เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 12:16:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเพื่อนสมาชิก เรื่องรถกระบะ 4 ประตู (รับรถมาแล้วครับขอบคุณทุกท่าน)  (อ่าน 23800 ครั้ง)
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:49:06 PM »

หลังจากที่รอประมาณ 2 เดือนก็รับมาแล้วครับ vigo 4 ประตู  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:58:31 PM โดย นายรัก-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:07:30 PM »

จอดในวัดเพื่อรอท่านอาจารย์เจิมรถ

หลังจากที่รอท่านอาจารย์เสร็จจากกิจนิมนต์นอกวัด แล้วก็รอให้ท่านพักผ่อน ก็เลยนิมนต์ท่านอาจารย์อ๊อดวัดสายไหม เจิมรถให้  ไหว้

ท่านอาจารย์ติดสติ๊กเกอร์แคล้วคลาดให้ที่มุมกระจกด้านซ้าย  ไหว้

เริ่มเขียนยันต์ ที่เพดานรถ  ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:14:42 PM »

เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

นายรักยืนพนมมือระหว่างทำพิธี  Grin Grin Grin Grin

ในระหว่างท่านเขียนยันต์ให้ ท่านก็หันหน้ากลับถามผม "เป็นไงฝีมือ ของมือสมัครเล่นอย่างฉัน ใช้ได้ไหม"  Grin Grin Grin Grin
ผมคิดในใจ ถ้าอาจารย์เป็นมือสมัครเล่น แล้วจะมีใครเป็นมืออาชีพอีกน้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จากนั้นท่านก็มัดผ้าสามสี พร้อมกับเติมที่คอพวงมาลัยพร้อมกับปิดทอง  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:39:02 PM »

ยันต์ที่ท่านเขียนเสร็จครับ  ไหว้

จากนั้นก็ลงอาคมกำกับอีกที หลังจากที่ท่านเสร็จจากการเจิม และการเขียนยันต์ ท่านจะเร่งเครื่องยนต์
บรื้นๆๆๆๆๆ พร้อมกับบีบแตรรถ หลังจากนั้นท่านก็ให้ให้ผมกับน้องๆ ที่ไปด้วย ขึ้นไปนั่งบนรถ ท่านก็ประพรมน้ำมนต์ให้
เพื่อเป็นศิริมงคล    เป็นอันจบพิธี ไหว้ ไหว้ ไหว้
หลังจากเจิมรถเสร็จแล้ว ท่านอาจารย์ก็เข้ากุฏิ ท่านก็มอบตะกรุดปลอกลูกปืนให้ผม 2 ดอก พร้อมกับพระสังฆจายให้แขวนหน้ารถ 1 องค์
ส่วนสาวๆที่ไปด้วยกัน ได้ไปคนละ หลายๆ ดอกเนื่องจากขอท่านเพิ่มเพื่อจะเอาไปให้เพื่อนๆ พอท่านว่าง ผมก็เลยได้โอกาสขอ ชานหมาก
(ไม่รู้เรียกถูกหรือปล่าว)ของท่านเพื่อเอาใว้ติดรถเพื่อเป็นศีริมงคลแก่รถ ท่านก็ใจดี คายให้ พร้อมบอกว่า "แหมคำนี้กำลังดีเลยนะเนี่ย" Grin Grin Grin

นายรักกับ สาวๆ ที่ไปด้วยกันวันนั้นครับ  Grin Grin Grin Grin
มีเรื่องฮาๆ มาฝากครับ วันนั้นมีรถมาที่วัดเพื่อจะเจิมทั้งหมด 3 คัน คันของผมหลังจากเจิมเสร็จแล้ว ท่านก็เดินไปคันที่ 2 แต่คันที่ 2 เจ้าของรถไม่ให้
ท่านอาจารย์เขียนยันต์ที่ เพดานรถ แต่จะให้เขียนที่ใต้ฝากระโปรงเนื่องจากกลัวว่าเวลาขายรถไปแล้วจะไม่ได้ราคา
อาจารย์ท่านก็บอกว่า เปื้อนยันต์ ดีกว่าเปื้อนหยากไย่ เสร็จแล้วท่านก็พรมน้ำมนต์ให้อย่างเดียว โดยไม่เจิมรถให้  Grin Grin Grin Grin
วันนั้น(วันเสาร์ที่ผ่านมา 12/02/2554) ผมไปแบบไม่ได้นิมนต์ท่านใว้ก่อน คิดเอาเองว่าเสี่ยงดวงไปหาท่าน ท่านน่าจะว่างจาก
กิจนิมนต์ ไปรอที่วัดตั้งแต่ 11.30 น. เข้าไปถามหลวงพี่ว่าท่านอาจารย์อยู่ไหม หลวงพี่บอกว่า ท่านรับกิจนิมนต์นอกวัด กลับมาประมาณ
13.00 น. ก็เลยนั่งรอกัน  Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 02:07:22 PM โดย นายรัก-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:56:30 PM »

