เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:19:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาฮา กับหนัง ตะลุงบ้านเรากันมั้ง ครับ  (อ่าน 13391 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:29:31 AM »

เสียดายหนังสุทิพย์  นะครับ.............

ผมคิดว่าจะมาเป็นตัวตายตัวแทนของหนังพร้อมได้   แต่ก็ด่วนจากไปเสียก่อน      

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีดนายหนังสุทิพย์ เสียแล้ว หรอ ครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

หนัง สุทิพย์ ผมก็ชอบ ครับแต่ผม ชอบ อ.ณรงค์ และของเอียดนุ้ย มาเป็นอันดับ2 และ ของ  หนัง สุทิพย์มาเป็นอันดับ 3

ผมกลัวว่า หนังลุงบ้านเรา จะกลายแต่ ประวัติ ให้ลูกหลานได้แค่ ศึกษา แต่ไม่มีสิทธิดูของจริง 
แถวบ้านผม มีงานเมื่อไหร่ผม ไม่เคยพลาด ครับ    เสือ 1 ผืน  ขนมขบเคี้ยว น้ำ 1ขวด ถึงไหนถึงกัน ครับ สำหรับหนังตะลุง  Grin ไหว้

เสียไปหลายปีแล้วครับ เดี๋ยวนี้หนังตะลุงรุ่นใหม่ๆ หลังจากรุ่นของนายหนังเจ้าตำนานอย่างหนังพร้อมแล้วแนวทางการแสดงก็ต่างไปมาก
บางคณะละเลยแบแผนการแสดงแบบเก่าๆไปมากมุ่งเอาอย่างใดอย่างหนึ่งจนขาดความน่าสนใจ เช่น หนังเอียดนุ้ย หนังไชยันต์ เอามุขตลกเข้าว่าแบบ
ไม่ไปกับเนื้อหาเท่าไหร่ตลกหยาบโลนไป จนอาจเป็นมลพิษทางความคิดกะเด็กๆ เสียงไม่ดี แหบเป็นเป็ด บทกลอนไม่เข้าท่า

แต่ที่แตกต่างและโดดเด่นคือหนังสุทิพย์เสียงดีและใส มุขตลกดีมากเพราะหนังตะลุงจะเล่นตลกที่คำพูด ไม่ใช่ตลกคาเฟ่ ที่จะเอาหน้าตา รูปร่างท่าทาง
มาเรียกเสียงฮาได้ และไม่หยาบคาย หรือมีแต่น้อยมาก ตรงนี้ผมถือว่ามีฝีมือเพราะตลกทีดีต้องทำให้คนขำได้โดยไม่ต้องอาศัยคำพูดลามกแบบไม่มีศิลป์ก็ได้ แต่ดาวดังมักจะอยู่ไม่นาน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:37:52 AM »

ผมเคยไปร้านอาหารแถวตรังชื่อ ร้านหวันสวย แต่ไม่ได้ไปนานแล้ว

เมื่อก่อนเขาจะมีหนังตะลุงมาแสดงให้ดูโดยเด็กจะชักแล้วเิปิดซีดีตามเพื่อเอาแต่เสียงครับ

ปัจจุบันไม่ทราบว่ายังมีอยู่ไหมถ้าจำๆไม่ผิดเจ้าของร้านเป็นอดีตนักมวยระดับทีมชาติจำไม่ได้ว่าเคยได้เหรียญอะไรและได้มาจากที่ไหน

มาคอนต่ะ ไม่ถึงชั่วโมงกะถึงนิ

"ครัวนายหนัง" ถามใคร ๆ ก่ะโร้จัก

ครัวนายหนังกทม.ก็มีครับ  อยู่ถนนรามอินทรากม.9 ก่อนถึงแฟชั่นไอแลนด์ เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:38:58 AM »

เสียดายหนังสุทิพย์  นะครับ.............

ผมคิดว่าจะมาเป็นตัวตายตัวแทนของหนังพร้อมได้   แต่ก็ด่วนจากไปเสียก่อน      

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีดนายหนังสุทิพย์ เสียแล้ว หรอ ครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

หนัง สุทิพย์ ผมก็ชอบ ครับแต่ผม ชอบ อ.ณรงค์ และของเอียดนุ้ย มาเป็นอันดับ2 และ ของ  หนัง สุทิพย์มาเป็นอันดับ 3

ผมกลัวว่า หนังลุงบ้านเรา จะกลายแต่ ประวัติ ให้ลูกหลานได้แค่ ศึกษา แต่ไม่มีสิทธิดูของจริง 
แถวบ้านผม มีงานเมื่อไหร่ผม ไม่เคยพลาด ครับ    เสือ 1 ผืน  ขนมขบเคี้ยว น้ำ 1ขวด ถึงไหนถึงกัน ครับ สำหรับหนังตะลุง  Grin ไหว้

