เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:32:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างครับที่ท่านไม่ทานเนื้อ ( เนื้อโค,เนื้อกระบือ)  (อ่าน 15426 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 05:00:31 AM »

สำหรับผมไม่ทานเนื้อมาตั้งแต่  พ.ค. 2548   เหตุผล...บิดาป่วยหนักครับในตอนนั้นพอเกือบหายดีจึงร่วมกันไถ่ชีวิตโค-กระบือ ครับ เลยเลิกทานเนื้อมาตั้งแต่วันนั้น  ที่เลิกทานเด็ดขาดได้มีคุณพ่อ คุณแม่  ตัวผม 

พี่น้องท่านใดมีเหตุผลอะไรกันบ้างครับที่ไม่ทานเนื้อ ไหว้ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
403-414-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:31:54 AM »

ตอนเด็กๆแม่จะสอนว่าวัว ควาย ช่วยปลูกข้าวให้เรากิน ที่บ้านจึงห้ามเนื้อเข้าบ้านครับ แต่ถ้าอยู่นอกบ้านใครกินแม่ผมก็ไม่ได้ว่าครับ

ความฝันอันสูงสุด http://www.youtube.com/watch?v=WhJukD1WWEY&feature=related
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:42:50 AM »

ที่ผมไม่ทานเพราะมันมีน้อยครับ จึงให้คนอื่นเขาทานกัน

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:47:35 AM »

นอกบ้านผมกินทุกอย่างครับไม่เลือก   แต่ถ้าเนื้อวัว-ควายไม่ซื้อไม่ทำไม่กินในบ้าน

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:56:22 AM »

ผมและคนภายในครอบครัวทุกคนบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
เนื่องจากได้อิทธิพลมาจากครอบครัวมารดา ซึ่งมีเชื้อสายจีน และเขาว่ามาตั้งแต่เด็ก
แต่เหตุใด ทำไม ถึงห้ามกินเนื้อวัว ตรงนี้ไม่เคยค้นหาคำตอบแบบจริงๆจังๆครับ

เพียงแต่เฉพาะตัวผม เดิมผมไม่ได้ถือมาก ถึงขนาดไม่กินเนื้อวัวครับ ยังคงรับประทานเนื้อวัวบ้าง แต่ก็เพียงคนเดียว
ยิ่่งในรูปแบบซุปหางวัว เอ็น พร้อมมีบรั่นดีสักนิด โอ้วว เยี่ยม เยี่ยม

แต่เมื่อประมาณ ๕ ถึง ๖ ปีืั้ผ่านมา พอทานเข้าไปแล้วจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ ไม่ทราบเพราะอะไร
และหลังๆค่อนข้างที่จะถือแบบเคร่งครัดมากขึ้น เลยหยุดไม่รับประทานเนื้อวัว โดยปริยายมาจนถึงปัจจุบัน Grin
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:05:56 AM »

ตอนเด็กๆกินแหลกครับ หลังๆมาเห็นวัวบ่อยๆ ได้เลี้ยงวัวบ้าง ก็เริ่มเหม็สาบเนื้อวัว จนกลายเป็นว่าไม่กินไปเลยครับ

เช่นเดียวกับเนื้่ออื่นๆ ปลาผมก็เลี้ยง ไก่นี่ยิ่งตอนเด็กๆคอยเฝ้าทะนุถนอมไข่มันจนมันใช้จงอยปากกระเทาะเปลือกออกมาเลยล่ะครับ

ตอนนี้ผมกินได้แต่หมู กับปลาหมึก(มีกุ้งบ้าง) ออกไปข้างนอกหาอะไรกินยากชะมัด

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:06:56 AM »

ถ้าไม่ทานก็มีสาเหตเดียวคือ"เหนียว ย่อยยากกระเพาะอาหารทำงานหนัก" แต่ตอนนี้ยังเอร็ดอร่อยในการรับทานอยู่ครับ...  น้ำลายหก

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:14:40 AM »

ที่ผมไม่ทานเพราะมันมีน้อยครับ จึงให้คนอื่นเขาทานกัน
ผมและคนภายในครอบครัวทุกคนบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
เนื่องจากได้อิทธิพลมาจากครอบครัวมารดา ซึ่งมีเชื้อสายจีน และเขาว่ามาตั้งแต่เด็ก
แต่เหตุใด ทำไม ถึงห้ามกินเนื้อวัว ตรงนี้ไม่เคยค้นหาคำตอบแบบจริงๆจังๆครับ

