เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:29:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างครับที่ท่านไม่ทานเนื้อ ( เนื้อโค,เนื้อกระบือ)  (อ่าน 15417 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:53:19 AM »

เพื่อสุขภาพกับไม่ชอบกลิ่นเนื้อ ผมไม่ทานเนื้อตั้งแต่เด็กแล้วครับ
เพราะนับถือเจ้าแม่กวนอิม

และโค เป็นพาหนะของเจ้าแม่กวนอิมครับ
ผมและคนภายในครอบครัวทุกคนบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
เนื่องจากได้อิทธิพลมาจากครอบครัวมารดา ซึ่งมีเชื้อสายจีน และเขาว่ามาตั้งแต่เด็ก
แต่เหตุใด ทำไม ถึงห้ามกินเนื้อวัว ตรงนี้ไม่เคยค้นหาคำตอบแบบจริงๆจังๆครับ

เพียงแต่เฉพาะตัวผม เดิมผมไม่ได้ถือมาก ถึงขนาดไม่กินเนื้อวัวครับ ยังคงรับประทานเนื้อวัวบ้าง แต่ก็เพียงคนเดียว
ยิ่่งในรูปแบบซุปหางวัว เอ็น พร้อมมีบรั่นดีสักนิด โอ้วว เยี่ยม เยี่ยม

แต่เมื่อประมาณ ๕ ถึง ๖ ปีืั้ผ่านมา พอทานเข้าไปแล้วจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ ไม่ทราบเพราะอะไร
และหลังๆค่อนข้างที่จะถือแบบเคร่งครัดมากขึ้น เลยหยุดไม่รับประทานเนื้อวัว โดยปริยายมาจนถึงปัจจุบัน Grin

เหตุผลเดียวกันเลยครับ ซึมซับมาจากครอบครัว แต่ไม่ได้ห้ามตัวเองเด็ดขาดว่าห้ามกิน ตอนเด็กๆพ่อยังแอบพาไปกินซุปหางวัวอยู่บ่อยๆ แต่ไม่เอาเข้าบ้าน เพราะถ้าเอาเข้าบ้านเมื่อไหร่ ถ้าแม่รู้ ลมออกหูทันที แต่พอระยะหลังๆ ทานแล้วรู้สึกไม่สบายตัวทุกครั้ง แถมเวลาถ่ายจะรู้สึกเหม็นมากอีกต่างหาก เลยหยุดทานไปเองโดยปริยายครับ  Grin
  ขอบคุณครับผม ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:53:58 AM »

เคยไม่ทานอยู่พักหนึ่งประมาณ 6 ปี เพราะหมอสั่งห้ามเด็ดขาดเนื้อวัวมีผลต่อคนที่ป่วยในบางโรค  โปรตีนในเนื้อแดงของสัตว์ทุกชนิดย่อยยากครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:56:36 AM »

..เมื่อก่อนทาน..โดยเฉพาะลูกชิ้นเนื้อ..ชอบมาก.. เยี่ยม
..ปัจจุบันเลิกทาน..เพื่อความสบายใจของคนในครอบครัว.. ไหว้

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:57:02 AM »

เคยไม่ทานอยู่พักหนึ่งประมาณ 6 ปี เพราะหมอสั่งห้ามเด็ดขาดเนื้อวัวมีผลต่อคนที่ป่วยในบางโรค  โปรตีนในเนื้อแดงของสัตว์ทุกชนิดย่อยยากครับ
กราบขอบคุณครับผม:: ไหว้ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:59:05 AM »

ผมและคนภายในครอบครัวทุกคนบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
เนื่องจากได้อิทธิพลมาจากครอบครัวมารดา ซึ่งมีเชื้อสายจีน และเขาว่ามาตั้งแต่เด็ก
แต่เหตุใด ทำไม ถึงห้ามกินเนื้อวัว ตรงนี้ไม่เคยค้นหาคำตอบแบบจริงๆจังๆครับ

เพียงแต่เฉพาะตัวผม เดิมผมไม่ได้ถือมาก ถึงขนาดไม่กินเนื้อวัวครับ ยังคงรับประทานเนื้อวัวบ้าง แต่ก็เพียงคนเดียว
ยิ่่งในรูปแบบซุปหางวัว เอ็น พร้อมมีบรั่นดีสักนิด โอ้วว เยี่ยม เยี่ยม

แต่เมื่อประมาณ ๕ ถึง ๖ ปีืั้ผ่านมา พอทานเข้าไปแล้วจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ ไม่ทราบเพราะอะไร
และหลังๆค่อนข้างที่จะถือแบบเคร่งครัดมากขึ้น เลยหยุดไม่รับประทานเนื้อวัว โดยปริยายมาจนถึงปัจจุบัน Grin

ดูไม่ออกว่ามีเชื้ีอจีน  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:01:25 AM »

ผมดูออกครับ ดูออกว่าไม่มี(น้ำ)เชื้อ  คิก คิก Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:05:49 AM »

Ha Ha  ฮา  น้าแพะ  ดูไม่ออกเร๊อะ 
ท่านทนายน่ะชอบเด็กหมวยๆ  ขาวและรวมถึง ต้อง "อึ๋ม" ด้วยอ่ะ

แค่นี้หลักฐานก็แน่นพอ  ไม่รอดคุกร๊อก  (เอ้ย...อยากมีเชื้อจีน) ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:09:51 AM »

ภรรยาบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ   นี่คือคำสั่ง !!! หัวเราะร่าน้ำตาริน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:27:54 AM »

