เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:39:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ไม่ไปศาล ฮา { ภาคสามตอน "ไปตลาด ซื้อควาย เข้าคอก }  (อ่าน 19833 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:51:46 PM »

ปี 40... ตอนนั้นผมยังโง่ๆอยู่ครับ.. เนื่องจากกำลังศึกษาอยู่มหาลัย...

ความรู้ผิวๆแบบไม่ค่อยเข้าใจ คือที่บ้านลงทุน(กู้)ทำอพาร์ทเมนต์... เบิกจ่ายยังไงไม่ทราบ แต่สุดท้ายขายไปขาดทุน 4 ล้าน เงินที่เหลือไปใช้หนี้...

จากนั้นก็มีบริษัททวงหนี้โทรมาหาผม (ซึ่งก็ยังคงโง่อยู่...) ให้จ่ายหนี้อีกล้านกว่าบาท พอดีผมออกจากเรียนมาทำงาน(ปี 42) ก็เลยจ่ายไป..

มารู้ทีหลังว่าพ่อเป็นบุคคลล้มละลาย... แต่ผมก็ทำงานมาโดยเรื่อยๆ ออกจากมหาลัยตอนปีสุดท้าย..(หลังจากที่พยายามเรียนไปทำงานไปมา 7 ปี..) จนปี 53 เกือบเดี้ยงอีกรอบ.... สโลแกนป้าบรา อยู่ในหัวผมตลอด...

สรุปว่า... ถ้าทุนนิยมเข้ามาแบบไม่ทันตั้งตัว... อสังหาริมทรัพย์ไปก่อน...

เพียงแต่ถึงรุ่นผมไม่มีใครกล้าฟ้อง... เพราะผมเจรจาผ่อนไปเรื่อยๆ.. หนี้ล้านนึงผมขอผ่อนเดือนละ 5,000 มีเมื่อไหร่ค่อยโปะ...

ไม่รู้ว่าชาตินี้จะได้โปะรึเปล่า... แต่ถ้าฟ้องเมื่อไหร่ ผมเลิกผ่อน แล้วว่ากันตามชั้นศาลเองครับ...

คนเรามีขึ้นมีลง... แต่ห้ามข้าม...

ผมมันจนๆ... แต่ธนาคารดันเจือกส่งบัตรแพลตตินั่มให้ผมเฉย....

เอาใจช่วยป้าบราครับ... พี่สิงห์น้ำใจดี มีทางออกให้เสมอครับ... Cheesy

ปล. อย่าให้โดนฟ้องล้มละลายโดยที่ไม่มีฟูกนะครับ... เพราะมันลำบากจริงๆ...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:56:22 PM »

Ha Ha ฮา สโลแกน ของยายคือ  “ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ไม่ไปศาล”    หน้าหนา  น๊ะคร๊า  ฮา
สัปดาห์นี้ยายอารมณ์ไม่เอ็นจอย  ยังสรุปไม่ได้อ่ะคร๊า ว่าเกินจาก “เมนส์” ไม่มา หรือได้รับ “หมายศาล” ฮา
เลยพาลเดือดร้อนไปถึงพี่ “ทนายสิงห์” มือโปรของยาย   อาจต้องใช้บริการของแก  อ่ะคร๊า
ฮ่า ฮ่า ส่วนค่าธรรมเนียม (ก็ค่าวิชาชีพนั่นแหละ)  ยายไม่มี “ตังค์” น๊ะคร๊า มีแต่ “ตัว”  ฮา  รับมั้ย

ความเดิม  ยายยินยอมพร้อมใจ  ให้นักพัฒนาที่ดินก็คือสหายกันนั่นแหละ  เอาชื่อไปใช้ “กู้เงินจากสถาบันการเงิน” 
เพื่อซื้อ “อสังหาริมทรัพย์”   พอได้เงินเสร็จ(พ่อเทวดาของยาย)  ก็ไม่ผ่อน ฮา
ยายหน้าหนากว่าเขา  ก็ไม่ผ่อน (ฮา)

ต่อมาสถาบันการเงิน รวมถึงธนาคาร ล้มระเนระนาด (พิมพ์ผิดน๊ะคร๊า)  ในปีประมาณ 2540-41
หนี้ถูกขายต่อไปให้ พวก “บริษัทบริหารสินทรัพย์”  ไปตามหา  ตามเก็บเงินต่อ จากลูกนี้ ฮา

ทรัพย์ที่จำนองเป็นประกัน  แฮ่ แฮ่  ถูกขายทอดตลาด ไปในราคาถูก เป็นอันดับแรก  ฮา
หนี้ส่วนต่าง  เหอะ  เหอะ  ก็ตามทวงต่อ  อิอิ ฮา

