เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:27:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระภิกษุขับรถมอเตอร์ไซค์เหมาะสมหรือไม่ครับ (ลบได้หากไม่เหมาะสมครับ)  (อ่าน 13451 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:42:02 PM »

วันนี้ที่ญี่ปุ่นผมเจอพระควงสีกา ขับ S500 ชาวบ้านเฉยๆครับ ผมถามคนที่นี่เขาบอกว่าพระก็เป็นอาชีพนึงไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ ทำไมจะมีเมียไม่ได้ นอกจากนั้นหากถอดเครื่องแบบออก จะเข้าเลาจ์ กินเบียร์ก็ได้

ญี่ปุ่นเห็นหินยานครับ
พระเป็นอาชีพพิเศษที่สืบทอดทางสายเลือดกันได้ครับ
พ่อเป็นพระ ก็ให้ลูกสืบทอดความเป็นพระต่อได้
มีภรรยาได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:49:41 PM »

เท่าที่ทราบ  ก็อย่างยายว่า  โล กะ วัช ชะ ....  โลกติเตียน 

ส่วนสายตาเรา ดูแล้วไม่สำรวม....

ทีนี้ มีอีกแง่หนึ่ง ที่เราอาจลืมไป  ว่า พระท่านขับรถ...ไปไหน? ทำไมต้องขับเอง ญาติโยมลูกศิษย์เด็กว้งเด็กวัดหายไปไหน...

ลูกห้าคน คนพี่สี่คน แยกครัวออกไปอยู่สุขสบาย ไม่มีภาระ  ปล่อยน้องสุดท้องดูแลแม่ที่แก่และเป็นเบาหวานตามลำพัง

พี่ ๆ สี่คน กลับมาบ้านตอนสงกรานต์ เห็นแม่และน้อง อยู่ในสภาพทุเรศลูกตา ก็ตำหนิน้อง ว่า ไม่ทำหน้าที่ลูกให้ดีกว่านี้...

ความจริงที่พี่ทั้งสามมองข้าาม คือ เมื่อน้องต้องดูแลแม่ จะเอาเวลาไหนไปทำมาหากิน แล้วพี่ ๆ ก็ดีแต่ปาก เงินก็ไม่เคยส่งมาให้

แล้วพอน้องมันสุดทน ถามพี่ ๆ ว่า ถ้าใครคนไหนคิดว่าน้องดูแม่ไม่ดี จะเอาไปดูแลเองมั๊ยล่ะ..พี่ ๆ ก็ อ้ำอึ้ง อ้อมแอ้มว่าไม่ว่างมั่ง อะไรมั่งล่ะ

กับพระกับวัดนี่ก็เหมือนเรื่องข้างต้น เราชาวพุทธ ไม่ได้สนใจวัดวาพระเจ้ากันซักเท่าไหร่  พอเห็นภาพแบบนี้ ก็เลยรับกันไม่ค่อยจะได้

หรือท่านไหนจะเถียง...

+1ครับ  ทางเหนือบางที่ 10กว่าดอยมีวัดเดียว หากให้เดินบิณฑบาตร คงได้ฉันค่ำ
(จังหันกะเพลไม่ทันแน่)  พระเลยต้องขี่ม้าบิณฑบาตร

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:56:00 PM »

เพิ่งมีข่าวพระหนุ่มขับรถไปส่งแฟน ตายยกคันเมื่อไม่นานนี้เองนิครับ

คนสมัยนี้บวชเพราะขี้เกียจทำงานมีเยอะแยะครับ พระขี่ม้าบัฯฑยาตรยังพอจะมีแต่ให้เหตุผลว่าวัดไกลมากถึงต้องขี่อันนี้ผมพอฟังขึ้น แต่ถ้าไปแว๊นซ์แถมลั่นลาอันนี้ก็ไม่ไหว

สาเหตุที่คนหัน(หน้า)มาหาวัด เรียงตามลำดับนะครับคุณอ้น
1. อกหัก
2. หลักลอย
3. คอยงาน
4. สังขารเสื่อม
5. เลื่อมใส

Cheesy
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:11:23 PM »

เพิ่งมีข่าวพระหนุ่มขับรถไปส่งแฟน ตายยกคันเมื่อไม่นานนี้เองนิครับ

คนสมัยนี้บวชเพราะขี้เกียจทำงานมีเยอะแยะครับ พระขี่ม้าบัฯฑยาตรยังพอจะมีแต่ให้เหตุผลว่าวัดไกลมากถึงต้องขี่อันนี้ผมพอฟังขึ้น แต่ถ้าไปแว๊นซ์แถมลั่นลาอันนี้ก็ไม่ไหว

สาเหตุที่คนหัน(หน้า)มาหาวัด เรียงตามลำดับนะครับคุณอ้น
1. อกหัก
2. หลักลอย
3. คอยงาน
5. เลื่อมใส

Cheesy
สวัสดีครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ที่ผมเจอมีเด็ดกว่านี้ครับ  คือ เป็นธุรกิจที่มูลค่ามหาศาลครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:13:18 PM »

