เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:27:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลุกชีพอินทรีเฒ่า  (อ่าน 13972 ครั้ง)
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:25:04 PM »

จับปืนมรดกมาปลุกชีพ Ruger security six ขนาด .38 ลำกล้อง 2.75  นิ้ว

ปืนตัวนี้เป็นปืนที่คุณพ่อใช้ทำงานตอนรับราชการเป็นนายอำเภออยู่ที่บ้านเกิดในภาคใต้
ช่วงนั้น ยังเป็นช่วงทีี่่มีการเคลื่อนไหวของ ผกค. อำเภอที่พ่อผมทำงาน ยังเป็นพื้นที่สีแดง

ปืนอยู่ติดเอวขณะท่านถูกผกค.ลอบวางระเบิด และระดมยิงจากสองข้างทาง ขณะเข้าพื้นที่
ตรวจสอบการลอบยิงพลตำรวจ 2 นาย (แผนล่อให้เข้าพื้นที่สังหาร มีการวางระเบิดบนถนน)
เป็นเหตุการณ์สะเทือนขวัญอย่างมาก  มีเจ้าหน้าที่เสียชีวิตพร้อมกัน ถึง 11 นาย ไล่ตั้งแต่
คุณพ่อผม ซึ่งเป็นนายอำเภอ สารวัตร รองสารวัตร กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เจ้าหน้าที่ตำรวจ ฯลฯ
เก็บปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุถีงกว่า 500 ปลอก ไม่มีคนไหนได้ทันใช้ปืนตอบโต้เลย
ปืนกระบอกนี้ถูกยึดไป แต่ภายหลังถูกนำใส่กล่องมาวางคืนให้ที่หน้าบ้านใน 3 วันต่้อมา

ปืนกระบอกนี้สำหรับผมจึงเหมือนตัวแ่ทนคุณพ่อ ที่พลีชีพเพื่อชาติ จากไปตั้งแต่ผม 6ขวบ

ปืนอยู่ในตู้เซฟคุณแุม่ กว่ายี่สิบปี ผมมาพบเข้า เลยขอมาเป็นมรดกส่วนตัว (เพราะพี่ชายไม่ชอบ)
ตอนแรกปืนอยู่ในสภาพศูนย์หน้าเสียหาย และ ไม่มีศูนย์หลัง (คาดว่าเป็นเพราะแรงระบิด)
เก็บอยู่กับตัวมาหลายปี ได้เวลาแล้ว มาปลุกชีพกันเลยครับ

ไม่มีศูนย์หลัง หาซื้อไม่ได้เลย หายากจัง ไม่เป็นไร ซื้อของมิลเล็ตมาใส่ซะเลย

ศูนย์หน้าก็หาซื้อไม่ได้ ให้ช่างหลังวังกลึงให้ ใ่ส่ไฟเบอร์ออฟติกซะด้วยเลย เห็นชัดดี
จากนั้นเดินไปเจอนกปืนอะไหล่ ซื้อมาตัดใส่ปืนเพื่อความคล่องตัวในการใช้งาน
แถมให้แต่งไกซะให้เีรียบร้อย จากนั้นไปหาลุงป๊อกให้เหลาด้ามให้ (ด้ามเดิมก็หายไป)

เรียบร้อยครับ ผลงานที่ออกมา

ไปลองซ้อมมือหน่อยซิ ว่าปืนที่ทำมาเป็นไงบ้าง เวลาน้อยยิงลูกซ้อมซักกล่อง
ยิงเพลิน ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย เหลือ สองโม่สุดท้าย สิบสองนัด
ลองตั้งใจยิงดู ยิงสองมือระยะัสิบห้าเมตร ดับเบิ้ลล้วน ผลงานได้แค่นี้ครับ
ตัองไปตั้งศูนย์หลังอีกนิด กลุุ่่มสูงไป

ด้ามที่ลุงป๊อกเหลาให้เข้ามือดีมาก ไกดับเบิ้ลของรูเกอร์แต่งดีๆ ก็ไม่เลวนะครับ
ลองซ้อมชักเร็วจากซองพกในก็ทำได้ไหลลื่นดี ไม่เกียวชายเสื้อจากการเป็นปืนนกกุด
ศูนย์ไฟเบอร์ออฟติกช่วยได้มาก ในการจัดศูนย์เมื่อต้องการยิงเร็ว

สรุปว่าปืนดี ทำออกมาถูกใจมากมาก สมเป็นปืนคู่ใจ ใช้งบประมาณไม่มาก
เกือบทั้งหมดเป็นผีมือช่างไทย เงินทองไม่ไหลออกนอกประเทศ
แต่อาจจะต้องปาดส้นด้ามนิดนึง ที่ทำมายาวไปนิดนึง พกในแล้วตุงไปหน่อย

สัปดาห์หน้าถ้าไปซ้อมอีกจะเก็บรูปมาอีก ขอบคุณครับ ที่ติดตามชม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:05:08 AM โดย rathawit21 @ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

SPD # 17 silver
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:42:28 PM »

ยินดีด้วยครับ...

