เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:25:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาฮา กับหนัง ตะลุงบ้านเรากันมั้ง ครับ  (อ่าน 13367 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:52:39 PM »

คงต้องเอาซะหน่อยล่ะ เรื่องหนังโหม่งเนี่ย เพราะไง ๆ เราก็ขาหนังโหม่งคนหนึ่งเหมือนกัน
ผมชอบหนัง อ.ณรงค์มากที่สุด เพราะ ตลกของแก เป็นตลกของคนเป็นครูบาอาจารย์ ไม่ช็องด็อง
ถ้าเจอตะลุงเลือดดั้งเดิมอย่างหนังพร้อมน้อย หรือหนังปฐม อาจจะประดักประเดิดกับมุกตลก ทะลึ่ง หยาบโลนแบบสุดโต่ง
หยาบแบบ ยกตัวอย่างในกระทู้ไม่ได้ก็มี   

หนังสุทิพย์(ถึงแก่กรรม)  กับหนังเอียดนุ้ย(ดาวรุ่ง งานชุกมาก) ผมให้ราคาเท่ากัน ตรงมุกตลกไม่สูงมาก และเป็นตลกชั้นเดียว
ส่วนการขับกลอน และบทนาง ผมคารวะให้หนังพร้อมน้อย ทั้ง ๆ ที่อายุเกินเกษียณไปหลายปีแล้ว (แถมสูบบุหรี่จัดมาก ๆ )
ชอบทำนอง"กบเต้น"ของหนังพร้อมน้อยมาก แต่เทป และวีซีดีของหนังพร้อมน้อย มีไม่กี่เรื่อง แสดงสดก็หาดูยาก

สำเนียงท้องถิ่นแปลก ๆ ที่ชอบมากอีกหนัง คือ หนังบายลำใย เสียงของลำใย จะออกคล้าย ๆ น้าซับฯ เวลาพูดใต้

ส่วนทำนองกลอน สร้อยเยอะ ๆ จนกลายเป็นฟุ่มเฟือย เป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่ง ของหนังทวี
"อ่าถ้าท่านล่ะมาบางตะพงล่ะท่านกะคงจะรู้ ฮาล่ะให้ลงเรือล่ะกะอีซูซู ฮากะนู้กะนี้หว่าหนังวีเขาอยูกะไหน
เม่อบ่านฮาหลังคาว่าเขียว เขียวล่ะเรือเลี้ยวไป ฮาเม่ออยู่ไม่ไกลล่ะจากวัดล่ะเบ่อว่าถัดมา.."

ฟังกันเหนื่อยครับ....
หนังปฐม คือ หนังปฐมอ้ายลูกหมี ใช่มั้ยครับ ไหว้
ไม่ช็องด็อง แปลว่าอะไรครับ  ไหว้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:56:04 PM »

เจ้าเมือง : พยานคนหลังน่ะชื่ออะไร
ยอดทอง :ผมนายยอดคับ
เจ้าเมือง : (เสียงใช้อำนาจ)ชื่อยอดเปล่า ๆ รึ ?
ยอดทอง :ทองหิดนึงกันคับ (ทองหน่อยนึงด้วย สรุปว่าชื่อยอดทองนั่นเอง)
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 03:44:55 PM »

ท่านสมาชิกร่วมกระทู้   พอจะทราบไหมครับ   ว่า........

หนัง สกุล  เสียงแก้ว   เลิกโรงไปหรือยัง

มีการทำ  VCD  ของคณะนี้ออกมาขายไหม   ผมพยายามเสาะหาอยู่   ยังไม่เจอ

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:55:06 AM »

ท่านสมาชิกร่วมกระทู้   พอจะทราบไหมครับ   ว่า........

