เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:18:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระภิกษุขับรถมอเตอร์ไซค์เหมาะสมหรือไม่ครับ (ลบได้หากไม่เหมาะสมครับ)  (อ่าน 13490 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:14:19 PM »

อิสลาม บางกลุ่ม บางลัทธิ ก็กินหมูได้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
จริงหรือปล่าวครับ บัง  Grin Grin Grin Grin
จริงครับ บางลัทธิ กินหมูได้ บางที่ กรีดเลือดตัวเอง  บาง ลัทธิ ห้ามผู้หญิงไป มัสยิด
แต่ส่วนมากจะไม่ได้อยู่ในประเทศไทย ครับ ไหว้

ปาทาน แถวชัยบาดาล ลำนารายณ์นี่ พวกไหนหลาวล่ะบัง  เห็นเขาลือว่า พวกนี้ กินหมูด้วย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:24:39 PM »

อิสลาม บางกลุ่ม บางลัทธิ ก็กินหมูได้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
จริงหรือปล่าวครับ บัง  Grin Grin Grin Grin
จริงครับ บางลัทธิ กินหมูได้ บางที่ กรีดเลือดตัวเอง  บาง ลัทธิ ห้ามผู้หญิงไป มัสยิด
แต่ส่วนมากจะไม่ได้อยู่ในประเทศไทย ครับ ไหว้

ปาทาน แถวชัยบาดาล ลำนารายณ์นี่ พวกไหนหลาวล่ะบัง  เห็นเขาลือว่า พวกนี้ กินหมูด้วย

ปาทานเป็น นามสกุล ใหญ่ ของ ตระกูลหนึ่ง ใน ยะลา ครับ เป็น มุสลิม   ไหว้
ส่วนกินหมูหรือไม่นั้น เท่าที่ สำผัส  คนในระกูล มา ไม่มีคนกินหมู ครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:35:03 PM »

http://www.sarakadee.com/web/modules.php?name=Sections&op=printpage&artid=568

ดินแดนฟากตะวันตกของปากีสถาน ทั้งเมืองเปชะวาร์และไคเบอร์เอเจนซี ตลอดจนถึงพื้นที่ส่วนใหญ่ของประเทศอัฟกานิสถาน ล้วนเป็นถิ่นที่อยู่ของกลุ่มชนที่ถูกเรียกว่า “ปาทาน” (Pathan) หรือที่พวกเขาเรียกตนเองว่า “พัชตุน” (Pashtun) ซึ่งยังแยกออกเป็นเผ่าย่อยได้หลายสิบเผ่า แต่ทุกเผ่าใช้ภาษาร่วมกัน คือ ภาษาพักตู (Pakhto) และพัชตู (Pashto) “แขกปาทาน” ที่อาศัยอยู่ในเมืองไทยจำนวนมากในปัจจุบัน ก็คือลูกหลานของชาวปาทานที่อพยพมาจากดินแดนแถบนี้นั่นเอง

ผู้หญิงชาวปาทานสวมเบอร์คาคลุมปิดทั้งตัว อาจมาจากลักษณะนิสัยของชาวปาทานดังที่บรรยายไว้ในหนังสือ ตามเสด็จปากีสถาน ของหม่อมเจ้าวิภาวดี รังสิต ซึ่งเป็นบันทึกเหตุการณ์ระหว่างที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จฯ เยือนปากีสถาน ในวันที่ ๑๑-๒๒ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๐๕

“..คือพวกผู้หญิงที่ซ่อนหน้าไม่ให้ใครเห็นนอกจากสามี เขาเรียกผู้ที่ปิดหมดทั้งตัวนี้ว่า Burqa ได้ทราบในวันนั้นเองว่าชาวปทานนี้หวงผู้หญิงของเขาหนักหนา ถ้าทราบว่าภริยาของตนไปพูดจากับผู้ชายคนใดไซร้ ชายผู้นั้นอาจเคราะห์ร้ายโทษถึงถูกเชือดคอได้”

หนังสือเล่มนี้ยังให้ข้อมูลว่า ชาวปาทานล้วนนับถือศาสนาอิสลาม นอกจากนั้นยังยึดถือสัจจะ ๓ ประการที่เรียกว่า ปักตุนวาลี อย่างเคร่งครัด ได้แก่ นานาวาไต คือยอมให้ผู้ร้ายมาอาศัยหลบภัย, เมลมัสติอา ต้อนรับแขกอย่างเต็มใจแม้ว่าเป็นศัตรู และ บาดัล คือล้างการเสียเกียรติด้วยโลหิต

