เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:36:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่องเหล็กไหล ครับ  (อ่าน 14599 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:08:15 PM »

เรื่องไสยศาตร์ เกิดขึ้นได้ ครับ และก็มีจริงตั้งแต่สมัยโบราณกาลมาแล้ว
ถ้าถามผมว่าเชื่อเรื่องเหล็กไหล มั้ยขอตอบว่า เชื่อ ครับ แต่สิ่งที่ผมไม่เชื่อก็คือ ของจริงหรือไม่ Huh เท่านั้นครับถ้าเป็นของจริง
จะพิสูจน์ยังไงว่าใช่   Huh   
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:04:59 AM »

เรื่องบางเรื่อง พิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ไม่ได้ครับ
แต่ผมเชื่อเรื่อง บาป บุญ และผลของมันครับ
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:14:39 AM »

ดูคลิปที่พี่ศักดาให้ดู
ผมว่า สวดมนต์คล่องพอๆกะพวก เล่นกลที่เร่ไปตามชุมชนหรืองานวัดในที่ต่างๆเลยครับ
ไมได้ลบหลู่นะครับ
ผมก็นับถือพุทธ แต่พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้สาวกแสดงอิทธิฤทธิ์ใดๆทั้งสิ้น
ก็เพราะไม่ต้องการให้เกิดการท้าทายและทดลองทั้งหมดทั้งปวง พุทธองค์อยากให้สนใจคำสอนของพระองค์มากกว่า
และผมว่าศาสดาทุกศาสดาก็คงประสงค์ให้ศึกษาแก่นแท้ของแต่ละศาสนา คือพระธรรมคำสอนมากกว่าเรื่องเร้นลับแน่นอนครับ
ผิดถูกต้องขออภัยครับ ไหว้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:40:51 AM »

ผมเคยลองยิงมาเเล้วทุกอย่าง ตูมเดียวกระจาย มีที่ไม่เข้าอย่างเดียว...............เสื่อเกราะ

มีเหตุการณ์หนึ่งที่มีคนเห็นเป็นจำนวนมาก ตอนนั้นผมยังเด็ก มีคนไล้ยิงกันมา จนมาล้มลงหน้าบ้านผม พ่อแม่ผมเห็นกับตาว่าโดนยิงเต็มๆ2นัด จะซ้ำอีกทีที่หัวเเต่ลูกหมดก่อน ปรากฎว่าคนโดนยิงแม่ผมรู้จัก จึงได้ไปเยี่ยมที่โรงพยาบาล บาดเเผลที่โดนยิง ไม่เข้าเเต่เขียวช้ำเเบบชนิดที่ว่าช้ำเลือดช้ำหนองเลยทีเดียว พ่อผมถามว่าห้อยพระอะไรถึงยิงไม่เข้า อาคนนั้นตอบว่า  ผม "ทองเเดง"  ครับพี่..........
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:31:07 AM »

เรื่องบางเรื่อง พิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ไม่ได้ครับ
แต่ผมเชื่อเรื่อง บาป บุญ และผลของมันครับ
เยี่ยม เยี่ยม ไหว้+1 ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:54:39 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ดูคลิปที่พี่ศักดาให้ดู
ผมว่า สวดมนต์คล่องพอๆกะพวก เล่นกลที่เร่ไปตามชุมชนหรืองานวัดในที่ต่างๆเลยครับ
ไมได้ลบหลู่นะครับ
ผมก็นับถือพุทธ แต่พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้สาวกแสดงอิทธิฤทธิ์ใดๆทั้งสิ้น
ก็เพราะไม่ต้องการให้เกิดการท้าทายและทดลองทั้งหมดทั้งปวง พุทธองค์อยากให้สนใจคำสอนของพระองค์มากกว่า
และผมว่าศาสดาทุกศาสดาก็คงประสงค์ให้ศึกษาแก่นแท้ของแต่ละศาสนา คือพระธรรมคำสอนมากกว่าเรื่องเร้นลับแน่นอนครับ
ผิดถูกต้องขออภัยครับ ไหว้

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

ขอ +๑ ให้ทั้งสองท่านครับ...

nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 12:11:23 PM »

ขอบคุณครับ  +๑ ทอนคืนให้ครับ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 01:15:40 PM »

ไม่เคยเห็นเหล็กไหล  จินตนาการ จากการอ่าน เพชรพระอุมา ผิดหมด และ หยุดลง
เมื่อดู คนเหล็ก ภาค 2 ครับ  เยี่ยม
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 01:25:47 PM »

ไม่เคยเห็นเหล็กไหล  จินตนาการ จากการอ่าน เพชรพระอุมา ผิดหมด และ หยุดลง
เมื่อดู คนเหล็ก ภาค 2 ครับ  เยี่ยม
แยกแยะ นิด ครับ เหล็กไหล เป็นความเชื่อ ของ คนไทยมานับ ร้อย ปี
ของจริง ผมว่ามี แต่ที่สำคัญ คือ ของจริงเป็นยังไง ส่วนที่ มีให้เช่ากันอยู่  ผมกลับมองว่า เป็นการหลอกลวงซะมากกว่า (มุมมองผม) 
 แต่ คนเหล็ก มันเป็นหนังที่สร้างมาเพื่อความบันเทิง เท่านั้น ของผู้สร้างหนังมีจิตนาการ  ไม่ควรจะเอามาเปรียบเทียบครับ    ไหว้ 
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 03:33:23 PM »

แยกแยะ นิด ครับ เหล็กไหล เป็นความเชื่อ ของ คนไทยมานับ ร้อย ปี
ของจริง ผมว่ามี แต่ที่สำคัญ คือ ของจริงเป็นยังไง ส่วนที่ มีให้เช่ากันอยู่  ผมกลับมองว่า เป็นการหลอกลวงซะมากกว่า (มุมมองผม) 
 แต่ คนเหล็ก มันเป็นหนังที่สร้างมาเพื่อความบันเทิง เท่านั้น ของผู้สร้างหนังมีจิตนาการ  ไม่ควรจะเอามาเปรียบเทียบครับ    ไหว้ 
ขออภัยครับไม่ได้มีเจตนาว่าร้าย เรื่องความเชื่อ  เพราะผมอ่านเพชรพระอุมา ก่อนดูคนเหล็ก   ไหว้ 
   ถ้าเรียกว่าเหล็ก ผมว่ามันต้องแข็ง   แต่มันไหลได้  ต้องเป็นของเหลว   ก็มีได้คือในหนังเรียก โลหะเหลว (ในอนาคตอาจจะมีเหมือนเลเซอร์ ที่ตอนเด็กๆมีแต่ในการ์ตูน หรือสารกึ่งตัวนำที่ ใช้อยู่ในตอนนี้) ,   จริงๆแล้วเหล็กเจอเตาหลอม  มันก็เหลว ไหลได้  แข็งเมื่อเย็น  ซึ่งเป็นความจริง อย่างน้อย 50% ถึงจะเป็นหนัง เพื่อบันเทิง

แต่  กระทู้ ว่า    รบกวนขอความรู้เรื่องเหล็กไหล ครับ           
              1.มันคือธาตุชนิดอะไร ครับ
              2.มีอิธิฤทธิมากมายขนาดที่เค้าล่ำลือกันว่ายิงแทงไม่เข้าขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ข้อ 1. คงจะตอบไม่ได้แต่มันคง เหลว และไหล ได้ เหมือนในหนัง ไหลเข้ารองเท้าคนเหล็กตัวร้าย
                   ข้อ 2.  " ยิงแทงไม่เข้า "  คนโบราณสอน  ไว้  ว่าอย่าเข้าไป เวลาเขา ยิงแทงกัน    Grin
                ซึ่งน่าจะเป็นคำตอบให้เด็กรุ่นหลัง (ไม่ได้ว่า  horo horo เด็ก นะครับ )  หรือลูกผมเองถ้าเขามาถาม  จะได้ไม่หลงเชื่อในบางอย่างซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะจริงหรือไม่   ได้อะไรมาก็ไม่รู้ เขาบอกว่ายิงแทงไม่เข้า  แล้วไปมีเรื่อง แอ่นอกให้เขายิงแทง เพราะคิดว่าไม่เข้า
                  แต่ถ้ามันมีจริงไม่ใช่ว่าจะไม่เชื่อนะครับ คุณศักดา ได้มาแบ่งผมบ้างนะครับ  Grin