หนัง สกุล  เสียงแก้ว   เลิกโรงไปหรือยัง

มีการทำ  VCD  ของคณะนี้ออกมาขายไหม   ผมพยายามเสาะหาอยู่   ยังไม่เจอ
ร้านแมงมุม ครับพี่  มีซีดีขายเพียบเลย
ส่วนผม แถวนี้ไม่มีร้านแมงมุม เลยหาซื้อตาม งาน ต่างๆครับ ไหว้
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:00:36 AM »

ท่านสมาชิกร่วมกระทู้   พอจะทราบไหมครับ   ว่า........

หนัง สกุล  เสียงแก้ว   เลิกโรงไปหรือยัง

มีการทำ  VCD  ของคณะนี้ออกมาขายไหม   ผมพยายามเสาะหาอยู่   ยังไม่เจอ

ถ้าเจอจะเก็บไว้ให้

ไม่ค่อยเห็นนะ เพราะร้านแมงมุม กัยห้างเทพมิวสิคนี่ ผมเดิน เดือนละหลายรอบ

เพลงบอกก็หายากมาก  เพลงบอกสร้อย กับเพลงบอกปานบอด ผมหาอยู่นานแล้ว
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:03:02 PM »

ภาษาอิสานเรียกว่า"หนังบักตือ"  เมื่อสมัยสักสี่สิบกว่าปีก่อนมีทหารม้ามาจากทางภาคใต้  ไปเปิดจะเรียกว่าฉายหรือแสดงดี  ข้างบ้านผมบ่อยมาก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
        เดาว่าตอนนั้น
ลุงแป๋ง  คงจะ ๒๐ ต้น ๆ กำลังคะนอง
ตอนนี้  เอ่อ...บวกลบ คูณ หาร  แล้วคิดดูเอง
เผ่น หล่ะ ครับพี่น้อง  อะฟิ๊วววววว............... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 01:59:53 PM »

ภาษาอิสานเรียกว่า"หนังบักตือ"  เมื่อสมัยสักสี่สิบกว่าปีก่อนมีทหารม้ามาจากทางภาคใต้  ไปเปิดจะเรียกว่าฉายหรือแสดงดี  ข้างบ้านผมบ่อยมาก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
        เดาว่าตอนนั้น
ลุงแป๋ง  คงจะ ๒๐ ต้น ๆ กำลังคะนอง
ตอนนี้  เอ่อ...บวกลบ คูณ หาร  แล้วคิดดูเอง
เผ่น หล่ะ ครับพี่น้อง  อะฟิ๊วววววว............... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ลุงแป๋งครับ  ครูหมูเค้าว่าลุง ครับ      คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก    ไหว้
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:24:53 PM »

ได้ทีขี่หมูไล่เลยวุ้ย บู่ บู่ บู่

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:28:51 PM »

ผมเคยไปร้านอาหารแถวตรังชื่อ ร้านหวันสวย แต่ไม่ได้ไปนานแล้ว

เมื่อก่อนเขาจะมีหนังตะลุงมาแสดงให้ดูโดยเด็กจะชักแล้วเิปิดซีดีตามเพื่อเอาแต่เสียงครับ

ปัจจุบันไม่ทราบว่ายังมีอยู่ไหมถ้าจำๆไม่ผิดเจ้าของร้านเป็นอดีตนักมวยระดับทีมชาติจำไม่ได้ว่าเคยได้เหรียญอะไรและได้มาจากที่ไหน

"อาคม เฉ่งไล่" เจ้าของเหรียญทองแดงโอลิมปิกเกมส์ เมื่อปี 1992 (พ.ศ. 2535) ที่นครบาร์เซโลนา ประเทศสเปน

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:31:41 PM »

ผมเคยไปร้านอาหารแถวตรังชื่อ ร้านหวันสวย แต่ไม่ได้ไปนานแล้ว

เมื่อก่อนเขาจะมีหนังตะลุงมาแสดงให้ดูโดยเด็กจะชักแล้วเิปิดซีดีตามเพื่อเอาแต่เสียงครับ

