เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 01:29:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (มาต่อให้แล้วนะครับ 16 พย. 53) ขอฝากนิยายซักเรื่องได้ไหมครับ เรื่อง "สุรัตดา"  (อ่าน 2193 ครั้ง)
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:44:30 PM »

พอดีผมเพิ่งหัดเขียนนะครับ อยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ว่าจะพอถูกไถได้บ้างไหมเน้อ

ตามลิ้งค์เลยนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/writer/topic/W9839320/W9839320.html

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:11:06 PM โดย winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ » บันทึกการเข้า

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:50:53 PM »

แปลก...กว่าทุกเรื่องที่เคยอ่านมาเลย

เหมือนเรื่องเล่าสั้น ๆ  หากแต่ ยาวมากมาย

ขอตัวอ่านดูก่อนนะ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:54:14 PM »

ผมมิกล้าหรอกครับไม่ใช่นักภาษา แต่ผมว่าภาษาไทยคุณยังไม่ได้ บรรทัดแรกสะลึมสะลือก็ไปแล้ว
เรามานอนอยู่บนเตียงเดียวด้วยกันได้ยังไง
ตรงนี้ก็ภาษาฟุ่มเฟือยครับ "นอนบนเตียงเดียวกันได้ยังไง" ก็น่าจะพอ นอกนั้นผมยังไม่ได้อ่านต่อครับ  ไหว้

หมายเหตุ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว ลองส่งไปสำนักพิมพ์ต่าง ๆ ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:23:25 PM โดย @นัตตา » บันทึกการเข้า

winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:06:20 PM »

ผมมิกล้าหรอกครับไม่ใช่นักภาษา แต่ผมว่าภาษาไทยคุณยังไม่ได้ บรรทัดแรกสะลึมสะลือก็ไปแล้ว
เรามานอนอยู่บนเตียงเดียวด้วยกันได้ยังไง
ตรงนี้ก็ภาษาฟุ่มเฟือยครับ "นอนบนเตียงเดียวกันได้ยังไง" ก็น่าจะพอ นอกนั้นผมไม่ได้อ่านต่อครับ  ไหว้

หมายเหตุ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว ลองส่งไปสำนักพิมพ์ต่าง ๆ ดูครับ

มือใหม่ครับ ครั้งหน้าจะตรวจสอบภาษาให้ถูกต้องครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:08:32 PM »

แปลก...กว่าทุกเรื่องที่เคยอ่านมาเลย

เหมือนเรื่องเล่าสั้น ๆ  หากแต่ ยาวมากมาย

ขอบคุณครับ ขอให้สนุกกับการอ่านนะครับ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:22:34 PM »

คุณมีแววที่จะเป็นนักเขียนที่ดีได้ เพราะคุณไม่โกรธที่โดนวิจารณ์  เยี่ยมขยันเขียนแล้วให้หลาย ๆ คนช่วยชี้แนะ ขยันส่งงานให้สำนักพิมพ์ ผมเคยสัมผัสชีวิตนักเขียนนิยายในหนังสือบางกอกท่านหนึ่ง (จำนามปากกาไม่ได้) ท่านเป็นลูกจ้างรายวันหน่วยธรณี (สำรวจชั้นหิน) ในงานก่อสร้างเขื่อน ตกเย็นก็จุดเทียนนั่งปั่นต้นฉบับนิยายคนเดียวเงียบ ๆ สรุปคือต้องใจรักและอดทนมาก ๆ ครับ Grin

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:28:48 PM »

คุณมีแววที่จะเป็นนักเขียนที่ดีได้ เพราะคุณไม่โกรธที่โดนวิจารณ์  เยี่ยมขยันเขียนแล้วให้หลาย ๆ คนช่วยชี้แนะ ขยันส่งงานให้สำนักพิมพ์ ผมเคยสัมผัสชีวิตนักเขียนนิยายในหนังสือบางกอกท่านหนึ่ง (จำนามปากกาไม่ได้) ท่านเป็นลูกจ้างรายวันหน่วยธรณี (สำรวจชั้นหิน) ในงานก่อสร้างเขื่อน ตกเย็นก็จุดเทียนนั่งปั่นต้นฉบับนิยายคนเดียวเงียบ ๆ สรุปคือต้องใจรักและอดทนมาก ๆ ครับ Grin

ขอบคุณครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:34:36 PM »

ขอบคุณครับ ขอให้สนุกกับการอ่านนะครับ

บอกก่อน ผมไม่วิจารย์นะครับ

แบบของท่าน แพทเทิร์นการเขียนของท่าน ก็เป็นของท่าน  ผมเป็นผู้อ่าน ไปเปลี่ยนแปลงท่านเสีย ก็ไม่ใช่ท่านเท่านั้นเอง

เมื่อก่อน ผมเซ็งสุด กับลีลาการเขียนของ เทอด ธรณินทร์  อะไรก็ไม่รู้ โดยเฉพาะเสียงอุทานประหลาด ๆ ลากยาวทั้งหลาย....

