เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:30:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างครับที่ท่านไม่ทานเนื้อ ( เนื้อโค,เนื้อกระบือ)  (อ่าน 15422 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:35:38 PM »

ผมและคนภายในครอบครัวทุกคนบูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
เนื่องจากได้อิทธิพลมาจากครอบครัวมารดา ซึ่งมีเชื้อสายจีน และเขาว่ามาตั้งแต่เด็ก
แต่เหตุใด ทำไม ถึงห้ามกินเนื้อวัว ตรงนี้ไม่เคยค้นหาคำตอบแบบจริงๆจังๆครับ

เพียงแต่เฉพาะตัวผม เดิมผมไม่ได้ถือมาก ถึงขนาดไม่กินเนื้อวัวครับ ยังคงรับประทานเนื้อวัวบ้าง แต่ก็เพียงคนเดียว
ยิ่่งในรูปแบบซุปหางวัว เอ็น พร้อมมีบรั่นดีสักนิด โอ้วว เยี่ยม เยี่ยม

แต่เมื่อประมาณ ๕ ถึง ๖ ปีืั้ผ่านมา พอทานเข้าไปแล้วจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ ไม่ทราบเพราะอะไร
และหลังๆค่อนข้างที่จะถือแบบเคร่งครัดมากขึ้น เลยหยุดไม่รับประทานเนื้อวัว โดยปริยายมาจนถึงปัจจุบัน Grin

ช่าย 

แต่ตรูไม่รู้นี่ ก็เลยทำเนื้อลาย เอ็นแก้ว ตุ๋นยาจีนไปฝาก  ....

Grin  ขอบคุณครับพี่ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:18:47 PM »

- บางตำนานบอกว่าพ่อของเจ้าแม่กวนอิมกลับชาติมาเกิดเป็นวัว 500 ชาติเพราะชาติที่เป็นฮ่องเต้ได้ก่อกรรมกับประชาชนเอาไว้

- บางตำนานในศาสนาฮินดูโคนนทิเป็นพาหนะของพระศิวะ ซึ่งปกติโคนนทิจะเป็นทวารบาลเฝ้าประตูปราสาทของพระศิวะ

- วัว ควายเป็นสัตว์ใหญ่ ทำคุณประโยชน์ให้เรา แถมเนื้อย่อยยาก

เมื่อก่อนผมก็เคยไม่ทาน แต่เดี้ยวนี้ไม่แล้วครับ เพราะนับถือพุทธเต็มตัวครับ ในศีล 5 ข้อก็ไม่ได้ห้ามไว้ครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 04:20:04 PM »

พุทธศาสนา ว่าตามพระวินัยปิฎก............ห้ามภิกษุฉัน
๑ เนื้อมนุษย์
๒ เนื้อช้าง
๓ เนื้อม้า
๔ เนื้อสุนัข
๕ เนื้องู
๖ เนื้อราชสีห์
๗ เนื้อเสือโคร่ง
๘ เนื้อเสือเหลือง
๙ เนื้อเสือดาว
๑๐ เนื้อหมี

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:14:38 PM »

เมื่อก่อนชอบทานมากครับแต่เดี๋ยวนี้ไม่ทานเลยยกเว้นบางครั้งจำเป็นจริงๆ สาเหตุไม่ใช่ในทางศาสนาหรือบุณกรรมอะไรเพียงแต่สัตว์ใหญ่มันมีสารก่อมะเร็งเยอะ ไม่ทานได้มันก็ดีกับร่างกายเราเอง
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:26:42 PM »

เจอจนได้ครับวันนี้

เหล่าโกวผม(น้องของอากง) ท่านบอกผมว่าจะทำหมูทอดให้กิน ให้ไปเอาที่บ้าน
ผมก็เอากลับมากินที่บ้านผมเป็นหมูแดดเดียว กินได้สองคำทำไมมันสาบๆหว่า

มีวัวแดดเดียวปนมาด้วย  บู่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก็เลยคายทิ้งเลย ส่วนที่เหลือ พ่อผมเอาไปกินแทน  คิก คิก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:31:04 PM »

