เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:40:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างครับที่ท่านไม่ทานเนื้อ ( เนื้อโค,เนื้อกระบือ)  (อ่าน 15465 ครั้ง)
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:57:57 AM »

เมื่อก่อนผมก็ไม่ทานครับ มา4 - 5 ปี  เยี่ยมพักหลังนี้ เลี้ยงวัวเนื้อเอง ตกใจเลยหันมาทานครับ คิก คิก เพราะถ้าคนเลี้ยงวัวไม่ทานเนื้อวัว แล้วจะขายวัวให้ใครครับ ยิ้มีเลศนัย
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:01:10 AM »

ถ้ารู้ว่าเป็นเนื้อวัวควายก็จะเลี่ยงครับ แต่ถึงไม่รู้มาก่อนแล้วเข้าปากเคี้ยวแค่ไม่กี่คำก็ได้กลิ่นสาบ... ที่เลี่ยงก็เพราะเคยเห็นมัน เคยนั่งดูมัน เคยมองตามัน, สัตว์พวกนี้มันฉลาดนะครับ กินมันไม่ลง...
  ครับพี่  /  บนรถบรรทุกโค-กระบือ  พวกมันน้ำตาไหลพรากคงรู้ชะตากรรมตนเอง...แต่มันเป็นห่วงโซ่อาหาร     แต่ก่อนผมชอบทานสเต๊กเนื้อมาก( สระบุรีนี่ก็ถิ่นสเต๊กครับ  มวกเหล็กสเต๊กเฮ้าส์นี่เจ้าแรก มาเกือบพร้อมฟรามโคนม ไทย-เดนมาร์ก )

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:06:24 AM »

กินหมดครับ แต่ถ้ามีเพื่อนที่ไม่กินเนื้ออยุ่ร่วมโต๊ะ ก็จะเลี่ยง กลัวกินคนเดียวไม่หมดจาน...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:07:02 AM »

Ha Ha ฮา  ใครเคยได้กิน ก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัว  ตรงท่าทราย วัดราชา  สามเสน
ใกล้หอสมุด  กับตรงตลาด เซ็นต์หลุย์สะพานสาม  บ้างอ่ะคร๊า  เขาตุ๋นจนเปื่อย เคึ่ยวน้ำ
จนกลิ่นเครื่องเทศ หอมฟุ้ง  ยายสั่งเกาเหลาเนื้อเปื่อย  กับข้าวเปล่าใส่ชาม
เอาตะเกียบคุ้ยเข้าปาก  ตอนนั้นเริ่มทำงานใหม่ๆ ไม่มีสตางค์ กินต้องประหยัด
ข้าวเปล่าสองสามชาม  สั่งจนคนขายค้อนเอา ฮา น้ำแข็งเปล่าก็ฟรีด้วยอ่ะ  ฮา

แต่ตอนหลัง  มันไม่อยากไปเสียเฉยๆ  เหมือนคนหมดประจำเดือน ไม่อยากมีเซ็กส์  ฮา
ก็เลยไม่ได้กินใกล้ๆจะสามสิบปี  ฮา   เข้าตลาดเดินผ่านเขียง กลิ่นเข้าจมูกผะอืด ผะอม ฮา

ฮา แต่เรื่อง "เซ็กส์" ตอนนี้อยู่ระหว่าง "ฟื้นฟู "  ฮา

ยายก็งงงงงง  อ่ะคร๊า  ทำมัยเขาห้ามโน่น ห้ามนี่่
เช่นมุสลิม ห้ามกินหมู   ซิกส์ห้ามกินเนื้อ  เจ้าแม่กวนอิม ห้ามกินเนื้อ ฮา

ยายคิดว่ามันเป็นอุบาย  อ่ะคร๊า 
ใครอยากจะกินอะไร  ก็กินเข้าไปเถอะ  ฮา
"เพราะชีวิตเรา แต่ละคน มีเวลามองดูโลก คนละ สองหมื่นกว่าวัน " ฮา

ครับผม...คิดไว้เหมือนกันว่าคุณยายต้องชอบเนื้อเปื่อยนุ่มๆครับ     เยี่ยม ขอบคุณครับ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:11:10 AM »