ปัจจุบันไม่ทราบว่ายังมีอยู่ไหมถ้าจำๆไม่ผิดเจ้าของร้านเป็นอดีตนักมวยระดับทีมชาติจำไม่ได้ว่าเคยได้เหรียญอะไรและได้มาจากที่ไหน

"อาคม เฉ่งไล่" เจ้าของเหรียญทองแดงโอลิมปิกเกมส์ เมื่อปี 1992 (พ.ศ. 2535) ที่นครบาร์เซโลนา ประเทศสเปน

ใช่้เลยครับ เยี่ยม

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:35:19 PM »

ได้ทีขี่หมูไล่เลยวุ้ย บู่ บู่ บู่
        แสดงว่า
จำนน  ด้วยข้อมูล-หลักฐาน... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:52:05 PM »

จะไม่มีใครบ่นว่า แป๊ก อีกแล้ว ใช่มั้ย   ยิ้มีเลศนัย   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 04:01:58 PM »

หมาก หลายชั้น จริงวุ๊ย... คิก คิก คิก คิก
พูดถึงหนังสุทิพย์  เพื่อนเล่าให้ฟังว่า
เขารู้จักกับผู่คุมฯที่มือสังหาร ติดคุกอยู่
แกชอบหนังสุทิพย์มาก  แกเข้าเวรเมื่อไหร่
ไอ้หมอนี่ถูกถีบ ทุกที "มึง ฆ่า แก ไซร้ นิ"เปรี๊ยะเข้าไป
ทุกที  ที่แกนึกได้  ไอ้หมอนั่น อ่วม..... ขำก๊าก ขำก๊าก

vboaw1
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 04:04:09 PM »

ขอบคุณครับที่เอามาให้ดู คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ ไม่ได้ดูเป็น 10 กว่าปีแล้ว ผมดูสมัยหนังพร้อมน้อย  หนังแค้ลวน้อย ขวัญใจชนบท,หนังปฐม อ้ายลูกหมี,หนังสุทิน สิงห์ทอง,หนังทวีศิลป์ บางพง,หนังวีระ  (ลูกศิษหนังทวี ถ้าจำไม่ผิด) ช่วงนั้นดังมาก และอีกหลายคณะ จำไม่ค่อยได้แล้ว ขอบคุณอีกครั้งที่เอามาให้ดู ไหว้ ไหว้ ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:13:33 PM »

หมาก หลายชั้น จริงวุ๊ย... คิก คิก คิก คิก
พูดถึงหนังสุทิพย์  เพื่อนเล่าให้ฟังว่า
เขารู้จักกับผู่คุมฯที่มือสังหาร ติดคุกอยู่
แกชอบหนังสุทิพย์มาก  แกเข้าเวรเมื่อไหร่
ไอ้หมอนี่ถูกถีบ ทุกที "มึง ฆ่า แก ไซร้ นิ"เปรี๊ยะเข้าไป
ทุกที  ที่แกนึกได้  ไอ้หมอนั่น อ่วม..... ขำก๊าก ขำก๊าก

ตามข่าวมือสังหารคือ จ่าแดงร้อยศพนั้นโดนจับตายไปแล้วนี่ครับ ผมเคยโพสท์ไปนานแล้วขอยกมาวางอีกครั้งครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=54167.msg1294611#msg1294611

คุณแพนด้านัดทำให้ผมนึกถึงและเสียดาย(หนังสุทิพย์ ลุกทุ่งบันเทิง)อยู่เลย
มุขตลกคำพูดหัวดีด้วย ไม่น่าเลย ในวงเล็บ หนังสุทิพย์ หรือ หนังสุเทพ ครับ
และตรงที่ไม่น่าเลย.........ช่วยเฉลยให้ด้วยครับ