หรือการผูกปมเรื่อง คลายปมเรื่อง แบบ ไม่ปราณีความรู้สึกผู้อ่าน สไตล์ของ วิมล ไทรนิ่มนวล  ผมก็เกลียด

แต่นักเขียนทุกท่าน ต่างก็มีสไตล์ของตัวเอง ทุกคนมีเอกลักษณ์ มีสไตล์ ของตัวเอง ผมเพิ่งมายอมรับแนวคิดนี้ เมื่ออ่านงานพวกเขาจบแล้ว

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:57:44 PM »

บอกก่อน ผมไม่วิจารย์นะครับ

แบบของท่าน แพทเทิร์นการเขียนของท่าน ก็เป็นของท่าน  ผมเป็นผู้อ่าน ไปเปลี่ยนแปลงท่านเสีย ก็ไม่ใช่ท่านเท่านั้นเอง

เมื่อก่อน ผมเซ็งสุด กับลีลาการเขียนของ เทอด ธรณินทร์  อะไรก็ไม่รู้ โดยเฉพาะเสียงอุทานประหลาด ๆ ลากยาวทั้งหลาย....

หรือการผูกปมเรื่อง คลายปมเรื่อง แบบ ไม่ปราณีความรู้สึกผู้อ่าน สไตล์ของ วิมล ไทรนิ่มนวล  ผมก็เกลียด

แต่นักเขียนทุกท่าน ต่างก็มีสไตล์ของตัวเอง ทุกคนมีเอกลักษณ์ มีสไตล์ ของตัวเอง ผมเพิ่งมายอมรับแนวคิดนี้ เมื่ออ่านงานพวกเขาจบแล้ว

คุณ Pandanus ผมขอถามคำถามนึงได้ไหมครับ งานเขียนของผมพอได้ไหมครับ เอาแค่ให้ผู้อ่านๆ แล้วสนุกก็เพียงพอแล้วครับ

ขอบคุณครับ

tooky
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 04:29:04 PM »

ดูเหมือนว่าจะยังไม่จบนะครับ มีต่อป่าว กำลังมัน ยิ้มีเลศนัย

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 05:06:41 PM »

ผม Add Favorite ใว้แล้วนะครับ อยากอ่านต่อจังเลยเมื่อไหร่จะเขียนอีกครับพี่ รออ่านอยู่ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ส่วนเรื่องลีลาการเขียน ผมว่ากระชับเข้าใจง่ายในธรรมนองของมุมมองตัวละคร ซึ่งมีไม่กี่ตัว
ทำให้เกิดอารมณ์ร่วมเหมือน เราเป็นบุคคลที่ 3 ซึ่งยืนดูตัวละครที่กำลังเล่น ตามบท
เขียนไปเถอะครับ ทำไปเถอะครับ อย่างน้อยเราก็กล้าแสดงออกถึงตัวตนของเรา นับถือครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 05:47:07 PM »

ขอบคุณทุกๆ คอมเม้นท์นะครับ อาจจะีมีการใช้ภาษาที่ผิดไปบ้าง แต่เพื่อให้เข้าใจในบทบาท และแสดงถึงอารมณ์ของตัวละครมากขึ้นเท่านั้นเองครับ
ขอบคุณอีกครั้งที่เป็นกำลังใจให้นะครับ จากใจริง

youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 05:50:32 PM »

ผมอ่านจบแล้ว คงจะมีตอนต่อไปนะครับ
                        ขออนุญาตออกความเห็นว่าอ่านเพลินดีครับ เขียนมากๆนะครับแล้วลองส่งไปตามนิตยสารต่างๆดู อาจจะมี บก.ท่านใดชอบแนวเขียนของท่านก็ได้ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ    ไหว้
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:06:03 PM »

