เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:29:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูล AA PRO SPORT .177 FAC POWER และการทดสอบนำ้มันรักษาเนื้อไม้  (อ่าน 9712 ครั้ง)
inrobinson
Jr. Member
**

คะแนน 7

ก็คนมันชอบ...

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:25:57 AM »

มือใหม่หัดยิงครับ ...AA โครงการ 6 @^_^@  ขอเล่าสู่กันฟังเป็นข้อมูลของ AA Pro Sportเบอร์1 คร่าวๆครับ 
  หลังจากได้รับปืนจากนายห้างในโครงการ 6 ก็เกิดปัญหาสูบล็อคซึ่งเกิดจากการง้างไม่สุด ซึ่งเมื่อขึ้นคานง้างจนเกือบสุดแล้ว
จะรู้สึกเสียงดังกริ๊ก จังหวะแรก ให้ง้างต่อไปอีก ประมาณหนึ่งนิ้วจะได้ยิน กริ๊กที่สอง พร้อมกับเห็นว่า ไก ขยับเข้าที่ รวมทั้งเชฟด้วย
หากง้างมาถึงจังหวะแรกแล้ว ปล่อยคานง้างกลับ  เหมือนกรณีที่เกิดกับผมตอนแรก ซึ่งไม่เข้าใจวิธีง้างที่ถูกต้อง มันจะทำให้ตัวล็อคขยับเข้า
ไปขวางลูกสูบให้ค้าง ซึ่งวิธีแก้ไขมีวิธีเดียวคือ ถอดสปริงออกครับซึ่งต้องขอบคุณพี่ ดุก พี่ COCO และนายห้างที่ช่วยกันวินิจฉัยและหาข้อเท็จจริง
จนสำเร็จ หลังจากนั้นเมื่อสปริงค้างตอนที่ผมรับปืนกลับมาแล้วครั้งที่สอง ทิ้งไว้ประมาณเกือบอาทิตย์กว่าที่ผมจะส่งให้นายห้างช่วยแก้ไข ปรากฎว่าสปริง
เกิดล้าตัวทำใก้กำลังอัด ลดไปเหลือประมาณ 880 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ จากนั้น นายห้างจึงสั่งสปริงมาเปลี่ยนให้ใหม่ครับ โดยพี่ COCO เป็นผู้เปลี่ยน
และผม ถ่ายวีดีโอไว้เผื่อเวลาต้องถอดเองครับ หลังจากเปลี่ยนแล้ว ปรากฎว่าความเร็วเพิ่มเป็น 1024 ครับใช้กระสุนของพี่ COCO  ทดสอบครับ
จากนั้นผมเลยนำปืนกลับมา โดยก่อนกลับ พี่ COCO ช่วยสอนวิธีการขึ้นคานง้างที่ถูกต้อง และแรงไม่ตกไปเสียก่อนที่จะถึงจังหวะสองครับ แต่ถ้า
จังหวะหนึ่งดังกริ๊กแล้ว เกิดหมดแรง ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ เพียงแต่อย่าปล่อยคานง้างกลับไป ให้ค้างไว้ พอตั้งหลักได้แล้วก็ง้างต่อจนได้ยินจังหวะ
ที่สอง ก็จะไม่มีอาการค้างครับ ตอนนี้ผมเอากลับมายิงไปเกือบร้อยนัดแล้วยังไม่มีการค้างเลยครับ พอจับจังหวะได้แล้วก็ง่ายครับ ที่สำคัญต้องตั้งหลัก
ก่อนง้างให้ดี ต้องมั่นใจว่าแรงจะไม่ตก หรือเสียหลักในการง้างก่อนที่จะถึงจังหวะสอง เพราะอาจทำให้สูบล็อคครับ เพราะ Pro Sport จุดหมุน
ของคานง้างอยู่ต่ำครับ เลยรับแรงได้ไม่เต็มที่เท่ากับ รุ่นที่มีจุดหมุนของคานง้างสูงๆครับ ดังนั้นก่อนง้างต้องตั้งหลักให้ดีครับและรุ่นนี้มีจุดอ่อนอย่างเดียว
คืนสูบล็อคนี่แหละครับ แต่ถ้ารู้จังหวะแล้ว ปัญหาก้จะมีโอกาศเกิดได้น้อยมากๆครับ หรืออาจไม่เกิดเลย ยกเว้นขณะง้าง เกิดเสียหลักครับซึ่งรุ่นTX200
ก็ไม่พบว่ามีจุดบกพร่องนี้ครับ แต่ในขณะเดียวกัน จากที่ผมทดสอบลองยิงอย่างไม่เป็นทางการนะครับ พบว่าประสิทธิภาพ สามารถทำใหห้ผมตัดสินใจเลือก