1. อกหัก
2. หลักลอย
3. คอยงาน
5. เลื่อมใส

Cheesy
สวัสดีครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ที่ผมเจอมีเด็ดกว่านี้ครับ  คือ เป็นธุรกิจที่มูลค่ามหาศาลครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
สมัยผมบวช ถ้าจะอยู่ในวัดกรุง เทพ ถึงขั้น เซ้งกุฎิ อยู่กันเลย เดินบาตร ข้ามถิ่นก็ไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:20:54 PM »

พระดีๆยังมีเหลือครับ  แต่เหลือน้อยเต็มที บางคนอยากมีบารมี อยากมีอำนาจอยากมีเงินถึงได้บวช บางคนดูดวงแล้วคนไม่เชื่อถือหนีไปบวชก็มีครับ ฮ่าๆๆๆเพื่อให้ดูน่าเชื่อถือมากขึ้นสุดท้ายฝีมือยังห่วยแตกอยู่ดี  Grin Grin Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:43:53 PM »

วันนี้ที่ญี่ปุ่นผมเจอพระควงสีกา ขับ S500 ชาวบ้านเฉยๆครับ ผมถามคนที่นี่เขาบอกว่าพระก็เป็นอาชีพนึงไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ ทำไมจะมีเมียไม่ได้ นอกจากนั้นหากถอดเครื่องแบบออก จะเข้าเลาจ์ กินเบียร์ก็ได้

พระเป็นอาชีพพิเศษที่สืบทอดทางสายเลือดกันได้ครับ
พ่อเป็นพระ ก็ให้ลูกสืบทอดความเป็นพระต่อได้

ตามทีผมเข้าใจ ญี่ปุ่นเป็นมหายานครับ เป็นกลุ่มที่ยอมรับการเปลี่ยนธรรมวินัย       ส่วนพระบ้านเราเป็นหินยาน เป็นกลุ่มที่พยายามใช้ธรรมวินัยดั้งเดิม

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:08:07 PM »

อิสลาม บางกลุ่ม บางลัทธิ ก็กินหมูได้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:40:30 PM »

อิสลาม บางกลุ่ม บางลัทธิ ก็กินหมูได้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
จริงหรือปล่าวครับ บัง  Grin Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:45:40 PM »

ตามทีผมเข้าใจ ญี่ปุ่นเป็นมหายานครับ เป็นกลุ่มที่ยอมรับการเปลี่ยนธรรมวินัย       ส่วนพระบ้านเราเป็นหินยาน เป็นกลุ่มที่พยายามใช้ธรรมวินัยดั้งเดิม

ครับ  ขออภัย ท่านทัก ผมเลยเห็นว่าผิดไปจริงๆ   ธิเบต จีน ญวน ญี่ปุ่น เกาหลี เป็นมหายานครับ
บ้านเราเป็นหินยาน หรือเถรวาท

ขอบคุณครับ +1

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:57:36 PM »

พระองค์ไหนดีองค์ไหนไม่ดีเราดูได้ครับ  อย่าเสื่อมศรัทธาในพุทธศาสนาก็พอครับ  พระท่านเป็นแค่ไปรษณีย์ หรือธนาคาร ที่คอยรับฝากบุญของเราน่ะครับ

อย่าหวั่นไหวกับข่าวที่ทำไห้พระเสื่อมเสียเลย    เราทำบุญ เราก็ได้บุญครับ    แล้วการทำบุญกับคนขอทานก็ได้บุญเช่นกันครับ  แต่น้อย สู้ทำกับพระ ไม่ได้ครับ   

ไหว้
hs4kac
สิ่งที่เรากำลังจะเห็น อาจจะไม่เป็นอย่างที่เราคิดไว้
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:45:16 PM »

แต่ก่อนการเดินทางของพระสงฆ์ท่านไม่ขีพาหนะก็เกรงว่าจะสร้างความลำบากแก่สัตว์ครับ แต่สมัยนี้ก็ดูไม่เหมาะสมครับ แถวบ้านผมมีรถเก๋งขี่ก็หลายคนเอ๊ย!!!!!!!!!!!!องค์ครับเปิดเพลงวัยรุ่นฟังด้วย โทรศัพท์อ้อนสีกาดึกดื่นค่อนคืนก็มีครับ ดีนะครับที่ผมไม่ได้ประกอบอาชีพนักมวยครับ.............สาธุ ไหว้
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:30:44 PM »

พระขี่มอเตอร์ไซด์เองหรือซ้อนท้ายก็อันตรายนะครับ...จีวรเข้าไปในซี่ล้อแล้วพาร่วงมาหลายท่านแล้ว ไหว้ ไหว้ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:08:33 PM »

ขึ้นอยู่กับความจำเป็นและเจตนามั้งครับ
ยกตัวอย่าง พระไทยในเมกา  สมัยก่อนต้องช่วยเหลือตัวเอง บางทีต้องไปตลาด บางครั้งต้องขับรถเอง
สมัยนี้ไม่ต้องแล้วญาติโยมไทยเยอะ  พระท่านก็ได้ทำหน้าที่ของท่านได้ไม่ต้องกังวลเรื่องความอยู่รอด
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:10:45 PM »

จริงหรือปล่าวครับ บัง  Grin Grin Grin Grin
จริงครับ บางลัทธิ กินหมูได้ บางที่ กรีดเลือดตัวเอง  บาง ลัทธิ ห้ามผู้หญิงไป มัสยิด
แต่ส่วนมากจะไม่ได้อยู่ในประเทศไทย ครับ ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์