เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:18:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็ดที่แพงที่สุดในโลก...จริงรึ  (อ่าน 7787 ครั้ง)
mungkutt •รักในหลวง•
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:38:44 PM »

น้ำลายหก
ข่าวจากหนังสือพิมพ์หัวชมพู ฉบับวันที่ 17-11-2010

อันนี้ข่าวเดียวกันจากหนังสือพิมพ์หัวเขียว ฉบับวันที่ 16-11-2010

เห็นอะไรไหมครับ ราคาต่างกัน 104,895,000 ยูโร  แบร่ แบร่
พอลองไปหาข้อมูลราคาเก่าๆของปีก่อนๆ ดู
คาดว่าข้อมูลเรื่องราคาของหัวเขียวน่าจะถูกต้องมากกว่า
ปกติผมไม่ค่อยได้ติดตามข่าวหนังสือพิมพ์เท่าไร พอดีวันนี้เข้าไปติดต่อธนาคาร
ระหว่างรอเลยหยิบมาเปิดดู ก็อ่านแต่พวกเรื่องทั่วๆไป ที่ไม่เน้นสาระมากนัก
พออ่านหัวเขียวจบก็หยิบหัวชมพูมาอ่าน อ้าวๆ...คุ้นๆว่าเมื่อกี้อ่านผ่านตามันไม่ใช้ราคานี้นี้หว่า
ก็เลยหยิบฉบับที่วางไป กลับมาเปิดดูอีกรอบ แล้วก็ถ่ายรูปมา
ถึงจะไม่ได้คาดหวังอะไรกับสือในบ้านเรา แต่นี้ข้อมูลมันมาจากที่เดียวกัน รูปก็รูปเดียวกัน
ถ้าผมไม่ได้เปิดอ่านทั้งสองฉบับพร้อมๆกันก็คงได้รับสารที่ผิดพลาดไป
นี้แค่เรื่องเล็กๆน้อยๆ ไม่มีผลกับชีวิตกับสังคม ผิดพลาดก็ไม่มีคนเสียหาย
แต่ผมก็ต้องการข้อมูลทีี่มันถูกต้อง และเป็นความจริง

ส่วนอันนี้เป็นลิ้งค์ข้อมูลเกี่ยวกับเห็ดทรัฟเฟิลครับอากู๋แนะนำมา
http://..gratis-foros.com/forum-f2/topic-t210.htm

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:26:27 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ได้แต่ มอง และชื่นชม
มันเป็น อาหารเทพ ครับ  เหมาะสำหรับคนที่มีรายได้เหลือกินเหลือใช้ มีเงินทองมากมายกินเพื่อประดับฐานะ
 คนเดินดิน กินข้าวมันไก่ อย่างผม ได้ ลิ้มรสเห็ดหอม ก็ เก่ง แล้ว ครับ ไหว้ Cheesy คิก คิก คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:36:43 PM »

เห็ดตับเต่าอร่อยกว่าเยอะ... ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:39:35 PM »

สงสัยกินแล้ว  ทน  แข็งนาน  เลยแพงอย่างนี้  ขำก๊าก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:41:10 PM »

แบบนี้ คือเห็ดที่ ชอบที่สุดในโลก และอร่อยที่สุดในโลก สำหรับผม  เยี่ยม

เห็ดเหม็ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:44:48 PM โดย ศักดา. » บันทึกการเข้า
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:45:46 PM »

แบบนี้ คือเห็ดที่ ชอบที่สุดในโลก และอร่อยที่สุดในโลก สำหรับผม  เยี่ยม

เห็ดเหม็ด

แกงเผ็ดกระทิ    น้ำลายหก   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:48:37 PM »

บังครับ บังอยู่โคกโพธิ์ไม่ใช่รึครับ  ยิ้มีเลศนัย
บ้านผมก็อยู่แถวห้วยเงาะ แถวๆนั้นจะมีช่วงฤดูที่ีมีเห็ดโคนออก
ตอนเด็กๆ เข้าป่าบ่อยๆ ตรงไหนที่เคยออก ปีต่อไปมันก็จะออกใกล้ไที่เดิม
เรื่องรสชาตินี้อย่าให้พูดเลยครับ ของที่ได้มาจากป่าสดๆ ทำอะไรกินก็อร่อย
ถ้าเจอที่ออกเยอะๆก็เหลือจากแบ่งให้ญาติๆ กับเพื่อนบ้านแล้วก็เอาไปขาย
บ้างที่ไปเดินตลาดก็เจอที่เขาเอามาขาย ตลาดนัดวันเสาร์หน้าที่ว่าการอำเภอ
รึไม่ก็ตลาดนัดวันพุธที่นาประดู่
ช่วงที่เห็ดออกถ้าจำไม่ผิดน่าจะช่วงเข้าพรรษา รึออกพรรษานี้แหล่ะ
เพราะเคยถามย่า(ตอนนี้เสียไปแล้ว) ย่าบอกให้ฟังประมาณว่า
ที่ีเห็ดออกช่วงนั้นเพราะเราจะได้ทำกับข้าวกับปลาไปถวายพระด้วยเห็ดที่เก็บมาได้
(เป็นของพิเศษ ที่ค่อนข้างหากินยากสักหน่อย)  น้ำลายหก

ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:54:07 PM »

เห็ดเหม็ด

ลวกแล้วกินกับน้ำพริกแมงดา  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ผมลืมไปได้ไงเนี่ย เอิ้กๆ ขมนิดๆ เคี่ยวหยุ่นๆลิ้น
ไม่รู้ช่วงนี้เป็นช่วงที่ออกรึเปล่าครับ บัง
ถ้าใช่เดี่ยวโทรหาแม่แล้วให้ส่งมาให้ดีกว่า  ขำก๊าก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:03:34 PM »

เห็ดเหม็ด

ลวกแล้วกินกับน้ำพริกแมงดา  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ผมลืมไปได้ไงเนี่ย เอิ้กๆ ขมนิดๆ เคี่ยวหยุ่นๆลิ้น
ไม่รู้ช่วงนี้เป็นช่วงที่ออกรึเปล่าครับ บัง
ถ้าใช่เดี่ยวโทรหาแม่แล้วให้ส่งมาให้ดีกว่า  ขำก๊าก

อยากกินมั้ง อ่ะ ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก น้ำลายหก
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:04:58 PM »

บังครับ บังอยู่โคกโพธิ์ไม่ใช่รึครับ  ยิ้มีเลศนัย
บ้านผมก็อยู่แถวห้วยเงาะ แถวๆนั้นจะมีช่วงฤดูที่ีมีเห็ดโคนออก
ตอนเด็กๆ เข้าป่าบ่อยๆ ตรงไหนที่เคยออก ปีต่อไปมันก็จะออกใกล้ไที่เดิม
เรื่องรสชาตินี้อย่าให้พูดเลยครับ ของที่ได้มาจากป่าสดๆ ทำอะไรกินก็อร่อย
ถ้าเจอที่ออกเยอะๆก็เหลือจากแบ่งให้ญาติๆ กับเพื่อนบ้านแล้วก็เอาไปขาย
บ้างที่ไปเดินตลาดก็เจอที่เขาเอามาขาย ตลาดนัดวันเสาร์หน้าที่ว่าการอำเภอ
รึไม่ก็ตลาดนัดวันพุธที่นาประดู่
ช่วงที่เห็ดออกถ้าจำไม่ผิดน่าจะช่วงเข้าพรรษา รึออกพรรษานี้แหล่ะ
เพราะเคยถามย่า(ตอนนี้เสียไปแล้ว) ย่าบอกให้ฟังประมาณว่า
ที่ีเห็ดออกช่วงนั้นเพราะเราจะได้ทำกับข้าวกับปลาไปถวายพระด้วยเห็ดที่เก็บมาได้
(เป็นของพิเศษ ที่ค่อนข้างหากินยากสักหน่อย)  น้ำลายหก

เห็นด้วยครับ เห็ดโคนบ้านเราก็อร่อยไม่แพ้เห็ดชาติในโลกเหมือนกันครับ มักจะงอกช่วงวันพระออกพรรษาครับ
เพราะช่วงนั้นจะมีฝนตกบ่อยๆ ก่อนออกพรรษาปีนี้งอกข้างๆบ้านเกือบร้อยครับ ทั้งแกงไปวัดทั้งแบ่งให้ญาติแล้วยังมีเหลือแบ่งขายได้หลายตังค์อยู่ครับ น้ำลายหก

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:09:24 PM »

กลายพันธุ์แว้ว  ออกทะเล  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จากเห็ดโลเป็น แสน เหลือโล 20บาท แว้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:14:05 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:24:33 PM »

กลายพันธุ์แว้ว  ออกทะเล  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จากเห็ดโลเป็น แสน เหลือโล 20บาท แว้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก

เค้าเรียกว่าพอเพียงตามอัตตาภาพครับ   Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:29:59 PM »

เค้าเรียกว่าพอเพียงตามอัตตาภาพครับ   Grin
คำคม ครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
เกรงใจเจ้าของกระทู้ จัง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน    ไหว้
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:45:53 PM »

เต็มที่เลยครับบัง  ยิ้มีเลศนัย ไม่ว่ากันอยู่แล้ว

ประเด็นของผมมันไม่ได้อยู่ที่ราคาเห็ดอย่างที่บอกไปแล้วอ่ะครับ
แค่จะให้ดูความรอบคอบของสือในการเสนอข่าว
เคยเจอที่คนอื่นๆบอก เคยได้ยินเขาพูด แต่วันนี้เห็นเองกับตาตัวเอง
ถ้าเป็นคนที่เขาไม่ได้ติดตามข่าวจากหลายแหล่ง
แล้วมันเป็นข่าวที่ทำให้เกิดความเสียหายกับบุคคลหรือสังคม
กับความรอบคอบที่เพิ่มขึ้นในการตรวจสอบก่อนนำเสนอ อีกสัดนิดดดดด....
แต่ก็อย่างว่า...คุณภาพสือไทย  แลบลิ้น แลบลิ้น

ว่าแต่บังยังไม่ตอบผมเลยอ่ะ ว่าช่วงนี้เห็ดเหม็ดออกรึยัง  น้ำลายหก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์