เป็นเจ้าของตัวนี้ทั้งที่รู้ว่ามันมีจุดอ่อนครับ ในระยะประมาณ 15-20 เมตร หวังผลได้เลยครับกลุ่มกระสุนอยู่ในเหรีญบาทเล็กครับ ทั้งที่ผมเป็นมือใหม่
นะครับ ข้อมือก็ยังไม่แข็งซะทีเดียว เวลาพาดยิงก็พาดกับเข่า ซึ่งไม่ค่อยมั่นคง แต่ว่าประสิทธิภาพของมันออกมาน่าประทับใจครับ ส่วนที่ระยะประมาณ
30 เมตร ผมยิงจากดาดฟ้าชั้นสามลงมาเป็นแนวเฉียงน่ะครับ กระสุนอยู่ในกลุ่มประมาณก้นปลากระป๋อง ซึ่งผมคิดว่าถ้าคนยิงมือเที่ยงๆ และชำนาญ
น่าจะทำได้ดีกว่านี้ครับ เสร็จแล้วผมก็ลองพาดกับต้นแขนยิง โดยเอากระสุนอีกลูกนึงตั้งบนหลัง สโคป พอเหนี่ยวไก ปรากฎว่ากระสุนบนหลังสโดป
ขยับนิดนึง แต่ไม่ล้ม หรือหล่นลงมาครับ แรงรีคอยน้อยมากครับ ไกนิ่มจริงๆเหนี่ยวเบาๆ ก็ลั่นแล้วครับพี่ COCO วัดแล้วประมาณปอนด์นึงมั้งครับจำไม่ได้
ถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยนะครับแต่ยิงแล้วรู้สึกประทับใจในความนิ่ม และความแม่นยำมากครับ ทำให้ไม่อยากจับ 350 แม็กนัมเลย ความรู้สึกต่างกัน
ชัดเจน ตอนมาใหม่ๆเนื้อไม้จะออกสีขาวดิบๆ ครับได้ข่าวว่าพี่ๆโครงการ6บางท่านเอาไปลงเคลือบ แล้วสวยดี  แต่พบว่าลอกในภายหลังพอดีผมเล่นกีฬา
สนุ้กเกอร์อยู่ แล้วไม้สนุ๊กเขาจะมีนำ้มันที่ใช้ทาเนื้อไม้ดิบเพื่อรักษาเนื้อไม้คิวและทำให้ไม่คิวลื่น ผมจึงลองเอามาทา Pro Sport ดูครับ ผลที่ได้คือ
เนื้อไม้มีสีเข็มขึ้นครับ ผิวมันและเงาขึ้นเล็กน้อย หลังการทาไม่พบว่าเนื้อไม้ขึ้นเป็นเสี้ยนครับ แต่คงต้องรอดูสักพักว่าพอนานๆไปจะมีผลเสียกับเนื้อไม้
หรือไม่ครับ แต่ผมเดาว่าคงไม่ เพราะไม้คิวผมอยู่มาหลายปีแล้ว คุณภาพเนื้อไม้ก็ยังดี และสวยเป็นมันเงาอยู่ครับ อีกอย่างเนื้อไม้ก็ยังคงสภาพเนื้อไม้
อย่างเดิม ไม่เหมือนการลงยูริเทนเคลือบ ซึ่งจะขาดความเป็นธรรมชาติของเนื้อไม้ครับ  พอดีต้องขอออกตัวว่าเป็นมือใหม่นะครับ และProsport
ก็เป็นกระบอกที่สองของผม แต่น่าจะเป็นกระบอกแรกในบ้านเรา เลยค่อนข้างตะกุกตะกัก กับวิธีใช้ในช่วงแรกๆ ดังนัั้นถ้าหากข้อมูลของผม ผิดพลาด
ประการใด ต้องขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ พอดีลองใช้ดูแล้วก็เลยอยากเอามาแชร์เป็นข้อมูลครับและต้องขอขอบคุณนายห้างเอกภัทร ที่เปิดโอกาสให้ได้
ครอบครองปืนมีคุณภาพ และขอขอบคุณพี่ดุก และท่านอื่นๆ ที่ช่วยกันแก้ไข วิจัยปัญหาที่เกิดในตอนแรกที่สนาม และขอขอบคุณพี่ COCO ที่ช่วยแนะนำและแก้ไข
มาตลอดครับ พี่ท่านไม่หวงวิชาจริงๆครับ ขอบคุณครับผม สุดท้ายนี้ผมเอารูปมาฝากครับ รูปแรกอาจไม่ค่อยชัด เป็นรูปเนื้อไม้ที่ยังไม่ได้ลงนำ้มัน ถ่ายไว้ตอน
ลูกสูบล็อครูบถัดไปเป็นเนื้อไม้หลังจากทานำ้มันแล้วครับ ส่วน 350 แม็กนัม ไม่ได้ทานะครับ มัน มันของมันอยู่แล้วครับ @^_^@

