เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:33:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ไม่ไปศาล ฮา { ภาคสามตอน "ไปตลาด ซื้อควาย เข้าคอก }  (อ่าน 19829 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:41:12 PM »

เรื่องทางคดีความนี่ยายไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ ทะนายสิงห์เค้าชอบช่วยเหลือคนแก่ครับยาย  Grin  อ๋อย

Ha Ha ฮา ชายเจษฎ์ คร๊า  อยู่บ้านทรายทอง อ๊ะเปล่าคร๊า  ฮา
พี่สิงห์ทนาย "โจร"  เอ้ย  "ทนายคนจน"  ในกระทู้ "กินเนื้อ"  แกบอกว่าชอบกินเนื้อ
แค่นั้นแหละ  โดนเรย  ฮา "หาว่าชอบ หญ้าอ่อน"  ฮา

อย่างยายเป็นแค่ "ฟางแห้ง"  ทั้งเหนียว ทั้งหนืด  เหี่ยวไปโม้ด   แกจะกลืนลงเหรอ คร๊า  ฮา

หวังว่าคุณยายจะผ่านพ้นไปได้ด้วยดีครับ เข้ามาฮาบ่อยๆนะคุณยาย

Ha Ha  ฮา เพ่ลุมพินี  คร๊า  คิ๊ก คิ๊ก  คดีแพง ล้มละลาย  ไม่ต้อง "ติดคอก"  อ่ะคร๊า  มาได้บ่อย  ฮา

ให้ตะนายเอาครกตำฟางก่อนครับ คงจะพอแค่นๆไปได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:44:19 PM »

แล้วข้อความในจดหมายเขาบอกยังไงต่อหละยาย ว่าให้เรารับสภาพบุคคลล้มละลาย หรือ นัดเจรจาอะไรอีก

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:50:25 PM »

เดี๋ยวนี้เท่าที่ทราบนิดๆหน่อยๆ กม. ออกมาเอาใจคนชอบเบี้ยวแล้ว
คือถ้าใครหนี้สินล้นพ้นตัวก็ยอมให้ศาลฟ้องล้มละลายเสียซึ่งมีผลไประยะหนึ่งกี่ปีจำไม่ได้
พอครบกำหนดเราก็สามารถกลับมาจากบุคคลล้มละลายได้อีกครั้ง....ฮ่าๆๆๆๆ  แสบไม๊เจ้าหนี้ที่รัก
เรื่องนี้ไม่จริงหรอกครับ พ.ร.บ.ล้มละลายออกมาเพื่อช่วยเหลือเจ้าหนี้มากกว่า เพราะลูกหนี้หรือบุคคลที่จะถูกฟ้องล้มละลายได้ก็คือบุคคลที่มีสถานะทางการเงินไม่ปกติ ซึ่งถ้าเป็นคนที่มีสถานะทางการเงินปกติ เขาก็ฟ้องเป็นคดีแพ่งที่ศาลทั่วไปครับ

แล้วระยะเวลาล้มละลายนั้น ถ้าเป็นคดีล้มละลายทั่วไปจะอยู่ในระยะเวลาล้มละลาย 3 ปี แต่ถ้าเป็นคดีล้มละลายทุจริตจะยืดระยะเวลาเป็น 10 ปีครับ ซึ่งตลอดระยะเวลา 3 ปีหรือ 10 ปีนี้ ลูกหนี้ใช่ว่าจะเล่นมุขไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย แล้วนอนตีพุงอยู่บ้านสบายๆได้นะครับ เพราะเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์จะตามหลอกหลอนคุณไปทุกที่ทุกเวลา เริ่มตั้งแต่ศาลมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์จะชั่วคราวหรือเด็ดขาด ลูกหนี้ก็หมดสิทธิที่จะจำหน่าย จ่าย โอนทรัพย์สินแล้ว ยิ่งถ้าถูกพิพากษาล้มละลายแล้ว เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์จะเข้ามาควบคุมดูแลและโอนสิทธิในบริหารการเงินตลอดจนในทรัพย์สินต่างของลูกหนี้เพื่อนำไปชำระหนี้แก่เจ้าหนี้ทั้งหลายของบุคคลล้มละลายนั้นๆครับ เรียกว่าตลอดระยะเวลาแห่งการล้มละลาย ลูกหนี้จะได้เงินหรือทรัพย์สินอะไรมาก็ตาม เจ้าพนักงานพิทักษ์มีสิทธิจัดการได้ทุกเมื่อครับ