ไม่มีเหตุผลที่ผมจะไม่กินครับ

ตอนม.2เคยโดนคุณป้าจับรับศีลเจ้าแม่กวนอิมเหมือนกัน(ไม่กี่ปีก่อนเพิ่งเปิดโรงทานไป) แต่ไซกกี่วันกลับมาคิดได้ว่าวัวที่กินไม่มีตัวไหนเคยช่วยทำนา และมันอร่อย ก็เลยกลับมากินอย่างเอร็ดอร่อยจนบัดนี้  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:02:20 PM โดย Mr.Mom » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:49:35 AM »

นอกบ้านผมกินทุกอย่างครับไม่เลือก   แต่ถ้าเนื้อวัว-ควายไม่ซื้อไม่ทำไม่กินในบ้าน

ลุงปูไม่สนใจหม่ำกับใส้กรอกจากภูเขียวมั่งเหรอครับ... Grin Grin Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:51:58 AM »

ลุงปูไม่สนใจหม่ำกับใส้กรอกจากภูเขียวมั่งเหรอครับ... Grin Grin Grin

น้าต้นทำลืมหรือเปล่า .... ว่าจะส่งให้ตั้งเกือบปีแล้วยังไม่ถึงสักที   งอน

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:58:23 AM »

น้าต้นทำลืมหรือเปล่า .... ว่าจะส่งให้ตั้งเกือบปีแล้วยังไม่ถึงสักที   งอน

อ๋อ... ผมรอแลกกับรูปพริตตี้ในสังกัดของลุงปูน่ะครับ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:27:24 AM »

..เมื่อก่อนทาน..โดยเฉพาะลูกชิ้นเนื้อ..ชอบมาก.. เยี่ยม
..ปัจจุบันเลิกทาน..เพื่อความสบายใจของคนในครอบครัว.. ไหว้

Ha Ha  ฮา  น้าแพะ  ดูไม่ออกเร๊อะ 
ท่านทนายน่ะชอบเด็กหมวยๆ  ขาวและรวมถึง ต้อง "อึ๋ม" ด้วยอ่ะ

แค่นี้หลักฐานก็แน่นพอ  ไม่รอดคุกร๊อก  (เอ้ย...อยากมีเชื้อจีน) ฮา
ภรรยาบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ   นี่คือคำสั่ง !!! หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่มีเหตุผลที่ผมจะไม่กินครับ

ตอนม.2เคยโดนคุณป้าจับรับศีลเจ้าแม่กวนอิมเหมือนกัน(ไม่กี่ปีก่อนเพิ่งเปิดโรงทานไปเกือบ200ล.) แต่ไซกกี่วันกลับมาคิดได้ว่าวัวที่กินไม่มีตัวไหนเคยช่วยทำนา และมันอร่อย ก็เลยกลับมากินอย่างเอร็ดอร่อยจนบัดนี้  Grin

นอกบ้านผมกินทุกอย่างครับไม่เลือก   แต่ถ้าเนื้อวัว-ควายไม่ซื้อไม่ทำไม่กินในบ้าน

ขอบคุณทุกท่านครับผม ไหว้ หลงรัก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:33:57 AM »

ถ้ารู้ว่าเป็นเนื้อวัวควายก็จะเลี่ยงครับ แต่ถึงไม่รู้มาก่อนแล้วเข้าปากเคี้ยวแค่ไม่กี่คำก็ได้กลิ่นสาบ... ที่เลี่ยงก็เพราะเคยเห็นมัน เคยนั่งดูมัน เคยมองตามัน, สัตว์พวกนี้มันฉลาดนะครับ กินมันไม่ลง...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:54:33 AM »

Ha Ha ฮา  ใครเคยได้กิน ก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัว  ตรงท่าทราย วัดราชา  สามเสน
ใกล้หอสมุด  กับตรงตลาด เซ็นต์หลุย์สะพานสาม  บ้างอ่ะคร๊า  เขาตุ๋นจนเปื่อย เคึ่ยวน้ำ
จนกลิ่นเครื่องเทศ หอมฟุ้ง  ยายสั่งเกาเหลาเนื้อเปื่อย  กับข้าวเปล่าใส่ชาม
เอาตะเกียบคุ้ยเข้าปาก  ตอนนั้นเริ่มทำงานใหม่ๆ ไม่มีสตางค์ กินต้องประหยัด
ข้าวเปล่าสองสามชาม  สั่งจนคนขายค้อนเอา ฮา น้ำแข็งเปล่าก็ฟรีด้วยอ่ะ  ฮา

แต่ตอนหลัง  มันไม่อยากไปเสียเฉยๆ  เหมือนคนหมดประจำเดือน ไม่อยากมีเซ็กส์  ฮา
ก็เลยไม่ได้กินใกล้ๆจะสามสิบปี  ฮา   เข้าตลาดเดินผ่านเขียง กลิ่นเข้าจมูกผะอืด ผะอม ฮา

ฮา แต่เรื่อง "เซ็กส์" ตอนนี้อยู่ระหว่าง "ฟื้นฟู "  ฮา

ยายก็งงงงงง  อ่ะคร๊า  ทำมัยเขาห้ามโน่น ห้ามนี่่
เช่นมุสลิม ห้ามกินหมู   ซิกส์ห้ามกินเนื้อ  เจ้าแม่กวนอิม ห้ามกินเนื้อ ฮา

ยายคิดว่ามันเป็นอุบาย  อ่ะคร๊า 
ใครอยากจะกินอะไร  ก็กินเข้าไปเถอะ  ฮา
"เพราะชีวิตเรา แต่ละคน มีเวลามองดูโลก คนละ สองหมื่นกว่าวัน " ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์