เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:32:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (มาต่อให้แล้วนะครับ 16 พย. 53) ขอฝากนิยายซักเรื่องได้ไหมครับ เรื่อง "สุรัตดา"  (อ่าน 2183 ครั้ง)
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:52:49 PM »

อ่านแล้วครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:53:25 AM »

ผมว่ามันดูไม่ค่อยเหมือนนิยายครับ เหมือนเป็นเรื่องเล่าธรรมดาเวลาที่เราเจออะไรมาแล้วเอามาเล่าให้เพื่อนฟังทางอินเตอร์เน็ต เพราะเนื้อเรื่องดำเนินโดยกระโจนเข้าสู่บทสนทนาระหว่างตัวละครทันทีโดยไม่มีอารัมภบท และไม่มีการบรรยายถึงบรรยากาศรอบข้างเพื่อให้ผู้อ่านมองเห็นภาพได้ครบ เช่นบรรยายถึงสภาพของห้องแบบคร่าวๆซึ่งสามารถสอดแทรกเข้าไประหว่างบทสนทนาได้ เช่น ตอนที่ผู้หญิงรับแก้วน้ำโดยไม่มองหน้า สามารถบรรยายได้ว่าฝ่ายชายเห็นเธอรับแก้วน้ำ ใบหน้าขาวนวลของเธอโดดเด่นตัดกับผนังห้องสีเรียบๆด้านหลังในเงามืดสลัวของห้องเล็กๆแต่เรียบร้อยสะอาดสะอ้าน(หรือวางของระเกะระกะไม่เป็นระเบียบ แล้วแต่วัตถุประสงค์ของการสื่อถึงสภาพเหตุการณ์ หรือพื้นฐานนิสัยของตัวละครผู้เป็นเจ้าของห้อง) และตัวละครนั้นเมื่อมีโอกาสได้เห็นหน้า ควรจะมีการบรรยายลักษณะและอากัปกิริยาควบคู่ไปด้วยเพื่อให้ผู้อ่านเกิดจินตนาการคล้อยตามและนึกภาพหน้าตัวละครเอกและบุคลิกภาพออกได้  และเพื่อเพิ่มสีสันและความน่าดึงดูดใจของเรื่อง เช่น ผมมองเห็นเธอเปิดริมฝีปากสีชมพูเต็มอิ่มจิบน้ำจากแก้ว พวงแก้มสีชมพูและลำคอเรียวระหงขยับอย่างเนิบช้าตามจังหวะการดื่มน้ำของเธอ อะไรแบบนี้ครับ เท่าที่ผมอ่าน ผมยังไม่เห็นจินตลักษณ์ของตัวละครทั้งสอง

ส่วนความเห็นอื่นๆ ได้แก่:

- งานนิยายที่เริ่มต้นดำเนินเรื่องด้วยการสนทนาเป็นหลักแบบนี้ต้องใช้ชั้นเชิงมากพอดูครับถึงจะอ่านแล้วราบรื่น ผมเคยเห็นงานเขียนน้อยชิ้นมากที่ทำออกมาสไตล์นี้แล้วน่าอ่าน น่าติดตาม คนเขียนนี่เป็นนักเขียนชั้นแนวหน้านะครับถึงทำได้ดี

- บทสนทนาควรจะใส่เครื่องหมายคำพูดทุกครั้ง ใส่บ้างไม่ใส่บ้างแบบนี้คนอ่างจะงงครับ ว่าประโยคนี้เป็นการพูด หรือเป็นตัวละครนึกในใจ

- คำสะกดก็เป็นสิ่งที่ต้องปรับปรุงครับ  เช่นในประโยคแรก "สรึมสลือ" ต้องเป็นสะลึมสะลือ ทำงานด้านนี้ พจนานุกรมไทยฉบับราชบัณฑิตฯ ต้องติดอยู่ข้างกายตลอดเวลาครับ

- ประโยคที่ตัวละครตัวเดิมพูดแต่ต่อเนื่องกันสองประโยค ควรจะอยู่ในย่อหน้าเดียวกัน ไม่ควรแยก คนอ่านจะสับสน

ผมคงไม่ขอวิจารณ์ทั้งหมดนะครับ นี่วิจารณ์จากเท่าที่อ่านมาราวๆ สิบย่อหน้าแรกแบบค่อนข้างละเอียดและอ่านอีกราวๆยี่สิบย่อหน้าถัดมาแบบคร่าวๆ  และเป็นแค่คำวิจารณ์ของผู้อ่านธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้นครับ ซึ่งผมอาจจะไม่คุ้นกับรูปแบบการดำเนินเรื่องและบทบรรยายลักษณะแบบนี้ ผู้อ่านส่วนใหญ่อาจจะชอบก็ได้ครับ การที่ท่านตัดสินใจถามคนทั่วไปแบบนี้ ถือเป็นวิธีเรียนรู้จิตใจของผู้อ่านที่ถูกต้องครับ เยี่ยม