ยายได้รับหมายจาก “ศาลล้มละลายกลาง”  อ่านเสร็จ  มือสั่น แต่ยังไม่ถึงขนาด “ฉี่แตก” ฮา
ความในนั้น  บอกว่าเป็นหนี้เยอะ   เพราะรวมดอกเอาไว้ด้วย  คิดแบบโหด “เกือบยี่สิบเปอร์เซ็นต์” ฮา

ให้กำลังใจยายด้วยคนครับ สู้ๆต่อไป ปรึกษาทนายไว้ดีที่สุดครับยาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:36:07 PM »

จะคอยดูท่านไว้เป็นบทเรียน ว่าการไม่มี ไม่หนึ ไม่จ่าย ขัดขืนหมายไม่ไปศาล จะลงเอยได้ผลอย่างไร
ถ้าสู้คดีตามครรลองของกระบวนการยุติธรรม ขอเป็นกำลังใจให้เจรจายอมความกันได้ด้วยดี
แต่ถ้าไม่ไปศาลแบบท่านอดีตผู้นำ  ไม่รู้จะให้กำลังใจเพื่อให้ผิดหนักเข้าไปอีกได้อย่างไร
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:56:46 PM »

Ha Ha ฮา สโลแกน ของยายคือ  “ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ไม่ไปศาล”    หน้าหนา  น๊ะคร๊า  ฮา
สัปดาห์นี้ยายอารมณ์ไม่เอ็นจอย  ยังสรุปไม่ได้อ่ะคร๊า ว่าเกินจาก “เมนส์” ไม่มา หรือได้รับ “หมายศาล” ฮา
เลยพาลเดือดร้อนไปถึงพี่ “ทนายสิงห์” มือโปรของยาย   อาจต้องใช้บริการของแก  อ่ะคร๊า
ฮ่า ฮ่า ส่วนค่าธรรมเนียม (ก็ค่าวิชาชีพนั่นแหละ)  ยายไม่มี “ตังค์” น๊ะคร๊า มีแต่ “ตัว”  ฮา  รับมั้ย

ความเดิม  ยายยินยอมพร้อมใจ  ให้นักพัฒนาที่ดินก็คือสหายกันนั่นแหละ  เอาชื่อไปใช้ “กู้เงินจากสถาบันการเงิน” 
เพื่อซื้อ “อสังหาริมทรัพย์”   พอได้เงินเสร็จ(พ่อเทวดาของยาย)  ก็ไม่ผ่อน ฮา
ยายหน้าหนากว่าเขา  ก็ไม่ผ่อน (ฮา)

ต่อมาสถาบันการเงิน รวมถึงธนาคาร ล้มระเนระนาด (พิมพ์ผิดน๊ะคร๊า)  ในปีประมาณ 2540-41
หนี้ถูกขายต่อไปให้ พวก “บริษัทบริหารสินทรัพย์”  ไปตามหา  ตามเก็บเงินต่อ จากลูกนี้ ฮา

ทรัพย์ที่จำนองเป็นประกัน  แฮ่ แฮ่  ถูกขายทอดตลาด ไปในราคาถูก เป็นอันดับแรก  ฮา
หนี้ส่วนต่าง  เหอะ  เหอะ  ก็ตามทวงต่อ  อิอิ ฮา

ยายได้รับหมายจาก “ศาลล้มละลายกลาง”  อ่านเสร็จ  มือสั่น แต่ยังไม่ถึงขนาด “ฉี่แตก” ฮา
ความในนั้น  บอกว่าเป็นหนี้เยอะ   เพราะรวมดอกเอาไว้ด้วย  คิดแบบโหด “เกือบยี่สิบเปอร์เซ็นต์” ฮา

ให้กำลังใจยายด้วยคนครับ สู้ๆต่อไป ปรึกษาทนายไว้ดีที่สุดครับยาย
ลุงดุล ยายอาจจะกำลังเรียนกฎหมายอยู่เหมือนกันนะ คริๆๆ  Grin
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:47:26 PM »