ลด ละ เลี่ยง แต่ยังไม่เลิกครับ  แต่เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ ละเว้นชีวิต ก็เป็นกุศลแก่ชีวิตครับ  ไหว้

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:56:55 PM »

Ha Ha ฮา  ใครเคยได้กิน ก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัว  ตรงท่าทราย วัดราชา  สามเสน
ใกล้หอสมุด  กับตรงตลาด เซ็นต์หลุย์สะพานสาม  บ้างอ่ะคร๊า  เขาตุ๋นจนเปื่อย เคึ่ยวน้ำ
จนกลิ่นเครื่องเทศ หอมฟุ้ง  ยายสั่งเกาเหลาเนื้อเปื่อย  กับข้าวเปล่าใส่ชาม
เอาตะเกียบคุ้ยเข้าปาก  ตอนนั้นเริ่มทำงานใหม่ๆ ไม่มีสตางค์ กินต้องประหยัด
ข้าวเปล่าสองสามชาม  สั่งจนคนขายค้อนเอา ฮา น้ำแข็งเปล่าก็ฟรีด้วยอ่ะ  ฮา

แต่ตอนหลัง  มันไม่อยากไปเสียเฉยๆ  เหมือนคนหมดประจำเดือน ไม่อยากมีเซ็กส์  ฮา
ก็เลยไม่ได้กินใกล้ๆจะสามสิบปี  ฮา   เข้าตลาดเดินผ่านเขียง กลิ่นเข้าจมูกผะอืด ผะอม ฮา

ฮา แต่เรื่อง "เซ็กส์" ตอนนี้อยู่ระหว่าง "ฟื้นฟู "  ฮา

ยายก็งงงงงง  อ่ะคร๊า  ทำมัยเขาห้ามโน่น ห้ามนี่่
เช่นมุสลิม ห้ามกินหมู   ซิกส์ห้ามกินเนื้อ  เจ้าแม่กวนอิม ห้ามกินเนื้อ ฮา

ยายคิดว่ามันเป็นอุบาย  อ่ะคร๊า 
ใครอยากจะกินอะไร  ก็กินเข้าไปเถอะ  ฮา
"เพราะชีวิตเรา แต่ละคน มีเวลามองดูโลก คนละ สองหมื่นกว่าวัน " ฮา

ครับผม...คิดไว้เหมือนกันว่าคุณยายต้องชอบเนื้อเปื่อยนุ่มๆครับ     เยี่ยม ขอบคุณครับ ไหว้

Ha Ha ยายพวกสตางค์น้อยอ่ะคร๊า   พวกเศษเนื้อ รวมทั้งเอ็น  พ่อค้าเขาปาด  เอาไปกองรวมไว้ข้างเขียง
รอให้คนที่มาจ่ายตลาด ซื้อเอาไปต้ม  คลุกข้าวให้พวกหมาฝรั่ง  ตอนนั้นอาหารสำเร็จรูปมันแพง ฮา

คนขายก๋วยเตี๋ยวเนี้อ  เขาก็ซื้อพวกเนื้อข้างเขียงที่มันเหนียว  มาต้มรวมกับพวกเนื้อสัน ตอนมันสุกเปื่อย
เอาตะเกียบคีบเข้าปากเคี้ยว  มันกรุบๆ  อร่อย  ฮา

ยายสารภาพเลยน๊ะ  ไม่มีปัญญาสั่ง เหลาชิ้นสด มากินหรอก 
เพราะ  ชามนึงก็มีเนื้อจิ๊ดเดียว  ฮา  กินไม่อิ่ม

ยาย ไม่ได้ชอบ "เนื้อเปื่อย " เป็นเรื่องเป็นราวอะไรหรอก ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:41:07 PM »

กินหมดครับ ชอบเสียด้วย เรื่องคือที่บ้านผมไม่มีใครกินเนื้อกัน  แล้วผมก็กินแต่หมู หมู หมู หมู จนเบื่อ   Tongue

เรื่องคนจีนไม่กินเนื้อวัว ควาย ผมก็ว่าแปลกๆอยู่นะครับ  คนจีนในเมืองไทยหลายครอบครัวก็กิน  คนจีนในเมืองจีนก็กิน  ทีว่านับถือเจ้าแม่กวนอิมแล้ว ไม่กิน   ก็เห็นคนจีน ในเมืองจีนไหว้เจ้าแม่กวนอิม และก็กินเนื้อ