สิ่งหนึ่งที่ผมให้คะแนนเต็ม 10 เลยคือ การมุมานะ ตั้งใจริเริ่มทำสิ่งที่ไม่เคยทำ ไม่มีใครออกจากท้องแม่แล้วเดินได้ทันที คนที่กล้าทำสิ่งที่ไม่เคยทำก็มีโอกาสประสบความสำเร็จทั้งนั้นครับ ฝึกฝนหาประสบการณ์และความรู้มากๆไว้นะครับ  เยี่ยม

ขอบคุณครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:58:26 AM »

ดูเหมือนว่าจะยังไม่จบนะครับ มีต่อป่าว กำลังมัน ยิ้มีเลศนัย

มีต่อแน่นอนครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เขียนเพิ่มเลยครับ ช่วงนี้งานตรึมเลยครับ ถ้าเขียนเพิ่มแล้วจะขุดกระทู้ขึ้นมาให้นะครับ
ขอบคุณครับ

ผม Add Favorite ใว้แล้วนะครับ อยากอ่านต่อจังเลยเมื่อไหร่จะเขียนอีกครับพี่ รออ่านอยู่ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ส่วนเรื่องลีลาการเขียน ผมว่ากระชับเข้าใจง่ายในธรรมนองของมุมมองตัวละคร ซึ่งมีไม่กี่ตัว
ทำให้เกิดอารมณ์ร่วมเหมือน เราเป็นบุคคลที่ 3 ซึ่งยืนดูตัวละครที่กำลังเล่น ตามบท
เขียนไปเถอะครับ ทำไปเถอะครับ อย่างน้อยเราก็กล้าแสดงออกถึงตัวตนของเรา นับถือครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอบคุณครับ ภูมิใจจัง มันเป็นความสุขที่ไม่สามารถอธิบายได้

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:58:16 PM »

ผมได้แวะเข้าไปอ่านมาบ้างแล้วครับ ผมไม่เก่งภาษา ไม่เก่งเรื่องนิยาย เพียงแต่ชอบหาอ่านเพื่อความเพลิดเพลินเท่านั้น  ความเห็นโดยรวมก็คล้ายๆกับท่าน Rath72 รักในหลวง ครับ ถ้าว่างๆผมจะแวะเข้าไปอ่านต่อให้จบ เชื่อว่างานเขียนครั้งหน้าท่านต้องทำได้ดีกว่านี้แน่ ด้วยความมุมานะของท่าน แน่นอนว่า้ต้องสำเร็จครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

เยี่ยม

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:14:21 PM »

มาต่อให้แล้วนะครับ สมช. ทุกท่าน ชอบหรือไม่ชอบยังไง วิจารณ์ได้เลยนะครับ ผมจะได้นำมาปรับปรุงผลงาน

ขอบคุณครับ

ปล. Link อยู่หน้าหนึ่งนะครับ

youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:23:06 PM »

สวัสดีครับท่านwinthai ผมอ่านตอนสองแล้วสนุกดีครับ ชวนให้อยากอ่านตอนต่อไปทั้งอยากรู้ตอนจบด้วย
เขียนอีกนะครับ    ไหว้
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:22:07 PM »

มาต่อให้แล้วนะครับ สมช. ทุกท่าน ชอบหรือไม่ชอบยังไง วิจารณ์ได้เลยนะครับ ผมจะได้นำมาปรับปรุงผลงาน

ขอบคุณครับ

ปล. Link อยู่หน้าหนึ่งนะครับ

ครับ เยี่ยมครับมาไวจริงๆ  เยี่ยม

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:24:09 PM »

สวัสดีครับท่านwinthai ผมอ่านตอนสองแล้วสนุกดีครับ ชวนให้อยากอ่านตอนต่อไปทั้งอยากรู้ตอนจบด้วย

อย่าว่าแต่ตอนจบของเรื่องเลยครับ ต่อจากนี้ไปยังนึกไม่ออกเลยครับ ว่าจะเีขียนต่ออย่างไรดี  Grin Grin

ขอบคุณครับ  ไหว้

youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:48:42 PM »

อย่าว่าแต่ตอนจบของเรื่องเลยครับ ต่อจากนี้ไปยังนึกไม่ออกเลยครับ ว่าจะเีขียนต่ออย่างไรดี  Grin Grin

ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆนึกไปไม่ต้องรีบร้อน มีเวลาว่างก็ค่อยๆเกลาไป จบเมื่อไรก็ได้ครับ    ไหว้ 
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 06:06:15 PM »

ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆนึกไปไม่ต้องรีบร้อน มีเวลาว่างก็ค่อยๆเกลาไป จบเมื่อไรก็ได้ครับ    ไหว้ 

คุณ youngnoi7474 ครับ
ช่วงนี้คงหยุดเขียนยาวเลยครับ เมื่อวานนี้รถชน กับมอเตอร์ไซค์ คนขับมอเตอร์ไซค์เลือดโชกเลย แถมเขายังหนีไปอีก ไม่รู้ว่าเป็นตายร้ายดียังไง
(ขอให้ไม่เป็นอะไรมากก็แล้วกันนะครับ)

ขอบคุณ คุณyoungnoi7474 ที่ติดตามงานเขียนนะครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์