เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:16:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำเเนะนำตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วครับ  (อ่าน 18153 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:00:39 PM »

เด็กช่าง เด็กเทคนิค ผ่านหลักสูตรการเชื่อมมาแล้วทุกคนครับ
โดนครั้งแรกคืนนั้นจะนอนแทบไม่หลับครับแสบตามากๆ เหมือนมีทรายละเอียดจากชายหาดโรยใต้เปลือกตาเป็นล้านๆเม็ด
และวิธีแก้มีทางเดียวตามที่รุ่นพี่บอกต่อๆกันมาคือ ให้ลืมตาในน้ำละลายเกลือ ครับยืนยันว่า ให้ลืมตาในน้ำละลายเกลือ ซึ่ง
 ถ้าไม่ทราบตามที่คนทั่วไปคิดคือมันมิแสบเข้าไปใหญ่หรือ แต่จริงๆแล้วไม่ครับ มันกลับลดอาการปวดแสบ ปวดร้อนจากควันเชื่อมได้ชงัดนัก
และแปลกที่มันทำให้ดวงตาเราเย็นสบายอีกต่างหากไม่แสบเลย
  หลังจากนั้นมันจะหายแสบแต่อาจมีน้ำตาไหลต่อไปบ้าง และเมื่อเชื่อมครั้งต่อไปมันจะไม่แสบอีกเลยตลอดชีวิต (กรณีของผมนะ คนอื่นไม่ทราบแต่เห็นเพื่อนในชั้นเรียนทุกคนก็ไม่แสบอีก)

การเชื่อมให้แนวเชื่อมออกมาสวยงามเป็นแนวเกล็ดปลานั้นต้องฝึกครับ อิ อิ ตอนเรียนเพื่อนมันมาขอให้ผมช่วยเชื่อมชิ้นงานส่งครูประจำ เพราะมันเชื่อมเอง รอยเชื่อมเป็นขี้หมา เป็นตามดตลอด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:02:07 PM »

ใช้ตัวนี้อยู่ครับ

เอาไว้ติดบ้าน  ซื้อที่โฮมโปร    ขาดไม่กี่ร้อยจะถึงหมื่น   ไหว้

http://www.singsanguan.co.th/th/welpro/MMA/welarc160.html
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:42:35 PM »

เด็กช่าง เด็กเทคนิค ผ่านหลักสูตรการเชื่อมมาแล้วทุกคนครับ
โดนครั้งแรกคืนนั้นจะนอนแทบไม่หลับครับแสบตามากๆ เหมือนมีทรายละเอียดจากชายหาดโรยใต้เปลือกตาเป็นล้านๆเม็ด
และวิธีแก้มีทางเดียวตามที่รุ่นพี่บอกต่อๆกันมาคือ ให้ลืมตาในน้ำละลายเกลือ ครับยืนยันว่า ให้ลืมตาในน้ำละลายเกลือ ซึ่ง
 ถ้าไม่ทราบตามที่คนทั่วไปคิดคือมันมิแสบเข้าไปใหญ่หรือ แต่จริงๆแล้วไม่ครับ มันกลับลดอาการปวดแสบ ปวดร้อนจากควันเชื่อมได้ชงัดนัก
และแปลกที่มันทำให้ดวงตาเราเย็นสบายอีกต่างหากไม่แสบเลย
  หลังจากนั้นมันจะหายแสบแต่อาจมีน้ำตาไหลต่อไปบ้าง และเมื่อเชื่อมครั้งต่อไปมันจะไม่แสบอีกเลยตลอดชีวิต (กรณีของผมนะ คนอื่นไม่ทราบแต่เห็นเพื่อนในชั้นเรียนทุกคนก็ไม่แสบอีก)

การเชื่อมให้แนวเชื่อมออกมาสวยงามเป็นแนวเกล็ดปลานั้นต้องฝึกครับ อิ อิ ตอนเรียนเพื่อนมันมาขอให้ผมช่วยเชื่อมชิ้นงานส่งครูประจำ เพราะมันเชื่อมเอง รอยเชื่อมเป็นขี้หมา เป็นตามดตลอด

ถ้าเชื่อมอยู่ประจำจะไม่แสบครับ  เพราะดวงตาเราชินกับควันเชื่อมแล้วแม้ว่าจะไม่ใส่ที่บังตาก็ตาม 

