เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:32:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใหญ่แค่ไหนก็เล็กกว่าโลง  (อ่าน 2886 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 10:40:54 AM »

ใหญ่แค่ไหนก็เล็กกว่าโลง

๑๔๗ ปีก่อนคริสตกาล โรมได้แสดงแสนยานุภาพทางทหารอันเกรียงไกรเมื่อสามารถโจมตีเมืองคาร์เธจได้สำเร็จและทำลายเมืองนั้นจนย่อยยับ นับเป็นชัยชนะอันยิ่งใหญ่ เพราะคาร์เธจเป็นมหาอำนาจที่น่าเกรงขามมากที่สุดในเวลานั้น กรุงโรมได้เฉลิมฉลองชัยชนะอย่างเอิกเกริก ด้วยการจัดพิธีต้อนรับขบวนทัพขณะยาตราเข้ากรุงโรมท่ามกลางเสียงโห่ร้องของผู้คนนับแสน ระหว่างทางมีเสียงตะโกนเอ่ยชื่อเอมิเลียนัส
แม่ทัพผู้พิชิตคาร์เธจอย่างกึกก้อง

มีการบันทึกว่า ขบวนทัพของเอมิเลียนัส เคลื่อนสู่กรุงโรมอย่างสง่า โดยมีพลแตรนำหน้า ตามมาด้วยทหารในชุดเกราะ พร้อมกับทรัพย์สมบัติและอาวุธที่ยึดมาได้ รวมทั้งเชลยศึก จากนั้นจึงเป็นรถศึกของเอมิเลียนัส เขาสวมเสื้อคลุมสีม่วงและทาหน้าแดง เป็นสัญลักษณ์ของเทพเจ้าจูปีเตอร์ ซึ่งเป็นเทพพิทักษ์กรุงโรม ผู้คนค้อมคารวะและสรรเสริญยกย่องแม่ทัพผู้นี้ราวกับเทพเจ้า ก็นักรบที่ยิ่งใหญ่ปานนี้ไม่สมควรยกย่องเป็นเทพเจ้าดอกหรือ

ท่ว่าข้างหลังเอมีเลียนัสมีทาสคนหนึ่งยืนอยู่ ทาสคนนี้ไม่ได้ทำหน้าที่ถือมงกุฏทองอันหนักอึ้งของเขาไว้เท่านั้น ภารกิจที่สำคัญของเขาอีกประการหนึ่งก็คือ กระซิบบอกแม่ทัพผู้นี้ทุกครั้งที่ฝูงชนส่งเสียงชื่นชมว่า “อย่าลืมว่าท่านเป็นแค่มนุษย์คนหนึ่ง”
เมื่อเราประสบความสำเร็จครั้งแล้วครั้งเล่า เราย่อมคิดว่าเราเก่ง และเมื่อได้รับการยกย่องอย่างล้นหลาม ใจก็พองฟูจนอดคิดไม่ได้ว่าเราคือคนยิ่งใหญ่ และยิ่งมีอำนาจชี้เป็นชี้ตายให้ใครได้ ก็ถึงกับคิดไปเลยว่าเราคือเทวดา ในยามนั้นสิ่งที่เราต้องการมากที่สุดคือคนที่เตือนว่าเราเป็นแค่ปุถุชนคนหนึ่ง ที่มีผิดพลาดได้ และที่สำคัญก็คือ ไม่ว่าเก่งแค่ไหน สักวันหนึ่งก็ต้องตาย

เมื่อได้รับชัยชนะอันยิ่งใหญ่ เรามักจะหลงใหลได้ปลื้มกับมัน จนเผลอนึกไปว่าไม่เพียงชัยชนะเท่านั้นที่จะอยู่ค้ำฟ้า แต่ตัวเราเองก็จะอยู่ยืนยงด้วย การเพลิดเพลินในความสุขและความสำเร็จมักทำให้เราลืมไปว่าเราจะต้องตาย ผู้คนเป็นอันมากจึงอยู่อย่างลืมตาย และนั่นคือหนทางสู่ความทุกข์ทรมานโดยแท้ เพราะเขากำลังทำตัวเป็นปฏิปักษ์กับความตาย

สิ่งหนึ่งที่เราต้องการมากที่สุดในยามที่ประสบความสำเร็จ คือการเตือนให้เรากลับมาอยู่กับความเป็นจริง และตระหนักว่าสักวันหนึ่งเราก็ต้องตาย ความสำเร็จ อำนาจ ชื่อเสียงเกียรติยศ จะอยู่กับเราเพียงชั่วคราวเท่านั้น เราต้องการใครสักคนหรืออะไรสักอย่างที่ทำหน้าที่อย่างทาสคนนั้นที่จะเตือนเราในยามเฟื่องฟูเพื่อมิให้ประมาทกับ ความสำเร็จ ความเป็นหนุ่มสาว และความสุขที่มีอยู่ตอนนี้

ว่าแต่ว่าตอนนี้คุณมีอะไรที่จะทำหน้าที่ดั่งทาสคนนั้นแล้วหรือยัง?