ตอนยังไม่ลงนำ้มัน เนื้อไม้มีสีขาวซีดๆ

หลังลงนำ้มันครับ ซึ่งพี่ๆท่านอื่นอาจมีวิธีที่ดีกว่านี้ครับ พอดีผมไม่มีความรู้ด้านนี้ เลยลองผิดลองถูกเอาครับ

เนื้อไม้คิวที่ผมใช้เป็นไม้เมเปิ้ลครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:09:42 AM โดย inrobinson » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:11:04 AM »

+1ให้ครับ อ่านแล้วก็ได้ความจำกลับมา
   Pro sport  ตัวนี้ได้ใจจริงๆครับ ไกเบามากๆสำหรับปืนสปริง แรงรีคอร์ยผมว่าแรงกว่าปืน PCP นิดเดียว ยังไงก็ดีใจด้วยครับ  วันแข่งน่าจะไปร่วมแจมด้วยนะครับ(อยากขอลองหน่อย ฮิฮิ) เยี่ยม ขำก๊าก คิก คิก
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:12:56 AM »

ดีใจด้วยครัี่บที่ไดปืนกลับมายิงได้แล้ว...แถมยิงดีอีกต่างหากครับ
ขอบคุณสำหับเกร็ดความรู้ของปืนสปริง AA Pro Sport +1 ให้ครับ... เยี่ยม เยี่ยม

ผมรักในหลวง...ครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:23:31 AM »

ผมขอแสดงความยินดี ด้วบครับ ที่กลไกปืนกลับมาสู่สภาพเดิมและพานท้ายกลับสวยขึ้น..ขอมอบ+ 1คะแนน สำหรับความอดทนกับการรอคอยอันยาวนาน...สมหวังเสียที..หมดห่วง แล้วครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:53:44 AM »

แจ๋วเลยครับ..ยินดีด้วยครับ..ตกลงสรุปได้แล้วกระมังครับ ว่าจะเอาตัวไหนไว้ เอาตัวไหนไป?Huh อิ อิ อิ....
 ถ้า 350 มันหนักไป ก็บอกนะครับ..55555
juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:33:47 AM »

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับน้ำมันรักษาเนื้อไม้หน่อยครับว่า ยี่ห้ออะไร ซื้อได้ที่ไหน ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:05:49 AM »

ปืนกระบอกนี้สวยดีครับ เคยจับตอนคุณ coko นำปืนมาส่งที่ร้าน
อย่างไรก็ดี ผมก็ยังรู้สึกแปลก ๆ กับกลไกขั้นตอนการดึงคันง้างลูกสูบ