แต่ถ้าหยุดเชื่อมไปนาน ๆ แล้วกลับมาเชื่อมอีกจะกลับมาเจ็บเหมือนเดิมครับ...........  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:46:09 PM »

ที่โฮมโปร หรือ เอสโบ มีครับ ราคาตั้งแต่ 3,800-12,000- เลือกได้เลยครับ  ที่ อบต.ใช้ ราคา 4,300- เชื่อมงานเล็กๆน้อยๆได้ดีครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ordnance..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:55:08 PM »

เท่าที่จำได้ตอนมัธยมต้นมีเรียนช่างเชื่อมด้วย
ก่อนจะเลือกไปเรียนตามวิชาตามที่ถนัดในมัธยมปลาย
อาจารย์แนะนำให้ดื่มนมสดก็จะช่วยให้อาการแสบตาดีขึ้นเร็วครับ

hohoman
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:34:54 PM »

เครื่องเชื่อมกระเป๋าหิ้วทั่วไปมี 2 แบบ นะครับ (เชื่อมไฟฟ้า)
คือ แบบหม้อแปลง กับ แบบอินเวอร์เตอร์
1.กระเป๋าหิ้วหม้อแปลงจะหนัก ราคาถูก ทนฝน ทนแดด มากกว่าแบบอินเวอร์เตอร์ แต่การใช้งานไม่รองรับการใช้งานหนัก ลองยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ ตัวเครื่องเชื่อมไฟฟ้าหม้อแปลงทั่วไป(ตู้ใหญ่) ขนาด 200 แอมป์ตามคลองถม หนักประมาณ 30 กก. รับงานเชื่อม 2.6 มม.ต่อเนื่องได้ระดับนึงเท่านั้น แต่ใหญ่กว่านั้นมีสิทธิ์ไหม้ได้ครับ แล้วกระเป๋าหิ้วหม้อแปลง อย่างรุ่น BX6-300 หนัก 25 กก. โดยประมาณ ก็จะรับงานเชื่อมได้แค่ดีพอกับกับตัวทั่วไปเท่านั้นเอง แล้วก็การกินไฟจะเท่ากับตู้ใหญ่ครับ ฉะนั้นต้องปรับเซพตี้คัทเพิ่มอีกสเตปนึงเพื่อป้องกันไม่ให้ไฟดับง่าย
2.ส่วนแบบอินเวอร์เตอร์จะเบากว่า กินไฟน้อยกว่า เชื่อมง่ายกว่า แนวสวยกว่า เนื่องจากกระแสไฟที่ปล่อยออกเป็นไฟ DC ครับ แต่แพงกว่า แล้วอย่าดูที่ราคาเป็นปัจจัยเดียว เพราะต้องดูถึงร้านที่เราเข้าไปซื้อด้วยครับว่าโอเคมั๊ย แล้วยี่ห้อที่จะใช้รับประกันเครื่องเป็นยังไง มีอะไหล่ในกรณีเสียรึเปล่าด้วย เพราะพวกนี้จะบอบบางกว่าระบบหม้อแปลงครับ แถมถ้าเสียแล้วหาอะไหล่ไม่ได้ก็จบ
 ถ้าใช้ในบ้านตัวเอง แล้วงบประมาณได้ แนะนำให้ใช้ แบบ 2 ครับ เนื่องจากกินไฟน้อย ทำให้ไฟไม่กระตุก เชื่อมง่ายกว่าเยอะ แล้วบางรุ่นจะมีระบบกันไฟกระชาก ป้องกันไม่ให้เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านเสียหายด้วย รุ่น 160-170A ก็พอสำหรับงานเชื่อมเล็กน้อย แต่ถ้างบจำกัดก็แนะนำแบบ 1 ครับ เอารุ่น BX-250 - 300 ไปเลยเนื่องจากน้อยกว่านั้นตัดบ่อย รอนานกว่าเครื่องจะยอมให้เชื่อมอีกที แถมราคาไม่ต่างกันมากครับ