เสียไปหลายปีแล้วครับ เดี๋ยวนี้หนังตะลุงรุ่นใหม่ๆ หลังจากรุ่นของนายหนังเจ้าตำนานอย่างหนังพร้อมแล้วแนวทางการแสดงก็ต่างไปมาก
บางคณะละเลยแบแผนการแสดงแบบเก่าๆไปมากมุ่งเอาอย่างใดอย่างหนึ่งจนขาดความน่าสนใจ เช่น หนังเอียดนุ้ย หนังไชยันต์ เอามุขตลกเข้าว่าแบบ
ไม่ไปกับเนื้อหาเท่าไหร่ตลกหยาบโลนไป จนอาจเป็นมลพิษทางความคิดกะเด็กๆ เสียงไม่ดี แหบเป็นเป็ด บทกลอนไม่เข้าท่า

แต่ที่แตกต่างและโดดเด่นคือหนังสุทิพย์เสียงดีและใส มุขตลกดีมากเพราะหนังตะลุงจะเล่นตลกที่คำพูด ไม่ใช่ตลกคาเฟ่ ที่จะเอาหน้าตา รูปร่างท่าทาง
มาเรียกเสียงฮาได้ และไม่หยาบคาย หรือมีแต่น้อยมาก ตรงนี้ผมถือว่ามีฝีมือเพราะตลกทีดีต้องทำให้คนขำได้โดยไม่ต้องอาศัยคำพูดลามกแบบไม่มีศิลป์ก็ได้ แต่ดาวดังมักจะอยู่ไม่นาน
จริง ครับ  หนังตะลุง บางคณะ ใช้ คำพูดที่หยาบมาก ผมเอง ไม่ค่อย ชอบ ครับ
หนัง สุทิพย์ ผมดู ได้ข้อคิดกับการใช้ชีวิต พอสมควร  ของ อ.ณรงค์ แทรกด้วย หลักธรรม มากมาย ครับ

ผม ดูหนังตะลุง มาหลายปี  ผมมีเรื่อง สงสัย อยู่ ข้อ 1 ครับ พอจะตอบได้มั้ย ครับ ว่า
 ทำไมหนังตะลุงถึงไม่ เล่นจนจบเรื่องซักกะที  ครับ เมื่อหลายปีก่อน ผมไปดู ของ เอียดนุ้ย ที่เกาะพงัน (ตอนนั้น วิ่งซ่อมมือถือตามงาน)
 ผมดู อยู่ 1 อาทิตย์ไม่มีเรื่องไหนเลย ที่ แสดง จน จบ  ไหว้
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:56:53 AM »

ผมเคยไปร้านอาหารแถวตรังชื่อ ร้านหวันสวย แต่ไม่ได้ไปนานแล้ว

เมื่อก่อนเขาจะมีหนังตะลุงมาแสดงให้ดูโดยเด็กจะชักแล้วเิปิดซีดีตามเพื่อเอาแต่เสียงครับ

ปัจจุบันไม่ทราบว่ายังมีอยู่ไหมถ้าจำๆไม่ผิดเจ้าของร้านเป็นอดีตนักมวยระดับทีมชาติจำไม่ได้ว่าเคยได้เหรียญอะไรและได้มาจากที่ไหน

มาคอนต่ะ ไม่ถึงชั่วโมงกะถึงนิ

"ครัวนายหนัง" ถามใคร ๆ ก่ะโร้จัก

เคยไปนั่งแล้วพอดีครอบครัวผมชอบบรรยากาศธรรมชาติครับ

แต่ถ้าพี่จะเลี้ยงก็ยินดีไปครับ Grin Grin Grin

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:21:38 AM »

จริง ครับ  หนังตะลุง บางคณะ ใช้ คำพูดที่หยาบมาก ผมเอง ไม่ค่อย ชอบ ครับ
หนัง สุทิพย์ ผมดู ได้ข้อคิดกับการใช้ชีวิต พอสมควร  ของ อ.ณรงค์ แทรกด้วย หลักธรรม มากมาย ครับ

ผม ดูหนังตะลุง มาหลายปี  ผมมีเรื่อง สงสัย อยู่ ข้อ 1 ครับ พอจะตอบได้มั้ย ครับ ว่า
 ทำไมหนังตะลุงถึงไม่ เล่นจนจบเรื่องซักกะที  ครับ เมื่อหลายปีก่อน ผมไปดู ของ เอียดนุ้ย ที่เกาะพงัน (ตอนนั้น วิ่งซ่อมมือถือตามงาน)
 ผมดู อยู่ 1 อาทิตย์ไม่มีเรื่องไหนเลย ที่ แสดง จน จบ  ไหว้