จัดให้ครับ
ยืนยันครับคือหนังสุทิพย์ -หนังสุเทพนั้นเป็นน้องชายครับ ที่เสียดายเพราะว่าหนังสุทิพย์ นั้นเสียชีวิตไปแล้วในช่วงที่กำลังดังสุดๆ
แต่ผุ้ที่ก่อกรรมทำเข็ญกับเขาก็ได้รับกรรมที่ตอบสนองแบบติดจรวดทันตาเห็นไปอย่างสาสมอ่านรายละเอียดข่าวข้างล่างที่ผมเก็บ
เอาไว้ดูครับ ตอนนั้นผมกลับบ้านแวะปั๊มแถวทุ่งสงถามหา วีซีดีหนังสุทิพย์ เจ้าของร้านบอกซื้อไปเถอะเพราะไม่มีโอกาสได้ดูเขา
แสดงสดอีกแล้ว สาเหตุที่ได้ทราบมานั้นก้น่าเศร้าครับว่าผู้ที่บงการจ้างมือปืนมาฆ่าเขาก็เป็นคนที่เขาเคยรักที่สุดคือภรรยาเขาเอง
ที่ตอนนั้นเลิกรากันไปแล้วหนังสุทิพย์ ก็มีภรรยาใหม่เป็นชาวอีสานมีปัญหาพิพาทเรื่องที่ดินที่เขาซื้อเพื่อเก็บไว้ให้ลูกแต่อดีตภรรยา
ได้ขายไป แล้วหนังสุทิพย์ได้พยายามขอซื้อคืนกลับมาให้ลูกแต่คงมีปัญหาต่อจากนั้นจนเป็นชนวนเหตุให้เขาพบจุดจบด้วยคนที่เขารัก
อนิจาชีวิตคนเรา....
  พูดถึงผลงานการแสดงหนังตลุงนั้นลองหา วีซีดีหนังสุทิพย์ มาดูเถอะครับแล้วจะเห็นว่าเขาเป็นนายหนังยุคใหม่ที่มุขตลกนั้นลึกล้ำแยบยล
ไม่หยาบคายสามารถเปิดให้เด็กดูใด้อย่างสบายใจ ถ้าเป็นหนังดังมาก่อนอย่าง หนังพร้อมน้อย นั้นต้องเรียกว่าท่านเป็นนายหนังระดับเทพ
แต่ติดตลกลามกจนต้องระวังสำหรับเด้กๆบ้างแต่ท่านเป็นนายหนังดังมานานมากพรสวรรค์สูงเสียงดี คือผมกำลังเสียดายว่าศิลปินชาวใต้
อย่างหนังตะลุงนั้นกว่าจะมีคนที่เข้าถึงศาสตร์และศิลป์นั้นยากมากๆอาศัยพรสวรรค์มากความสามารถเฉพาะตัวสูงขยันอย่างเดียวไม่ใด้ช่วยอะไรมาก
ถ้าหัวไม่ดีเสียงไม่ดีมุขเดิมๆละก็ไม่สนุกสมัยก่อนนายหนังดีๆนั้นมีมากแต่ยุคนี้คนรุ่นใหม่น้อยมากๆที่จะรักทางนี้ หนังสุทิพย์เป็นหนังของคนรุ่นใหม่ที่มีส่วน
อย่างมากที่กลับมาช่วยกอบกู้สภาพหนังตะลุงในภาคใต้ที่กำลังอยู่ในสภาพหยอดน้ำเกลือกระตุ้นให้เด้กวัยรุ่นยุคใหม่หันกลับมาดูหนังตะลุง
กันอีกครั้งเมื่อสิ้น หนังสุทิพย์ -หนังสุเทพผู้เป็นน้องชายก็ได้เข้ามารับหน้าที่ต่อลีลาการแสดงก็ออกมาในแนวเดียวกันครับ

