เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:33:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาฮา กับหนัง ตะลุงบ้านเรากันมั้ง ครับ  (อ่าน 13376 ครั้ง)
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:07:38 PM »

หนังตะลุง ตอนเด็กๆ รู้จักไม่กี่คณะ ดูไม่เคยจบ หลับหน้าโรงเสียมากกว่า เด็กๆบางทีอาศัยฟังจากเทปมากกว่า
แต่ถ้าเลือกและชอบจริงๆ ชอบฟังการว่าหนังตะลุงๆสด ๆ เพราะนายหนังเก่งๆ เสียงจะใสน่าฟังมาก
ช่วงหลังบางหนังเล่นที เปิดเทปเล่น ก็เลยไม่ได้รับมุขเล่นกับคนดูเท่าไหร่?

อีกอย่าง..ถ้าพูดถึง นายหนังตะลุง มีคนหนึ่งที่จะลืมไม่ได้ คือ หนังจูเลียม  กิ่งทอง
ท่านเคยได้รับการคัดเลือกเป็นศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปะการแสดง ( หนังตะลุง)
ถ้ายังจำได้ลูกสาวท่าน เป็นนักร้องดัง  ชื่อ  "สาลิกา   กิ่งทอง"  เจ้าของเพลง "แต๋วจ๋า และ แสนหวังเหวิด"  ฯลฯ
ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นผลงานการแต่งของ หนังจูเลียม เช่นกัน... เยี่ยม

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 02:18:32 AM »

เยี่ยมยอดเยี่ยมมากครับ...รู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่ง...ผมยังนั่งหัวเราะคนเดียวได้ ในยามดึกๆ. ไหว้

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:35:21 AM »

เยี่ยมยอดเยี่ยมมากครับ...รู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่ง...ผมยังนั่งหัวเราะคนเดียวได้ ในยามดึกๆ. ไหว้

เก่งจังท่านเซอร์อเล็กเฟอร์ตรูเป้าดูหนังตะลุงเป็นด้วย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:12:21 AM »

เก่งจังท่านเซอร์อเล็กเฟอร์ตรูเป้าดูหนังตะลุงเป็นด้วย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คิก คิกเบื่อบีโธเฟ่นแล้ว ลองเปลี่ยนแนวครับตู้แป๋ง คิก คิก

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:00:38 PM »

ท่านสมาชิกร่วมกระทู้   พอจะทราบไหมครับ   ว่า........

หนัง สกุล  เสียงแก้ว   เลิกโรงไปหรือยัง

มีการทำ  VCD  ของคณะนี้ออกมาขายไหม   ผมพยายามเสาะหาอยู่   ยังไม่เจอ
ร้านแมงมุม ครับพี่  มีซีดีขายเพียบเลย
ส่วนผม แถวนี้ไม่มีร้านแมงมุม เลยหาซื้อตาม งาน ต่างๆครับ ไหว้
ท่านสมาชิกร่วมกระทู้   พอจะทราบไหมครับ   ว่า........

หนัง สกุล  เสียงแก้ว   เลิกโรงไปหรือยัง

มีการทำ  VCD  ของคณะนี้ออกมาขายไหม   ผมพยายามเสาะหาอยู่   ยังไม่เจอ

ถ้าเจอจะเก็บไว้ให้

ไม่ค่อยเห็นนะ เพราะร้านแมงมุม กัยห้างเทพมิวสิคนี่ ผมเดิน เดือนละหลายรอบ

เพลงบอกก็หายากมาก  เพลงบอกสร้อย กับเพลงบอกปานบอด ผมหาอยู่นานแล้ว

ขอบคุณมาก  ครับ....

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:18:44 PM »

[     

ผม ดูหนังตะลุง มาหลายปี  ผมมีเรื่อง สงสัย อยู่ ข้อ 1 ครับ พอจะตอบได้มั้ย ครับ ว่า
 ทำไมหนังตะลุงถึงไม่ เล่นจนจบเรื่องซักกะที  ครับ เมื่อหลายปีก่อน ผมไปดู ของ เอียดนุ้ย ที่เกาะพงัน (ตอนนั้น วิ่งซ่อมมือถือตามงาน)
 ผมดู อยู่ 1 อาทิตย์ไม่มีเรื่องไหนเลย ที่ แสดง จน จบ  ไหว้
[/quote

ตอบตามความเข้าใจ  นะครับ

หนังลุงในกาลก่อนนั้น   จะเริ่มทำการแสดงประมาณสามทุ่ม    ไปเลิกเอาตอนก่อนฟ้าสาง

หรือบางคณะติดลมและคนดูก็ยังอยู่   เล่นจนสว่างก็มี   จึงสามารถเล่นได้จบเรื่อง

และนิยายหนังลุงก็ร้อยเรื่องไว้ให้เหมาะกับเวลาประมาณนั้น  แต่นายหนังก็ต้องเก่งเหมือนกันที่จะเอาคนดูให้อยู่กับตนเองได้ตลอดเวลาดังกล่าว

หนังลุงปัจจุบัน    ผมเข้าใจว่า  น่าจะกำหนดไว้ล่วงหน้าแล้วว่าจะทำการแสดงกี่ ชม.   ถ้าจะให้แสดงเกิน ชม. มาตราฐานของคณะนั้น ๆ

ก็คงต้องจ้างในอัตราที่เพิ่มขึ้น   

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์