เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:27:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อพึงระวัง ใช้แอร์การ์ดอินเตอร์เน็ตของไทยในต่างประเทศ  (อ่าน 3994 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:49:33 AM »

เรื่องของเรื่องต้องเช็คงาน เช็คอิน เช็คเมล์ เกือบทุกวัน เมื่อเดินทางไปอังกฤษก็เอาโน๊ตบุคประจำตัวไปด้วยพร้อมแอร์การ์ดของระบบตีแตก
ได้ทำโปรโมชั่นใช้งานข้อมูลไว้แล้ว 5MB เหมาจ่าย  750.00 บาท  ก็กะว่าโอเค ไม่ได้นึกว่า 5MB จะทำอะไรได้บ้าง

พอใช้งานจริงๆ  แท่น..แท้น....แค่เปิดเครื่อง โปรแกรมสารพัดที่อัพเดทตัวเอง ก็เริ่มทำงาน โดยไม่ทันสังเกตุ  เช็คแค่ hotmail  สองแอ็คเคาท์  รอบเดียว ไม่มีรูปอะไรที่โหลดเลย  ไม่มีไฟล์ใหญ๋ๆ เพราะจะไม่เปิดอยู่แล้ว กลัวใช้เกิน  แว่บไปดูข่าวบ้าง ที่เวปผู้จัดการแวบหนึ่ง    CNN  อีกแว่บนึง ....  เสร็จแล้วรีบ disconnect aircard....ปิดเครื่อง

ทำแบบนี้อยู่สามวัน วันละสอง-สามครั้ง   กลับบ้าน... พอบิลออกมาแทบตกเก้าอี้......ค่าใช้เน็ตต่างประเทศ เฉพาะข้อมูลปาเข้าไปเกือบ 50 MB .....
คิดเป็นเงิน 6999.00 บาท (เกือบเจ็ดพัน ) มึน...

ไม่ได้ว่าอะไร...ผิดเองที่ไม่ระวัง แต่อยากเตือนเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ทุกท่านที่ไปต่างประเทศ และนำแอร์การ์ดไปใช้งาน ให้พึงระวังสักนิด  จะได้ไม่ต้องเสียเงินมากมายแบบผม
อุตสาห์จะประหยัดแล้วนะ  รู้งี้ใช้ wireless ของโรงแรมทั้งวันสามวัน ยังไม่เท่านี้เลยมั้ง .... วัยกลางคนเซ็ง... งอน

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:55:07 AM »

ขอบคุณครับ โชคดีที่ผมไม่ได้เดินทางไปตปท.บ่อย ไปก็แบบนั่งเรือหางยาวไปกลับ คิก คิก แซวเล่นครับ ตกลงว่ามันคิดเป็นการใช้งานข้ามแดนหรืออย่างไรครับ Huh

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 09:06:44 AM »

แพงตับแตกไปเลยครับ  ถ้าอยู่ต่ออีก สองสามวันคงจะเป็นหมื่น แน่นอน เศร้า เศร้า เศร้า  ใหนเขาว่าที่ต่างประเทศ มี  Wi Fi  ไห้ไช้ฟรีๆไงครับ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 09:09:53 AM »

การดึงข้อมูลรวมไปถึงการเปิดหน้าเว็บด้วยนะครับ  ยิ่งเว็บนั้นมีรูปภาพมากยิ่งมีข้อมูลมาก  

ถึงเราจะแค่เปิดดูไม่ได้โหลดลงเครื่องก็ตาม  เราก็ต้องดึงข้อมูลมาเพื่อแสดงผล  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 10:23:12 AM »

ครับตอนนี้ทางบริษัทผมเลยยกเลิกซิมอินเตอรืเน็ตทั้งหมดครับ เพราะบางคนไปประชุมต่างประเทศแล้วค่าบริการเป็นแสนครับ เขาเปิดเครื่องออนไลน์ไว้ตลอดเวลาครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 10:31:14 AM »

ขอบคุณที่เตือนครับ.... ไหว้
ปกติโรงแรมจะมีระบบLAN ให้เชื่อมต่อ ส่วนใหญ่บริการฟรี หรือซื้อเป็นรายชั่วโมง/รายวัน
ผมเลยไม่เคยใช้แอร์การ์ดในต่างประเทศเลยครับ  Grin  โชคดีไป
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 01:18:12 PM »

ใช้สายแลนหรือไวร์เลสของงรร.ดีกว่าครับ....รู้ค่าใช้จ่ายแน่นอน...บางรร.ฟรีอีกต่างหาก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 04:57:52 PM »

แพงมากๆๆๆๆๆ

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:56:33 PM »

โชคดี ที่ไม่มีโอกาศเดินทางไปต่างประเทศครับ
ขอบคุณ ที่นำมาเตือนครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:34:37 PM »

โชคดี ที่ไม่มีโอกาสเดินทางไปต่างประเทศครับ
ขอบคุณ ที่นำมาเตือนครับ

น้าสองเจมีพวกแล้วครับ   (แต่ถึงได้ไปก็คงไม่หิ้วเครื่องดูดกะตังค์ไปด้วยหรอก  มันไม่จำเป็นสำหรับเรานิ)   ยิ้มีเลศนัย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:14:14 PM »

แถบเอเชียนี่โรงแรมเก็บเงินส่วนใหญ่ ฮ่องกงนี่แพงมากมีครั้งเดียวที่ไปบาหลีแล้วใช้ฟรีเพราะเหมารวมในงานสัมนา
แถบอเมริกาเหนือแคนาดาโรงแรมให้ใช้ฟรีสองอาทิตย์
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:30:33 AM »

ผมเจอที่โรงแรมแถวปทุมธานี....ค่าบริการwirelessเหมาจ่ายรายวัน 450 บาท

ผมเลยไม่ใช้บริการนี้...แต่ใช้GPRSในโทรศัพท์เชื่อมต่อแทน

กลับโดนบล็อคสัญญานของโทรศัพท์...เน็ตมือถือกลายเป็นเน็ตของคนใจเย็นซะงั๊น

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 08:48:17 AM »

ผมเจอที่โรงแรมแถวปทุมธานี....ค่าบริการwirelessเหมาจ่ายรายวัน 450 บาท

ผมเลยไม่ใช้บริการนี้...แต่ใช้GPRSในโทรศัพท์เชื่อมต่อแทน

กลับโดนบล็อคสัญญานของโทรศัพท์...เน็ตมือถือกลายเป็นเน็ตของคนใจเย็นซะงั๊น

บล็อคสัญญาณ GPRS ได้ด้วยเหรอครับ   Huh

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:34:17 AM »

6,999 เลขสวยจัง แปลงเป็นกระสุนได้หลายกล่องครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:51:16 AM »

โดนกันมาเยอะครับ เพราะไม่คิดว่ามันจะมากถึงขนาดนี้
บางคนเปิดไว้แล้วไปสนใจงานเอกสารที่อยู่ตรงหน้าก่อน

หมื่นกว่าครับ  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1] 2
  พิมพ์