จับตายจ่าแดงมือปืน100ศพ มี50คดีติดตัว
จับตาย “จ่าแดง” มือปืนดังเมืองตรัง ฉายามือปืนร้อยศพ ประวัติโชกโชนก่อเหตุร่วม 50 คดี ทั้งยิงกำนัน นายก อบต. ดับนักธุรกิจ ใหญ่ แถมก่อคดีกระฉ่อนเป่า “สุทิพย์ ตะลุงบัณฑิต” นายหนังตะลุงชื่อดังเมืองใต้ ล่าสุดเพิ่งไปยิงคนอีกแล้วหนีมากบดาน ผู้การฯ เมืองตรัง รู้ข่าวรีบพาพวกปิดล้อมป่าหมายจับเป็น แต่โดนระเบิดขว้างใส่ โชคดีไม่มีใครเจ็บ เลยดวลจนดับ
จับตายอดีตจ่าตำรวจ ผู้ต้องหาคดีฆ่าผู้อื่น ฉายามือปืนร้อยศพ รายนี้เกิดขึ้นเมื่อเวลา 01.30 น.วันที่ 1 ก.ค. พล.ต.ต.สุรพล ทองประเสริฐ ผบก.ภ.ตรัง พ.ต.อ.จักรภานุ ฤทธิสุนทร ผกก.สภ.อ.สิเกา จ.ตรัง นำเจ้าหน้าที่กว่า 100 นายพร้อมอาวุธครบมือ เข้าปิดล้อมบริเวณป่าควนหัวโล้น หมู่ 5 บ้านบ่อหิน ต.บ่อหิน อ.สิเกา หลังจากสืบทราบว่า จ.ส.ต.ชลอ ด้วงราม หรือ “จ่าแดง” อายุ 37 ปี อดีตตำรวจ สภ.อ.สิเกา ที่หนีหมายจับคดีมือปืนรับจ้างหลายคดี ล่าสุดได้ก่อเหตุในพื้นที่ อ.บรรพต จ.พัทลุง แล้วเข้ามาหลบกบดานในพื้นที่หมู่ 5
จนกระทั่งเจ้าหน้าที่พบตัว “จ่าแดง” จึงเกิดการยิงต่อสู้ขึ้น เสียงปืนทั้งสองฝ่ายดังสนั่นทั่วป่า ก่อนที่ฝ่ายตำรวจจะรุกคืบพยายามเข้าประชิดตัวเพื่อจับเป็น แต่ฝ่าย “จ่าแดง” ไม่ยอมให้จับกุมง่าย ๆ จึงใช้ระเบิดมือขว้างใส่เจ้าหน้าที่ เพื่อแหวกวงล้อมหลบหนี แต่โชคดีไม่มีใครได้รับบาดเจ็บ จึงรุกเข้าใกล้ก่อนเกิดการยิงปะทะกันอีกครั้ง จนกระทั่ง “จ่าแดง” ถูกกระสุนปืนทั้ง 11 มม. และเอ็ม 16 เข้าหน้าอก และตามลำตัวหลายแห่งนอนตายอยู่ในพุ่มไม้พร้อมกับปืน 11 มม.คู่ใจ
สำหรับ จ.ส.ต.ชะลอ หรือ “จ่าแดง” ด้วงราม มีประวัติร้ายกาจ เคยก่อคดีฆ่า นายสมชัย ศิริเศรษฐบุตร กำนันชื่อดัง ต.นาท่ามเหนือ อ.เมือง จ.ตรัง ยิงนายสนิท ทองศรี นายก อบต.บ่อหิน อ.สิเกา ยิงนายบุญเยี่ยม เจริญกุล นักธุรกิจชื่อดัง อ.กันตัง ล่าสุดเพิ่งก่อคดีที่ อ.บรรพต นอกจากนี้เมื่อปี 46 ได้ก่อคดีสำคัญบุกยิง นายสุทิพย์ ทรัพย์ส่ง หรือ “หนังสุทิพย์ ตะลุงบัณฑิต” นายหนังตะลุงชื่อดังของ จ.ตรัง และภาคใต้ รวมทั้งยังมีคดีอื่น ๆ อีกร่วม 50 คดี จนกระทั่งมาถูกตามล่ากระทั่งถูกจับตายดังกล่าว. 

.. ข่าวจาก เดลินิวส์

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์