เพียงแต่เฉพาะตัวผม เดิมผมไม่ได้ถือมาก ถึงขนาดไม่กินเนื้อวัวครับ ยังคงรับประทานเนื้อวัวบ้าง แต่ก็เพียงคนเดียว
ยิ่่งในรูปแบบซุปหางวัว เอ็น พร้อมมีบรั่นดีสักนิด โอ้วว เยี่ยม เยี่ยม

แต่เมื่อประมาณ ๕ ถึง ๖ ปีืั้ผ่านมา พอทานเข้าไปแล้วจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ ไม่ทราบเพราะอะไร
และหลังๆค่อนข้างที่จะถือแบบเคร่งครัดมากขึ้น เลยหยุดไม่รับประทานเนื้อวัว โดยปริยายมาจนถึงปัจจุบัน Grin
ตอนเด็กๆกินแหลกครับ หลังๆมาเห็นวัวบ่อยๆ ได้เลี้ยงวัวบ้าง ก็เริ่มเหม็สาบเนื้อวัว จนกลายเป็นว่าไม่กินไปเลยครับ

เช่นเดียวกับเนื้่ออื่นๆ ปลาผมก็เลี้ยง ไก่นี่ยิ่งตอนเด็กๆคอยเฝ้าทะนุถนอมไข่มันจนมันใช้จงอยปากกระเทาะเปลือกออกมาเลยล่ะครับ

ตอนนี้ผมกินได้แต่หมู กับปลาหมึก(มีกุ้งบ้าง) ออกไปข้างนอกหาอะไรกินยากชะมัด

นอกบ้านผมกินทุกอย่างครับไม่เลือก   แต่ถ้าเนื้อวัว-ควายไม่ซื้อไม่ทำไม่กินในบ้าน

ขอบคุณทุกท่านครับผม  ไหว้  คราที่น้าปูมาบ้านน้าจอย... ผมไม่กินเนื้อแต่สั่งเนื้อแดดเดียวจากร้านที่น้อยคนนักในสระบุรีจะรู้ว่าเขาทำส่งร้านอาหารหลายร้านในเมืองสระบุรี  ... และวันนั้นได้ฝีมือการทอดจากแม่ยายผม...อร่อยพอใช้ได้หรือเปล่าครับผม หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:16:18 AM »

รู้สึกจะลืมรสชาดแล้วละครับน้าอรรถ   เยาะเย้ย  ....  ems สิครับ เดี๋ยว PM ทีอยู่ให้  คิก คิก   (ไม่ต้องมากนะสัก ๓ โล พอ)    ขำก๊าก

Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:20:46 AM »

เหนียว  เคี้ยวยาก    ติดฟัน  แคะออกยาก

กินแล้วรู้สึกมันอืดในท้องนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 07:10:46 AM โดย Autumn » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:21:05 AM »

รู้สึกจะลืมรสชาดแล้วละครับน้าอรรถ   เยาะเย้ย  ....  ems สิครับ เดี๋ยว PM ทีอยู่ให้  คิก คิก   (ไม่ต้องมากนะสัก ๓ โล พอ)    ขำก๊าก

สัก 800-900 โล  พอไหวครับผม สระบุรี -- โคกกลอย  เยี่ยม

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:25:09 AM »

ถ้าไม่ทานก็มีสาเหตเดียวคือ"เหนียว ย่อยยากกระเพาะอาหารทำงานหนัก" แต่ตอนนี้ยังเอร็ดอร่อยในการรับทานอยู่ครับ...  น้ำลายหก
เหนียว  เคี้ยวยาก    ติดฟัน  แคะแแกยาก

กินแล้วรู้สึกมันอืดในท้องนาน

ขอบคุณครับผม ไหว้

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:38:24 AM »

เพื่อสุขภาพกับไม่ชอบกลิ่นเนื้อ ผมไม่ทานเนื้อตั้งแต่เด็กแล้วครับ
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:45:49 AM »

เพราะนับถือเจ้าแม่กวนอิม

และโค เป็นพาหนะของเจ้าแม่กวนอิมครับ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:50:45 AM »

เหตุผลเดียวกันเลยครับ ซึมซับมาจากครอบครัว แต่ไม่ได้ห้ามตัวเองเด็ดขาดว่าห้ามกิน ตอนเด็กๆพ่อยังแอบพาไปกินซุปหางวัวอยู่บ่อยๆ แต่ไม่เอาเข้าบ้าน เพราะถ้าเอาเข้าบ้านเมื่อไหร่ ถ้าแม่รู้ ลมออกหูทันที แต่พอระยะหลังๆ ทานแล้วรู้สึกไม่สบายตัวทุกครั้ง แถมเวลาถ่ายจะรู้สึกเหม็นมากอีกต่างหาก เลยหยุดทานไปเองโดยปริยายครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์