OldBoy
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 04:22:42 PM »

มีจริงหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ เรื่องที่เกิดในครอบครัวผม ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันคืออะไร

ตอนผมอายุได้ 4-5 ขวบ น้องบุญธรรมของพ่อ ค่อนข้างเป็นคนหลักลอย งานการไม่ค่อยทำ รับจ้างเล็กๆน้อยๆ มีเงินก็กินเหล้า เมาแล้วก็โดนตังเกไล่ตี หัวร้างข้างแตก มาปลุกให้แม่ทำแผลดึกๆดื่นๆ อยู่เป็นประจำ วันนึงตอนกลางวันแกแวะมากินข้าวเที่ยงในโรงครัว ผมนั่งเล่นบนดินใกล้แก แกคายสิ่งนึง ลักษณะเป็นโลหะเกือบกลม(เป็นปุ่มปม คลายก้อนเมฆ) สีดำแวววับ ลงบนฝ่ามือแกโชว์ให้ผมดู เค้าเรียกเหล็กไหล ถ้ามึงโตเป็นหนุ่มแล้วกูจะให้
     ผ่านไปอีกหลายปี ผมมาเรียน ป.2 ในกรุงเทพฯ พ่อโทรบอกว่า อาถูกตำรวจซ้อมให้รับว่าขโมยของ ทั้งคืนจนตาย (โดนสงสัย เพราะแกไม่มีงานทำเป็นหลักแหล่ง เมาไปวันๆ) พ่อผมก็เป็นธุระจัดงานศพให้ พอมาถึงเวลาเผา(ยังไม่มีเมรุ) เผาศพด้วยถ่านไม้นับเป็นจำนวนกระสอบ เมื่อถ่านกระสอบสุดท้ายหมดปรากฎว่า อวัยวะภายในตรงกลางๆมันไม่ยอมไหม้ ต้องเพิ่มถ่านอีก จนกระทั่งมืดประมาณหนึ่งทุ่ม ถ่านหมดอีกกระสอบกว่า ก้อนเนื้อที่ว่าแค่หดเล็กลง สัปปะเหร่อ ใช้มีดเฉือนดูข้างนอกดำปี๋ ข้างในเนื้อยังแดงสดอยู่ พอสองทุ่มพ่อให้เลิก ให้เอาส่วนที่ยังเหลือขุดหลุมฝัง

เมื่อผมเริ่มมีงานมีการทำ ผมถึงได้รู้เรื่องนี้ เพราะผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ พ่อกับพี่ชายเป็นคนเล่าให้ฟัง สภาพศพฟกช้ำ ดำเขียว น่วมไปทั้งตัว โดนสาระพัดวิธีที่คนทำจะคิดขึ้นได้ แต่ไม่มีรอยแตก แต่เมื่อผมถามพ่อกับพี่ว่า ก่อนอาเสียเคยบอกเรื่องเหล็กไหลมั๊ย ปรากฎว่าไม่มีใครทราบเรื่องนี้เลย หรือแกกลืนลงท้องไปหว่า
     พ่อผมก็โกรธนะครับ เพราะรู้ตัวตำรวจที่ทำด้วย แต่เดี๋ยวนี้แกเลิกโกรธแล้ว เพราะแกไปเห็นสภาพตำรวจคนนั้นกำลังชดใช้กรรมอยู่  เศร้า