เมื่อก่อนผมก็ไม่ทานครับ มา4 - 5 ปี  เยี่ยมพักหลังนี้ เลี้ยงวัวเนื้อเอง ตกใจเลยหันมาทานครับ คิก คิก เพราะถ้าคนเลี้ยงวัวไม่ทานเนื้อวัว แล้วจะขายวัวให้ใครครับ ยิ้มีเลศนัย
ครับผม  ขอบคุณครับ  ไหว้
กินหมดครับ แต่ถ้ามีเพื่อนที่ไม่กินเนื้ออยุ่ร่วมโต๊ะ ก็จะเลี่ยง กลัวกินคนเดียวไม่หมดจาน...
ผมอยู่เป็นเพื่อนน้าซัปได้ครับ  เยี่ยม  ไหว้ /   เคยนั่งกับเพื่อนสองคน  มันไม่กินหมู ... ผมไม่กินเนื้อ    คิก คิก

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:20:02 PM »

ผมและคนภายในครอบครัวทุกคนบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
เนื่องจากได้อิทธิพลมาจากครอบครัวมารดา ซึ่งมีเชื้อสายจีน และเขาว่ามาตั้งแต่เด็ก
แต่เหตุใด ทำไม ถึงห้ามกินเนื้อวัว ตรงนี้ไม่เคยค้นหาคำตอบแบบจริงๆจังๆครับ

เพียงแต่เฉพาะตัวผม เดิมผมไม่ได้ถือมาก ถึงขนาดไม่กินเนื้อวัวครับ ยังคงรับประทานเนื้อวัวบ้าง แต่ก็เพียงคนเดียว
ยิ่่งในรูปแบบซุปหางวัว เอ็น พร้อมมีบรั่นดีสักนิด โอ้วว เยี่ยม เยี่ยม

แต่เมื่อประมาณ ๕ ถึง ๖ ปีืั้ผ่านมา พอทานเข้าไปแล้วจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ ไม่ทราบเพราะอะไร
และหลังๆค่อนข้างที่จะถือแบบเคร่งครัดมากขึ้น เลยหยุดไม่รับประทานเนื้อวัว โดยปริยายมาจนถึงปัจจุบัน Grin

ดูไม่ออกว่ามีเชื้ีอจีน  Grin

Ha Ha  ฮา  น้าแพะ  ดูไม่ออกเร๊อะ 
ท่านทนายน่ะชอบเด็กหมวยๆ  ขาวและรวมถึง ต้อง "อึ๋ม" ด้วยอ่ะ

แค่นี้หลักฐานก็แน่นพอ  ไม่รอดคุกร๊อก  (เอ้ย...อยากมีเชื้อจีน) ฮา

ผมและคนภายในครอบครัวทุกคนบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
เนื่องจากได้อิทธิพลมาจากครอบครัวมารดา ซึ่งมีเชื้อสายจีน และเขาว่ามาตั้งแต่เด็ก
แต่เหตุใด ทำไม ถึงห้ามกินเนื้อวัว ตรงนี้ไม่เคยค้นหาคำตอบแบบจริงๆจังๆครับ

เพียงแต่เฉพาะตัวผม เดิมผมไม่ได้ถือมาก ถึงขนาดไม่กินเนื้อวัวครับ ยังคงรับประทานเนื้อวัวบ้าง แต่ก็เพียงคนเดียว
ยิ่่งในรูปแบบซุปหางวัว เอ็น พร้อมมีบรั่นดีสักนิด โอ้วว เยี่ยม เยี่ยม

แต่เมื่อประมาณ ๕ ถึง ๖ ปีืั้ผ่านมา พอทานเข้าไปแล้วจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ ไม่ทราบเพราะอะไร
และหลังๆค่อนข้างที่จะถือแบบเคร่งครัดมากขึ้น เลยหยุดไม่รับประทานเนื้อวัว โดยปริยายมาจนถึงปัจจุบัน Grin

ดูไม่ออกว่ามีเชื้ีอจีน  Grin

ผมดูออกครับ ดูออกว่าไม่มี(น้ำ)เชื้อ  คิก คิก Grin

จะเอาฮาไปถึงไหน บู่  คิก คิก คิก คิก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:24:45 PM »

ช่าย 

แต่ตรูไม่รู้นี่ ก็เลยทำเนื้อลาย เอ็นแก้ว ตุ๋นยาจีนไปฝาก  ....
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:25:08 PM »