ผมขอแนะนำว่า ถ้าได้รับหมายศาลล้มละลายมาแล้วให้ตามนัดทุกครั้งอย่าได้ขาด เพื่อจะได้ขอเจรจาประนอมหนี้ก่อนล้มละลายกับเจ้าหนี้ เพราะถ้าเกิดไม่ไปศาลตามนัด ศาลจะถือว่าจำเลยยอมรับข้อเท็จจริงนั้น แล้วถ้ามีคำพิพากษาล้มละลายออกมาระวังว่าจะเหลือแต่ตัวนะครับ  อ๋อย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:59:40 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:06:16 PM »

เดี๋ยวนี้เท่าที่ทราบนิดๆหน่อยๆ กม. ออกมาเอาใจคนชอบเบี้ยวแล้ว
คือถ้าใครหนี้สินล้นพ้นตัวก็ยอมให้ศาลฟ้องล้มละลายเสียซึ่งมีผลไประยะหนึ่งกี่ปีจำไม่ได้
พอครบกำหนดเราก็สามารถกลับมาจากบุคคลล้มละลายได้อีกครั้ง....ฮ่าๆๆๆๆ  แสบไม๊เจ้าหนี้ที่รัก
เรื่องนี้ไม่จริงหรอกครับ พ.ร.บ.ล้มละลายออกมาเพื่อช่วยเหลือเจ้าหนี้มากกว่า เพราะลูกหนี้หรือบุคคลที่จะถูกฟ้องล้มละลายได้ก็คือบุคคลที่มีสถานะทางการเงินไม่ปกติ ซึ่งถ้าเป็นคนที่มีสถานะทางการเงินปกติ เขาก็ฟ้องเป็นคดีแพ่งที่ศาลทั่วไปครับ

แล้วระยะเวลาล้มละลายนั้น ถ้าเป็นคดีล้มละลายทั่วไปจะอยู่ในระยะเวลาล้มละลาย 3 ปี แต่ถ้าเป็นคดีล้มละลายทุจริตจะยืดระยะเวลาเป็น 10 ปีครับ ซึ่งตลอดระยะเวลา 3 ปีหรือ 10 ปีนี้ ลูกหนี้ใช่ว่าจะเล่นมุขไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย แล้วนอนตีพุงอยู่บ้านสบายๆได้นะครับ เพราะเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์จะตามหลอกหลอนคุณไปทุกที่ทุกเวลา เริ่มตั้งแต่ศาลมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์จะชั่วคราวหรือเด็ดขาด ลูกหนี้ก็หมดสิทธิที่จะจำหน่าย จ่าย โอนทรัพย์สินแล้ว ยิ่งถ้าถูกพิพากษาล้มละลายแล้ว เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์จะเข้ามาควบคุมดูแลและโอนสิทธิในบริหารการเงินตลอดจนในทรัพย์สินต่างของลูกหนี้เพื่อนำไปชำระหนี้แก่เจ้าหนี้ทั้งหลายของบุคคลล้มละลายนั้นๆครับ เรียกว่าตลอดระยะเวลาแห่งการล้มละลาย ลูกหนี้จะได้เงินหรือทรัพย์สินอะไรมาก็ตาม เจ้าพนักงานพิทักษ์มีสิทธิจัดการได้ทุกเมื่อครับ

ผมขอแนะนำว่า ถ้าได้รับหมายศาลล้มละลายมาแล้วให้ตามนัดทุกครั้งอย่าได้ขาด เพื่อจะได้ขอเจรจาประนอมหนี้ก่อนล้มละลายกับเจ้าหนี้ เพราะถ้าเกิดไม่ไปศาลตามนัด ศาลจะถือว่าจำเลยยอมรับข้อเท็จจริงนั้น แล้วถ้ามีคำพิพากษาล้มละลายออกมาระวังว่าจะเหลือแต่ตัวนะครับ  อ๋อย 

ขอบคุณครับ ไหว้

แล้วอย่าง เสี่ยสวัสดิ์ หอรุ่งเรือง เจ้าของวลีนี่โดนฟ้องล้มละลายเข้าไปหรือยังไฉนยังเห็นกลับมายืนยงได้อีก คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:21:15 PM »

ชีวิตต้องสู้ครับคุณยายบาบาร่า
 หากจำไม่ผิด เทพ โพธิ์งาม ก็เคยถูกศาลสั่งให้เป็นบุคคลล้มละลาย แต่ยังแสดงหนังให้ฅนได้ฮากันอยู่ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:30:25 PM »