เจ้านายเก่าผมมีโรงานอยู่4โรงไม่มีที่เป็นชี่อแกเลยแม้แต่โรงเดียว ตอนนี้แกปิดกิจการหมดทุกโรงเงินชดเชยก็จ่ายเป็นบางโรงบางโรงก็ไม่จ่าย แกบอกว่าอยากฟ้องก็ฟ้องไปโรงงานก็ไม่ใช่ชื่อแกเครื่่องจักรราคาแพงๆแกก็ขนไปเมืองจีนหมดแล้ว เหลือแต่เดรื่องเก่าๆก็ไม่ใช่ของแกโดยแกทำเป็นเครื่องที่ยืมโรงงานอื่นมาทั้งๆที่ความจริงแล้วเป็นเครื่องของแกนั่นแหละ ที่โรงงานก็เข้าธนาคารไว้ แกเคยพูดไว้ตอนพนักงานพม่าฟ้องเรียกเงินค่าโอทีย้อนหลังเป็นเงิน70ล้านว่าแกไม่จ่ายจะทำอะไรแกได้แล้วก็ทำอะไรแกไม่ได้อย่างที่แกว่าไว้จริงๆ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:22:29 PM »

ด้วยความเห็นใจ ครับ ป้าบรา. 
ถ้า สุนัขจมูกช้าง ที่เป็นโลโก้ ไม่ใช่ภาพตัดต่อ  ป้าคงปลดหนี้ และ มีเงินเหลือใช้อีกบาน

เห็นด้วยกับแนวทาง "ไม่มี ไม่หนี  ไม่จ่าย ไม่ไปศาล ฮา"  แต่ยังมีขั้นตอน ในการเจรจาเพื่อขอประนอมหนี้ ในระหว่างการพิทักษ์เด็ดขาด
ที่ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ กรมบังคับคดี นัดเจรจา กับเจ้าหนี้ .. ถ้าเจ้าหนี้ ยอมรับการประนอมหนี้ในยอดหนี้ ที่ขอชำระ ก็ไม่ล้มละลาย

แต่ถ้าเจ้าหนี้ไม่รับการประนอมหนี้ หรือไม่มีการเจรจา  แต่เมื่อลูกหนี้ ได้ไปให้การ กับเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ และไปปรากฎตัวในการไต่สวน ที่ศาลล้มละลาย
เมื่อศาลมีคำพิพากษาให้ล้มละลาย  และจะปลดล้มละลายตามกฎหมาย ภายใน ๓ ปี นับแต่ที่ศาลมีำคำพิพากษาให้ล้มละลาย

การนิ่งเฉยไม่เข้ากระบวนการนี้ เวลาการปลดล้มละลายจะยืดเป็น ๕ ปี นับแต่มีคำพิพากษาให้ล้มละลาย  ครับ

อาการหวาดหวั่น จะมีตลอดเมื่อถูกขู่ว่าจะต้องถูกฟ้อง  แต่เืมื่อถูกฟ้องคดีไปแล้ว ถึงตอนนั้น อาจทำใจได้ จะโล่งอกโล่งใจ เชียวครับ
อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด  ด้วยความเห็นใจนะครับ..  แต่ยังคิดว่า นี่เป็นเรื่อง พูดเล่น เท่านั้น

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:38:31 PM »

ถูกต้องตามพี่โร๊ดครับ... ไหว้

ป้าบราให้วิธีคิดผมมาตั้งเยอะ... ไหว้ ไม่อยากจะบอกว่าผมรอดมาได้เพราะป้าบราครับ...

อยากให้เจรจาต่อรองก่อนถึงชั้นศาลครับ...

จ่ายเงินขั้นต่ำที่เราจะอยู่รอดได้เพื่อสานความสัมพันธ์... เดี๋ยวป้าบราก็ขึ้นมาได้เองครับ... ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:36:47 PM »

Ha Ha ฮา  ขอขอบคุณทุกท่านน๊ะคร๊า  อย่าเพิ่งคาดหวังว่ายาย "จะไปบวชชี"  น๊ะคร๊า  ฮา
เห็นกำลังใจล้นหลาม  ยายสู้ต่ออ่ะคร๊า  ฮา  ขอยืมยาย สองร้อย อ่ะจิ  เป็นค่าแท็กซซี่ไปศาล  ฮา

ยายจะค่อยๆ  เรียบเรียง ลำดับเหตุการณ์  เพื่อที่จะเป็นประโยชน์กับ "สมาชิก" ของเวปอาวุธปืน น๊ะคร๊า
ยายจะค่อยๆเขียน  อธิบายเรื่องราว  ให้อ่านแล้วเข้าใจแบบ "ชาวบ้าน"  ฮา

ส่วนภาษาราชการแบบที่ใช้เป็นทางการ "ในประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์"
ยายจะขอให้ท่านทนายสิงห์ (Singha)  และพี่โรส ชื่อห้อมหอมนะคร๊ะ กะพี่ๆท่านอื่น 
มาช่วยกรุณา   อธิบายขยายประเด็น   อ่ะคร๊า  อิอิ

