เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:27:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รฟท จะก้าวหน้าถ้าไม่มี สหภาพฯ  (อ่าน 11101 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:53:12 PM »

ร.ฟ.ท. มันเป็นแดนสนธยามาตั้งแต่สมัยมีการแปรรูปจากกรมรถไฟหลวง (ร.ฟ.ล.) มาเป็นองค์กรรัฐวิสาหกิจตามที่ธนาคารโลกแนะนำ ช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 แล้วละครับ เป็นรัฐวิสาหกิจเดียวที่มีขนาดใหญ่มากและครอบคลุมพื้นที่ 44 จังหวัดที่มีทางรถไฟผ่าน ต้องลงทุนสร้างทางรถไฟเอง ซื้อหัวรถจักรกับขบวนรถมาวิ่งเอง แล้วต้องบริหารจัดการการเดินรถเอง แค่ 3 อย่างนี้ ร.ฟ.ท. ก็แทบจะหากำไรเองมิได้แล้วครับ เพราะเดินรถไฟก็ต้องใช้น้ำมันดีเซล พอรถไฟวิ่งไปมา รางกับสะพานก็ชำรุดต้องซ่อม มันเป็นค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองทุกวันจริงๆ  

สายไหนที่ไม่ทำกำไรเลยอย่างสายสุพรรณบุรี สายสวรรคโลกก็ต้องทนเดินรถไป เพราะถ้ายกเลิกการเดินไปก็จะมีสภาพเหมือนทางรถไฟสายสงขลา-หาดใหญ่ ที่ทุกวันนี้จะมองหารางรถไฟยากเต็มทีเพราะเจอคนบุกรุกเต็มไปหมด จะมีก็แต่สะพานตามที่ต่างๆที่พอจะมองเห็นว่าเคยมีทางรถไฟผ่านแถวนี้  ไหว้

ทุกวันนี้ รฟท.ไม่มีการลงทุนอะไรแต่ก็ยังขาดทุนอยู่....ทุกปีรัฐบาลต้องอุดหนุนงบประมาณให้....ผมอยากให้เอกชนเข้ามาบริหารดูซักระยะเพื่อเปรียบเทียบกัน....อย่างสถานีโทรทัศน์ของรัฐบาลทำแล้วกำไรน้อย...พอเอกชนเอาไปบริหารกลับมีกำไรแถมเข้าตลาดหุ้นอีกต่างหาก.....(งง)

This is Thailand เขาไม่ต้องการให้ รฟท เจริญหรอก ถ้าขนส่งมวลชนบ้านเราดีไปหมด แล้วพวกหากินกับรถทัวร์รถตู้วินมอเตอร์ไซค์จะลำบากนะซิ

Ha ha  ฮา  อ่ะคร๊า  อิอิ

เพื่อนของยายคนนึง นามสกุล "ธรรมศิริ"   ฮา  พี่ชายเขาเป็น "ผู้ว่าการ" 
เขาเล่า และเคยมี นสพ. บอกว่า  สต๊อค "อะไหล่"  มีเหลือเยอะแยะ  ใช้ "สามสิบปี" ก็ไม่หมด  ฮา

ฮ่า ฮ่า  ฮา  ก็เลยเป็นเหตุผล  ที่ทำ "รถความเร็วสูง"  ไม่ได้  ฮา
ใครเข้ามา  มันก็ซื้อกันทุกคนอ่ะคร๊า  ฮา  "นักการเมือง"  มีเอี่ยว   คร๊า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:56:06 PM »

ร.ฟ.ท. มันเป็นแดนสนธยามาตั้งแต่สมัยมีการแปรรูปจากกรมรถไฟหลวง (ร.ฟ.ล.) มาเป็นองค์กรรัฐวิสาหกิจตามที่ธนาคารโลกแนะนำ ช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 แล้วละครับ เป็นรัฐวิสาหกิจเดียวที่มีขนาดใหญ่มากและครอบคลุมพื้นที่ 44 จังหวัดที่มีทางรถไฟผ่าน ต้องลงทุนสร้างทางรถไฟเอง ซื้อหัวรถจักรกับขบวนรถมาวิ่งเอง แล้วต้องบริหารจัดการการเดินรถเอง แค่ 3 อย่างนี้ ร.ฟ.ท. ก็แทบจะหากำไรเองมิได้แล้วครับ เพราะเดินรถไฟก็ต้องใช้น้ำมันดีเซล พอรถไฟวิ่งไปมา รางกับสะพานก็ชำรุดต้องซ่อม มันเป็นค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองทุกวันจริงๆ 

สายไหนที่ไม่ทำกำไรเลยอย่างสายสุพรรณบุรี สายสวรรคโลกก็ต้องทนเดินรถไป เพราะถ้ายกเลิกการเดินไปก็จะมีสภาพเหมือนทางรถไฟสายสงขลา-หาดใหญ่ ที่ทุกวันนี้จะมองหารางรถไฟยากเต็มทีเพราะเจอคนบุกรุกเต็มไปหมด จะมีก็แต่สะพานตามที่ต่างๆที่พอจะมองเห็นว่าเคยมีทางรถไฟผ่านแถวนี้  ไหว้