ไปค้นเจอมา  ไม่ค่อยเข้าใจ รู้แต่ว่า เขาอยู่ระหว่างปากีฯ กับ อัฟกาฯ

ส่วนข่าวลือเรื่องหมู ก็ยังคงเป็นข่าวลือ เพราะเท่าที่อ่านดู กลุ่มนี้ เคร่งมาก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:40:29 PM »

เอ้า ที่ผม รู้จัก ชื่อ อภินัน ปาทาน เป็นเจ้าของ ร้าน เอ-ช๊อป ที่ยะลา และเปิดร้าน ขาย รถมอเตอร์ไซค์ยี้ห้อ ฮอนด้า อีกหลาย สาขา (ศูนย์ฮอนด้า)   
     เพิ่งรู้เหมือนกันครับว่า  มีแขก ปาทานด้วย เห็นที่ต้อง ศึกษาเพิ่มซะแล้ว ครับ  ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:46:47 PM »

รายชื่อ 73 นิกายในอิสลาม

กลุ่มแรก ซุนนี่ หรืออะฮ์ลุสสุนนะฮ์ วัลญะมาอะฮ์ มี 4 กลุ่ม

1. อัลอัชอะรียะฮ์ หรือ อัลอะชาอิเราะฮ์ , อัลมุตูริดียะฮ์ ,อัลอะษะรียะฮ์(อะฮ์ลุลหะดิษ) ที่มาจาก หะนะฟี , มาลิกี , ชาฟิอีย์ ,ส่วนมากจากฮัมบาลี
   2. วาฮาบี จากบางกลุ่มของฮัมบาลีย์ และบางกลุ่มจากอะฮ์ลุลหะดิษ
   3. ตอรีกัต
   4. ดาอ์วะฮ์ วัตตับลีฆ

กลุ่มที่สอง มุอ์ต๊ะซิละฮ์ มี 12 กลุ่ม

1. วาซิลียะฮ์
   2. ฮุซัยลียะฮ์
   3. นัซซอมียะฮ์
   4. คอบิฏียะฮ์และฮะดะษียะฮ์
   5. บิชรียะฮ์
   6. มุอัมมิรียะฮ์
   7. มุรดารียะฮ์
   8. ษุมามียะฮ์
   9. ฮะชามียะฮ์
  10. ญาฮิซียะฮ์
  11. ค็อยยาฏียะฮ์และก๊ะอ์บียะฮ์
  12. ญิบาอียะฮ์และบะฮ์ชีมียะฮ์

กลุ่มที่สาม ญับบะรียะฮ์มี 5 กลุ่ม

1. ญะฮ์มียะฮ์
   2. นัจญารียะฮ์
   3. ฎิรอรียะฮ์
   4. มุชับบะฮะฮ์
   5. กะรอมียะฮ์

กลุ่มที่สี่ ค่อวาริจญ์มี 18 กลุ่ม

1. มุฮักกิมะตุล อูลา
   2. อะซาริเกาะฮ์
   3. นัจญะดาตุล อาซิรียะฮ์
   4. บัยฮะซียะฮ์
   5. อะญาริดะฮ์
   6. ษะอาละบะฮ์
   7. อั๊คนะซียะฮ์
   8. มุอับบิดียะฮ์
   9. ร่อชีดียะฮ์
  10. ชัยบานียะฮ์
  11. มุกร่อมียะฮ์
  12. ม๊ะอ์ลูมียะฮ์และมัจฮูลียะฮ์
  13. บิดอียะฮ์
  14. อับบาฎียะฮ์
  15. ฮัฟซียะฮ์
  16. ฮาริษียะฮ์
  17. ยะซีดียะฮ์
  18. ศ็อฟรียะฮ์ อัซ-ซิยาดียะฮ์

กลุ่มที่ห้า มุรญิอะฮ์มี 6 กลุ่ม

1. ยูนุซียะฮ์
   2. อะบีดียะฮ์
   3. ฆ็อสซานียะฮ์
   4. ษูบานียะฮ์
   5. ตูมีนียะฮ์
   6. ซอลีฮียะฮ์

กลุ่มที่หก กลุ่มชีอะฮ์ มี 24 กลุ่ม สาขาซัยดียะฮ์

1. ฮะรูดียะฮ์
   2. สุลัยมานียะฮ์
   3. อับตะรียะฮ์

สาขาที่อ้างว่าเป็นชีอะฮ์ แต่ความจริงไม่ใช่ชีอะฮ์

1. บะยานียะฮ์
   2. มุฆีรียะฮ์
   3. มันซูรียะฮ์
   4. ญะนาฮียะฮ์
   5. ค็อฏตอบียะฮ์
   6. ฮะรูรียะฮ์