ปืนชั้นเยี่ยมแถมมีประวัติน่านับถือด้วย... เยี่ยม

เป็นที่ระลึกที่สามารถปกป้องคนที่รัก แทนตัวคุณพ่อได้เป็นอย่างดีครับ... ไหว้

ปล.นกอินทรีไม่มีย.ยักษ์การันต์ครับ... Cheesy
TKT.....Long Live The KING.....
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:02:25 PM »

สวยมากครับ ด้ามแบบ jm พอมือมีเหงื่อจะเริ่มลื่นครับ ยิ่งถ้าปืนรีคอยล์มากๆเวลายิงติดต่อกันหลายนัด ต้องขยับกริปปืน

practice practice & practice
ปูนิ่ม
Sr. Member

คะแนน 1265

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 05:35:46 AM »

ปืนแต่งตัวออกมาสวยค่ะ ...แถมยิงแม่นด้วย+1

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:26:32 AM »

ปืนดีมีประวัติที่น่ายกย่อง แต่งออกมาได้สวยครับ  เยี่ยม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:55:07 AM »

ยินดีด้วยครับ...

ปืนชั้นเยี่ยมแถมมีประวัติน่านับถือด้วย... เยี่ยม

เป็นที่ระลึกที่สามารถปกป้องคนที่รัก แทนตัวคุณพ่อได้เป็นอย่างดีครับ... ไหว้

ปล.นกอินทรีไม่มีย.ยักษ์การันต์ครับ... Cheesy
ขอบคุณครับ สะกดผิดครับ

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:58:16 AM »

สวยมากครับ ด้ามแบบ jm พอมือมีเหงื่อจะเริ่มลื่นครับ ยิ่งถ้าปืนรีคอยล์มากๆเวลายิงติดต่อกันหลายนัด ต้องขยับกริปปืน

ถ้าให้ช่างตอกลายบนผิวด้าม จะช่วยให้ลื่นน้อยลงไหมครับ

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:18:24 AM »

ยินดีด้วยครับ เก็บรักษาเอาไว้นะครับกระบอกนี้มีคุณค่าผูกพันกับจิตใจ... เยี่ยม

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:34:27 AM »

ปืนมีมนต์ขลัง  สวย และยิงได้ดีมากครับ เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
TKT.....Long Live The KING.....
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:48:50 AM »

ถ้าให้ช่างตอกลายบนผิวด้าม จะช่วยให้ลื่นน้อยลงไหมครับ

ผมคิดว่า ท่าน จขกท. ลองเอาไปยิงดูก่อนดีกว่าครับ ยิงแบบต่อเนื่องสัก 2 โม่ก็ได้  อาจไม่มีปัญหาอย่างที่ว่าก็ได้ครับ ด้ามสวยอยู่แล้วครับ ( พอดีของผมเป็น .45 น่ะครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:54:03 AM โดย the_gensurg [[ long live the KING ]] » บันทึกการเข้า

practice practice & practice
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:59:28 AM »

ผมคิดว่า ท่าน จขกท. ลองเอาไปยิงดูก่อนดีกว่าครับ ยิงแบบต่อเนื่องสัก 2 โม่ก็ได้  อาจไม่มีปัญหาอย่างที่ว่าก็ได้ครับ ด้ามสวยอยู่แล้วครับ ( พอดีของผมเป็น .45 น่ะครับ )

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองใหม่ครับ

ezygamelink
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:15:41 AM »

ปืนสวยดีครับผม

falconone
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:30:10 AM »

ปืนดี..ยิงดี..มีคุณค่าทางใจมาก...ฝีมือช่างเยี่ยม...อนุสรณ์จากผู้กล้าขอคารวะครับผม....
sorhjate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:46:48 PM »

หวัดดีครับ ไหว้
 มันเป็นปืนที่มีตำนาน คู่ควรแก่การอนุรักษ์ และมีคุณค่ามากครับ Grin
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:51:24 PM »

ปืนดีน่าใช้มาก แถมหายากมากๆด้วย +1 ครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  ไหว้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์