เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:19:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระภิกษุขับรถมอเตอร์ไซค์เหมาะสมหรือไม่ครับ (ลบได้หากไม่เหมาะสมครับ)  (อ่าน 13424 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:33:10 AM »

ด้วยความเคารพครับ

เมื่อวานขณะที่นั่งรถมาทำงานก็เห็นพระภิกษุขับรถมอเตอร์ไซค์ ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่าครับ

Uploaded with ImageShack.us

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:36:41 AM »

ที่ชายหาดบางแสนผมยังเห็นขี่เรือกล้วย จีวรปลิวไสวเลย ไม่รู้พระหรือเณร

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:47:10 AM »

สมัยก่อนนั่งเกวียน  ขี่ม้า  วัว ควาย ลา เรือ ....... ยุคนี้พัฒนาแล้วก็รถเครื่อง รถยนต์  รถไฟ ฯลฯ  ไม่น่ามีปัญหา

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:50:11 AM »

ผมว่าผิดนะครับ  ขี่ได้(ซ้อนท้าย) แต่ไม่ใช่ขับเองแบบนี้.........  ตกใจ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:52:35 AM »

น่าจะผิดวินัยสงฆ์ครับ

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:58:22 AM »

ที่วัดป่าต่างจังหวัดเห็นขี่มอไซด์วิบากซิ่งลงจากเขามาจอดท้ายหมู่บ้านแล้วลงเดินบิณฑบาตร  ชาวบ้านรู้ทั้งรู้ยังตักบาตรกันปรกติ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:00:45 AM »

ที่วัดป่าต่างจังหวัดเห็นขี่มอไซด์วิบากซิ่งลงจากเขามาจอดท้ายหมู่บ้านแล้วลงเดินบิณฑบาตร  ชาวบ้านรู้ทั้งรู้ยังตักบาตรกันปรกติ

ชาวบ้านคงอยากทำบุญ  แต่ไม่มีที่ให้ไปทำนะครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:03:01 AM »

Ha Ha ฮา  ศาสนาพุทธเกิดมาแล้วสองพันกว่าปี  อ่ะคร๊า
สมัยนั้น "มอไซค์" ยังไม่มี  พระธรรมวินัยก็เลยไม่ได้บัญญัติไว้  ฮา

พระขี่ "มอไซค์"  เป็นแค่ "โล ก วัช ชะ"  คือ"โลกติเตียน" ไม่เหมาะ
ปลงอาบัติก็หาย  แต่ถ้าทำบ่อยๆ  ชาวบ้านพาลจะไม่ใส่บาตรให้อ่ะคร๊า  ฮา

รอพี่ "เซ้าท์แลนด์เด้อร์"  มาอำน๊ะคร๊า  แกเคยตั้งกระทู้หักมุม เอาไว้อ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:17:39 AM »

ผิดไม่ผิดวินัยไม่ทราบนะครับ.............

แต่เป็นภาพที่รู้สึกขัดสายตามาก ๆ   (เป็นทัศนคติส่วนตัวนะครับ  ซึ่งแน่นอนว่าเจืออยู่ด้วยอัตตาจำนวนมาก )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:19:20 AM โดย NAPALM » บันทึกการเข้า

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
-M-O-N-G-
<ลูกพ่อขุนผาเมือง>
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:54:33 AM »

ต่างจังหวัดพบเห็นบ่อยครับ ....ขับรถยนต์ก็มี ส่วนมากเป็นพระลูกวัดกับเณร ..ความเห็นส่วนตัวผมว่า ไม่เหมาะสมครับ...เหมือนพระเณรไปเที่ยวเเล้วถอดจีวรเล่นน้ำตก อะไรเเบบนี้ครับ  คิก คิก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:54:42 AM »

Ha Ha ฮา  ศาสนาพุทธเกิดมาแล้วสองพันกว่าปี  อ่ะคร๊า
สมัยนั้น "มอไซค์" ยังไม่มี  พระธรรมวินัยก็เลยไม่ได้บัญญัติไว้  ฮา

พระขี่ "มอไซค์"  เป็นแค่ "โล ก วัช ชะ"  คือ"โลกติเตียน" ไม่เหมาะ
ปลงอาบัติก็หาย  แต่ถ้าทำบ่อยๆ  ชาวบ้านพาลจะไม่ใส่บาตรให้อ่ะคร๊า  ฮา

รอพี่ "เซ้าท์แลนด์เด้อร์"  มาอำน๊ะคร๊า  แกเคยตั้งกระทู้หักมุม เอาไว้อ่ะคร๊า  ฮา

+ ๑ ให้ ป้าบรา  ครับ   Cheesy

ตะก่อนไม่มีรถเครื่อง เครื่องยนต์กลไก  แต่อาจเทียบเคียงได้กับการบังคับพาหนะ วัว กระบือ เกวียน เรือ  ด้วยตนเอง

ถ้าศีล ๒๒๗ ข้อบัญญัติห้ามไว้ ก็ต้องถือว่าผิดศีล ผิดวินัยสงฆ์  ถ้าไม่มี ก็อาจเป็นเพีียง ขาดความเหมาะสม
 "โลกติเตียน" ซึ่งคงขึ้นกับสังคม ชุมชน หรือขนบธรรมเนียม ของแต่ละแห่งที่

ศีล ๒๒๗ ข้อไม่ได้บัญญัติห้ามไว้ ครับ จึงไม่ผิดศีล..  ยังเห็นพระพายเรือบด ออก บิณฯ
ถ้าต้องพายเรือ แืทน ขับรถเครื่อง ก็คงคล้ายกัน   "โลกติเตียน"  มีผลให้ญาติ-โยม ขาดศรัทธา อาจใส่บาตร น้อยลง  อ๋อย

ไม่ผิดศีล แต่ผิดกฎหมาย..  เพราะไม่สวมหมวกกันน็อค  ว่าตาม คุณ babor   นะครับ..  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:28:28 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:23:50 PM »

ไฉนจึงไม่รู้จักสวมหมวกกันน็อค บู่
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:42:43 PM »

ไฉนจึงไม่รู้จักสวมหมวกกันน็อค บู่

เยี่ยม เยี่ยม คิก คิก ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:02:42 PM »

ดูไม่ดีเอาซะเลยหละครับ ทั้งมอเตอร์ไซต์และรถยนต์ วัดป่า(ธ)บางวัด พระท่านไม่ซ้อนมอเตอร์ไซค์เลยครับ มันมองดูไม่สำรวม ไม่เหมาะสมครับ
ถ้าเป็นผม ถ้ารู้ ผมไม่ทำบุญวัดนั้นเลยครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:17:24 PM »

เป็นเรื่องปรกติของวัดในชนบท   ผมเห็นครั้งแรกรับไม่ได้
ถามผู้นำ  ....ท่านบอกชาวบ้านไม่ถือเพราะพระต้องพึ่งตนเอง

จากรูปพระท่านขับชิดขอบทางดีนะครับ และท่านก็อายุพอสมควร  ไหว้
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์