เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:22:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รฟท จะก้าวหน้าถ้าไม่มี สหภาพฯ  (อ่าน 11171 ครั้ง)
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:46:10 AM »

ผมมีลุงทำงานเป็น จนท.รถไฟ ผมถามท่านว่าทำไมรถไฟถึงล้าสมัย เก่าก็เก่า เดินทางรถก็เสียเวลาเยอะมาก(แต่ผมยังชอบนั่งด่วนพิเศษเตียงนอนไปหลังหวัง)..........ท่านบอกว่าเพราะนักการเมืองทำธุระกิจรถทัวร์ไงหลาน..... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:32:07 PM โดย พ่อค้าภูธร... รักในหลวง » บันทึกการเข้า
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:03:26 AM »

แปรรูปก็ดี อย่าง เสีย อย่าง
แต่ควรยกเลิกการผูกขาด จะได้มีการแข่งขันกันบ้าง
รถไฟจีนที่กำลังศึกษาอยู่ ถ้าเกิดได้จริงและค่าโดยสารถูกกว่าเครื่องบิน จาก กทม ไป เชียงใหม่ ในเวลา 2 ชั่วโมงก็น่าสนใจ

ใช่ครับ  ไปยะลา ไม่เกิน 8 ชั่วโมงผมชอบเลย ....
ถ้านโยบายที่จะทำจริง..ผมว่าให้ อบต. เทศบาล อบจ.ที่พร้อม
ดำเนินการได้เลยโดยให้งบ จากรัฐ + กับงบท้องถิ่น
จ้างคนในท้องถิ่นช่วยทำ ห้ามโกงกันน่ะ  เยี่ยม เยี่ยม
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:20:45 AM »

ตราบใด นักการเมืองประเทศนี้ ยังบริหารประเทศควบคู่ไปกับธุรกิจ  น้ำลายหก

.......... โดยไร้การควบคุม (เพราะมันร่างกฏหมายกันเอง)  แบร่

อย่าหวังว่าประเทศชาติจะดีกว่านี้ได้  เศร้า

ปล. ....... น้ำท่วมเดือดร้อนกันมากมายหลายแห่ง เ...ือกจะมายื่นแก้รัฐธรรมนูญกัน ...ัญไรจริงๆ  โดนชก โดนชก โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 05:27:20 PM »

ตั้งหน่วยงานรถไฟแผนใหม่ขึ้นมาเลยครับ รับคนใหม่สร้างรางใหม่ซื้อรถใหม่ เพิ่มกฎเกณฑ์ใหม่ๆ  ส่วน รฟท.+สหภาพ ก็ปล่อยมันเลี้ยงตัวเองไป ปล่อยมันแก่และตายไปเอง

+1 ครับผู้หมวดหนวดหิน
ขอบคุณครับ ขออนุญาตกด บวก คืนเช่นกัน

อยากให้ทุกท่านได้ลองอ่านคอลัมน์ "เปิดฟ้าส่องโลก" วันนี้  เยี่ยม

น่าจะเป็นประเด็นที่ใกล้เคียงกับที่ถกกัน ....... เกี่ยวกับยุทธศาสตร์ของ "จีน"  ตกใจ

ปล. หัวข้อกระทู้ของคุณ your เค้าก็แค่บอกว่า "ถ้าไม่มีสหภาพฯ"

ไม่เห็นว่าให้แปรรูปอะไร ... การมีหรือไม่มีสหภาพฯ ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับการแปรรูป

........ บางคนอ่านไม่หมด ก็ตีความไปคนละทิศละทาง เฮ้อ !!! ...................  เศร้า
ขอบคุณครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 05:52:38 PM »

ตั้งหน่วยงานรถไฟแผนใหม่ขึ้นมาเลยครับ รับคนใหม่สร้างรางใหม่ซื้อรถใหม่ เพิ่มกฎเกณฑ์ใหม่ๆ  ส่วน รฟท.+สหภาพ ก็ปล่อยมันเลี้ยงตัวเองไป ปล่อยมันแก่และตายไปเอง

อยากให้ทุกท่านได้ลองอ่านคอลัมน์ "เปิดฟ้าส่องโลก" วันนี้  เยี่ยม

น่าจะเป็นประเด็นที่ใกล้เคียงกับที่ถกกัน ....... เกี่ยวกับยุทธศาสตร์ของ "จีน"  ตกใจ

ปล. หัวข้อกระทู้ของคุณ your เค้าก็แค่บอกว่า "ถ้าไม่มีสหภาพฯ"

ไม่เห็นว่าให้แปรรูปอะไร ... การมีหรือไม่มีสหภาพฯ ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับการแปรรูป

........ บางคนอ่านไม่หมด ก็ตีความไปคนละทิศละทาง เฮ้อ !!! ...................  เศร้า

+ 1 ให้พี่อภิสิทธิ์,  คุณกรรมกร และ  คุณ your ครับ  เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 06:33:06 PM »

