เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:37:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทานอาหารอยู่ที่บ้าน...อร่อยและมีความสุข  (อ่าน 2674 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:29:17 PM »

ล้อมวงเข้ามาครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:35:44 PM »

ล้อมวงเข้ามาครับ

เค้าอยากกินคั่วกลิ้ง.............ติดมาเป็นปีแล้วน่ะน้าซับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:46:46 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:55:13 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:47:48 PM »

กินข้าวกับลูกกับเมีย... กินกับอะไรก็อร่อยครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:52:01 PM »

หรือจะเอาร้อนแรงขึ้นก็ได้นะ

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:56:07 PM »

พูดปุ๊บมาปั๊บคั่วกลิ้ง  แต่มาเป็นภาพไม่จุดธูปจะให้กินยังไงครับ บู่

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:58:28 PM »

ไม่มีธูปจุด  เปิดขวดเรียกแล้วกัน

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 05:50:59 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า แฟนผม ชี้นิ้วสั่งให้ผมทำอย่างเดียวเลย ส่วนแม่คุณรอกิน แค่ชมว่าอร่อย ผมก็ชื่นใจแล้วครับ  Grin Grin Grin Grin Grin
เห็นด้วยตามกระทู้ครับ...

และเพิ่มเติมด้วยว่าเมาที่บ้านคือสุดยอดดดด... เมากลิ้งยังไงก็ได้ เมาเสร็จนอนกอดเมียต่อก็ไม่ต้องคอยกังวลเคลียร์ปืน+ซ่อนปืน+ซ่อนลูกปืน, ก่อนวางปืนพ้นระยะมือเอื้อม... ฮา...
ถูกต้องครับ ลุงปู   แต่ผมว่าเมาที่บ้านคนอื่นก็ดีนะครับ กินเสร็จแล้วกลับ Grin Grin Grin Grin

พี่นายรักครับ    กระทู้พี่สมชาย(ฮา)ครับผม ไหว้  Cheesy

ขอบคุณทุกท่านครับผม ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 07:57:22 PM »

ผมจะเจอครอบครัวอาทิตย์ละครั้ง.. ครั้งละ 2 วัน... อาศัยโทรศัพท์คุยกัน... ดื่มกินอยู่ในห้องพัก เพราะต้องคอยเปลี่ยนช่องทีวีตอนเมียโทรมาว่าดูช่องเดียวกัน หรือเปลี่ยนช่องทีวีได้ทันทีตามส่ังได้หรือเปล่า... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ล้างปืน ยิงแห้ง เลี้ยงปลากัด(ให้ลูก) รดน้ำต้นไม้ในกระถาง(ให้เมีย..) ถ้าต้นไม้หรือปลากัดตาย... ตายตาม... หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่มีความสุขเล็กๆคือ ตอนเปิดตู้เย็น... เมียจะหมักซี่โครงหมู ปีกกลางไก่ ไส้กรอก ไว้ในตู้เย็นแพ็กไว้เป็นกล่องๆ แถมเขียนใส่กระดาษกาวว่าในกล่องคืออะไร และให้ทอดวันไหนแปะไว้บนฝากล่อง... ผมเลยมีงานอีกงานคือทอดๆๆ และก็นั่งทานฝีมือการทอดโดยที่เมียหมักไว้ให้ด้วยความอิ่มใจแถมอร่อย... Cheesy

แถมกำชับว่าไม่ต้องล้างจาน เพราะเป็นหน้าที่ผู้หญิง... เดี๋ยวจะมาล้างให้เอง... กระทะที่ทอดก็เอาฝาครอบไว้ พรุ่งนี้ค่อยทอดใหม่ และห้ามล้างนะด้วยเหตุผลข้างต้น... Smiley

น่ารักซะจริงๆ... Cheesy

ปล. แต่พอเจอกันพร้อมหน้าก็ดีใจนะ... เพราะคิดถึงเด็กๆ... หลงรัก แต่พอเวลาผ่านไปประมาณ 5 นาที อยากจะกัดลิ้นฆ่าตัวตาย... ซนชิไห๋... กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:01:17 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:42:56 AM »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า แฟนผม ชี้นิ้วสั่งให้ผมทำอย่างเดียวเลย ส่วนแม่คุณรอกิน แค่ชมว่าอร่อย ผมก็ชื่นใจแล้วครับ  Grin Grin Grin Grin Grin
เห็นด้วยตามกระทู้ครับ...