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

เห็นข้อความอะไรที่ดีหรือมีประโยชน์แม้เพียงสักเล็กน้อย...ผมก็นำมาฝากครับ                              

pasta ไหว้ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 10:53:22 AM »

+1ห้ครับ  งานผมทุกวันนี้เจอเรื่องแบบนี้บ่อยเหมือนดันครับ เลยค่อนข้างโชคดี ได้ครูดีคอยตักเตือนคอยสอนเสมอ ว่าชีวิตคนเราไม่แน่ไม่นอน  ไม่ลงย่อมมีขึ้น ถ้ามีขึ้นย่อมมีลง  เวลาชีวิตลงให้ดีใจว่าอีกไม่นานก็จะขึ้น เวลาชีวิตที่กำลังขึ้นให้ระวังว่า  จะลงเมื่อไหร่

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:09:31 AM »

+ครับ นึกถึงคำสอนท่านพุทธทาสเรื่องตายก่อนตาย และพยายามปฏิบัติตามครับ เตือนตัวเองไม่ต้องรอใครเตือน ไม่หลงกับลาภยศ และหัวโขนที่สวมอยู่ครับ ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:15:20 AM »

+ครับ นึกถึงคำสอนท่านพุทธทาสเรื่องตายก่อนตาย และพยายามปฏิบัติตามครับ เตือนตัวเองไม่ต้องรอใครเตือน ไม่หลงกับลาภยศ และหัวโขนที่สวมอยู่ครับ ไหว้
หัวโขนนี้น่ากลัวนะครับเวลาที่คนรอบตัวคอยชะเลียเนี้ยเป็นอะไรที่อันตรายสุดๆที่ทำให้เราลืมตัวได้ เวลาผมเข้าบริษัททีคนส่วนใหญ่รอบตัวมานอบน้อมให้ผมงี้เสียวหลังวาบๆๆกลัวว่าตัวเองจะลืมตัว

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:25:32 AM »

ใช่ครับ เจ้านายเก่าผมคนหนึ่ง(ระดับผอ.สำนักฯ) บ้าอำนาจมาก ขับรถเก่าๆเหมือนคนสมถะ ที่ไหนได้บิลค่าโทรศัพท์ ยังโยนให้ลูกน้องตลอด หน้าด้านสุดๆ ตอนอยู่ในอำนาจเวลาจอดรถไม่ต้องหาที่จอด แค่ชะลอเดี๋ยวก็มีคนมาขับหาที่จอดให้ พอเกษียณฯ คงลืมตัว ผมเห็นกับตา ขับรถเข้ามากรมฯ ไปจอดปิดท้ายรถคันอื่น รปภ.เป่านกหวีดไล่วิ่งขึ้นรถแทบไม่ทัน น่าสมเพชมาก อีกคนเพื่อนเล่าให้ฟัง เกษียณแล้วเหมือนกันไปกินข้าวแล้วเดินขึ้นรถเลย โดนด่าเช็ด ลืมจ่ายตังค์เพราะเคยที่มีคนจ่ายให้ตลอด ยี๊

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:01:03 PM »

ขอบคุณมากครับขออนุญาตท่าน พาสต้า  ลอกหน่อยได้มั้ยครับ ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:24:27 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมเยี่ยม...เยี่ยม...เยี่ยม  ว่างๆจะไปเยี่ยมครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:29:22 PM »

ไหว้ขอบคุณครับ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:44:45 PM »

ขอบคุณครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 12:44:57 PM »

[quote author=ฅนบ้านนอก link=topic=93197.msg2925612#msg2925612 date=1290315663]

ขอบคุณมากครับขออนุญาตท่าน พาสต้า  ลอกหน่อยได้มั้ยครับ ไหว้
[/quote]

ได้ครับ   ...  ผมแค่พิมม์คำว่า  " เล็กกว่าโลง " ในกูเกิ้ล ก็ได้บทความดีๆ  ออกมาแล้วครับ  เพราะผมประสบเหตุพบเจอรุ่นพี่คนหนึ่งมีทั้ง อวป. และ กฎหมายอยู่ในมือ  ...  แต่ไม่เคยสำนึกเลยว่ากินภาษีอากรของ ประชาชนอยู่  ถือดีว่ามีแบ๊คอัพใหญ่หลายครั้งทำอะไรที่ผิดศีลธรรมค่อนไปทางอันธพาลข่มขู่บังคับเพื่อนมนุษย์ที่ไม่มีทางสู้...พอปลอกคอหลุดมันก็ยิ่งกว่าไส้เดือนหนีหนาวขึ้นมาแห้งตายบนถนน...  เมื่อวานตอดโทรฯ  มาหาผม  3  ครั้ง  ไม่มีแม้เงินจะเติมโทรฯ  ผมโทรฯ  กลับไปหา...ฟังแล้วสมเพศ  ตอนนี้แย่มากและขอยืมเงินผม 3 พันบาท...........  ผมก็ปฎิเสธไป
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมเยี่ยม...เยี่ยม...เยี่ยม  ว่างๆจะไปเยี่ยมครับ

ครับผมคุณลุงแป๋ง[/b][/color] ไหว้ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 01:06:04 PM »

ขอบคุณครับน้าอรรถ  เนื้อแดดเดียวอร่อยที่สุดในโลก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 01:10:35 PM »

ขอบคุณครับน้าอรรถ  เนื้อแดดเดียวอร่อยที่สุดในโลก

น้าปูแซว(ให้รีบส่งเนื้อ)  Grin  ...หรือชมครับ  หลงรัก ไหว้

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 01:19:01 PM »

แต่ก่อนที่จะลงโลง...มีเวลาชั่วช้สสรางความเดือดร้อนให้มวลมนุษยชาติได้เกือบห้าหกสิบปี
ดังนั้นเอามันลงโลงก่อนไม่ดีกว่าหรือครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 02:07:55 PM »

ขอบคุณครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:54:40 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์