ขอยืม กระทู้ ของยาย ถาม ต่อครับ
ฟ้องล้มละลายเป็นยังไง ครับ ยึดทรัพท์อย่างเดียวหรือปล่าว ครับ ไหว้
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:34:00 PM »

อย่างมากก็แค่เป็นบุคคลล้มละลาย ยังอยู่ดี มีแรง กินข้าวได้ เหมือนคนปกติ แค่ทำนิติกรรม กับสถาบันการเงินไม่ได้แค่นั้นเองครับยาย  ขอให้ ฮา ได้ตลอดนะครับยาย เอาใจช่วยครับ
คล้ายๆกะพวกล้มไม่ลุกไม๊ คือ ยังอยู่ดี มีแรง กินข้าวได้ เหมือนคนปกติ ทำนิติกรรมกับสถาบันการเงินก็ได้....แต่แค่ล้มไม่ลุกเท่านั้นเองครับ คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ผมมีเพื่อน ชนิดล้มบนฟูก ทุกวันนี้เขาสบายกว่าเราอีก  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:44:16 PM »

ต้องล้มให้เป็นครับ ....... แค่นี้

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:01:00 PM »

เพื่อนผมคนหนึ่ง "ซิหัย ไววอก" ตอนฟอิงสบู่แตก 2540

เขาล้มลงอย่างน่าสงสาร "บนฟูก"

ต้นปี 2551 ศาลตัดสินให้เขาเป็นบุคคลล้มละลาย

แต่ช่วง 2539-40 เขาพอรู้ล่วงหน้าว่า อะไรจะเกิดขึ้น ยักย้ายถ่ายโอนเท่าที่จะทำได้

ตอนนี้น่าสงสารมาก ไม่เหลือทรัพย์สินอะไรเลย ต้องแบมือขอเงินอดีตภรรยาใช้  รถก็ขับของอดีตภรรยา คอยรับส่งลูกของอดีตภรรยา ต้องอาศัยบ้านอดีตแม่ยายพอคุ้มกลาหัว แถวซอยสุทธิสาร

ช่วงหยุดปีใหม่ก็ให้อดีตภรรยาเป็นเจ้ามือออกค่าน้ำมัน พาลูกไปพักผ่อน บ้านหลังที่ 3 ของพี่ชายของเขาที่เชียงราย และอีกหลาย ๆ บ้านซึ่งเป็นบ้านญาติ แต่กุญแจทั้งหมดอยู่กับเขา

ช่างน่าสงสารกระไรเช่นนี้ คนล้มละลายอย่างเพื่อนผม เขาบอกว่า เมษา 54 ไม่อยากพ้นสภาพล้มละลายเลย 

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:24:47 PM »

เหะๆ ยายเอามาตั้งกระทู้เลยหรือนี่  Grin
ว่าแต่ยายถูกฟ้องให้ล้มตามพระราชบัญติล้มละลาย
หรือบรรษัทบริหารสินทรัพย์ร้องขอให้ศาลมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์เด็ดขาดตามพระราชกำหนดบรรษัทบริหารสินทรัพย์ไทย พุทธศักราช ๒๕๔๔ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:30:33 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:36:38 PM »

ตามนี้ครับ  Cheesy
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 05:47:12 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้

แล้วอย่าง เสี่ยสวัสดิ์ หอรุ่งเรือง เจ้าของวลีนี่โดนฟ้องล้มละลายเข้าไปหรือยังไฉนยังเห็นกลับมายืนยงได้อีก คิก คิก คิก คิก

ถ้าคุณอยากทราบว่าบุคคลหรือนิติบุคคลใดเป็นบุคคลล้มละลาย หรืออยู่ในช่วงระยะเวลาใดของกระบวนพิจารณาคดีล้มละลาย ให้ติดต่อไปที่ศาลล้มละลายกลางหรือหาอ่านจากราชกิจจานุเบกษาครับ ซึ่งในนั้นจะลงประกาศไว้ตลอด  ไหว้

ส่วนเรื่องของคุณสวัสดิ์ หอรุ่งเรืองนั้น  เท่าที่ผมทราบมาคุณสวัสดิ์ได้เข้าสู่กระบวนการฟื้นฟูกิจการ ไม่ได้ใช้มุข "ไม่มี ไม่มีหนี ไม่จ่าย" แต่อย่างใด ปัจจุบันก็ได้พ้นจากการล้มละลายไปแล้วครับ   

