เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:36:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามีสิทธิ์ถามให้เจ้าหน้าที่แสดงตัวได้มั๊ยครับ...  (อ่าน 3046 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:43:24 PM »

ผมไม่เล่าในรายละเอียดในเนื้องานที่ผมทำนะครับ... ไหว้ เพียงแต่ว่า แต่ละเดือนที่ผ่านมาจะมีเจ้าหน้าที่หลายๆหน่วยเข้ามา... ผมมีสิทธิถามมั๊ยครับว่ามาจากหน่วยไหน... และเจ้าหน้าที่มีสิทธิที่จะไม่บอกมั๊ยครับ... ผมสังเกตุองค์ประกอบการแต่งตัว ยานพาหนะ และของที่บรรจุอยู่บนเอวของแต่ละหน่วยที่เข้ามา การพูดการจา... ฯลฯ

คำถามก็คือ... ถ้าเราให้เจ้าหน้าที่แสดงตัว จะกลายเป็นว่าเราดูหมิ่นเจ้าหน้าที่พนักงานหรือไม่...? เป็นสิทธิของเจ้าหน้าที่หรือไม่ ที่ไม่บอกก็ได้ แต่ขอประวัติเรา..? และเรามีสิทธิปฏิเสธหรือไม่ ในการให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่ๆไม่แสดงตัว...?

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:53:47 PM »

เขาแจ้งวัตถุประสงค์ในการมาหรือเปล่า   +  หรือ  -             

ผมว่าถามก็ไม่แปลกอะไร เช่น ประทานโทษครับ พวกท่านมาจากหน่วยงานไหน เป็นต้น

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:04:06 PM »

มีสิครับพี่ เป็นสิทธฺขั้นพื้นฐานครับ... Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:23:31 PM »

เขาแจ้งวัตถุประสงค์ในการมาหรือเปล่า   +  หรือ  -             

ผมว่าถามก็ไม่แปลกอะไร เช่น ประทานโทษครับ พวกท่านมาจากหน่วยงานไหน เป็นต้น

ส่วนใหญ่จะลบครับพี่ปู... เบื่อๆเหมือนกันครับ... Embarrassed

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:29:29 PM »

มีสิครับพี่ เป็นสิทธฺขั้นพื้นฐานครับ... Cheesy

ได้ไม่ได้ไม่รู้ เคยมีเจ้าหน้าที่แผนกอาวุธปืนของอำเภอวิ่งโร่เอาเอกสารไปให้ ผบ. ผมเซ็นต์รับทราบที่โรงเรียน ผบ. ขอดูบัตรข้าราชการเรียบร้อย ฝ่ายโน้นไม่ได้เอามา ผบ. เลยบอกไปว่าแล้วจะรู้ได้ไงว่าพวกคุณเป็นเจ้าหน้าที่จริงหรือเปล่า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:40:16 PM »

เรื่องนี้ถ้าพูดไปแล้วก็อยู่ที่ตัวเราเอง หากเราไม่มีพิรุธแต่งตัวตามปกติไม่อยู่ในที่ลับตา ไม่มีเจ้าหน้าที่ที่ใหนมาตรวจสอบหรอกครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:00:00 AM »

เรื่องนี้ถ้าพูดไปแล้วก็อยู่ที่ตัวเราเอง หากเราไม่มีพิรุธแต่งตัวตามปกติไม่อยู่ในที่ลับตา ไม่มีเจ้าหน้าที่ที่ใหนมาตรวจสอบหรอกครับ Grin

ช่วงนี้ จังหวัดที่ผมทำงานมีการกวาดล้างแรงงานต่างด้าวกันอย่างใหญ่โต... ส่วนเรื่องพิรุธก็คือปืนที่เอวน่ะครับพี่จอย... รู้ว่าไม่ผิดเพราะพกอยู่ในไซต์งาน แต่ก็หวั่นๆยังไงก็ไม่รู้ครับ... อ๋อย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:31:13 AM »

ช่วงนี้ จังหวัดที่ผมทำงานมีการกวาดล้างแรงงานต่างด้าวกันอย่างใหญ่โต... ส่วนเรื่องพิรุธก็คือปืนที่เอวน่ะครับพี่จอย... รู้ว่าไม่ผิดเพราะพกอยู่ในไซต์งาน แต่ก็หวั่นๆยังไงก็ไม่รู้ครับ... อ๋อย
ถ้าอย่างนั้นก็อีกกรณีหนึ่งครับ Grin

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:37:03 AM »

คนเข้ามาแล้วไม่แสดงตัวให้ชัดเจนว่าเป็นใครนั่นแหล่ะผิด ...

ในอาณาเขตของเรา เรามีศักดิ์และสิทธิ์ทุกประการ ...

