เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:20:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันที..ประกันชีวิต  (อ่าน 4134 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:28:18 PM »

ผมส่งเบี้ยประกันปีละ 7,428.-บาท ทุนประกัน 1 แสน (ทุนประกันคือถ้าตายจะได้เงิน 100,000.-บาท) ส่ง 15 ปี  รวมเบี้ยประกันที่ส่งไป 7,428 X 15 ปี = 111,420.-บาท ครบ 15 ปีแล้ว
ผมไม่ตาย บริษัทส่งเช็คคืนมาให้ แค่ 110,400.-บาทเท่านั้นเอง ขาดทุนไป 1,020.-บาท  โทร.ไปถามว่าทำไมคืนน้อยกว่าเบี้ยประกัน เขาตอบว่าจ่ายตามเงื่อนไขในกรมธรรม์ซึ่งระบุว่าจ่ายคืนเท่ากับทุนประกัน+ 10 % +เงินปันผลปีสุดท้าย = 110,400.-บาท  ก่อนหน้านี้หลายปีก็ได้รับเงินปันผลทุกปีนะครับ ปีละ 400.-บาท  แต่ผมก็ยังรู้สึกว่าเอาเปรียบกันมากไป อย่างน้อยน่าจะคืนเงินให้เราเท่ากับเบี้ยประกัน 15 ปีที่ผมจ่ายไป ..อยากฟ้อง สคบ.จังเลย  แพ้คดีบ่อยยังไม่เข็ดอีก ..(โฮ)..ขอความเห็นด้วยครับ
koi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:36:50 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบในธุรกิจนี้เลย  แต่ผมชอบอ่านและศึกษา เห็นการฟ้องขอเบี้ยประกันเยอะ
ตอนทำง่าย ตอนเครมเหมือนขอทาน ต้องอ้อนวอน มากน้อยแล้วแต่เคส  ไม่ว่าประกันกัยรถยนต์
ประกันอัคคีภัย  ยิ่งประกันชีวิตแย่สุด  ศึกษารายละเอียดดีๆ จะรู้ว่าโดนเอาเปรียบ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:41:16 PM »

เราเซ็นยอมรับสัญญาเองนี่ครับ  ฟ้องคงยาก ..... รอพี่สมชายมาอธิบายดีกว่าครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:51:45 PM »

ประกันภัยเป็นธุรกิจชนิดหนึ่งครับ..ในเมื่อเป็นธุรกิจก็ต้องหวังผลกำไรเป็นธรรมดา...แต่ต่างจากธุรกิจชนิดอื่นๆตรงที่...
บริษัทฯบริหารธุรกิจโดยการแบกรับความเสี่ยงแทนผู้เอาประกัน(โดยการเฉลี่ยความเสีี่ยง)...ยกตัวอย่างเช่น..
   ...บริษัทAมีผู้ทำประกัน 100 ราย เก็บเบี้ยประกันรายละ 10000 บาทต่อปี(ยอดเบี้ยประกันจะเท่ากับ 1 ล้านบาท)
   ทีนี้เกิดปีที่2มีผู้เอาประกันเสียชีวิต 2 ราย ทางบริษัทจ่ายค่าสินไหมให้แก่ทายาท 2 รายๆละ 100,000 บาท(ทั้งๆที่เพิ่งส่งเบี้ยไปแค่ 20,000บาท)..กำไรหรือเปล่าครับแบบนี้
   ..เคยมีคนบอกว่าการทำประกันชีวิตถ้าจะให้ได้กำไรจากบริษัทประกัน ก็ให้เสียชีวิตตั้งแต่สิ้นปีกรมธรรม์ที่2(ไม่ฮานะครับ)  ตกใจ
ท่านจขกท.อย่าิคิดมากเลยครับ..ครบสัญญาแล้วได้เงินคืนเท่านี้ก็ถือว่าคุ้มแล้วล่ะครับ(เมื่อแลกกับความเสี่ยงใน 15 ปีที่ผ่านมา)
อีกนิดนึงครับ..เวลาเราทำประกันรถเราก็ไม่อยากจะเคลม(เพื่อเอาคุ้มแต่ไม่คุ้มเมื่อแลกกับการเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยง)ถูกต้องมั้ยครับ และถ้าในปีนั้นเราไม่มีอุบัติเหตุเลย แบบนี้จะถือว่าค่า
เบี้ยประกันเราเสียเปล่าหรือไม่ครับ...อยากให้ลองพิจารณาดูครับ..ด้วยความเคารพ.. ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:54:04 PM »