สาขาอิมามียะฮ์

1. มุฮำมะดียะฮ์
   2. บากิรียะฮ์
   3. นาวูซียะฮ์
   4. ชะมีตียะฮ์
   5. อิมารียะฮ์
   6. อิสมาอีลียะฮ์
   7. มุบาร่อกียะฮ์
   8. มูซาวียะฮ์
   9. ก็อฏอียะฮ์
  10. ฮาชีมียะฮ์
  11. ซะรอดียะฮ์
  12. ยูนุซียะฮ์
  13. ชัยตอนียะฮ์กามิลียะฮ์
  14. กามิลียะฮ์
  15. ชีอะฮ์ อิษนา อะชะรียะฮ์(ชีอะฮ์12 อิม่าม)

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 11:06:10 PM »

ปาทาน เป็น ศาสนาอิสลาม เหมือนกัน ที่ใช้แนวทางของท่าน นาบี ครับ เหมือนกับผม
เพราะว่า บางลัทธิ ขัดแย้งออกไป จาก คำสั่ง ของศาสดาท่าน นาบี ครับ  (หลังจากที่ผมดูแนวทางของ เค้านะครับ)

เปรียบเทียบ เหมือนกับ พระ ไทยกับพระญี่ปุ่น ครับ ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:55:42 AM »

น่าจะผิดวินัยสงฆ์ครับ

Ha Ha ฮา  ศาสนาพุทธเกิดมาแล้วสองพันกว่าปี  อ่ะคร๊า
สมัยนั้น "มอไซค์" ยังไม่มี  พระธรรมวินัยก็เลยไม่ได้บัญญัติไว้  ฮา

พระขี่ "มอไซค์"  เป็นแค่ "โล ก วัช ชะ"  คือ"โลกติเตียน" ไม่เหมาะ
ปลงอาบัติก็หาย  แต่ถ้าทำบ่อยๆ  ชาวบ้านพาลจะไม่ใส่บาตรให้อ่ะคร๊า  ฮา

รอพี่ "เซ้าท์แลนด์เด้อร์"  มาอำน๊ะคร๊า  แกเคยตั้งกระทู้หักมุม เอาไว้อ่ะคร๊า  ฮา

ลอกป้าบราฯ
ไม่เหมาะกับสมณะ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:11:13 AM »

ปาทานเป็น นามสกุล ใหญ่ ของ ตระกูลหนึ่ง ใน ยะลา ครับ เป็น มุสลิม   ไหว้
ส่วนกินหมูหรือไม่นั้น เท่าที่ สำผัส  คนในระกูล มา ไม่มีคนกินหมู ครับ

ท่านศักดา   อยู่ยะลาหรือครับ.......

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:02:29 PM »

ไม่เหมาะครับ  แต่ก็ไม่ผิด
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:05:01 PM »

ท่านศักดา   อยู่ยะลาหรือครับ.......
โคกโพธิ์ ครับ  ไหว้ Grin
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:45:03 PM »

พระขี่มอเตอร์ไซด์  ไม่ผิดครับ  แต่ไม่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่ง ---> ควรนั่งซ้อนท้ายครับ

แขกตระกูลปาทาน  พบเห็นได้ทั่วไปในประเทศไทย  ตระกูลใหญ่มากชอบเลี้ยงวัว  ( ดาราคุณฤทธิ์  ลือชา ก็น่าจะใช่ )

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:47:59 PM »

จริงหรือปล่าวครับ บัง  Grin Grin Grin Grin
จริงครับ บางลัทธิ กินหมูได้ บางที่ กรีดเลือดตัวเอง  บาง ลัทธิ ห้ามผู้หญิงไป มัสยิด

ปาทาน แถวชัยบาดาล ลำนารายณ์นี่ พวกไหนหลาวล่ะบัง  เห็นเขาลือว่า พวกนี้ กินหมูด้วย

แขกปาทาน คือแขกขาวครับ พวกนี้เป็นพวกค้าเนื้อ(วัว)รายใหญ่ของประเทศไทย
ดาวร้าย ฤทธิ์ ลือชาก็เป็นแขกปาทาน
ปาทาน(Pathan)เป็นชื่อเรียกชุมชนหรือกลุ่มคน ของภาคตะวันตกอัฟกานิสถาน นับถือศาสนาอิสลามเป็นหลักครับ
(ถ้ามาจากปากีสถาน จะอยู่แถวสุราษฎร์ฯบ้านผมเยอะ  Grin )