ไร้คำกล่าว............................................
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:44:48 AM »

Grin อาจมีการแจ้งไปครับ พี่ อาจด้วยความหวาดระแวง ถ้ามีแรงงานต่างด้าวมาอยู่ใกล้ ๆ

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:57:52 AM »

มีครับถามได้...โดยส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่ชอบทำตัวเหนือกว่าชาวบ้าน
คิดว่าตัวเองเก่งคนทั่วไป..จากเมื่อก่อนยกมือไหว้เขาก่อนได้
พอโตหน่อยจะมือหนัก ไปไหนประชาชนต้องอ่อนน้อมให้ เบ่ง  เซ็งคร๊าบๆ

ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่แล้วไม่กินข้าว  อิ่มทิพย์ ไม่ขี้  ผมจะกราบทุกครั้งที่เจอะเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:17:51 AM »

เจ้าหน้าที่ต้องแสดงตัวครับ.............และถ้าไม่แสดงตัวเราก็มีสิทธิที่จะขอให้แสดงตัว..............ปัญหามันอยู่ที่ว่าพอเราให้แสดงตัวว่ามาจากหน่วยงานใด ตำแหน่งอะไร มาทำไม จะกวนทีนหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบครับ เพราะเจอมาทั้งแบบไม่กวน คือตำแหน่งสูง และไม่กวนทีน และแบบกวนทีน คือตำแหน่งเล็ก แต่ใหญ่คับฟ้า................เคยเจอแม้กระทั้งคนที่ไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่แต่เป็นพวกกลุ่มอาสามากับเจ้าหน้าที่ครับ วิธีการต่าง ๆ อยู่ที่ดุลพินิจ และอารมณ์ของเราในขณะนั้น ว่าจะเอาไงครับ Grin
ปล.ผมก็เคยโกหกชาวบ้านเหมือนกันครับ คือไปวัดที่คลอง ถ่ายรูป เพื่อนำไปประกอบเป็นหลักฐานกรณีพิพาท เจอชาวบ้านถามว่ามาจากไหนผมก็เลยโกหกไปว่ามาจากอีกหน่วยงานหนึ่งจะมาดูเรื่องน้ำว่าพอหรือไม่จะได้ปล่อยน้ำมาให้ แล้วก็รีบถ่าย ๆ เผ่นกลับ สำนักงานครับ คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:23:16 AM »

มีครับ  เพราะเคยเจอตำรวจปลอมคุยใหญ่โตเลยขอดูบัตรตำรวจหน้าแตกไปเลย  แล้วเรื่องหมายค้นต้องสมบูรณ์ทั้งฉบับไม่ใช่มีเฉพาะลายเซ็นผู้พิพากษานะครับ ไหว้

วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:04:48 AM »

เจ้าหน้าที่ต้องแสดงตัวครับ.............และถ้าไม่แสดงตัวเราก็มีสิทธิที่จะขอให้แสดงตัว..............ปัญหามันอยู่ที่ว่าพอเราให้แสดงตัวว่ามาจากหน่วยงานใด ตำแหน่งอะไร มาทำไม จะกวนทีนหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบครับ เพราะเจอมาทั้งแบบไม่กวน คือตำแหน่งสูง และไม่กวนทีน และแบบกวนทีน คือตำแหน่งเล็ก แต่ใหญ่คับฟ้า................เคยเจอแม้กระทั้งคนที่ไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่แต่เป็นพวกกลุ่มอาสามากับเจ้าหน้าที่ครับ วิธีการต่าง ๆ อยู่ที่ดุลพินิจ และอารมณ์ของเราในขณะนั้น ว่าจะเอาไงครับ Grin

ว่าตามพี่ท่านครับ แต่ส่วนมากที่เจอพอถามแล้วจะออกอาการยียวนครับ Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:40:28 AM »

ผมไม่เล่าในรายละเอียดในเนื้องานที่ผมทำนะครับ... ไหว้ เพียงแต่ว่า แต่ละเดือนที่ผ่านมาจะมีเจ้าหน้าที่หลายๆหน่วยเข้ามา... ผมมีสิทธิถามมั๊ยครับว่ามาจากหน่วยไหน... และเจ้าหน้าที่มีสิทธิที่จะไม่บอกมั๊ยครับ... ผมสังเกตุองค์ประกอบการแต่งตัว ยานพาหนะ และของที่บรรจุอยู่บนเอวของแต่ละหน่วยที่เข้ามา การพูดการจา... ฯลฯ

คำถามก็คือ... ถ้าเราให้เจ้าหน้าที่แสดงตัว จะกลายเป็นว่าเราดูหมิ่นเจ้าหน้าที่พนักงานหรือไม่...? เป็นสิทธิของเจ้าหน้าที่หรือไม่ ที่ไม่บอกก็ได้ แต่ขอประวัติเรา..? และเรามีสิทธิปฏิเสธหรือไม่ ในการให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่ๆไม่แสดงตัว...?

ที่ผมเจอ มักมาพร้อมการแสดงตัว และแสดงเจตนาว่ามาเพื่อวัตถุประสงค์ใดครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1] 2
  พิมพ์