จริงๆความคิดผมนะครับว่า สาระของการแสดงหนังตะลุงไม่ใช่เน้นไปที่การแสดงเรื่องราวแต่ละคืนให้จบๆ แต่เน้นความสัมพันธ์ การสื่อสารระหว่างนายหนังกับคนดู นำเสนอแนวคิด การดำรงชีวิต ปัญหาปากท้อง ปัญหาบ้านเมืองผ่านตัวละครบนจอผ้าขาว นำหลายอย่างเหล่ามาผสมผสานกันทั้งเรื่องราว
มุขตลก ให้คนดูได้คลายเครียด ได้แง่คิด ได้ลืมทุกข์เท่านี้ก็พอแล้วสาระนิยายจะจบไม่จบไม่สำคัญ มันไม่เหมือนภาพยนต์ ที่เป็นการนำเรื่องราวที่ถ่ายทำเสร็จ เอามาฉายใหม่โดยที่เนื้อหาภาพ เสียง ไม่สามารถเพิ่มเติมตัดต่ออะไรได้อีกแล้ว การสื่อสารเป็นไปตามที่คนสร้างกำหนดไว้อย่างไรก็ต้องถ่ายทอด
ไปอย่างนั้นจบแล้วต่างคนต่างไป

ถ้าหนังตะลุงเน้นเอาแบบนั้นก็น่าเบื่อไปอีก เช่นหนังทวี พรเทพ นี่แนวเก่าๆครับเน้นนิยายแต่ขาดมุขตลก แล้วแต่คณะครับ หนังสุทิพย์ก็ขาดๆเรื่องบทกลอนครับแต่ด้านอื่นๆดีหลายด้านเลยน่าสนใจ อ ณรงค์ ก็ตลกดีครับ แต่ไปพยายามร้องเพลงด้นสดๆ ซึ่งมันยากและฝืนพรสวรรค์ไปเลยไม่ค่อยลื่นไหล

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:27:14 AM »

จริงๆความคิดผมนะครับว่า สาระของการแสดงหนังตะลุงไม่ใช่เน้นไปที่การแสดงเรื่องราวแต่ละคืนให้จบๆ แต่เน้นความสัมพันธ์ การสื่อสารระหว่างนายหนังกับคนดู นำเสนอแนวคิด การดำรงชีวิต ปัญหาปากท้อง ปัญหาบ้านเมืองผ่านตัวละครบนจอผ้าขาว นำหลายอย่างเหล่ามาผสมผสานกันทั้งเรื่องราว
มุขตลก ให้คนดูได้คลายเครียด ได้แง่คิด ได้ลืมทุกข์เท่านี้ก็พอแล้วสาระนิยายจะจบไม่จบไม่สำคัญ มันไม่เหมือนภาพยนต์ ที่เป็นการนำเรื่องราวที่ถ่ายทำเสร็จ เอามาฉายใหม่โดยที่เนื้อหาภาพ เสียง ไม่สามารถเพิ่มเติมตัดต่ออะไรได้อีกแล้ว การสื่อสารเป็นไปตามที่คนสร้างกำหนดไว้อย่างไรก็ต้องถ่ายทอด
ไปอย่างนั้นจบแล้วต่างคนต่างไป

ถ้าหนังตะลุงเน้นเอาแบบนั้นก็น่าเบื่อไปอีก เช่นหนังทวี พรเทพ นี่แนวเก่าๆครับเน้นนิยายแต่ขาดมุขตลก แล้วแต่คณะครับ หนังสุทิพย์ก็ขาดๆเรื่องบทกลอนครับแต่ด้านอื่นๆดีหลายด้านเลยน่าสนใจ อ ณรงค์ ก็ตลกดีครับ แต่ไปพยายามร้องเพลงด้นสดๆ ซึ่งมันยากและฝืนพรสวรรค์ไปเลยไม่ค่อยลื่นไหล

ขอบคุณครับ ไหว้
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:56:52 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ฟังไม่เข้าใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ได้แต่เหนือกับอีสาน

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 05:18:06 PM »

นางเอก  : พี่คนนั้นชื่ออะไรคะ
ยอดทอง : ผม..ยอดทองคับ
นางเอก : (เอามือปิดปากหัวเราะคิก)..อ๋อ..ยอดเป็นทองหรือคะ..แล้วโคนล่ะ..โคนเป็นอะไร ?
ถลำ :   โคน..หะ-มอย..ทั้งเพคับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:32:06 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ฟังไม่เข้าใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ได้แต่เหนือกับอีสาน

หาแฟนคนใต้ซักคนสิครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:01:08 PM »

ความเห็นผม.......หนังลุงเสียงหญิงต้องใช้ได้ 

ถ้าเสียงหญิงใช้ได้   ความเลื่อนไหลความน่าสนใจเกินครึ่งแล้วละ 

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:13:55 PM »