ผมส่งเบี้ยประกันปีละ 7,428.-บาท ทุนประกัน 1 แสน (ทุนประกันคือถ้าตายจะได้เงิน 100,000.-บาท) ส่ง 15 ปี  รวมเบี้ยประกันที่ส่งไป 7,428 X 15 ปี = 111,420.-บาท ครบ 15 ปีแล้ว
ผมไม่ตาย บริษัทส่งเช็คคืนมาให้ แค่ 110,400.-บาทเท่านั้นเอง ขาดทุนไป 1,020.-บาท  โทร.ไปถามว่าทำไมคืนน้อยกว่าเบี้ยประกัน เขาตอบว่าจ่ายตามเงื่อนไขในกรมธรรม์ซึ่งระบุว่าจ่ายคืนเท่ากับทุนประกัน+ 10 % +เงินปันผลปีสุดท้าย = 110,400.-บาท  ก่อนหน้านี้หลายปีก็ได้รับเงินปันผลทุกปีนะครับ ปีละ 400.-บาท  แต่ผมก็ยังรู้สึกว่าเอาเปรียบกันมากไป อย่างน้อยน่าจะคืนเงินให้เราเท่ากับเบี้ยประกัน 15 ปีที่ผมจ่ายไป ..อยากฟ้อง สคบ.จังเลย  แพ้คดีบ่อยยังไม่เข็ดอีก ..(โฮ)..ขอความเห็นด้วยครับ

็Ha Ha  ฮา  จ่าย 7,428 ปี/ปันผล 400   ฮา เกือบ 6 %  ตอนนี้แบงค์มันรับฝาก  แบบยาวๆ ก็ 2-4% ฮา

เป็นความรู้สึกของเราเองอ่ะคร๊า  ว่าทำมัยมันจ่ายน้อย ฮา
ถ้ามีช่องทางอื่น  อย่าไปประกันมันเยอะ  เอาแค่นิด แค่หน่อย เผื่อตายได้เอามาจัดงานฮา
เอาเงินก้อนนี้ไปลงทุนอย่างอื่น  ฮา

ถ้าจะให้ดี  ทำประกันอุบัติเหตุ อย่างเดียว  เพราะ 400 มันจ่ายค่าดอก  ห้ามถอนต้น ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:02:53 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:14:43 PM »

ผมทำไว้ 4 กรมธรรม์จ่ายปีละหลายหมื่นเพราะต้องการหลักประกันว่าถ้าผมเป็นอะไรไป
ภรรยากับลูกจะไม่ลำบากแต่ถ้าผมไม่เป็นอะไรก็ถือว่าเป็นเงินออมในช่วงบั้นปลายของ
ชีวิต
ที่ทำจริงๆแล้วช่วยเพื่อนๆมาขอให้ช่วยซื้อก็พอดีกับผมกำลังวางแผนออมเงินเลยตกลง
bambie
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:33:48 AM »

แต่เค้ามีค่าคุ้มครองคุณด้วยนะครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:19:33 AM »

ทำไว้เผื่อตายลูกหลานจะได้สรรเสริญครับว่าทิ้งมรดกไว้บ้าง ..... ไม่ตายก็ต้องบ่น ไม่อยากบ่นก็ต้องตาย   คิก คิก

nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:31:38 AM »

ประกันภัยเป็นธุรกิจชนิดหนึ่งครับ..ในเมื่อเป็นธุรกิจก็ต้องหวังผลกำไรเป็นธรรมดา...แต่ต่างจากธุรกิจชนิดอื่นๆตรงที่...
บริษัทฯบริหารธุรกิจโดยการแบกรับความเสี่ยงแทนผู้เอาประกัน(โดยการเฉลี่ยความเสีี่ยง)...ยกตัวอย่างเช่น..
   ...บริษัทAมีผู้ทำประกัน 100 ราย เก็บเบี้ยประกันรายละ 10000 บาทต่อปี(ยอดเบี้ยประกันจะเท่ากับ 1 ล้านบาท)
   ทีนี้เกิดปีที่2มีผู้เอาประกันเสียชีวิต 2 ราย ทางบริษัทจ่ายค่าสินไหมให้แก่ทายาท 2 รายๆละ 100,000 บาท(ทั้งๆที่เพิ่งส่งเบี้ยไปแค่ 20,000บาท)..กำไรหรือเปล่าครับแบบนี้
   ..เคยมีคนบอกว่าการทำประกันชีวิตถ้าจะให้ได้กำไรจากบริษัทประกัน ก็ให้เสียชีวิตตั้งแต่สิ้นปีกรมธรรม์ที่2(ไม่ฮานะครับ)  ตกใจ
ท่านจขกท.อย่าิคิดมากเลยครับ..ครบสัญญาแล้วได้เงินคืนเท่านี้ก็ถือว่าคุ้มแล้วล่ะครับ(เมื่อแลกกับความเสี่ยงใน 15 ปีที่ผ่านมา)
อีกนิดนึงครับ..เวลาเราทำประกันรถเราก็ไม่อยากจะเคลม(เพื่อเอาคุ้มแต่ไม่คุ้มเมื่อแลกกับการเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยง)ถูกต้องมั้ยครับ และถ้าในปีนั้นเราไม่มีอุบัติเหตุเลย แบบนี้จะถือว่าค่า
เบี้ยประกันเราเสียเปล่าหรือไม่ครับ...อยากให้ลองพิจารณาดูครับ..ด้วยความเคารพ.. ไหว้