แต่จุดหนึ่งที่สังเกตุได้ คือ ทั้งจีน และ ญี่ปุ่น ต่างไม่นิยมกินเนื้อวัว   คือกินหนะ กินได้ แต่ไม่นิยมชอบกินสักเท่าไหร่ 

อาจจะมีคนจีนบางกลุ่มที่ไม่กินเนื้อเลย  และคนกลุ่มนั้นเข้ามามีบทบาทในสังคมไทยมาก  ..... เลยมีคนเชื่อและปฎิบัติตาม 

ถ้าลองอ่านบทความนักศึกษาประวัติศาสตร์ 
จะเห็นว่าคนจีนทางภาคเหนือที่อยู่ในที่ราบสูง ก็ไม่นิยม ไหว้เจ้า ด้วยหมู และเลือด  จะนิยมเนื่อวัว แพะ แกะ  ในพิธีการไหว้  อาจเป็นเพราะ หมูเป็นสัตว์หายากในถิ่นนั้น เลี้ยงไม่ค่อยได้ และเลือดก็เป็นของสกปรก

ส่วนคนจีนที่อยู่ทางใต้จะนิยม ไหว้เจ้าด้วย หัวหมู  และบ่วงสรวง ด้วยเลือดสัตว์  มากกว่าใช้เนื้อ วัว แพะ แกะ เพราะเป็นสัตว์ที่หาเลี้ยงได้ง่ายโตวัยกว่า

( นอกจากนี้ยัง มีพูดถึง ลัวะ  ว้า  ที่นิยมใช้หัวสัตว์ในการบูชา  รวมถึงหัวมนุษย์  รวมถึงการจำลองฝังลูกนิมิตร ...... ฯลฯ )

....ตามล่า...อีตอแหล
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:55:05 PM »

ไม่กินเนื้อเกือบ 4 ปี เพราะที่บ้านเลี้ยงวัวฝูง
 มีอยู่ปีนึง วัวเป็นโรค ตายวันล่ะ 1- 2 ตัว
 ต้องช่วยที่บ้านแล่เนื้อ ฝ่ากระเพาะออกมาดู พยาธิตัวตืด
 เป็นก้อนๆเลย สยองมาก

เดี๋ยวนี้กินเป็นปกติ ชอบกินเนื้อตุ๋น  เนื้อย่างซื้อตามห้างมาหมักแล้วย่าง  น้ำลายหก
 เนื้อตุ๋นย่อยง่ายสุด ถ้าเนื้อย่าง อิ่มแบบข้ามวันเลย  อ๋อย

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:49:01 PM »

ผมกินเนื้อสัตว์ทุกชนิดครับ  มิได้ถืออันใด  แต่เรื่องความสงสารเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  คนเลือดกรุ๊ปโออย่างผมย่อยเนื้อได้ดีกว่าคนกรุ๊ปเลือดอื่นๆครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:51:48 PM »

ผมกินเนื้อสัตว์ทุกชนิดครับ  มิได้ถืออันใด  แต่เรื่องความสงสารเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  คนเลือดกรุ๊ปโออย่างผมย่อยเนื้อได้ดีกว่าคนกรุ๊ปเลือดอื่นๆครับ  Cheesy

งั้นเดี๋ยว ผม ผัดเผ็ด เครื่องในมดให้กิน ครับ คิก คิก คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:52:57 PM »

งั้นเดี๋ยว ผม ผัดเผ็ด เครื่องในมดให้กิน ครับ คิก คิก คิก คิก

หาไม่ได้จะวานผีทั้งป่าช้าให้ไปหลอกเลย...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:55:01 PM »

แพงกว่าหมูครับ  แล้วก็เหนียวด้วย  เลยไม่ค่อยชอบกินสักเท่าไร  
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:12:36 PM »

กินหมดครับ  ถ้าทำเป็น  ไม่สาบ  ไม่เหนียว  เนื้อนุ่ม  อร่อย   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:30:16 PM »

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:18:45 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์