เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:43:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามนายธนาคาร ซื้อบ้านมือสองเข้าธนาคารไหนดีครับ  (อ่าน 3957 ครั้ง)
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:35:37 PM »

ตอนนี้สนใจจะซื้อทาวน์เฮ้าส์มือสอง   หลังจากที่เช่าเค้าทำการค้ามาครบปีเเล้วกิจการพอไปได้

อยากรบกวนพี่ๆที่ทำเกี่ยวกับสินเชื่อบ้าน  ตอนนี้ธนาคารไหนโปรโมชั่นดี  คำนวณดอกเเล้วคุ้มสุด   ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง  ตั้งใจผ่อนซัก 10-15 ปีครับ

ไปถามที่อื่นไม่ถูก   อยากทราบอะไร  หลังเเนวยิง  มีคำตอบจริงๆครับ

ขอบพระคุณครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 03:19:34 PM »

ตอนนี้สนใจจะซื้อทาวน์เฮ้าส์มือสอง   หลังจากที่เช่าเค้าทำการค้ามาครบปีเเล้วกิจการพอไปได้

อยากรบกวนพี่ๆที่ทำเกี่ยวกับสินเชื่อบ้าน  ตอนนี้ธนาคารไหนโปรโมชั่นดี  คำนวณดอกเเล้วคุ้มสุด   ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง  ตั้งใจผ่อนซัก 10-15 ปีครับ

ไปถามที่อื่นไม่ถูก   อยากทราบอะไร  หลังเเนวยิง  มีคำตอบจริงๆครับ

Ha Ha  ถ้ามีประวัติทางการเงินที่ดี  เป็นลูกค้าธนาคารไหน  ก็ขอกู้ได้ที่นั่น  อ่ะคร๊า  ฮา
แต่ดอกเบี้ย และเงื่อนไขการชำระคืน  แตกต่างกัน  ฮา

ตอนนี้ "กสิกร" ดีที่สุดคร๊า  ฮา

ค่าใช้จ่ายหากผ่านการอนุมัติ  เริ่มแรก มีค่า "ประเมินหลักทรัพย์"  ค่าอากร ติดสัญญา

ค่าโอนเปลี่ยนชื่อ 2%  มีค่าจดจำนอง 1%  และค่าแบบ  ค่าพยายอีกหลักร้อย ฮา

ด้านคนขาย   หากได้ที่ดินมา แล้วขายภายใน 3 ปี ต้องเสีย ภาษีเงินได้ 3%  และเงินส่วนที่ส่งให้ อบต  อีก .3% (รวม 3.3%)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2010, 06:56:06 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 04:17:49 AM »

Ha Ha  ถ้ามีประวัติทางการเงินที่ดี  เป็นลูกค้าธนาคารไหน  ก็ขอกู้ได้ที่นั่น  อ่ะคร๊า  ฮา
แต่ดอกเบี้ย และเงื่อนไขการชำระคืน  แตกต่างกัน  ฮา

ตอนนี้ "กสิกร" ดีที่สุดคร๊า  ฮา

ค่าใช้จ่ายหากผ่านการอนุมัติ  เริ่มแรก มีค่า "ประเมินหลักทรัพย์"  ค่าอากร ติดสัญญา

ค่าโอนเปลี่ยนชื่อ 2%  มีค่าจดจำนอง 1%  และค่าแบบ  ค่าพยายอีกหลักร้อย ฮา

ด้านคนขาย   หากได้ที่ดินมา แล้วขายภายใน 3 ปี ต้องเสีย ภาษีเงินได้ 3%  และเงินส่วนที่ส่งให้ อบต  อีก .3% (รวม 3.3%)

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 04:24:09 AM »

ค่าประเมินหลักทรัพย์นี่เขาเรียกเก็บทันทีใช่หรือเปล่าครับ  ไม่อนุมัติก็กินฟรีไม่มีคืน

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:37:46 AM »

ค่าประเมินหลักทรัพย์นี่เขาเรียกเก็บทันทีใช่หรือเปล่าครับ  ไม่อนุมัติก็กินฟรีไม่มีคืน

Ha Ha  คร๊าลุงขร๋า   เราถามฝ่านสินเชื่่อเขาได้ตรงๆเลย  ว่าข้อมูลเบื้องต้นที่แสดง แบ๊งค์พอใจมั้ย
แล้วถ้าพี่เป็นคนอนุมัติ   จะผ่านให้หรือเปล่า  บอกเขาเลยว่า  ถ้าไม่ปล่อย  ก็จะไปยื่นที่อื่น