ผมชอบความคิดนี้มาก   ขอบคุณครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:33:41 AM »

...ผมถูก ผบ.ทบ.บังคับให้ทำประกันชีวิต.. เศร้า
...ที่พอจะได้ประโยชน์คือทำ PA จ่ายเบี้ยพันเศษ แต่เคลมทีเป็นหมื่น.. คิก คิก

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:35:37 AM »

ถ้าเขาได้จ่ายคืนให้ตามเงื่อนไขครบถ้วนแล้วการฟ้องร้อยคงไม่มีโอกาสชนะครับ เพราะแบบประกันแต่ละชนิดอัตราเบี้ยประกันต่างๆต้องได้รับการอนุมัติจากหน่วยงานของราชการที่ควบคุมดูแลก่อนที่จะมาเสนอขายให้ผู้เอาประกัน
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:14:26 AM »

ฟ้อง สคบ. ครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:15:03 AM »

http://www.ocpb.go.th/

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:36:28 AM »

ได้เงินคืนแต่ความคุ้มครองยังอยู่ใช่หรือเปล่าครับ    ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด  ผมว่าคุ้มน่ะ

ผมไม่ใช่คนขายประกันน่ะครับ     คิก คิก คิก คิก คิก คิก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:27:35 AM »

ได้เงินคืนแต่ความคุ้มครองยังอยู่ใช่หรือเปล่าครับ    ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด  ผมว่าคุ้มน่ะ ผมไม่ใช่คนขายประกันน่ะครับ     คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ตอนได้เงินคืนน่ะ ความคุ้มครองหมดไปแล้วครับ (เงื่อนไขการคุ้มครองเป็นแบบ 15/15 ไม่ใช่ 15/20 ครับ) บ. ก็ไม่ได้เสนอให้ซื้อกรมธรรม์ฉบับใหม่ ซึ่งผมก็เข็ดหลาบไม่คิดที่จะซื้อใหม่เหมือนกัน ต่อไปนี้ผมจะบอกเพื่อนฝูง ญาติพี่น้องว่าเลิกทำเถอะประกันชีวิตน่ะ คิดดูแล้ว บ.เอาเปรียบเกินไป ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ทำประกันน่ะไม่ตาย ถ้าตายปีท้าย ๆ บ.ก็เอาเบี้ยประกันที่เราส่งไปนั่นแหละมาจ่าย แต่ถ้าส่งเบี้ยประกันได้ ปี 2 ปี ตาย..แบบนี้ผู้ทำประกันได้ประโยชน์จริง คิดดูแล้วโอกาสที่ลูกค้าจะตายปีแรก ๆ มีน้อย เพราะทุกคนก็รักษาชีวิตของตนเองกันเต็มที่ทั้งนั้น ถ้าไปตายปีท้าย ๆ  บ.แทบไม่เสียอะไรเลย ถ้าไม่ตายเลยแบบผมบริษัทยิ่งได้ประโยชน์ใหญ่ เอาเงินเราไปหมุนฟรี ๆ ไม่มีดอกเบี้ย จ่ายคืนให้นิดเดียว บ.ยังได้ประโยชน์จากเงินกินฟรีที่ลูกค้าผิดสัญญาอีกต่างหาก เช่น กรมธรรม์ 10/10 ปี ลูกค้าส่งเบี้ยประกันได้ 2 ปีก็ทิ้ง ความคุ้มครองหมดลง บ.ไม่ได้จ่ายเงินคืน  ผมว่าเราสามารถคุ้มครองตัวเองได้สบาย ๆ (ต้องวางแผนเล็กน้อย)ไม่ต้องให้ บ.ประกันชีวิตมาดูแลหรอกครับ ไม่คุ้มกันเลย     
หน้า: [1] 2
  พิมพ์