เพราะนับถือเจ้าแม่กวนอิม

และโค เป็นพาหนะของเจ้าแม่กวนอิมครับ
ไม่ใช่ ครับ  วัวไม่ได้เป็น พาหนะของเจ้าแม่กวนอิม
คนจีนไม่กินเนื้อ  วัว-ควายเพราะว่า วัว-ควาย ทำนาให้เรา มีข้าวกินครับ
และที่สำคัญ วัว-ควายไม่กินเนื้อ กินแต่หญ้า คนจีนเลยไม่กิน วัว-ควายเพราะว่า วัว-ควายไม่ได้เบียดเบียนชีวิตผู้อื่น ครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:35:42 PM »

กินเข้าไปแล้ว วันรุ่งขึ้นอึไม่ออกทันทีเลยครับ เห็นผลร้ายชัดเจนมาก อึออกมายากลำบาก ก้อนเล็ก ๆ สีดำคล้ำเหม็นเหมือนขี้แมว(..โฮ..โฮ..)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:38:27 PM »

เนื้อควาย ผมไม่กิน เพราะควาย เจตนาเลี้ยงไว้ใช้งาน ไม่ใช่เพื่อกินเนื้อ แต่พอหมดแรง กลับนำไปขาย  ไม่สมควรเลย

ส่วนเนื้อวัว เป็นสัตว์ใหญ่ ย่อมรับรู้เมื่อรู้ตัวว่ากำลังจะถูกฆ่า จะหลั่งสาร อะไรสักอย่าง  เพื่อให้รางกายเกิดแรงต่อสู้
สารนี้จะอยู่ในร่างกายวัว เมือถูกฆ่าแล้ว และสารนี้เป็นสารพิษกับคนที่กินเข้าไป

ผมไม่กินมานานหลายสิบปีแล้ว บางครั้งก็มีบ้าง แต่ไม่มากนักครับ ถ้ารู้ว่า เป็นวัวเนื้อ วัวขุนเพื่อกินเนื้อ  

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:44:57 PM »

สำหรับผมจะคล้ายพี่สิงห์ครับเริ่มแรกจากที่แม่นับถือเจ้าแม่กวนอิมและได้บูชาเจ้าแม่กวนอิมมาไว้ในบ้าน  ที่

บ้านก็เลยไม่ทานเนื้อไปด้วยโดยปริยาย  ถ้าอยู่นอกบ้านผมก็ยังทานบ้างครับ  แต่ระยะหลัง ๆ พอทานเนื้อที่ไรแล้ว

รู้สึกว่ากระเพาะทำงานและปวดท้องทุกทีก็เลยเลิกทานเด็ดขาดมาเกือบ  ๑๕  ปี  แล้วครับ  แถมเดี๋ยวนี้พอได้กลิ่นเนื้อ

ทีไรก็เริ่มรู้สึกคลื่นไส้ทุกทีทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนชอบกินเล็กชิ้นสดมาก  แต่เมื่อ  ๔ - ๕  ปีก่อน  แม่ผมนึกยังไงไม่รู้กลับมากิน

เนื้ออยู่พักหนึ่ง  ทั้งที่ในบ้านก็ยังมีเจ้าแม่กวนอิม  ( เข้าใจว่าน่าจะเพราะย้ายกลับมาอยู่ที่ต่างจังหวัด  บรรดาเพื่อนฝูงพี่

น้องก็กินกันทุกคน )  ผลก็คือชีวิตปั่นป่วนอยู่พักหนึ่งทำอะไรก็ติด ๆ ขัด ๆ ตลอด  สุดท้ายก็ต้องกลับมาเลิกกินเหมือนเดิม

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:51:20 PM »

ช่าย 

แต่ตรูไม่รู้นี่ ก็เลยทำเนื้อลาย เอ็นแก้ว ตุ๋นยาจีนไปฝาก  ....

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด 
ไม่รู้ถือว่าไม่มีเจตนา  แบร่ ขำก๊าก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:08:01 PM »

สำหรับผมจะคล้ายพี่สิงห์ครับเริ่มแรกจากที่แม่นับถือเจ้าแม่กวนอิมและได้บูชาเจ้าแม่กวนอิมมาไว้ในบ้าน  ที่

บ้านก็เลยไม่ทานเนื้อไปด้วยโดยปริยาย  ถ้าอยู่นอกบ้านผมก็ยังทานบ้างครับ  แต่ระยะหลัง ๆ พอทานเนื้อที่ไรแล้ว

รู้สึกว่ากระเพาะทำงานและปวดท้องทุกทีก็เลยเลิกทานเด็ดขาดมาเกือบ  ๑๕  ปี  แล้วครับ  แถมเดี๋ยวนี้พอได้กลิ่นเนื้อ