เพราะถ้าแบ๊งค์ไม่อนุมัติ  เราจะเสียค่า "ประเมินหลักทรัพย์" ฟรี
หลักๆ คนที่ปรู๊ฟผ่าน  เขาเชื่อสตาฟที่สาขาอ่ะคร๊า  เพราะตอนนี้ไม่มี "ค่าปากถุง" แล้ว
อำนาจการอนุมัติ  ไม่ได้อยู่ที่ผู้จัดการ  อยู่ที่บอร์ดระดับภาค 

ยายจำได้ว่าช่วงนี้  เขาเร่งปล่อยสินเชื่อ บางแห่ง เว้นค่าประเมินอ่ะคร๊า  ฮา

คนกู้ต้องรู้สถานะของตัวเองก่อน  เช่น มีรายรับต่อเดือนเท่าไหร่  ติดเครดิตบูโร หรือไม่ 
มีวงเงินบัตรเครดิตค้างจ่างผิดนัดหรือเปล่า  มีภาระผ่อนกับสถาบันการเงินอื่นอีกหรือไม่ 
รวมๆแล้วคือเรื่อง"หนี้"  ที่ผูกพันธ์ในอนาคต

ถ้าสะอาด  ใสแจ๋ว  ยายเชื่อว่า ผ่านอ่ะคร๊า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:53:43 AM »

ขอบคุณค่ะ  .........                            

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 09:12:23 AM »

ตา..........หลอด   เลยลุงปูนี่..................น่ารักตลอดเลยครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Nortuss
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:49:14 PM »

ผมกำลังมองหาอยู่เหมือนกันครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:55:49 PM »

แม่นแล้ว วงเงินกู้ ไม่เกิน 1,000,000.-บาท ค่าประเมิน 1,800.-บาท เกิน 1,000,000.-บาท ค่าประเมิน 2,500.-บาท ยิ้มีเลศนัย

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:08:47 PM »

http://www.ktb.co.th/ktb/th/product-detail.aspx?product=6FthGntssbNt33yuNvy5yA%3d%3d&type=s

สินเชื่อกรุงไทยบ้านแสนสะดวก

ประเภทบริการ

เป็นเงินกู้แบบมีกำหนดเวลา (Term Loan) ที่ธนาคารให้แก่ผู้บริโภคเพื่อจัดหาที่อยู่อาศัย โดยจำนองที่อยู่อาศัยนั้นเป็นหลักประกัน

วัตถุประสงค์ วงเงินกู้
1. เพื่อซื้อที่ดินพร้อมบ้าน ทาวน์เฮ้าส์ อาคารชุด อาคารพาณิชย์  
2. เพื่อซื้อที่ดินพร้อมปลูกสร้างบ้าน
3. เพื่อปลูกสร้างบ้าน
4. เพื่อปรับปรุง ต่อเติม ซ่อมแซม ที่อยู่อาศัย
5. เพื่อซื้อที่ดินสำหรับจะสร้างที่อยู่อาศัยในอนาคต

คุณสมบัติของผู้กู้และผู้กู้ร่วม

1.เป็นผู้มีเงินเดือน หรือรายได้ประจำที่แน่นอน หรือเป็นผู้ประกอบธุรกิจส่วนตัว มีฐานะการเงินมั่นคงเพียงพอที่จะชำระหนี้เงินกู้ได้
2.ต้องเป็นผู้บรรลุนิติภาวะ
3.อายุของผู้กู้ หรือ ผู้กู้ร่วม เมื่อรวมกับระยะเวลาในการผ่อนชำระหนี้ ต้องไม่เกิน 65 ปี หรือไม่เกินเกษียณอายุตามที่กฎหมายกำหนดเฉพาะหน่วยงาน เช่น ข้าราชการอัยการ ผู้พิพากษา กรณีกู้ร่วมให้ถืออายุของผู้หนึ่งผู้ใดที่ต่ำกว่าเป็นเกณฑ์
4.ต้องไม่มีประวัติเสียหายด้านการเงิน หรือมีหนี้สินล้นพ้นตัว

ระยะเวลาการให้กู้้้

-ให้กู้สูงสุดไม่เกิน 30 ปี ยกเว้นกรณีซื้อที่ดินจะสร้างที่อยู่อาศัยในอนาคตให้กู้สูงสุดไม่เกิน 15 ปี

ค่าธรรมเนียมที่เกี่ยวข้อง

ค่าประเมินราคาหลักทรัพย์ 2,500 บาท
ค่าบริการทำนิติกรรมจำนอง 0.05% ของวงเงินจำนอง (ขั้นต่ำ 500 บาท แต่ไม่เกิน 2,000 บาท)
ค่า Prepayment fee กรณี Refinance ในช่วง 3 ปีแรก 3% ของต้นเงินกู้ที่จะชำระหนี้เสร็จสิ้น
ค่าตรวจงวดงานครั้งละ 400 บาท