เมื่อก่อนผมแขรถเครื่องมาสองสามคันจากยะหริ่ง  มาดูหนังลุงที่โคกโพธ์   ร่อนเฉื่อย ๆ  มาตอนพอค่ำ ๆ  หนังเลิกกลับถึงบ้านก่อนรุ่งเช้า

วันดีคืนดีก็ไปดูแถวดอน  ที่นาเระ   มีสหายที่ชอบหนังลุงเหมือนกัน

แต่........เดี๋ยวนี้   คงไม่มีบรรยากาศแบบนั้นอีกแล้ว............... เศร้า เศร้า เศร้า

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:09:12 AM »

เมื่อก่อนผมแขรถเครื่องมาสองสามคันจากยะหริ่ง  มาดูหนังลุงที่โคกโพธ์   ร่อนเฉื่อย ๆ  มาตอนพอค่ำ ๆ  หนังเลิกกลับถึงบ้านก่อนรุ่งเช้า

วันดีคืนดีก็ไปดูแถวดอน  ที่นาเระ   มีสหายที่ชอบหนังลุงเหมือนกัน

แต่........เดี๋ยวนี้   คงไม่มีบรรยากาศแบบนั้นอีกแล้ว............... เศร้า เศร้า เศร้า

จริง ครับ  ซื้อซีดีไปดู ปลอดภัยกว่า ครับ ไหว้
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 09:51:28 AM »

คงต้องเอาซะหน่อยล่ะ เรื่องหนังโหม่งเนี่ย เพราะไง ๆ เราก็ขาหนังโหม่งคนหนึ่งเหมือนกัน
ผมชอบหนัง อ.ณรงค์มากที่สุด เพราะ ตลกของแก เป็นตลกของคนเป็นครูบาอาจารย์ ไม่ช็องด็อง
ถ้าเจอตะลุงเลือดดั้งเดิมอย่างหนังพร้อมน้อย หรือหนังปฐม อาจจะประดักประเดิดกับมุกตลก ทะลึ่ง หยาบโลนแบบสุดโต่ง
หยาบแบบ ยกตัวอย่างในกระทู้ไม่ได้ก็มี   

หนังสุทิพย์(ถึงแก่กรรม)  กับหนังเอียดนุ้ย(ดาวรุ่ง งานชุกมาก) ผมให้ราคาเท่ากัน ตรงมุกตลกไม่สูงมาก และเป็นตลกชั้นเดียว
ส่วนการขับกลอน และบทนาง ผมคารวะให้หนังพร้อมน้อย ทั้ง ๆ ที่อายุเกินเกษียณไปหลายปีแล้ว (แถมสูบบุหรี่จัดมาก ๆ )
ชอบทำนอง"กบเต้น"ของหนังพร้อมน้อยมาก แต่เทป และวีซีดีของหนังพร้อมน้อย มีไม่กี่เรื่อง แสดงสดก็หาดูยาก

สำเนียงท้องถิ่นแปลก ๆ ที่ชอบมากอีกหนัง คือ หนังบายลำใย เสียงของลำใย จะออกคล้าย ๆ น้าซับฯ เวลาพูดใต้

ส่วนทำนองกลอน สร้อยเยอะ ๆ จนกลายเป็นฟุ่มเฟือย เป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่ง ของหนังทวี
"อ่าถ้าท่านล่ะมาบางตะพงล่ะท่านกะคงจะรู้ ฮาล่ะให้ลงเรือล่ะกะอีซูซู ฮากะนู้กะนี้หว่าหนังวีเขาอยูกะไหน
เม่อบ่านฮาหลังคาว่าเขียว เขียวล่ะเรือเลี้ยวไป ฮาเม่ออยู่ไม่ไกลล่ะจากวัดล่ะเบ่อว่าถัดมา.."

ฟังกันเหนื่อยครับ....
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 10:56:31 AM »

นางเอก  : พี่คนนั้นชื่ออะไรคะ
ยอดทอง : ผม..ยอดทองคับ
นางเอก : (เอามือปิดปากหัวเราะคิก)..อ๋อ..ยอดเป็นทองหรือคะ..แล้วโคนล่ะ..โคนเป็นอะไร ?
ถลำ :   โคน..หะ-มอย..ทั้งเพคับ

คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:42:19 PM »

นางเอก : พี่คนนั้นชื่อไรคะ ?
หนูนุ้ย :    ผม..หนูนุ้ยคับ
นางเอก :  (เอามือปิดปากหัวเราะคิก)ตัวออกโต๊โต..ทำไมไม่ชื่อหนูใหญ่ล่ะคะ ? 
หนูนุ้ย :    พ่อตั้งให้คับ
เท่ง  :      พ่อมันตั้งชื่อหลอกเด็กคับ..ผมเห็นแล้วแหละของไอ้นุ้ย..อันเกือบเท่าขวดโค้ก..!!
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์