มีเกร็ดเล็ก ๆมาฝาก พี่ๆ น้องๆ ที่จะเอารถไปเจิมที่วัดสายไหมมาฝากครับ
1. ควรจะเข้าไปสอบถามถึงเวลาที่ท่านอาจารย์ท่านอยู่วัดนะครับ
2. อย่าเข้าใจผิดว่า วันเสาร์-อาทิตย์ ท่านจะว่างจากกิจนิมนต์
เข้าใจผิดครับ 2 วันนี้ ท่านมีคิวกิจนิมนต์ข้างนอกวัดยาวจนถึง ต้นเมษาโน่นครับ
ที่ผมไปเจอท่าน ถือว่าผมโชคดี
3. สิ่งของที่ท่านควรเตรียมไป จะต้องมี ผ้าสามสี แผ่นทองคำเปลว พวงมาลัยดาวเรือง
ส่วนแป้งกับสีที่เขียนยันต์ ท่านอาจารย์มีครับ หากจะซื้อไปถวายท่านก็ยินดี
4. ซองปัจจัย (ข้างในแล้วแต่ศรัทธาครับ)  Grin Grin Grin Grin
หากท่านไม่ได้เตรียมของไป (เหมือนกับผมที่ฟังเพื่อนๆ มาเยอะ มันบอกว่าที่วัดมีให้ครับ น่าเตะจริงๆ แต่ที่วัดสายไหมไม่มีนะครับ)  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
มีร้านใกล้ๆ ครับ (แต่เดินไกลจริงๆ ลิ้นห้อยหมด ท่านอาจถามว่าทำไมไม่ขับรถไป กลัวเปลืองครับ เพราะไปกลับ มียูเทิร์น ตั้ง 5 กิโล  Grin Grin Grin)
ร้านอยู่งี้ครับ
หันหน้าออกไปทางหน้าวัดจะมี สะพานลอยคนข้ามอยู่ ด้านซ้ายและด้านขวา (จำตัวแดงให้ดีนะครับ ไคลแม็กอยู่ตรงนั้น)
ให้ท่านเดินออกจากวัดไปด้านขวา แล้วขึ้นสะพานลอยข้ามถนนไป (ก่อนขึ้นให้มองแกฟากหนึ่งของถนนจะเห็น 7-11) พอลงสะพานให้เดินเลาะเลียบ 7-11 ด้านซ้าย
(หันหน้าเข้า 7-11 ทางเดินอยู่ทางซ้าย) เดินจากหน้า 7-11 เข้าไป ประมาณ 30 เมตร ร้านดอกไม้อยู่ขวามือ บอกเค้า เอาชุดเจิมรถ เค้าจะจัด ดอกไม้ 1 กำ พวงมาลัย
1 พวง พร้อมกับ แผ่นทองคำเปลวให้ (ผ้า 3 สีซื้อได้ที่ร้าน สะดวกซื้อ ใกล้ๆกับ สะพานลอยซ้ายมือ แล้วก็เดินกลับครับ ระยะทางไปกลับน่าจะประมาณ
750 เมตร ไกลพอดู จากนั้นก็รอทำพิธีครับ    Grin Grin Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 02:06:37 PM »

Grin Grin Grin Grinหลังจากที่ทำพิธีเสร็จ ระหว่างกลับบ้านก็ได้คุยกันในรถ สรุปใจความได้ว่า ทำไมพวกเราต้องเดินไปซื้อของพวกนี้เอง ใต้สะพานลอยซ้ายมือ มีวินมอเตอร์ไซด์อยู่ทำไมเราไม่จ้างพี่วิน วิ่งไปซื้อให้น้อ 5555+ เดินร้อนก็ร้อนในตอนเที่ยงๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ท้ายนี้ ขอบคุณทุกท่าน ไม่ว่าจะเป็น ลุงปู ท่าน INTERCEPTER ท่าน NOOM 19 คุณครู คมขวาน ท่าน mekathamin ท่าน Mr.MOM ครูต้น ท่าน tik.axiom
และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม และทุกท่านที่ได้ให้ความรู้อันเป็นประโยชน์แก่ผม นายรักขอขอบคุณจากใจ ใว้ ณ. ที่นี้ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:44:53 AM »

ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:00:12 AM »

ยินดีด้วยครับ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:08:35 AM »

ยินดีด้วยครับ......
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:31:10 AM »

ยินดีด้วยคร๊าบ   เยี่ยม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:09:30 PM »

ยินดีด้วยครับนายรัก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:12:31 PM »

ยินดีด้วยครับ... ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:16:33 PM »

ยินดีด้วยนะครับ Grin
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:31:18 PM »

ยินดีด้วยครับ Prerunner นี่สวยดีจริงๆครับ แถมแรงอีกตะหาก  เยี่ยม

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 05:12:48 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้หลงรัก หลงรัก หลงรัก

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์