เอกสารและหลักฐานประกอบการกู้

สำเนาภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชน หรือ บัตรข้าราชการ และสำเนาทะเบียนบ้านของผู้กู้  ผู้กู้ร่วม และคู่สมรส
สำเนาภาพถ่ายทะเบียนสมรส ของผู้กู้และผู้กู้ร่วม
สำเนารายการบัญชีเงินฝาก (Statement) และหนังสือหรือหลักฐานแสดงรายได้ของผู้กู้ ผู้กู้ร่วม และคู่สมรส
สำเนาภาพถ่ายโฉนดที่ดินหรือเอกสารสิทธิ์ (กรณีซื้อห้องชุดในอาคารชุด) ที่เสนอเป็นหลักประกัน
สำเนาสัญญาจะซื้อจะขายหลักทรัพย์ที่เสนอเป็นหลักประกัน
สำเนาสัญญาจ้างเหมาก่อสร้างและแบบแปลนอาคารที่จะปลูกสร้าง (พิมพ์เขียว) ใบอนุญาตปลูกสร้างอาคาร
รูปถ่ายบ้าน หรือทาวน์เฮ้าส์ หรือห้องชุดในอาคารชุด หรืออาคารพาณิชย์ ที่จะซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:11:15 PM โดย Sting รักในหลวง » บันทึกการเข้า

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:28:50 PM »

พอดีแฟนผมอยู่ธนาคารครับ

อย่างแรกให้พี่หนุ่มไรเดอร์ลองไปเช็คอัตราดอกเบี้ยสินเชื่อเคหะของแต่ละธนาคารดูก่อนครับ แต่ละธนาคารมีอัตราดอกเบี้ยเคหะที่ต่างกัน แต่ละแห่งเอาอัตราดอกเบี้ยคงที่ 0% เข้ามาล่อเหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกัน เพราะบางธนาคารกำหนดอัตราดอกเบี้ย 0% แต่ไม่ให้ชำระมากกว่าเงินงวดในสัญญา เพราะฉะนั้นจะปิดก่อนกำหนดก็ไม่ได้ บางธนาคารกำหนดไว้ห้ามไถ่ถอนก่อน 7 ปี บางธนาคาร 3 ปี ต้องดูเงื่อนไขด้วยครับ

ตอนนี้ถ้าพี่หนุ่มรับข้าราชการกู้กรุงไทย ถูกสุดเพราะหลังจากหมด Promotion แล้ว MLR-1.00 ครับ   ธนาคารอื่น MLR-0.50 ครับ

ลองเช็คแต่ละธนาคารดูแล้วใช้ Excel คำนวณดูเล่น ๆ ก็ได้ครับ ว่าแต่ละธนาคารต่างกันเท่าไหร่ครับ ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ประมาณ เท่า ๆ กันครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:52:03 PM »

กสิกร ดีกว่า ออมสินอีกเหรอยาย !?
ตอนนี้ออมสิน ปีแรก 1.25 เองน้าาาา

ไร้คำกล่าว............................................
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:06:41 PM »

เปรียบเทียบดูหลายๆ ที่ครับ .. ธอส. ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือก .. เวลากู้แนะนำให้ผ่อนระยะยาวๆครับ เช่น 25 - 30 ปี  เผื่อไว้ก่อนครับ แต่ เวลาผ่อนจริงเราก็ผ่อนตามความสามารถจริงของเรา .. ธนาคารจะคิดอัตราดอกเบี้ยจากเงินต้นที่เหลือจริง ผ่อนมากก็ลดต้นมากครับ .. เวลาคุยกับธนาคารก็บอกว่าซื้อเป็นบ้านพักอาศัยนะครับ อย่าบอกเอาไว้ทำการค้า ดอกเบี้ยจะคนละอัตราครับ .. อยากรู้ลายละเอียดอะไร ก็เข้าไปติดต่อที่ธนาคารด้วยตัวเองเลยครับ .. โชคดีครับ  Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:23:00 PM »

ผ่านไปสองปีแล้ว... ผมว่าพี่หนุ่มผ่อนไปหลหลายงวดแล้วละครับ... ที่ยังคือ... ท่านสมาชิกใหม่... ที่ประเดิมกระทู้แรกด้วยการขุดนี่สิครับ... พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ...

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:00:36 PM »

ให้พูดก็พูดเถอะ ผมจำความรู้สึกตอนที่กู้ซื้อบ้านผ่านได้.. ดีใจยังกับถูกหวย.... หลงรัก

แต่ตอนนี้  แป๊บๆเดือน แป๊บๆเดือน... แลบลิ้น

หน้า: [1] 2
  พิมพ์