เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:23:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำเเนะนำตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วครับ  (อ่าน 18162 ครั้ง)
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 01:37:48 PM »

ขอรบกวนกวนพี่ๆที่มีความรู้เกียวกับเครื่องตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้ว  ถ้าเอามาใช้งานเชื่อมน๊อตที่ขาด  เชื่อมขาเก้าอี้  เชื่อมเหล็กโครงหลังคานิดหน่อยเเบบทำเอง

เครื่องเชื่อมตามภาพ (ยี่ห้อใดก็ได้) ซื้อมาใช้งานพอได้ไหม  ต้องซื้อขนาดเท่าไหร่ดี  ยี่ห้ออะไรดี  ข้อควรระวังต่างๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 01:48:18 PM »

ผมใช้แบบ Inverter อยู่ยี่ห้อ Welpro เสียบปลั๊กไฟตามบ้านได้เลย ฟิวส์ไม่ขาด และมีพัดลมระบายความร้อนในตัว ขนาดลวดเชื่อม 3.2 มิล ลากยาวได้สบาย
ลองดูในนี้ครับ
www.welprothai.com มีหลายรุ่นหลายราคา
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:28:48 PM »

Welpro ราคาเเรงเอาเรื่อง  ค้นหาได้ขนาด 200amp ราคาหมื่นกว่าเเก่ๆ

เเล้วพวกของจีนคุณเป็นยังไงครับ  เห็นราคาต่างกันเยอะมากเลยครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:35:18 PM »

เครื่องเชื่อมอะไรไม่ทราบ ที่เชื่อมได้ทั้งเหล็ก สแตนเลส มีเนียม
ญาติซื้อมาราว8000บาท หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 03:21:01 PM »

ผมเคยใช้ของไทยเรานี่แหละ ราคาสี่พันเศษๆ เสียบไฟบ้านใช้ได้เลย ใช้งานซ่อมเล็กๆสบาย อย่าลืมต่อสายดินด้วยนะครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 04:33:50 PM »

ผมอยากได้ตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วติดบ้านไว้สักตัว แต่ยังเชื่อมไม่เป็นเลยครับ(ไม่เคยจับงานเชื่อมเลย) การเชื่อมโลหะนี่พอจะฝึกฝนหาความชำนาญเอาเองได้ไหม ?(มีคนบอกว่ายากเพราะแว่นดำบังแสงมองไม่เห็น ถ้าจี้ห่างจะเชื่อมไม่ติด ถ้าจี้ชิดเกินลวดเชื่อมจะติดชิ้นงาน) ถ้ายากเกินกว่าจะเรียนรู้ได้ด้วยตนเองก็จะได้เลิกสนใจ รร.สารพัดช่างก็ไม่เปิดสอนบุคคลภายนอก (แต่ในเรือนจำนักโทษมีโอกาสเรียนวิชาช่างสาขาต่าง ๆ มากกว่าเรา ..เวรมั้ย..ประเทศไทย )
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 04:49:11 PM »

ผมอยากได้ตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วติดบ้านไว้สักตัว แต่ยังเชื่อมไม่เป็นเลยครับ(ไม่เคยจับงานเชื่อมเลย) การเชื่อมโลหะนี่พอจะฝึกฝนหาความชำนาญเอาเองได้ไหม ?(มีคนบอกว่ายากเพราะแว่นดำบังแสงมองไม่เห็น ถ้าจี้ห่างจะเชื่อมไม่ติด ถ้าจี้ชิดเกินลวดเชื่อมจะติดชิ้นงาน) ถ้ายากเกินกว่าจะเรียนรู้ได้ด้วยตนเองก็จะได้เลิกสนใจ รร.สารพัดช่างก็ไม่เปิดสอนบุคคลภายนอก (แต่ในเรือนจำนักโทษมีโอกาสเรียนวิชาช่างสาขาต่าง ๆ มากกว่าเรา ..เวรมั้ย..ประเทศไทย )

... เอาแค่พื้น ๆ ... หัดเองไม่ยากครับ ... ร้านเชื่อมทั่วไปก็สอนได้ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 04:58:43 PM »

... เอาแค่พื้น ๆ ... หัดเองไม่ยากครับ ... ร้านเชื่อมทั่วไปก็สอนได้ ...  Grin Grin Grin
หน้ากากเชื่อมไม่ดำขนาดมองไม่เห็นหรอกครับ ถ้าแสงพอก็มองเห็นลาง ๆ มีคนแนะนำพักเดียวก็เป็นครับ เตรียมผ้าแช่เย็นไว้ประคบตาด้วย คิก คิก

p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 05:13:32 PM »

หน้ากากเชื่อมไม่ดำขนาดมองไม่เห็นหรอกครับ ถ้าแสงพอก็มองเห็นลาง ๆ มีคนแนะนำพักเดียวก็เป็นครับ เตรียมผ้าแช่เย็นไว้ประคบตาด้วย คิก คิก