ส่วนเรื่องลวดเชื่อมควันน้อย ควันเยอะสาเหตุมาจากหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นตัวฟลักซ์ที่หุ้มลวดอยู่ ตัวลวด หรือว่าการตั้งไฟเองก็ส่วนครับ อย่างฟลั๊กชื้นเนื่องจากอากาศหรือฝน ก็ทำให้ควันเยอะ เชื่อมยากขึ้น แนะนำให้อบ หรือตากไล่ความชื้นออกไปนิดนึงจะดีกว่า ถ้าใช้ไม่เยอะต้องการควันน้อย ก็ โกเบ RB-26 ครับ ไม่ต้องกลัวเรื่องรอยตามด ควันน้อย กินไฟต่ำกว่ารุ่นอื่นๆ แนวเชื่อมดีกว่าด้วย แต่ราคาแพงกว่ายี่ห้อรุ่นอื่น ถ้าใช้ไม่เยอะ ของดีสบายสุดแล้วครับ

ลองโทรเข้ามาคุยกันก่อนได้เนื่องจากทางก้องเป็นตัวแทนจำหน่ายลวดเชื่อมโกเบอย่างเป็นทางการครับ เป็นงานเฉพาะทางด้านงานเชื่อมตัดโลหะอย่างเดียว ฉะนั้นทางนี้จะไม่พยายามฟันธงว่ารุ่นไหนต้องใช้ แต่จะแนะนำให้ได้ ส่วนการตัดสินใจจะใช้รุ่นไหนตัวไหนจากที่ไหนต้องแล้วแต่ครับผม
เข้ามาดูลิงค์นี้เพื่อเป็นข้อมูลกันก่อนได้เลยครับ นะจะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจไม่มากก็น้อยครับ
http://www.spc-weldingandequipment.com/Default.aspx?pageid=15
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 05:57:28 AM »

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

ได้ข้อมูลเยอะเลย  เเต่ยังตัดสินใจไม่ได้ 

เครื่องสองเเบบราคาต่างกันเยอะ   มีเรื่องประกันกับการกินไฟมาเกี่ยวข้องอีก

เดี๋ยวต้องลองไปเดินดูตัวจริงซะหน่อยเเล้วครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:14:54 AM »

แบบนี้ก็เชื่อมได้ครับ  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:18:22 AM »

แบบนี้ก็เชื่อมได้ครับ  Grin

มาเชื่อมใกล้ๆผมหน่อยซิ๊มา

ปล.ช่วงนี้น้ำตาลขาดตลาดครับคงจะเชื่อมยากสักหน่อย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

hohoman
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:22:36 AM »

ดูจากรูปแล้ว หิวเลยนะครับนี่ 555
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:26:31 AM »

สมัยตอนเรียนวิชาเชื่อมเสร็จแล้วก็จะพากันเดินไปซื้อยาที่ร้านขายยา...
จำไม่ได้แล้วว่าเรียกว่ายาอะไร...แต่ยาจะช่วยลดอาการแสบตา และตาแฉะตอนเช้าได้ครับ... Grin Grin Grin

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:02:24 AM »

สมัยตอนเรียนวิชาเชื่อมเสร็จแล้วก็จะพากันเดินไปซื้อยาที่ร้านขายยา...
จำไม่ได้แล้วว่าเรียกว่ายาอะไร...แต่ยาจะช่วยลดอาการแสบตา และตาแฉะตอนเช้าได้ครับ... Grin Grin Grin

... ใช้ น้ำนมแม่ลูกอ่อน ... หยอดตา ครับ ...  เยี่ยม ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

... เมื่อก่อน ... ส่วนใหญ่ ที่เคยใช้ได้ผล ... ก็จะมี ... น้ำยาล้างตา ... เสร็จแล้ว ใช้แตงกวาฝานเป็นแผ่น แช่ เย็น แล้ว เอามาปิดตาเวลานอน ...  ครับ ...(สมัยนี้ใช้ผ้าเย็น)  Grin Grin Grin

... และกว่าจะรู้ว่า ... ไอ้สาเหตุที่ทำให้เราเคืองตามาก ๆ ต้นเหตุมาจากควันของการเชื่อม ... ก็โง่อยู่นานครับ ... จนมีอยู่วันหนึ่ง ... ไปเชื่อมเหล็กประเภทที่มีการชุบสารเคลือบพิเศษมา ... ขณะที่เชื่อมเห็นควันลอยขึ้นเป็นแผ่นคล้ายเยื่อไม้ไผ่ ... เลยระวังไม่ให้เข้าตา ... ก็เลยถึง บางอ้อ ...   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:59:08 AM »

