เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:34:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างครับที่ท่านไม่ทานเนื้อ ( เนื้อโค,เนื้อกระบือ)  (อ่าน 15435 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:47:14 AM »

ผมก็ไม่กินเนื้อวัว เว้นไว้แต่ว่า ไม่มีเนื้ออย่างอื่นให้ทานในยามนั้นๆ เหตุผลเพราะ ตอนเด็กๆ อยู่ใกล้ชิดกับวัว
แถวชายทุ่ง จะให้กินเนื้อวัว จะนึกถึงหน้าตัวที่เคยเห็น เลยไม่อยากกินครับ  เดี๋ยวนี้ แค่ได้กลิ่นเนื้อก็รู้สึกไม่ดีครับ

ส่วน "เนื้อสด" นี่ก็เลิกเหมือนกัน เพราะฟันฟางไม่ดี Grin 

ขอบคุณครับผม  ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
dimple8
Full Member

คะแนน 26

Little Davil

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:53:45 AM »

แจนไม่กินเนื้อวัวค่ะ เพราะเป็นคนระบบย่อยไม่ค่อยดี

เนื้อวัว เนื้อหมู มันย่อยยาก กว่าเนื้อไก่ เนื้อปลาค่ะ กินแล้วมักท้องอืด

อีกอย่างวิธีการเลี้ยงวัวสมัยนี้ค่อนข้างให้ยาสูง และยาต่างๆก็มักสะสมอยู่ตามเครื่องในด้วย

ส่วนใหญ่คนที่รับประทานอาหารพวกเนื้อสัตว์มากๆโดยไม่ทานผัก มักจะเป็นมะเร็งลำไส้ค่ะ

รักษาสุขภาพก็ต้องเลือกกินอ่ะค่ะ ...อิอิ

หน้าหวาน.......สันดานโหด
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:55:27 AM »

ผมกระดากๆ อยู่นานหลายวันแล้วว่าจะเข้ามาตอบกระทู้นี้ดีหรือเปล่า เพราะผมเป็นคนกินเนื้อ ชอบเมนูเนื้อทุกประเภท

และค่อนข้างน้อยใจนิดๆว่าบ้านเราค่อนข้างหาร้านอาหารทั่วไปที่มีเนื้อได้ยาก น่าจะหาได้ยากกว่าอาหารพวก ไก่ หมู ปลา ทะเลด้วยซ้ำ

ซึ่งจะว่าไป เท่าที่เดินทางและถามๆมาพอสรุปได้ดังนี้ โดยเรียงอาหารที่นิยมบริโภคมากที่สุด หาง่ายสุด ไปนิยมน้อยสุดหายากสุดได้ดังนี้

บ้านเรา  หมู ไก่ ปลา หรือซีฟู๊ดต่างๆ เนื้อ
 เกาหลี   เนื้อ ปลา ซีฟู๊ด
 เยอรมัน  หมู (เพราะนิยมใส้กรอกต่างๆที่ทำจากหมู) เนื้อ

อาจจะเพราะบ้านเราหาเนื้อกินได้ยากเนื่องจากไม่ค่อยนิยมเลี้ยงโคเนื้อเพื่อการบริโภคโดยตรงมากเท่าที่ควร ถึงจะมีก็แค่บางท้องที่ไม่ได้มีทั่วไปทั้งประเทศ
แต่ฟาร์มหมู ฟาร์มไก่ กระชังเลี้ยงปลา นากุ้ง เยอะมากๆ

นอกจากนี้วัวพื้นเมืองยัง เหนียว บริโภคยาก เลยทำให้ความนิยมค่อนข้างน้อย

ผมกินเนื้อแต่จะไม่ค่อยนำมาแกงกินที่บ้าน ส่วนมากจะไปตามงานต่างๆเช่นงานศพ งานแต่ง ก็จะไปช่วยเขาหั่นเนื้อด้วยครับ

พี่ดุลย์ชอบ แกงกระทะแรกไหมครับ เวลาเขาเข้าทัพนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:40:37 AM »

แจนไม่กินเนื้อวัวค่ะ เพราะเป็นคนระบบย่อยไม่ค่อยดี

เนื้อวัว เนื้อหมู มันย่อยยาก กว่าเนื้อไก่ เนื้อปลาค่ะ กินแล้วมักท้องอืด

อีกอย่างวิธีการเลี้ยงวัวสมัยนี้ค่อนข้างให้ยาสูง และยาต่างๆก็มักสะสมอยู่ตามเครื่องในด้วย

ส่วนใหญ่คนที่รับประทานอาหารพวกเนื้อสัตว์มากๆโดยไม่ทานผัก มักจะเป็นมะเร็งลำไส้ค่ะ

รักษาสุขภาพก็ต้องเลือกกินอ่ะค่ะ ...อิอิ
ผมกระดากๆ อยู่นานหลายวันแล้วว่าจะเข้ามาตอบกระทู้นี้ดีหรือเปล่า เพราะผมเป็นคนกินเนื้อ ชอบเมนูเนื้อทุกประเภท

และค่อนข้างน้อยใจนิดๆว่าบ้านเราค่อนข้างหาร้านอาหารทั่วไปที่มีเนื้อได้ยาก น่าจะหาได้ยากกว่าอาหารพวก ไก่ หมู ปลา ทะเลด้วยซ้ำ

ซึ่งจะว่าไป เท่าที่เดินทางและถามๆมาพอสรุปได้ดังนี้ โดยเรียงอาหารที่นิยมบริโภคมากที่สุด หาง่ายสุด ไปนิยมน้อยสุดหายากสุดได้ดังนี้