กลไกการทำงานของมันเป็นแบบที่คุณ coko เล่าให้ฟังคือ
ขณะที่ลูกสูบอยู่ในตำแหน่งปกติหลังยิงไปแล้ว  อุปกรณ์กลไกกระกดเป็นระบบความปลอดภัยป้องกันลูกสูบดีดคืน
ระบบนี้เป็นอิสระให้ตัวได้ปกติ
1.เมื่อง้างคันง้างจะมีก้านดันลูกสูบให้ถอยหลัง ในขณะนี้เองก้านดันและลูกสูบจะเลื่อนตัวรูดทับผ่านกลไกกระดก
ที่เป็นอิสระอยู่ จึงสามารถยุบตัวหลบก้านดันและลูกสูบได้
2. เมื่อลูกสูบถอยหลังจนพ้นกลไกกระดกตัวนี้ ทำให้มีเสียงคลิกของกลไกที่กระดกขึ้นมา ตรงนี้เข้าใจว่าเป็นกลไก
ป้องกันการตีกลับ ซึ่งเป็นการรักษาความปลอดภัยนั้นเอง
3. ในจังหวะนี้ถ้าดันคันง้างต่อไป ลูกสูบจะถึงจังหวะล๊อกและกลไกกระดกจะหุบหลบลูกสูบ ซึ่งเป็นการง้างที่สมบูรณ์แบบ
4. จากข้อ 2 หากคืนคันง้างกลับเข้าที่เดิม ลูกสูบจะคืนตัวตามก้านดันลูกสูบ แต่ลูกสูบจะติดกลไกที่กระดกไว้
ตอนนี้จะมีแรงกดจากลูกสูบเข้าที่ปลายกระดก ทำให้ปลายกระดกค้างด้วยแรงกดจากลูกสูบ
5. เมื่อเลื่อนคันง้างกลับเข้าที่จนสุด ก็ยังไม่สามารถยิงได้เพราะการง้างยังไม่สมบูรณ์
6. เมื่อง้างคันง้างเพื่อลองอัดลูกสูบถอยหลังใหม่อีกครั้งก็ไม่สามารถทำได้ เพราะก้านดันลูกสูบไปติดตัวกลไกกระดก
ที่ไม่ยอมหลบตัวลงเพราะโดนลูกสูบอัดไว้ 
7. ปัญหาในตอนนี้คือ ดันก้านง้างก็ไม่ได้ จะยิงก็ไม่ได้  ต้องแกะปืนสถานเดียว

ดังนั้น ปืนกระบอกนี้ ห้ามผิดมือเป็นอัดขาด ไม่งั้นก็จะเจอปัญหาดังกล่าว
เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:37:22 AM »

มาดีใจด้วยครับ ปืนใช้ได้แล้ว

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 02:16:28 PM »

ยินดีครับ
inrobinson
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:31:04 PM »