ทีไรก็เริ่มรู้สึกคลื่นไส้ทุกทีทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนชอบกินเล็กชิ้นสดมาก  แต่เมื่อ  ๔ - ๕  ปีก่อน  แม่ผมนึกยังไงไม่รู้กลับมากิน

เนื้ออยู่พักหนึ่ง  ทั้งที่ในบ้านก็ยังมีเจ้าแม่กวนอิม  ( เข้าใจว่าน่าจะเพราะย้ายกลับมาอยู่ที่ต่างจังหวัด  บรรดาเพื่อนฝูงพี่

น้องก็กินกันทุกคน )  ผลก็คือชีวิตปั่นป่วนอยู่พักหนึ่งทำอะไรก็ติด ๆ ขัด ๆ ตลอด  สุดท้ายก็ต้องกลับมาเลิกกินเหมือนเดิม

ตรงนี้แปลกครับท่านโยชิกิ พูดไปเดี๋ยวยาว  คิก คิก
ที่บ้าน พี่ชายและแม่ และยาย  ค่อนข้างที่จะเคร่งมาก ครับ ส่วนผมก็ลอยตามน้ำ มีก็กิน ไม่มีก็ไม่สรรหา

จนกระทั่ง เหตุการณ์เมื่อ ห้าหกปีที่ผ่านมา เกิดเหตุการณ์โรนัลโด้ (คล้ายๆ เอลนิโญ , ลานีญ่า)  คิก คิก
คือทำอะไรมักจะติดขัดตลอดเลย โดยเฉพาะเรื่องงาน เงิน ปัญหาชีวิต ค่อนข้างที่จะพอดู

จนกระทั้งแฟน และคนในบ้าน แนะนำให้บูชาพระรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถืออย่างจริงจัง
ไม่ว่าหลวงปู่ทวด พระองค์เจ้าระพี องค์รัชการที่ ๕ ฯลฯ รวมถึงเจ้าแม่กวนอินด้วย
ก็แปลกอีกนะครับ ว่าเรื่องที่ยุ่งๆอีรุงตุงนัง ดันเริ่มๆเดินเรียบ มีทางออก ไม่สดุดเอาซะงั้น  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:09:53 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:28:42 PM »

เพราะนับถือเจ้าแม่กวนอิม

และโค เป็นพาหนะของเจ้าแม่กวนอิมครับ
ไม่ใช่ ครับ  วัวไม่ได้เป็น พาหนะของเจ้าแม่กวนอิม
คนจีนไม่กินเนื้อ  วัว-ควายเพราะว่า วัว-ควาย ทำนาให้เรา มีข้าวกินครับ
และที่สำคัญ วัว-ควายไม่กินเนื้อ กินแต่หญ้า คนจีนเลยไม่กิน วัว-ควายเพราะว่า วัว-ควายไม่ได้เบียดเบียนชีวิตผู้อื่น ครับ
ขอบคุณครับศักดา Wink
เนื้อควาย ผมไม่กิน เพราะควาย เจตนาเลี้ยงไว้ใช้งาน ไม่ใช่เพื่อกินเนื้อ แต่พอหมดแรง กลับนำไปขาย  ไม่สมควรเลย

ส่วนเนื้อวัว เป็นสัตว์ใหญ่ ย่อมรับรู้เมื่อรู้ตัวว่ากำลังจะถูกฆ่า จะหลั่งสาร อะไรสักอย่าง  เพื่อให้รางกายเกิดแรงต่อสู้
สารนี้จะอยู่ในร่างกายวัว เมือถูกฆ่าแล้ว และสารนี้เป็นสารพิษกับคนที่กินเข้าไป

ผมไม่กินมานานหลายสิบปีแล้ว บางครั้งก็มีบ้าง แต่ไม่มากนักครับ ถ้ารู้ว่า เป็นวัวเนื้อ วัวขุนเพื่อกินเนื้อ  

กราบขอบคุณครับพี่ Ro@d  ไหว้

ขอบคุณครับผม ไหว้

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:32:01 PM »

กินเข้าไปแล้ว วันรุ่งขึ้นอึไม่ออกทันทีเลยครับ เห็นผลร้ายชัดเจนมาก อึออกมายากลำบาก ก้อนเล็ก ๆ สีดำคล้ำเหม็นเหมือนขี้แมว(..โฮ..โฮ..)

Cheesy  ขอบคุณครับ  ไหว้

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์