เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:36:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระภิกษุขับรถมอเตอร์ไซค์เหมาะสมหรือไม่ครับ (ลบได้หากไม่เหมาะสมครับ)  (อ่าน 13479 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:10:20 PM »

ตรงนักเพื่อนก็เกลียดครับ

แต่ไม่เป็นไร หน้าอย่างผม ถึงไม่พูดอะไรเลย เพื่อนก็เกลียดอยู่แล้ว
Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:24:37 PM »

ผิดถูกอยู่ที่เจตนามากกว่าครับ  หากเจตนาบริสุทธิ์  ถึงจะดูว่าผิดวินัยแต่ทำไปก็ไม่ผิด

เช่น  เห็นผู้หญิงเป็นลมหากไม่ช่วยหญิงคนนั้นอาจตาย  พระท่านก็ช่วยปั้มหัวใจ+ผายปอดได้   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:31:16 PM »

มองโดยสายตาทั่วไปอาจจะดูไม่เหมาะก็จริง แต่ถ้ามองในแง่ที่ว่ามันเป็นเพียงยานพาหนะจะสบายใจขึ้นครับ

หากมองต่อไปพระท่านมีกิจต้องไปไกลๆ จะให้เดินไปก็คงจะไม่เหมาะนัก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:34:30 PM »

ปุจฉา : พระสงฆ์สามารถสำผัสร่างกายในขณะปรนนิบัติวัฏฐากโยมมารดาได้หรือไม่

??
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:35:22 PM »

ผิดถูกอยู่ที่เจตนามากกว่าครับ  หากเจตนาบริสุทธิ์  ถึงจะดูว่าผิดวินัยแต่ทำไปก็ไม่ผิด

เช่น  เห็นผู้หญิงเป็นลมหากไม่ช่วยหญิงคนนั้นอาจตาย  พระท่านก็ช่วยปั้มหัวใจ+ผายปอดได้   ไหว้

เห็นด้วยตามนั้นครับพี่ กรรมแปลว่าการกระทำ หากเป็นการกระทำโดยไม่มีเจตนาหรือจงใจกระทำผิด ก็ย่อมไม่ผิดครับ
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:41:04 PM »

วันนี้ที่ญี่ปุ่นผมเจอพระควงสีกา ขับ S500 ชาวบ้านเฉยๆครับ ผมถามคนที่นี่เขาบอกว่าพระก็เป็นอาชีพนึงไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ ทำไมจะมีเมียไม่ได้ นอกจากนั้นหากถอดเครื่องแบบออก จะเข้าเลาจ์ กินเบียร์ก็ได้

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:42:15 PM »

เพิ่งมีข่าวพระหนุ่มขับรถไปส่งแฟน ตายยกคันเมื่อไม่นานนี้เองนิครับ

คนสมัยนี้บวชเพราะขี้เกียจทำงานมีเยอะแยะครับ พระขี่ม้าบัฯฑยาตรยังพอจะมีแต่ให้เหตุผลว่าวัดไกลมากถึงต้องขี่อันนี้ผมพอฟังขึ้น แต่ถ้าไปแว๊นซ์แถมลั่นลาอันนี้ก็ไม่ไหว

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:43:01 PM »

วันนี้ที่ญี่ปุ่นผมเจอพระควงสีกา ขับ S500 ชาวบ้านเฉยๆครับ ผมถามคนที่นี่เขาบอกว่าพระก็เป็นอาชีพนึงไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ ทำไมจะมีเมียไม่ได้ นอกจากนั้นหากถอดเครื่องแบบออก จะเข้าเลาจ์ กินเบียร์ก็ได้
คนละนิกายกับพระบ้านเราครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:50:47 PM »

ปุจฉา : พระสงฆ์สามารถสำผัสร่างกายในขณะปรนนิบัติวัฏฐากโยมมารดาได้หรือไม่

??
วิสัชนา บิดา มารดาคือพระเจ้าองค์ของลูกการปรนนิบัติบิดามารดาย่อมเป็นสิ่งที่ผู้เจริญทั้งหลายควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง อามิตตาทาทายัง อุ้ย.! เผลอ อมิตพุทธ Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:07:22 PM »

คนละนิกายกับพระบ้านเราครับ

ใช่ครับ พระญี่ปุ่นมีเมียได้ครับ           

ส่วนของเราก็อย่างคุณยายว่ามาก็ถูกต้องแล้วครับ   พระสงฆ์ คือเนื้อนาบุญของโลกครับ   จงอย่าสิ้นศรัทธาในพระสงฆ์ครับ เราชอบพระองค์ ใหนก็ทำบุญเลยครับ
พระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ เมื่อเราทำบุญแล้ว เราก็จะได้รับผลบุญ แบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยน่ะครับ  ส่วนองค์ใหนไม่ดี เราทำบุญก็ยังได้บุญอยู่น่ะครับ

แต่น้อย  เราเลือกได้น่ะครับ    ไหว้                 
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:22:31 AM »

..ชินตาครับ

คิก คิก
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:18:44 AM »

ผมก็เคยเห็นครับ

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:39:01 AM »

ผมมองที่เจตนาของท่านมากกว่าครับ บางครั้งการที่พระท่านขี่รถหรือขับรถนั้นเกิดจากความจำเป็นครับ
เคยถาม พระท่านว่าก็ไม่มีโยมอยู่ที่วัดเด็กวัดก็ไปโรงเรียน แต่รับกิจนิมนต์ไว้แล้ว แล้วระยะทางก็ไกลจากวัด
ก็ไม่อยากขี่แต่ไม่ไปก็ไม่ได้รับนิมนต์ไว้แล้ว
เลยต้องเข้าใจครับ เพราะบางที่บางถิ่นยานพาหนะที่จะมารับพระก็ใช่จะมีทุกที่ Cheesy

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:42:25 AM »

ขอ อย่างเดียว ครับ  อย่า ขับเร็วเกินไป มิฉะนั้น หัวเกียร์ จะออกมา ครับ  Grin Grin    ล้อเล่น ครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 11:15:47 AM »

หากต้องการศึกษาเพิ่มเติมแนะนำ นวโกวาท ครับ พระนิพนธ์ของ สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส
http://www.baanjomyut.com/pratripidok/navakovard/index.html

ไหว้

ปล.เท่าที่ผมทราบในต่างประเทศพระสงฆ์ของไทยจะขับรถเองได้(แต่ต้องมีใบขับขี่)ครับ เพราะไม่มีลูกศิษขับให้ และบางครั้งคนนิมนต์ก็ไม่ได้จัดรถมารับ ไหว้
ในเมืองไทยเป็นโลกติเตียน แต่ในต่างประเทศเป็นอีกกรณี เพราะความจำเป็น ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์