ทุกวันนี้ รฟท.ไม่มีการลงทุนอะไรแต่ก็ยังขาดทุนอยู่....ทุกปีรัฐบาลต้องอุดหนุนงบประมาณให้....ผมอยากให้เอกชนเข้ามาบริหารดูซักระยะเพื่อเปรียบเทียบกัน....อย่างสถานีโทรทัศน์ของรัฐบาลทำแล้วกำไรน้อย...พอเอกชนเอาไปบริหารกลับมีกำไรแถมเข้าตลาดหุ้นอีกต่างหาก.....(งง)

This is Thailand เขาไม่ต้องการให้ รฟท เจริญหรอก ถ้าขนส่งมวลชนบ้านเราดีไปหมด แล้วพวกหากินกับรถทัวร์รถตู้วินมอเตอร์ไซค์จะลำบากนะซิ

Ha ha  ฮา  อ่ะคร๊า  อิอิ

เพื่อนของยายคนนึง นามสกุล "ธรรมศิริ"   ฮา  พี่ชายเขาเป็น "ผู้ว่าการ" 
เขาเล่า และเคยมี นสพ. บอกว่า  สต๊อค "อะไหล่"  มีเหลือเยอะแยะ  ใช้ "สามสิบปี" ก็ไม่หมด  ฮา

ฮ่า ฮ่า  ฮา  ก็เลยเป็นเหตุผล  ที่ทำ "รถความเร็วสูง"  ไม่ได้  ฮา
ใครเข้ามา  มันก็ซื้อกันทุกคนอ่ะคร๊า  ฮา  "นักการเมือง"  มีเอี่ยว   คร๊า

ทำไมขาดทุน แล้วมีโบนัสอะยาย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:06:28 PM »

ทำไมขาดทุน แล้วมีโบนัสอะยาย

็Ha Ha  ฮา  ยายเข้าใจว่า "ใช้จาก กระแสเงินสด"  รายรับที่ได้จากการขายตั๋ว  ฮ่ะคร๊า  ฮา
ส่วนการจัดซื้อ  มันก็เอาจากหลวง บ้าง  จากธนาคารโลกบ้าง  กู้เอามาพัฒนา ปรับปรุง  ฮา

สามสิบปีก่อน  ยายนั้งชั้นหนึ่งจาก หัวลำโพงไป เชียงใหม่  ตู้นอน แอร์ ชั้นหนึ่ง
ยายก็ไปจ่อม  ห้องอาหาร  ปู๊น ปู๊น  จิบเบียร์ไปเรื่อยๆ  พอสี่ทุ่มตู้เสบียงก็ปิด

เดินกลับมาตรง  เก้าอี้ที่นั่ง  เขาปรับเป็นเตียงนอน  สองชั้น ไว้เรียบร้อย  ฮา
ยายนอน  ชั้นบน   ก็ต้องปีนขึ้นไป  ฮา  ถ้ายังไม่นอน  ต้องนั่งขัดสมาธ  หัวเกือบติดหลังคา

ฉึกฉัก  ฉึกฉัก  ถึงก็ช่าง เจ๊งก็ช่าง  ฮา  ยายว่าสมควรโดนเผา อ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:25:12 PM »

พวกสหภาพฯ.ผมเปรียบได้ดังพวกกลุ่มสิทธิมนุษย์ชน(บ้าบอ) 

อย่ามองแต่เรื่องไม่ดีเลยครับ เรื่องดีเค้าก็มี

หลายๆหน่วยงาน ถ้าไม่มีสหภาพ ... ก็คงโดนแปรรูปไปหมดแล้ว
ถ้าอ้างได้แค่นี้  ผมว่าน่าสะอิดสะเอียนมากครับ  ขาดทุนบ่นปี้  แล้วมาแบมือขอให้ทุกคนออกเงินช่วย  มีแต่จะเอาฝ่ายเดียว
ผมอยากให้ทางสหภาพ.ออกมาแก้ไขเองบ้าง  ใครมันไม่ดีไล่ออกหน่อย  จุดไหนไม่ดีปรับปรุงหน่อย...
แต่ทุกวันนี้สหภาพทำตัวเหมือนเห็บ หรือเหา  หรือจะให้ว่าตรงๆต่างกับแมงดาตรงไหน

ปล่อยไว้แบบนี้มีแต่แย่ลง  การเปลี่ยนแปลงน่าจะเป็นทางเลือกนะครับ  มีหลายๆประเทศที่ให้เอกชนทำแล้วดีขึ้นกว่ารัฐทำเอง  เช่นญี่ปุ่น  ก็อยู่ใกล้แค่นี้  มาดูมาศึกษาเค้าคงไม่หวงวิชาดอกครับ

มันน่าสะอิดสะเอียนตรงไหนครับ แค่ให้มองด้านดีเค้าบ้างแค่นั้นเอง

บางอย่างสิ่งที่คุณอยากให้เป็น มันไม่ใช่อำนาจของสหภาพครับ ต่อให้มีซัก 10 สหภาพ ก็คงทำไม่ได้อย่างที่คุณคิด

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:34:25 PM »

อะ ฮ้า....คุณยายขา..... กระท่อมกัญชาตื่นเต้นสุดขีด.... ดีดตัวเองจากเหล้าขาวน้ำแดง มาแย่งขึ้นรถไฟตอนตีสี่.......