+ 1 ให้พี่อภิสิทธิ์,  คุณกรรมกร และ  คุณ your ครับ  เยี่ยม
บวกคืนครับ...ขอบคุณ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:30:33 PM »

ผมมีลุงทำงานเป็น จนท.รถไฟ ผมถามท่านว่าทำไมรถไฟถึงล้าสมัย เก่าก็เก่า เดินทางรถก็เสียเวลาเยอะมาก..........ท่านบอกว่าเพราะนักการเมืองทำธุระกิจรถทัวร์ไงหลาน..... ไหว้

นี่ก็คือสาเหตุหนึ่งครับที่ทำให้รถไฟไม่พัฒนา  ลองคิดดูว่าถ้ารถไฟวิ่งเร็ว  ราคาถูก  กิจการรถทัวร์และเครื่องบินจะเป็นอย่างไร 

ใครได้ประโยชน์   ใครเสียประโยชน์   อย่าเอาแต่โทษว่าเพราะมีสหภาพฯ  รฟท. จึงไม่พัฒนา   ลองมองดูลึก ๆ อย่าดูตื่น ๆ   

รฟท.  จะเอาเงินมาจากไหนมาซื้อรถใหม่   ปรับปรุงระบบรางใหม่  ฯลฯ  ถ้ารัฐบาลไม่จัดมาให้  และมีรัฐบาลชุดไหนบ้างที่คิดจะพัฒนา รฟท. ??   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:33:49 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:30:49 PM »

รฟท. จะถูกขายเหมือน ปตท. ถ้าไม่มีสหภาพฯ   Cheesy

+1ครับ

สหภาพแรงงานเป็นดัชนีชี้วัดความเข้มแข็งและความมั่นคงของแรงงานในชาติ

+๑  ทอนคืนครับ   ไหว้

รฟท. จะถูกขายเหมือน ปตท. ถ้าไม่มีสหภาพฯ   Cheesy

เยี่ยม

รฟท. เกิดขึ้นจากสายพระเนตรของล้นเกล้ารัชกาลที่ ๕ เมื่อ ๑๒๐ ปีที่แล้ว
การขนส่งระบบราง เป็นการขนส่งที่ประหยัดและปลอดภัยที่สุด

แต่การขนส่งระบบราง ไม่ได้รับการปรับปรุงพัฒนาเท่าที่ควร เพราะการเมืองและนักการเมือง
สืบเนื่องจากผลประโยชน์ทับซ้อนของกลุ่มทุนยานยนต์ และขนส่ง ที่มีอำนาจในภาครัฐ ที่ต้องทำให้ระบบรางด้อยค่าล้าหลัง

สหภาพฯเป็นเพียงหมากตัวหนึ่งในกระดาน ไว้บังตารุกฆาต คนคิดฮุบสมบัติชาติ  ไหว้

หากสหภาพฯ ไม่เข้มแข็ง  และอ่อนแอลง  สมบัติชาติคงถูกขายจนสิ้น  เหมือนที่  นช. หนีคุกบางคนที่คิดจะขายให้หมด   ไหว้

อันนี้ประวัติความเป็นมาของการล่มสลายของอาร์เจนตินาย่อ ๆ ครับ  ......... Grin

เผื่อท่านใดสนใจอยากศึกษาว่าเหตุใดถึงไม่ควรขายสมบัติของชาติและมันคล้ายกับการเมืองบ้านเราขาดไหน   Wink

http://www.parent-youth.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=538688977&Ntype=4
http://cgsc.rta.mi.th/cgsc/index.php?option=com_content&view=article&id=594:87149-&catid=7:88&Itemid=25
http://www.212cafe.com/freewebboard/viewcomment.php?aID=4442802&user=o2011&id=149&page=2&page_limit=50
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:35:24 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:48:59 PM »

ผมมีลุงทำงานเป็น จนท.รถไฟ ผมถามท่านว่าทำไมรถไฟถึงล้าสมัย เก่าก็เก่า เดินทางรถก็เสียเวลาเยอะมาก..........ท่านบอกว่าเพราะนักการเมืองทำธุระกิจรถทัวร์ไงหลาน..... ไหว้

นี่ก็คือสาเหตุหนึ่งครับที่ทำให้รถไฟไม่พัฒนา  ลองคิดดูว่าถ้ารถไฟวิ่งเร็ว  ราคาถูก  กิจการรถทัวร์และเครื่องบินจะเป็นอย่างไร 

ใครได้ประโยชน์   ใครเสียประโยชน์   อย่าเอาแต่โทษว่าเพราะมีสหภาพฯ  รฟท. จึงไม่พัฒนา   ลองมองดูลึก ๆ อย่าดูตื่น ๆ   

รฟท.  จะเอาเงินมาจากไหนมาซื้อรถใหม่   ปรับปรุงระบบรางใหม่  ฯลฯ  ถ้ารัฐบาลไม่จัดมาให้  และมีรัฐบาลชุดไหนบ้างที่คิดจะพัฒนา รฟท. ??   

