ไหว้
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:32:12 AM »

youngnoi7474 แล้วผลของท่านเจ้าของกระทู้ละครับ

ที่ผ่านมา ไม่ได้ไปสอบเพราะติดภารกิจ แต่ดูจากจำนวนที่สอบได้แล้ว คงจะยาก คิก คิก คิก คิก
ตอนนี้ รออัยการสนามใหญ่ต้นปีครับ    ไหว้

จะรอฉลองใหญ่ครับ  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:08:17 AM »

จะรอฉลองใหญ่ครับ  ไหว้
                  ผมไม่มีสิทธิสอบครับ  (ได้แต่คอยให้กำลังใจและยินดีกับคนอื่นเขาครับ )   ผมเห็นว่าชาวอวป.เป็นนักกฎหมายกันหลายคนจึงเอาข่าวคราวมาฝากน่ะครับ
                  ขอให้ท่านสิงห์กลิ้งโชคดีครับและขอรอฉลองใหญ่ร่วมกับท่านSigด้วยคนนะครับ     น้ำลายหก   ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:23:28 AM »

ผมเคยเห็นบัญชีเงินเดือนข้าราชการตุลาการ ถ้าจำไม่ผิดเริ่มที่ 13000 บาทครับ...ปีที่ 2 เยอะหน่อย  20000 กว่าบาท...ปีที่5 ไม่แน่ใจว่ารวมค่าตำแหน่งหรือยัง อยู่ที่ 60000 กว่าบาท

ขอบคุณครับ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:16:30 PM »

ผู้ช่วยผู้พิพากษาจะเริ่มที่ 14,850 บาทครับ
พอเป็นผู้พิพากษาเต็มตัวจะมีเงินตำแหน่งเพิ่มขึ้น   อายุงานเกินสิบปี เริ่มเป็น หน.ศาล ก็จะมีเงินค่ารถประจำตำแหน่ง  รวมแล้วเกือบหนึ่งแสนห้าหมื่นบาท   หลังจากนี้ขั้นวิ่งจะน้อยมาก   ขนาดประธานศาลฎีกา ยังมีเงินเดือนหกหมื่นสี่  กับเงินตำแหน่งห้าหมื่น
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:39:51 PM »

ยินดีต้อนรับครับโคนันคุง  ตอนนี้คนกำลังขาดต้องการกำลังเสริมอยู่พอดี  Grin  ไหว้

ตอนนี้ลุ้นให้กฎหมายองค์กรผ่านอยู่  ถ้าผ่านเมื่อไหร่คาดว่าน่าจะมีอัตราให้บรรจุได้อีกเยอะครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:45:08 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับท่าน  หลงรัก      ขอให้ประสบความสำเร็จตามความปรารถนา   ไหว้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:15:50 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:28:14 PM »

ผู้ช่วยผู้พิพากษาจะเริ่มที่ 14,850 บาทครับ
พอเป็นผู้พิพากษาเต็มตัวจะมีเงินตำแหน่งเพิ่มขึ้น   อายุงานเกินสิบปี เริ่มเป็น หน.ศาล ก็จะมีเงินค่ารถประจำตำแหน่ง  รวมแล้วเกือบหนึ่งแสนห้าหมื่นบาท   หลังจากนี้ขั้นวิ่งจะน้อยมาก   ขนาดประธานศาลฎีกา ยังมีเงินเดือนหกหมื่นสี่  กับเงินตำแหน่งห้าหมื่น

ขอบพระคุณครับ...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 11:07:40 PM »

แล้วตำแหน่งอัยการผู้ช่วยหล่ะครับ........ออกหรือยัง
                   ท่านมะเอ็มครับ ผลสอบอัยการสนามเล็กออกแล้วนะครับ  ผ่านข้อเขียนประมาณ 200 คน แต่หลังจากสอบสัมภาษณ์แล้วเหลือประมาณ 50 คนเองครับ ผมยังไม่ได้เข้าไปดูรายชื่อเลย รุ่นพี่ที่ท่านมะเอ็มไปส่งในวันสอบที่รามฯเป็นอย่างไรบ้างครับ  ไหว้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 02:28:00 AM »

เงินเดือนข้าราชการประจำรวมถึง สส  น้อยจริงๆ เเต่ทำไมบางคนรวยกว่าคนทำงานเงินเดือนเป็นเเสน น๊าาาา บู่

ปล ขอโทษ จขกท ที่นอกเรื่อง ไหว้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์