ผมว่ามันดูไม่ค่อยเหมือนนิยายครับ เหมือนเป็นเรื่องเล่าธรรมดาเวลาที่เราเจออะไรมาแล้วเอามาเล่าให้เพื่อนฟังทางอินเตอร์เน็ต เพราะเนื้อเรื่องดำเนินโดยกระโจนเข้าสู่บทสนทนาระหว่างตัวละครทันทีโดยไม่มีอารัมภบท และไม่มีการบรรยายถึงบรรยากาศรอบข้างเพื่อให้ผู้อ่านมองเห็นภาพได้ครบ เช่นบรรยายถึงสภาพของห้องแบบคร่าวๆซึ่งสามารถสอดแทรกเข้าไประหว่างบทสนทนาได้ เช่น ตอนที่ผู้หญิงรับแก้วน้ำโดยไม่มองหน้า สามารถบรรยายได้ว่าฝ่ายชายเห็นเธอรับแก้วน้ำ ใบหน้าขาวนวลของเธอโดดเด่นตัดกับผนังห้องสีเรียบๆด้านหลังในเงามืดสลัวของห้องเล็กๆแต่เรียบร้อยสะอาดสะอ้าน(หรือวางของระเกะระกะไม่เป็นระเบียบ แล้วแต่วัตถุประสงค์ของการสื่อถึงสภาพเหตุการณ์ หรือพื้นฐานนิสัยของตัวละครผู้เป็นเจ้าของห้อง) และตัวละครนั้นเมื่อมีโอกาสได้เห็นหน้า ควรจะมีการบรรยายลักษณะและอากัปกิริยาควบคู่ไปด้วยเพื่อให้ผู้อ่านเกิดจินตนาการคล้อยตามและนึกภาพหน้าตัวละครเอกและบุคลิกภาพออกได้  และเพื่อเพิ่มสีสันและความน่าดึงดูดใจของเรื่อง เช่น ผมมองเห็นเธอเปิดริมฝีปากสีชมพูเต็มอิ่มจิบน้ำจากแก้ว พวงแก้มสีชมพูและลำคอเรียวระหงขยับอย่างเนิบช้าตามจังหวะการดื่มน้ำของเธอ อะไรแบบนี้ครับ เท่าที่ผมอ่าน ผมยังไม่เห็นจินตลักษณ์ของตัวละครทั้งสอง

ส่วนความเห็นอื่นๆ ได้แก่:

- งานนิยายที่เริ่มต้นดำเนินเรื่องด้วยการสนทนาเป็นหลักแบบนี้ต้องใช้ชั้นเชิงมากพอดูครับถึงจะอ่านแล้วราบรื่น ผมเคยเห็นงานเขียนน้อยชิ้นมากที่ทำออกมาสไตล์นี้แล้วน่าอ่าน น่าติดตาม คนเขียนนี่เป็นนักเขียนชั้นแนวหน้านะครับถึงทำได้ดี

- บทสนทนาควรจะใส่เครื่องหมายคำพูดทุกครั้ง ใส่บ้างไม่ใส่บ้างแบบนี้คนอ่างจะงงครับ ว่าประโยคนี้เป็นการพูด หรือเป็นตัวละครนึกในใจ

- คำสะกดก็เป็นสิ่งที่ต้องปรับปรุงครับ  เช่นในประโยคแรก "สรึมสลือ" ต้องเป็นสะลึมสะลือ ทำงานด้านนี้ พจนานุกรมไทยฉบับราชบัณฑิตฯ ต้องติดอยู่ข้างกายตลอดเวลาครับ

- ประโยคที่ตัวละครตัวเดิมพูดแต่ต่อเนื่องกันสองประโยค ควรจะอยู่ในย่อหน้าเดียวกัน ไม่ควรแยก คนอ่านจะสับสน

ผมคงไม่ขอวิจารณ์ทั้งหมดนะครับ นี่วิจารณ์จากเท่าที่อ่านมาราวๆ สิบย่อหน้าแรกแบบค่อนข้างละเอียดและอ่านอีกราวๆยี่สิบย่อหน้าถัดมาแบบคร่าวๆ  และเป็นแค่คำวิจารณ์ของผู้อ่านธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้นครับ ซึ่งผมอาจจะไม่คุ้นกับรูปแบบการดำเนินเรื่องและบทบรรยายลักษณะแบบนี้ ผู้อ่านส่วนใหญ่อาจจะชอบก็ได้ครับ การที่ท่านตัดสินใจถามคนทั่วไปแบบนี้ ถือเป็นวิธีเรียนรู้จิตใจของผู้อ่านที่ถูกต้องครับ เยี่ยม

สิ่งหนึ่งที่ผมให้คะแนนเต็ม 10 เลยคือ การมุมานะ ตั้งใจริเริ่มทำสิ่งที่ไม่เคยทำ ไม่มีใครออกจากท้องแม่แล้วเดินได้ทันที คนที่กล้าทำสิ่งที่ไม่เคยทำก็มีโอกาสประสบความสำเร็จทั้งนั้นครับ ฝึกฝนหาประสบการณ์และความรู้มากๆไว้นะครับ  เยี่ยม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:43:04 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ   น้อมรับคำติชมแล้วไปพัฒนาอนาคตอยู่แค่เอื้อม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์