แต่หากถามผมในปัจจุบัน ผมเฉยๆ แขวนพระแค่ไว้ยึดเหนี่ยวไม่ให้ทำชั่ว เกจิต่างๆ พระเครื่องต่างๆเลิกแสวงหา เลิกสะสมมาเกือบยี่สิบปีแล้ว หากให้ชอบจริงๆคงเป็นพระเก่าๆ ที่คนโบรณทำไว้สืบทอดพระศาสนามากกว่า แต่ราคาก็เกินทำใจรับได้ ส่วนสมัยนี้ พระจริงๆ ปฏิบัติจริงๆ มีน้อยมากๆครับ คนไม่กลัวบาป ยังพอทน แต่พระไม่กลัวบาปนี่เยอะนะครับผมบวชแทนคุณพ่อแม่มาแล้ว (ทั้งพระทั้งเณร) กว่าจะหาวัดในอุดมคติเจอ ทั้งผมกับน้องหากันมา สองปีเศษ ไปบวชวันแรก อยากจะลาสิขาบทซะวันนั้นเลย จนพี่ชายต้องมาปลอบว่า ไม่ใช่เรื่องของเรา คิดให้ดีก่อนเรามาเพื่ออะไร เลยปิดหูปิดตาซะ ทนอยู่ทำกุศลให้พ่อแม่ได้สิบกว่าวัน  อ๋อย

ผมว่าก่อนจะถามว่า อะไร-มีจริงมั๊ย ที่สำคัญต้องสำรวจใจตัวเองกันก่อน ที่เราอยากได้ของดีเพราะอะไร
อยากรวย แขวนแล้วทำมาค้าขายดี
กลัวตาย อยากได้อำนาจพิเศษคุ้มครอง อยู่ยงคงกระพัน
อยากให้คนเมตตา ที่รวยอยู่แล้วก็ขอให้มั่นคงยั่งยืน

คนทำพระให้เช่า เค้าก็รู้สิ่งที่ท่านตามหาเหมือนกัน ออกโฆษณาหน้าหนังสือพิมพ์ที ก็ครอบคลุมทุกสิ่งที่ท่านอยากได้นั่นแหละ  ยิ้มีเลศนัย
พระก็รวย วัดก็ได้ คนคิดก็รวย ธุรกิจต่างๆที่เกี่ยวเนื่องก็รวย โรงงานรับปั๊มพระบางทีเค้าก็ปั๊มเผื่อดังไว้เหมือนกัน  รุ่นไหนดังเค้ามีเสริมไม่อั้น
คนจะวิ่งเข้าวัดสองกลุ่มใหญ่ๆครับ รวยมากๆ(อยากรวยต่อ รวยนานๆ รวยยิ่งๆขึ้น)-จนมากๆ(ขอหวย อยากรวยมั่ง)  คิก คิก
คนจะวิ่งเข้าวัดสองช่วงเวลา ดังนี้ครับ เศรษฐกิจดีๆ ก็จะก่อกำเนิดเกจิดังๆ องค์ใหม่ๆขึ้นเยอะ เค้าหาใครไม่ได้ เค้าก็ไปหาพระอายุมากๆมาแต่งประวัติให้แหวกแนวพิศดารก็มีมาก
                                                      เศรษฐกิจแย่ๆ ไปหาพระเพื่อดับทุกข์ ไปดูดวง ไปสะเดาะเคราะห์ ไปขอหวย

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 04:30:37 PM »

ขออภัยครับไม่ได้มีเจตนาว่าร้าย เรื่องความเชื่อ  เพราะผมอ่านเพชรพระอุมา ก่อนดูคนเหล็ก   ไหว้ 
   ถ้าเรียกว่าเหล็ก ผมว่ามันต้องแข็ง   แต่มันไหลได้  ต้องเป็นของเหลว   ก็มีได้คือในหนังเรียก โลหะเหลว (ในอนาคตอาจจะมีเหมือนเลเซอร์ ที่ตอนเด็กๆมีแต่ในการ์ตูน หรือสารกึ่งตัวนำที่ ใช้อยู่ในตอนนี้) ,   จริงๆแล้วเหล็กเจอเตาหลอม  มันก็เหลว ไหลได้  แข็งเมื่อเย็น  ซึ่งเป็นความจริง อย่างน้อย 50% ถึงจะเป็นหนัง เพื่อบันเทิง