.... ผ่านไปหลายสิบปี  กี่กิโลกระท่อมกัญชา ยังฝังใจ "รถไฟไทย เพื่อใคร ? และไก่ย่าง (ทิ่มตา)....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 07:39:32 AM »

พวกสหภาพฯ.ผมเปรียบได้ดังพวกกลุ่มสิทธิมนุษย์ชน(บ้าบอ) 

อย่ามองแต่เรื่องไม่ดีเลยครับ เรื่องดีเค้าก็มี

หลายๆหน่วยงาน ถ้าไม่มีสหภาพ ... ก็คงโดนแปรรูปไปหมดแล้ว
ถ้าอ้างได้แค่นี้  ผมว่าน่าสะอิดสะเอียนมากครับ  ขาดทุนบ่นปี้  แล้วมาแบมือขอให้ทุกคนออกเงินช่วย  มีแต่จะเอาฝ่ายเดียว
ผมอยากให้ทางสหภาพ.ออกมาแก้ไขเองบ้าง  ใครมันไม่ดีไล่ออกหน่อย  จุดไหนไม่ดีปรับปรุงหน่อย...
แต่ทุกวันนี้สหภาพทำตัวเหมือนเห็บ หรือเหา  หรือจะให้ว่าตรงๆต่างกับแมงดาตรงไหน

ปล่อยไว้แบบนี้มีแต่แย่ลง  การเปลี่ยนแปลงน่าจะเป็นทางเลือกนะครับ  มีหลายๆประเทศที่ให้เอกชนทำแล้วดีขึ้นกว่ารัฐทำเอง  เช่นญี่ปุ่น  ก็อยู่ใกล้แค่นี้  มาดูมาศึกษาเค้าคงไม่หวงวิชาดอกครับ

มันน่าสะอิดสะเอียนตรงไหนครับ แค่ให้มองด้านดีเค้าบ้างแค่นั้นเอง

บางอย่างสิ่งที่คุณอยากให้เป็น มันไม่ใช่อำนาจของสหภาพครับ ต่อให้มีซัก 10 สหภาพ ก็คงทำไม่ได้อย่างที่คุณคิด
ขอโทษนะครับที่พูดอาจไม่โดนใจ  ก็ตอบตามหัวข้อ...เกี่ยวกับสหภาพ.  เพราะผมเห็นว่าพอจะมีคนเข้าไปปรับปรุงหรือยุ่งเกี่ยวในการรถไฟ.สหภาพจะออกมาขัดขวาง  จะเป็นจะตายให้ได้  จุดขาดทุนจุดโกงเค้ารู้ครับ  แต่เค้าไม่เคยแอะปาก  ตรงนี้แหละครับผมสะอิดสะเอียนมาก  การรถไฟถ้าทำกันดีๆ  มีกำไรได้แน่นอน  แต่เค้าปล่อยให้ขาดทุน  และมาไถเงินจากชาวบ้านเอาไปกินอีก

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
kit.8 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 73

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:21:51 AM »

ขอโทษนะครับที่พูดอาจไม่โดนใจ  ก็ตอบตามหัวข้อ...เกี่ยวกับสหภาพ.  เพราะผมเห็นว่าพอจะมีคนเข้าไปปรับปรุงหรือยุ่งเกี่ยวในการรถไฟ.สหภาพจะออกมาขัดขวาง  จะเป็นจะตายให้ได้  จุดขาดทุนจุดโกงเค้ารู้ครับ  แต่เค้าไม่เคยแอะปาก  ตรงนี้แหละครับผมสะอิดสะเอียนมาก  การรถไฟถ้าทำกันดีๆ  มีกำไรได้แน่นอน  แต่เค้าปล่อยให้ขาดทุน  และมาไถเงินจากชาวบ้านเอาไปกินอีก

ชัดเจนครับ ถ้าอยากคงอยู่ต้องแสดงออกถึงจุดยืน ปฏิรูปองค์กรของตัวเองอย่างจริงจัง คงต้องรื้อระบบการบริหาร การจัดการใหม่หมด จริงแล้วน่าจะทำมาตั้งนานแล้วทำไมไม่ทำ ถ้าสหภาพมีความจริงใจ และรักในองค์กรของตัวเอง น่าจะสนับสนุนการยกเครื่องระบบใหม่เลยครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:54:32 PM »

.......  เห็นกระทู้นี้แล้ว ทำให้นึกถึงสมาชิกท่านหนึ่งที่อยู่ในเว็บเรา  แต่ตอนนี้หายไปไหนน๊า  ไม่เห็นเข้ามานานแล้วครับผม  .... ตาเจฟ .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์