ใช่เลยครับ   ถ้าเป็นคนที่มีอาการตาลม (เวลาโดนลมตาจะแดง)  จะเป็นมากกว่าคนอื่น  เหมือนมีทรายเข้าไปอยู่ในตาและมันทรมานมาก   อ๋อย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:04:01 PM »

ที่เชื่อมแล้วเจ็บตาเกิดจากควันที่เกิดจากการเชื่อมครับ  เวลาเชื่อมหาพัดลมมาเป่าช่วยได้นิดหน่อยครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:36:15 PM »

เลือกได้ 2 แบบครับ

1. แบบหม้อแปลงธรรมดา ใหญ่ และ หนัก แต่ถูกสตางค์ หาขนาดสูงสุดแค่ 150-160 A ก็ใช้ลวด 3.2 มม.ได้แล้วครับเวลาใช้จริงไม่ถึงครับ ผมเคยปรับสูงสุดเพียง 110-120 A สำหรับลวดเชื่อม 3.2 มม.

2. Inverter เล็กและเบา กินไฟน้อยกว่า เพราะ Power Lost ต่ำมาก เช่นกันหาขนาด 160 A
แบบ Inverter ตัวเล็ก ๆ ไม่ระบุว่าเป็นแบบ Heavy Duty เวลาใช้อย่าเชื่อมแนว ยาว ๆ นาน ๆ หลาย ๆ แนว ติดกันนะครับ Power Module มันจะเจ๊งเอา ส่วนใหญ่ราคาไม่ถึงหมื่นดี 

ส่วน Inverter แบบที่ออกแบบมาให้ใช้งานแบบ Heavy Duty นั้นจะแพงกว่า แต่หากงานเชื่อมเป็นแนวไม่ยาว สามารถพักได้เรื่อย ๆ ไม่มีอะไรรีบเร่ง นั่นคือประเภท Home use แล้วก็ไม่ต้องใช้แบบ Heavt Duty ครับ หากรู้จักประมาณกำลังแล้ว มันก็อยู่กับเรานานแสนนาน

เมื่อปี 2523 ผมซื้อสว่านกระแทก 4 สปีด ขนาด 13 มม.มาตัวหนึ่ง เป็นของ B&D ที่ติดตรา Made in W.Germany แต่ที่จริงทำในสวิสเซอร์แลนด์ (ตอนนั้นทำงานที่บริษัทนี้) มันไม่ได้เป็นแบบ Heavy Duty เวลาใช้งานก็ถนอมมันหน่อย ใช้ไปพักไป จนทุกวันนี้ก็ยังใช้มันอยู่ครับ 30 ปีเศษแล้ว

ที่ทำงานก็มีเครื่องเชื่อม Inverter ขนาด 160 A ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว ก็ยังไม่เสีย เช่นกันครับลวดเชื่อม 3.2 มม. ไม่เคยปรับเกิน 120 A เลย อยู่ที่ขนาดของชิ้นงานด้วย

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:59:18 PM »

ที่เชื่อมแล้วเจ็บตาเกิดจากควันที่เกิดจากการเชื่อมครับ  เวลาเชื่อมหาพัดลมมาเป่าช่วยได้นิดหน่อยครับ   Wink

อันนี้รู้จริงครับ  อาการแสบตามาจากควัน  ส่วนแสงเชื่อมทำให้ตาพล่ามัวชั่วขณะแต่ถ้าไม่มีแว่นตาป้องกันจะอันตรายระยะยาวครับ  ตู้เล็กๆแบบนั้นอยากมีใช้เช่นกันเห็นบางท่านที่เคยร่วมงานกันเขาว่าซื้อมาหมื่นกว่าบาท    แต่ที่ผมใช้อยู่จะเป็นตู้ขนาดใหญ่ครับ   น่าจะเป็นของไทยเห็นเขียนว่า  พลัง  ทนดีครับ

คิดก่อนเล็ง
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:30:14 PM »

http://aor-udomsab.tarad.com/product.detail_0_th_1866990

... คล้าย ๆ กันแบบนี้ ......... เดี๋ยวนี้เห็นเยอะ ครับ ... ตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้าง/เครื่องมือช่าง ทั่วไป ... หลายยี่ห้อครับ ... มีทั้งของนอกและของไทย ...  ไหว้

... อ้อ ... เป็นแบบเสียบปลั๊กไฟ 220 V/AC ... ตามบ้านเรือนทั่วไป ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:36:59 PM »

welpro ตัวที่ผมใช้อยู่ซื้อมา 9,000 บาท ขนาด 160 A ผมว่าก็โอเคนะ จริงๆผมเป็นคนแพ้ควันเชื่อมมากๆ แต่ซื้อเครื่องเชื่อมมาใช้เองไม่มีปัญหาอะไร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:38:25 PM »

ถ้ามีร้านขายของมือสองใกล้ๆบ้าน ลองดูของมือสองก็ดีครับ ราคาถูกไม่ต้องลงทุนมาก
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์