แต่  กระทู้ ว่า    รบกวนขอความรู้เรื่องเหล็กไหล ครับ           
              2.มีอิธิฤทธิมากมายขนาดที่เค้าล่ำลือกันว่ายิงแทงไม่เข้าขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ข้อ 1. คงจะตอบไม่ได้แต่มันคง เหลว และไหล ได้ เหมือนในหนัง ไหลเข้ารองเท้าคนเหล็กตัวร้าย
                   ข้อ 2.  " ยิงแทงไม่เข้า "  คนโบราณสอน  ไว้  ว่าอย่าเข้าไป เวลาเขา ยิงแทงกัน    Grin
                ซึ่งน่าจะเป็นคำตอบให้เด็กรุ่นหลัง (ไม่ได้ว่า  horo horo เด็ก นะครับ )  หรือลูกผมเองถ้าเขามาถาม  จะได้ไม่หลงเชื่อในบางอย่างซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะจริงหรือไม่   ได้อะไรมาก็ไม่รู้ เขาบอกว่ายิงแทงไม่เข้า  แล้วไปมีเรื่อง แอ่นอกให้เขายิงแทง เพราะคิดว่าไม่เข้า
                  แต่ถ้ามันมีจริงไม่ใช่ว่าจะไม่เชื่อนะครับ คุณศักดา ได้มาแบ่งผมบ้างนะครับ  Grin

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่ม อีกแล้ว ครับ  เยี่ยม ไหว้

ถ้ามีจะแบ่งให้ครับ  คิก คิก คิก คิก Grin ไหว้
HoroHoro
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:15:33 PM »

ขออภัยครับไม่ได้มีเจตนาว่าร้าย เรื่องความเชื่อ  เพราะผมอ่านเพชรพระอุมา ก่อนดูคนเหล็ก   ไหว้ 
   ถ้าเรียกว่าเหล็ก ผมว่ามันต้องแข็ง   แต่มันไหลได้  ต้องเป็นของเหลว   ก็มีได้คือในหนังเรียก โลหะเหลว (ในอนาคตอาจจะมีเหมือนเลเซอร์ ที่ตอนเด็กๆมีแต่ในการ์ตูน หรือสารกึ่งตัวนำที่ ใช้อยู่ในตอนนี้) ,   จริงๆแล้วเหล็กเจอเตาหลอม  มันก็เหลว ไหลได้  แข็งเมื่อเย็น  ซึ่งเป็นความจริง อย่างน้อย 50% ถึงจะเป็นหนัง เพื่อบันเทิง

ซึ่งน่าจะเป็นคำตอบให้เด็กรุ่นหลัง (ไม่ได้ว่า  horo horo เด็ก นะครับ )  หรือลูกผมเองถ้าเขามาถาม  จะได้ไม่หลงเชื่อในบางอย่างซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะจริงหรือไม่   ได้อะไรมาก็ไม่รู้ เขาบอกว่ายิงแทงไม่เข้า  แล้วไปมีเรื่อง แอ่นอกให้เขายิงแทง เพราะคิดว่าไม่เข้า

น้อมรับด้วยความยินดีครับพี่ผมชอบ อิอิ อายุผมเองอาจเป็นรุ่นลูกของพี่จริงๆก็ได้ครับผมเข้าใจว่าพี่เอ็นดูครับผม

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:25:49 PM »

[/quote]
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่ม อีกแล้ว ครับ  เยี่ยม ไหว้

ถ้ามีจะแบ่งให้ครับ  คิก คิก คิก คิก Grin ไหว้
[/quote]  ตอนนี้ผมพยายามหาเงินซื้ออยู่ครับแต่เป็นแม่เหล็กเหลวครับ   
               มันอยู่ในลำโพง เห็นว่าเสียงดี  Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:02:39 PM »

เป็นเรื่องที่พูดกันมานาน แต่ก็ยังไม่มีการพิสูจน์เป็นที่แน่นอนว่ามีจริง มักจะมีข่าวกันมาเรื่อยๆว่าคนนู้นคนนี้ครอบครอง เมื่อหลายสิบปีก่อนอเมริกาก็เคยบ้าจี้เรื่องนี้ ถึงกับเอ่ยปากว่า

ถ้ามีจริงจะขอซื้อก้อนละ(ขนาดหัวแม่มือ) ร้อยล้านพันล้าน  Grin

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์