ส่วนขอบเขตอำนาจในการยึดทรัพย์ของเจ้าพนักพิทักษ์ทรัพย์นั้น มีบัญญัติไว้ในมาตรา 109  พระราชบัญญัติล้มละลาย พุทธศักราช ๒๔๘๓ ซึ่งครอบคลุมทั้งทรัพย์สินที่ลูกหนี้มีอยู่ก่อนหน้าและหลังเข้าสู่การล้มละลาย ตลอดจนทรัพย์สินของผู้อื่นที่อยู่ในครอบครองของลูกหนี้ เช่น รถที่เช่าซื้อมา ฯลฯ เป็นต้น
อ้างถึง
มาตรา ๑๐๙  ทรัพย์สินดังต่อไปนี้ให้ถือว่าเป็นทรัพย์สินในคดีล้มละลายอันอาจแบ่งแก่เจ้าหนี้ได้

(๑) ทรัพย์สินทั้งหลายอันลูกหนี้มีอยู่ในเวลาเริ่มต้นแห่งการล้มละลายรวมทั้งสิทธิเรียกร้องเหนือทรัพย์สินของบุคคลอื่น เว้นแต่

ก. เครื่องนุ่งห่มหลับนอนซึ่งลูกหนี้รวมทั้งภริยาและบุตรผู้เยาว์ของลูกหนี้จำเป็นต้องใช้ตามสมควรแก่ฐานานุรูป และ

ข. สัตว์ พืชพันธุ์ และเครื่องมือสำหรับใช้ประกอบในการอาชีพของลูกหนี้ ราคารวมกันไม่เกินหนึ่งร้อยบาท

(๒) ทรัพย์สินซึ่งลูกหนี้ได้มาภายหลังเวลาเริ่มต้นแห่งการล้มละลายจนถึงเวลาปลดจากล้มละลาย

(๓) สิ่งของซึ่งอยู่ในครอบครอง หรืออำนาจสั่งการหรือสั่งจำหน่ายของลูกหนี้ในทางการค้าหรือธุรกิจของลูกหนี้ด้วยความยินยอมของเจ้าของอันแท้จริง โดยพฤติการณ์ซึ่งทำให้เห็นว่าลูกหนี้เป็นเจ้าของในขณะที่มีการขอให้ลูกหนี้นั้นล้มละลาย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 06:06:25 PM »

แต่ยังไงสู้ไปก่อนครับยาย ทำคำคัดค้านไว้ให้เสร็จสรรพ ยื่นศาลในวันนัดไต่สวนนัดแรก แล้วเลื่อนการไต่สวนไปก่อน ฮาา
หากยายวางสโลแกนว่า ไม่มี ไม่หนี  ไม่จ่าย  ไม่ไปศาล  แล้วละก็ สู้คดีไว้ก่อน จะพิทักษ์ทรัพย์ยายง่ายๆได้ไง ใช่ไหมครับ ฮาาา  Grin
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 06:53:56 PM »

แต่ยังไงสู้ไปก่อนครับยาย ทำคำคัดค้านไว้ให้เสร็จสรรพ ยื่นศาลในวันนัดไต่สวนนัดแรก แล้วเลื่อนการไต่สวนไปก่อน ฮาา
หากยายวางสโลแกนว่า ไม่มี ไม่หนี  ไม่จ่าย  ไม่ไปศาล  แล้วละก็ สู้คดีไว้ก่อน จะพิทักษ์ทรัพย์ยายง่ายๆได้ไง ใช่ไหมครับ ฮาาา  Grin

ขอบคุณครับท่านทั้งสอง

ท่าน รพินทรนาถ และ ท่านนายสิงห์กลิ้ง

(คบทนายเป็นเพื่อนนี่อุ่นใจจริงๆครับพี่น้อง Grin คิก คิก คิก คิก)

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 07:09:48 PM »

ต้องนั่งอ่านสามรอบกว่าจะเข้าใจว่าจะสื่ออะไร   เท่าที่ผมไปศาลมานะครับ  ถ้าไม่มีอะไรที่จะให้เค้ายึดหรือซ่อนทรัพย์สินไว้ โดยไม่เข้าใจกฎหมายดีพอ   ก็ไปศาลเถอะครับคดีแพ่ง มีปัญญาอยากฟ้องก็ฟ้องไป  อย่างมากเราก็แค่ล้มละลายไม่มีอะไรให้เสีย แต่ถ้ามีอะไรในกอไผ่แอบๆบังๆไว้ ผมว่าไปประนอมหนี้จะง่ายกว่าครับ  เพราะทนายของพวกบริษัทเค้ามือโปรไปสู้อะไรกับเค้าไม่ได้หรอกครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์