ขอรบกวนกวนพี่ๆที่มีความรู้เกียวกับเครื่องตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้ว  ถ้าเอามาใช้งานเชื่อมน๊อตที่ขาด  เชื่อมขาเก้าอี้  เชื่อมเหล็กโครงหลังคานิดหน่อยเเบบทำเอง

เครื่องเชื่อมตามภาพ (ยี่ห้อใดก็ได้) ซื้อมาใช้งานพอได้ไหม  ต้องซื้อขนาดเท่าไหร่ดี  ยี่ห้ออะไรดี  ข้อควรระวังต่างๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ตามที่ จขกท ว่ามา แนะนำให้ใช้ตู้เชื่อมแบบอินเวอเตอร์ ขนาด 160 แอมป์ก็พอครับ มีหลายยี่ห้อให้เลือกใช้ ราคาไม่เกิน 9000 บาท
สามารถใช้ลวดเชื่อมได้จนถึงขนาด 3.2 มม. อัตราการทำงานการเชื่อมตั้งแต่งานเล็กๆ จนถึงโครงหลังคาบ้าน ไม่ควรนำมาใช้ในการเดินรอยเชื่อมที่ยาวมาก ๆ
อัตราการประหยัดไฟ 50 -70 % ของตูเชื่อมระบบธรรมดา เสียบใช้กับปลั๊กไฟในบ้านปกติที่มีขนาดสายตั้งแต่ 2.5 ขึ้นไป
สำหรับยี่ห้อที่ใช้ดีและหาอะหลั่ยในการบำรุงรักษาง่าย คือ คลิฟ รีแลนด์ เน็ตเวลส์ เค็นเฟล็กซ์ แต่แนะนำให้ใช้ยี่ห้อคลิฟ
เพราะที่บ้านผมใช้มาแทบทุกยี่ห้อ ทุกขนาด คลิฟถือว่าใช้งานคุ้มที่สุด Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:45:59 AM »

ขอรบกวนกวนพี่ๆที่มีความรู้เกียวกับเครื่องตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้ว  ถ้าเอามาใช้งานเชื่อมน๊อตที่ขาด  เชื่อมขาเก้าอี้  เชื่อมเหล็กโครงหลังคานิดหน่อยเเบบทำเอง

เครื่องเชื่อมตามภาพ (ยี่ห้อใดก็ได้) ซื้อมาใช้งานพอได้ไหม  ต้องซื้อขนาดเท่าไหร่ดี  ยี่ห้ออะไรดี  ข้อควรระวังต่างๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ตามที่ จขกท ว่ามา แนะนำให้ใช้ตู้เชื่อมแบบอินเวอเตอร์ ขนาด 160 แอมป์ก็พอครับ มีหลายยี่ห้อให้เลือกใช้ ราคาไม่เกิน 9000 บาท
สามารถใช้ลวดเชื่อมได้จนถึงขนาด 3.2 มม. อัตราการทำงานการเชื่อมตั้งแต่งานเล็กๆ จนถึงโครงหลังคาบ้าน ไม่ควรนำมาใช้ในการเดินรอยเชื่อมที่ยาวมาก ๆ
อัตราการประหยัดไฟ 50 -70 % ของตูเชื่อมระบบธรรมดา เสียบใช้กับปลั๊กไฟในบ้านปกติที่มีขนาดสายตั้งแต่ 2.5 ขึ้นไป
สำหรับยี่ห้อที่ใช้ดีและหาอะหลั่ยในการบำรุงรักษาง่าย คือ คลิฟ รีแลนด์ เน็ตเวลส์ เค็นเฟล็กซ์ แต่แนะนำให้ใช้ยี่ห้อคลิฟ
เพราะที่บ้านผมใช้มาแทบทุกยี่ห้อ ทุกขนาด คลิฟถือว่าใช้งานคุ้มที่สุด Grin

เห็นไม๊ตาซับ  ตอบให้มันได้เรื่อง ได้ใจความ...แบบนี้ บู่ บู่

Grin Grin Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:50:54 AM »

แล้วที่ผมตอบ เรื่องเชื่อมหรือเรื่องแกงเลียง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์