ดูแผนที่ด้านล่างครับ Khyber Agency ของอัฟกานิสถาน คือที่ตั้งของชุมชนปาทานดั้งเดิม
คนปาทาน ปกติเป็นคนจริงจัง รักจริง เกลียดจริง เป็นมิตรก็ออกหน้า เป็นศัตรูก็ประกาศชัดแจ้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:49:54 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:08:02 PM »

ปกติ เขาว่ามุสลิมไม่เลี้ยงหมา แต่ที่Dubai กลับมี Dubai Dog Club

http://www.dubaidogclub.com/

http://madybacha.blogspot.com/2009/02/dog-figting-in-dubai.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:09:35 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:26:23 PM »

ปกติ เขาว่ามุสลิมไม่เลี้ยงหมา แต่ที่Dubai กลับมี Dubai Dog Club

http://www.dubaidogclub.com/

http://madybacha.blogspot.com/2009/02/dog-figting-in-dubai.html

เรื่อง มุสลิมเลี้ยงหมา  นี้  ผมเคยถาม โต๊ะอีหม่าม ว่า ผิดมั้ย โต๊ะ บอกว่า จริงๆ แล้ว หมาเป็น ศัตรูของท่านบี
แต่ ในหนังสือ (ตาเล็ม) ผมเคยอ่านเจอ อยู่ครั้งหนึ่ง กล่าวว่า
   ครั้งนึง มีชาย ที่เป็นมุสลิมและเคร่งครัดมากๆ เดินข้าม สพานแคบๆ แต่อีกด้านนึง มีหมาเดินสวนทางมา ซึ่งมองแล้วตะเดินสวนกันแบบไม่ให้แตะตัวกันก็เป็นไปไม่ได้   
  ชายผู้นั้นกล่าว ว่า    เจ้าเป็น สุนัขที่สกปรก  เราไม่อยากจะแตะเนื้อ ต้องตัวเจ้า   สุนัขในความหมายของมุสลิมเป็นสัตว์ สกปรก(นายิส)   ขอให้เจ้า ถอยออกไป เราจะเดินก่อน  ชายผู้นั้นกล่าว   ในขณะที่ต่างฝ่ายต่างไม่ยอมถอย ออกไปก็เลยมาเจอกัน กลาง สะพาน
  พระเจ้าก็ เสกให้หมาตัวนั้นพูดได้และ หมาก็พูดว่า " ถ้าท่านกลัวว่าเราจะแตะตัวท่านเพราะท่านกลัว สกปรก ท่านแค่ ล้าง 7 น้ำ  ท่านก็จะหาย   
  แต่ สิ่งที่ท่านต้องล้าง ก็คือ ใจท่านที่เกลียดเรา ท่านต้องใช้น้ำถึง 7 มหาสมุทร ถึงจะล้าง ความสกปรกในใจเจ้า ได้หมด 

ที่มา ที่ มุสลิมเกลียดหมาก็คือ  ครั้งหนึ่ง ในสงครามศาสนา  สงคราม ครั้งนั้น ฝ่ายมุสลิมแพ้ และท่าน ศาสดา ท่านนาบีได้หนีไปหลบซ่อนที่ ถ้ำแห่งหนึ่ง  หลังจากที่หลบซ่อนอยู่ใน ถ้ำนั้น ฝ่ายตรงข้าม ก็ ตามมาทัน แต่ไม่เห็นท่านนบีที่หลบอยู่ในถ้ำ แต่หมาเห็น และหมาก็เห่า
เกือบจะทำให้ท่านนบีโดนจับ ได้   และในถ้ำนั้นก็มีเสียงของจิ้งจกร้อง เหมือนกัน    นี้เป็นที่มา ที่บอกว่า ศาสนาอิสลามไม่ถูกกับหมา และจิ้งจก (เป็น นายิส)     พอเข้าใจ นะครับ  หมดพุงผมแล้ว นะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
              มืองิกแล้ว ครับน้าซับ  อ๋อย ยี๊

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:21:18 PM »

สมัยก่อนมีการทำอานม้า สำหรับให้พระภิกษุด้วยครับ  เป็นการนั่งไพล่ แบบผู้หญิงที่สวมกระโปรงแล้วนั่งซ้อนท้ายมอเตอร์ไซด์

หลวงพ่อวัดที่ผมเคยอาศัย ท่านเจอพระลูกวัดนั่งซ้อนท้ายมอเตอร์ไซด์ ท่านไม่พอใจ เทศนาเลยว่า ถ้าไม่มีรถมารับ ก็ให้เดินไป

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์