นี่ผมก็ขอซื้อเครื่องมือถอดสปริงจากพี่ COCO มาด้วยครับ พี่ COCO แกอุตส่าห์แบ่งมาให้ใช้ครับ
เพราะถ้าติดขึ้นมาจะได้ไม่ต้อง แบกไปหาพี่ท่านอีก แต่หลังจากลองมาหลายวันแล้ว ผมยิ่งมั่นใจว่า
ผมไม่น่าจะทำมันค้างได้อีกครับ เว้นแต่เพื่อนๆมาลอง แล้วผิดจังหวะ ผมเลยซื้อเครื่องมือเผื่อไว้
กรณีที่ไม่คาดคิดครับ จริงแล้วผมมีคลิบตอนลองวัดความเร็วด้วยนะครับ แต่ลงกระทู้ไม่เป็นครับ
ส่วนวิธีการถอดก็มีคลิปเก็บไว้ครับ ใช้เวลา 15 นาทีโดยประมาณครับ ถ้าเครื่องมือพร้อม
ไม่ทุลักทุเล เหมือนที่ปลำ้กันครั้งแรกที่สนามขอรับ 
    ขอบคุณสำหรับคะแนนบวกทุกคะแนนครับ ตอนนี้ก็นึกๆอยู่ครับว่าจะปล่อย 350 เบอร์ 2
ดีไหม @^_^@ เพราะคงจะไม่ได้จับบ่อยเหมือนเดิมครับ
    ส่วนนำ้มันทาคิว เป็นของร้านคิว โอมีนครับ อยู่ที่ตลาดมีนครับ ขวดละประมาณ แถวๆ
สองร้อยได้มั้งครับ จำไม่ได้ ขวดเท่าขวดยานัดครับ เป็นนำ้มันเหมือนนำ้มันมวยแต่ข้นกว่า
สีของเหลืองใสครับ ใช้รักษาเนื้อไม้โยเฉพาะ แต่อยากให้รอดู Pro sport ผมสักระยะ
ก่อนครับว่าระยะเวลา จะเป็นปัญหาหรือไม่ครับ แต่ไม้คิวผม อย่างที่ว่า สามปีแล้วก็ยังมีสภาพดีอยู่
ครับ ผิวมันเงาดีครับ เพราะจุดประสงค์หลักเลยคือ ต้องทำให้คิวลื่น และรักษาเนื้อไม้ให้
อยู่ในสภาพดี และสวยครับ ไม่งั้น เวลาแข่งขัน คงอายเขาแย่ เพราะคิวเป็นอุปกรณ์หลักครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:47:15 PM »

วันนี้เพิ่งเดินสวนกับน้องคนที่อยากได้ปืนอัดลม...เพิ่งบอกเค้าไปเอง ว่าสงสัย 350 จะเป็นเบอร์ 1 ... ตกลงเป็นเบอร์ 2 เหรอครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:59:03 PM »

ยินดีด้วยครับ เอาเป้ามาให้ชมบ้างนะครับ+1ด้วยครับสำหรับกระทู้นี้ สามารถเป็นแนวทางแก้ไขให้กระบอกที่ 2 และ3/4 และต่อไปได้ครับ เยี่ยม

inrobinson
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:11:25 PM »

เอารูปมาฝากเพิ่มครับ เป็นภาพเต็มๆ ส่วนเรื่องนำ้มันรักษาเนื้อไม้ ยังเป็นขั้นทดลองนะครับ
โปรดใช้วิจารณญาณนะครับ ว่าเป็นวิธีที่ควรใช้หรือไม่ครับ แต่ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับ Pro Sport
ของผม ผมจะรีบมารายงานครับ @^_^@

ภาพเนื้อไม้ใกล้ๆครับ

ภาพเนื้อไม้คิวที่ที่ใช้นำ้มันรักษาเนื้อไม้มาสามปีครับ

ภาพนำ้มันที่ใช้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:20:25 PM โดย inrobinson » บันทึกการเข้า
inrobinson
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:25:37 PM »

แล้วเขาแข่งอะไรกันที่ไหนเมื่อไรครับผม พอดีตกข่าวครับ
ไม่ค่อยได้เข้ากระทู้ครับ ส่วนเป้า ไม่มีโอกาสเลยครับ
ปกติยิงแบบลูกทุ่งครับ ยิงจากดาดฟ้า ไปที่ชายป่าครับ
ไม่มีโอกาสได้ไปสนามสักทีครับ  กะว่าจะหาเพื่อนไปยิงทด
สอบเหมือนกันครับ ได้ข่าวว่า บางบัวทองมีสนาม ระยะ 50 m
ส่วนเรื่องแข่งขัน เผื่อว่าจะเอา Pro Sport กับ 350 ไปแจมครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:51:50 PM »

เอารูปมาฝากครับ  โอกาสน้อยมากที่จะได้ถอดปืนลมสปริงชั้นแนวหน้าในเวลาพร้อมๆกัน  เลยจับมาถ่ายรูปคู่กัน  เลยได้เห็นอะไรดีๆ  ต่างอาการกัน

ส่วนอันนี้เป็นปัญหาของ  HW 98

ส่วนอันนี้เป็นปัญหาของ  Pro sport
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์