ตามยายมานะคร๊า  ช่วยหารหนี้ด้วยอ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:04:03 AM »

ยินดีครับยาย  Cheesy Cheesy ............................ เว้นแต่

ตามยายมานะคร๊า  ช่วยหารหนี้ด้วยอ่ะคร๊า  ฮา

โดนชก โดนชก ฮาาาาาา คิก คิก
D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:57:16 AM »

ชอบสำนวนยายอีกคนครับ....แต่คนแบบยาย...ผมว่าไม่ธรรมดา..ตามอ่านมาตั้งแต่ขุดที่ขายดินแล้ว...นับถือครับ... Grin Grin Grin

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:25:16 AM »

ผมว่าคนอย่างยายไม่ธรรมดาหรอกครับ.... ชอบสำนวนยาย babara.  ไหว้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:37:48 AM »

แต่ผมอ่านสำนวนของป้าแกแล้ว อึนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:52:22 AM »

เห็นใจครับ.....

แต่แนะนําให้ไปศาลและเจรจากับเจ้าหนี้ต่อ.....

เพื่อนสนิทกัน.....ทําธุรกิจล้มเหลว....ตึกแถวโดนธนาคารยึด สุดท้ายก็โดนขายทอดตลาดไปถูกๆ....

หนี้ที่เหลือ....บวกดอกเบี้ย ค่าปรับ......สูงกว่ายอดเงินกู้หลายเท่าตัว......น่าจะประมาณเกือบๆ4ล้าน

รับหมายศาลจากศาลล้มละลาย....แต่ก็ไปศาลและแจ้งศาลขอเจรจาหนี้กับทางธนาคาร....

ต่อรองกันหลายเดือน.....ระหว่างนั้นก็ไปศาลและขอผัดไปก่อน....

หลักๆที่เพื่อนใช้คุยก็คือ.....ฟ้องล้มฯไป ธนาคารก็ไม่ได้อะไร......ตัวเพื่อนเองก้ไม่ได้มีเงินมากมาย เพราะธุรกิจล้มเหลว...

พอจะรวบรวมเงินได้ส่วนหนึ่งเพื่อแสดงเจตนาจะใช้หนี้.......แต่ ต่อขาด เลย....หนี้4ล้าน...พ่อต่อปิดคดี 3แสน.....

สุดท้าย...จบที่6แสน.....ธนาคารถอนฟ้อง.....ปิดคดี.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:04:50 AM »

แต่แนะนําให้ไปศาลและเจรจากับเจ้าหนี้ต่อ.....

เพื่อนสนิทกัน.....ทําธุรกิจล้มเหลว....ตึกแถวโดนธนาคารยึด สุดท้ายก็โดนขายทอดตลาดไปถูกๆ....

หนี้ที่เหลือ....บวกดอกเบี้ย ค่าปรับ......สูงกว่ายอดเงินกู้หลายเท่าตัว......น่าจะประมาณเกือบๆ4ล้าน

รับหมายศาลจากศาลล้มละลาย....แต่ก็ไปศาลและแจ้งศาลขอเจรจาหนี้กับทางธนาคาร....

ต่อรองกันหลายเดือน.....ระหว่างนั้นก็ไปศาลและขอผัดไปก่อน....

หลักๆที่เพื่อนใช้คุยก็คือ.....ฟ้องล้มฯไป ธนาคารก็ไม่ได้อะไร......ตัวเพื่อนเองก้ไม่ได้มีเงินมากมาย เพราะธุรกิจล้มเหลว...

พอจะรวบรวมเงินได้ส่วนหนึ่งเพื่อแสดงเจตนาจะใช้หนี้.......แต่ ต่อขาด เลย....หนี้4ล้าน...พ่อต่อปิดคดี 3แสน.....

สุดท้าย...จบที่6แสน.....ธนาคารถอนฟ้อง.....ปิดคดี.....
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม สุดยอดครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:10:44 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม สุดยอดครับ

ไม่หรอกครับ......

เจ้าตัวไม่ได้คิดหนีอะไร......แต่ธุกิจมันไปไม่ได้จริงๆ

กู้มาล้านนิดๆ.....ดาวน์ไป20-30%....ผ่อนไป3-4ปี......

ธนาคารไม่ขาดทุนหรอกครับ.....คิดดู..กู้ล้านนิดๆ....ฟ้องเกือบ4ล้าน....

ตึกก็ขายไปแล้ว.....ที่ผ่อนไปแล้วอีกล่ะ......ได้เงินปิดคดีอีก6แสน.......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์