และเพิ่มเติมด้วยว่าเมาที่บ้านคือสุดยอดดดด... เมากลิ้งยังไงก็ได้ เมาเสร็จนอนกอดเมียต่อก็ไม่ต้องคอยกังวลเคลียร์ปืน+ซ่อนปืน+ซ่อนลูกปืน, ก่อนวางปืนพ้นระยะมือเอื้อม... ฮา...
ถูกต้องครับ ลุงปู   แต่ผมว่าเมาที่บ้านคนอื่นก็ดีนะครับ กินเสร็จแล้วกลับ Grin Grin Grin Grin

พี่นายรักครับ    กระทู้พี่สมชาย(ฮา)ครับผม ไหว้  Cheesy

ขอบคุณทุกท่านครับผม ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ก๊าก ปล่อยไก่ตัวใหญ่เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน สงสัยผมจะคิดถึงลุงปูมากไปหน่อย   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:45:39 AM »

ใช่ครับ ทานกับครอบครัว อร่อยอยู่แล้วครับ แต่อย่าลืมคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะครับ ท่านก็อยากจะทานอาหารพร้อมกับลูกๆเหมือนกันครับ ผมไปทานข้าวกับท่านอาทิตย์ละ 2-3 ครั้งครับ พร้อมกับพ่วงหลานไปให้ท่านเวียนหัวเล่นด้วยครับ คิก คิก คิก คิก

Uploaded with ImageShack.us
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:40:11 AM »

เที่ยงแระ  ใครจะกินข้าวกับครอบครัว เอามาฝากครับ

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:27:19 PM »

อร่อยหรือไม่อร่อย สำหรับผมไม่ใช่ประเด็นแล้วครับ  แต่บรรยากาศในการรับประทานอาหารร่วมกันเป็นอะไรที่ลืมยากที่สุดครับ

แม้กระทั่งทุกวันนี้ ผมยังนึกย้อนไปสมัย ตอนเรียนประถมต้น เคยนั่งล้อมวงทานข้าวด้วยกัน ๖ คน พ่อ แม่ ลูก

กับข้าวในวันนั้นผมยังจำขึ้นใจ มี ไข่ต้ม ๒ ฟอง ลอยอยู่ในถ้วยน้ำปลา , ผัดหอยขวาน(หอยทราย) ใส่ใบแมงลัก , ไข่พะโล้ ๒ ฟอง + หมู ๓ ชั้น , แล้วก็น้ำพริกปลาทู + ผักลวกจิ้ม

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงจำภาพนี้ได้ติดตา หรืออาจเป็นเพราะเป็นช่วงเวลาที่มีความสุขที่สุดก็ได้กระมังครับ

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:29:15 PM โดย Major รักในหลวงและราชวงศ์จักรี » บันทึกการเข้า

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:12:07 PM »

เฮ้อ Cheesy อิจฉาคุณอรรถ +1   Grinลูกกับเมียผมเป็นคนเหนือเต็มตัว(สาวเหนือที่แท้จะชอบกินน้ำปู๋และกับข้าวเกือบทุกอย่างจะใส่"ฮ๊า" ท่านที่คิดว่าอาหารเหนือทานง่าย คิดใหม่ครับในงานขันโตกทั้งหลายเป็นอาหารเหนือโมดิฟรายทั้งสิ้นครับ--แกงฮังเลก็โมฯมาจากแกงภาคกลาง-ไว้รับแขกเมืองอื่นในชีวิตประจำวันไม่ค่อยทำกินกันหรอกครับ) ในขณะที่ผมเป็นลูกจีนเพียวบริด-และผมทำกับข้าวเก่ง(ไม้ตายคือเป๋าเส้นผัดซอสเอ็กโอ) แต่ลูกเมียผมไม่ชอบฝีมือทำกับข้าวผมเอาจริงๆครับ[/size]

แกงฮังเลเชื่อกันว่าได้รับอิทธิพลมาจากพม่าครับพี่ไม่ใช่ภาคกลาง

ภาคเหนือสมัยก่อนใกล้ชิดกับพม่ามากกว่าสยามครับ ไหว้

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 06:12:39 PM »

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์