ไหว้ ไม่รู้ว่ารุ่นผมจะได้เห็นการพัฒนาการขนส่งแบบรางที่ดีกว่าทุกวันนี้หรือเปล่า......หรือต้องรอความจริงใจจากผู้บริหารประเทศมาถึง...หรือแค่ผมฝันไป  Undecided
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:58:12 PM »

โดยหลักการ  "สหภาพแรงงาน" ..... คือการจัดตั้งกลุ่มขึ้นมาเพื่อให้ผู้ใช้แรงงานได้มีอำนาจต่อรอง คอยระวังรักษาผลประโยชน์ของผู้ใช้แรงงาน ไม่ให้ถูกนายจ้างเอารัดเอาเปรียบ

ผมไม่มั่นใจว่าทุกวันนี้ "สหภาพแรงงาน" มีศักยภาพและอุดมการณ์ เหมือนเดิมหรือไม่

การบริหารโดยใช้วิธีการแบบเอกชน โดยไม่ต้องไปขายให้เอกชน ... ไม่น่าจะทำยาก ไม่งั้นรัฐวิสาหกิจอื่นๆ คงเจ๊งไปนานแล้ว

ลองคิดดูเล่นๆ ถ้ามีมือที่มองไม่เห็นซักมือ แกล้งทำถุงขนมหล่นหน้าบ้านคณะกรรมการสหภาพฯ

พร้อมกระดาษโน้ตย่อใบเล็กๆว่า "ค้านอย่างเดียว" .......... จะเป็นไปได้มั้ยน้อ !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:59:56 PM โดย กรรมกร » บันทึกการเข้า

ไร้คำกล่าว............................................
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:02:41 PM »

ผมเป็นคนที่รักและผูกพันกับรถไฟมาตั้งแต่เด็กนะครับ  บอกตามตรงว่าตั้งแต่เล็กจนโตมา หาความเปลี่ยนแปลงแทบไม่ได้ยกเว้นตั๋วเก่ากับใหม่

ผมสนับสนุนให้มีการสร้างรถไฟความเร็วสูงครับ วางรางใหม่ซื้อรถใหม่ไปเลยถ้าของเก่าปัญหามันมากมาย แยกคณะดูแลกันไปเลย

มีการแข่งขันเดี๋ยวมันพัฒนากันเองล่ะ รถทัวร์วิ่งได้ไม่เกิน100 กับรถไฟวิ่งกัน300กว่า แถมนั่งก็สบายกว่า ทำไมมันจะไม่มีกำไร
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:04:05 PM »

ยาวไปถึงรถเมล์ด้วยเลยแล้วกัน .........  โดนชก

ปัญหาอย่างอื่นไม่มีใครคิดแก้ จ้องแต่จะซื้อรถ ซื้ออะไหล่ กับออกใบอนุญาตรถร่วม

...... แล้วสิ้นปีก็แบบัญชีออกมาว่าขาดทุนวินาศสันตะโร ........ Thailand Only  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:16:16 PM »

ผมเป็นคนที่รักและผูกพันกับรถไฟมาตั้งแต่เด็กนะครับ  บอกตามตรงว่าตั้งแต่เล็กจนโตมา หาความเปลี่ยนแปลงแทบไม่ได้ยกเว้นตั๋วเก่ากับใหม่

ผมสนับสนุนให้มีการสร้างรถไฟความเร็วสูงครับ วางรางใหม่ซื้อรถใหม่ไปเลยถ้าของเก่าปัญหามันมากมาย แยกคณะดูแลกันไปเลย

มีการแข่งขันเดี๋ยวมันพัฒนากันเองล่ะ รถทัวร์วิ่งได้ไม่เกิน100 กับรถไฟวิ่งกัน300กว่า แถมนั่งก็สบายกว่า ทำไมมันจะไม่มีกำไร

สร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูงทำได้กำไรนะมีแน่ครับ  แต่รัฐบาลชุดไหนจะลงมือทำละ  ในเมื่อผลประโยชน์รถทัวร์หรือเครื่องบินมันค้ำคออยู่......   Cheesy

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:25:40 PM »

อ้อ ...... แล้วรถทัวร์สมัยนี้ มันไม่ได้วิ่งต่ำกว่าร้อยก.ม./ชั่วโมงนะครับ  ตกใจหน้าซีด

เที่ยวล่าสุดขับรถลงใต้ ตอนกลางคืน ... วิ่งตามมัน 140 นี่แค่รักษาระยะได้นะครับ แซงไม่ได้

แล้วรูดขวาตลอด ผ่าน "เจ้าพ่อทางหลวง" แบบสบายๆ ...  น้ำลายหก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:28:10 PM »

สร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูงทำได้กำไรนะมีแน่ครับ  แต่รัฐบาลชุดไหนจะลงมือทำละ  ในเมื่อผลประโยชน์รถทัวร์หรือเครื่องบินมันค้ำคออยู่......   Cheesy

ท่านไตรรงค์ สุวรรณคีรี ครับขายยาไว้เยอะแล้วว่าจะทำทั่วประเทศด้วย

สาธุ ให้ไวไวด้วยเถิดลูกช้างอยากนั่งในชาตินี้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์