บ้านเรา  หมู ไก่ ปลา หรือซีฟู๊ดต่างๆ เนื้อ
 เยอรมัน  หมู (เพราะนิยมใส้กรอกต่างๆที่ทำจากหมู) เนื้อ

อาจจะเพราะบ้านเราหาเนื้อกินได้ยากเนื่องจากไม่ค่อยนิยมเลี้ยงโคเนื้อเพื่อการบริโภคโดยตรงมากเท่าที่ควร ถึงจะมีก็แค่บางท้องที่ไม่ได้มีทั่วไปทั้งประเทศ
แต่ฟาร์มหมู ฟาร์มไก่ กระชังเลี้ยงปลา นากุ้ง เยอะมากๆ

นอกจากนี้วัวพื้นเมืองยัง เหนียว บริโภคยาก เลยทำให้ความนิยมค่อนข้างน้อย

ผมกินเนื้อแต่จะไม่ค่อยนำมาแกงกินที่บ้าน ส่วนมากจะไปตามงานต่างๆเช่นงานศพ งานแต่ง ก็จะไปช่วยเขาหั่นเนื้อด้วยครับ

พี่ดุลย์ชอบ แกงกระทะแรกไหมครับ เวลาเขาเข้าทัพนะครับ

ขอบคุณครับผม  ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:53:36 AM »

ชอบครับแกงวัวงานชอบมากแต่แกงเสร็จใหม่ๆจะอร่อยสู้มื้อที่สองไม่ได้ครับ (ถ้ายังเหลือนะ)

เวลาเอามาอุ่นกินมื้อที่สองความหอมหวานของเนื้อที่ซึมซับเครื่องแกงอย่างดีจะอร่อยขึ้นมาก......แหลงแล้วอยากแปลบ คิก คิก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:15:59 PM »

ชอบครับแกงวัวงานชอบมากแต่แกงเสร็จใหม่ๆจะอร่อยสู้มื้อที่สองไม่ได้ครับ (ถ้ายังเหลือนะ)

เวลาเอามาอุ่นกินมื้อที่สองความหอมหวานของเนื้อที่ซึมซับเครื่องแกงอย่างดีจะอร่อยขึ้นมาก......แหลงแล้วอยากแปลบ คิก คิก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

แกงกระทะแรก เหนาะลูกเนียง กับเหยาะน้ำปลานิดหน่อยก็อร่อยแล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:46:42 PM »

ผมกินทุกอย่างโดยไม่มีเหตุผล ยกเว้นที่มนุษย์ทั่วไปไม่กิน เช่น เสือ,ช้าง,ฤษี ขำก๊าก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:57:29 PM »

ผมกินทุกอย่างโดยไม่มีเหตุผล ยกเว้นที่มนุษย์ทั่วไปไม่กิน เช่น เสือ,ช้าง,ฤษี ขำก๊าก

ครับผมพี่ชายที่รัก ไหว้ หลงรัก

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 01:16:53 PM »

ถ้าจะบอกว่าเคยถูกหลอกให้กินผัดกระเพราแมว  ก็คงไม่ว่าอะไรนะครับ    ถ้าจะเจียรนัยจริงๆอาจมีคนอาเจียน  สมัยเป็นรพินทร์นี่ไม่เลือกอยู่แล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:21:36 PM »

ไม่กินเนื้อมาสิบกว่าปีแล้ว ไม่มีเหตุผลครับ Cheesy

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:25:22 PM »

ไม่การจำกัดเรื่องกินเพราะไปต่างประเทศบ่อย
ประเทสแถวอเมริกาเหนือหาหมูกินยากนะตามภัตตาคารมีแต่เนื้อวัวเนื้อแกะไก่ปลาไม่ค่อยมีหมู เอาง่ายๆ Hard Rock Cafe ไม่มีสเต้กหมูเหมือนไทยก็แล้วกัน ถ้าไปเกาหลี อิอิ คนไม่ทานเนื้อวัวก็ต้องทานละ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:24:02 PM »

กินเนื้อ แต่เคยเห็นเมนูที่กินไม่ลง กินกับเขาไม่ได้อยุ่ครั้งหนึ่ง คือคนล้มวัว เชือดเอาเนื้อที่กำลังแล่สดๆใส่ปากเคี้ยวเลย เขาบอกหวาน นุ่ม แต่ผมไม่กล้าลอง ดิบแบบสดๆมากๆๆๆๆ 
แต่อ้ายหมอนั่น ตดเหม็นมาก อย่างกับวัวเข้าไปตายในท้องทั้งตัว...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:34:46 PM »

คิก คิกแล้วนึกยังไง ไปนั่งดมตดเค้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:46:21 PM »

คิก คิกแล้วนึกยังไง ไปนั่งดมตดเค้า
น้าเป้าครับ ที่ลอสเองเจอลิสเขาทำสดๆในตัววัวเขาเรียกโพรงหรือปล่าวครับ น้ำลายหก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:51:01 PM »

น้าเป้าครับ ที่ลอสเองเจอลิสเขาทำสดๆในตัววัวเขาเรียกโพรงหรือปล่าวครับ น้ำลายหก

ลาบในโครงครับ  โอ้...  มีคำกล่าวว่า ตอนล้มวัว ทุบหัววัววัวยังดิ้นไม่ทันเสร็จ ตับหายไปครึ่งนึงเสียแล้ว... คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์