เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:19:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเตรียมพร้อมรับมือระดับไหน ในเวลาค่ำคืน  (อ่าน 15534 ครั้ง)
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:18:52 PM »

อยากถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิกครับว่า เตรียมพร้อมใช้อาวุธขนาดไหน

คืออยู่บ้านคนเดียว ชานเมืองกรุงเทพ หลังสุดท้ายของซอย ติดคูระบายน้ำ ข้ามคูไปเป็น ทุ่งหญ้ารกร้าง ห้างจากสถาณีตำรวจประมาณ
300 เมตร อยู่มาเกือบ 10ปีแล้ว แต่พึ่งมีอาวุธประจำบ้าน

มีโม่ 4 นิ้ว และ 9 คอมแพค แต่อยู่ในกล่อง และไม่ได้บรรจุกระสุน ทั้งคู่ คือไม่พร้อมใช้งานครับ

สถาณการณ์ แบบนี้ เสี่ยงไป หรือไม่ ที่จะสูญเสีย ทรัพย์ และอาวุธ โดยไม่ได้ใช้อาวุธที่มีอยู่ป้องกันตัว

ขอบคุณครับ

natchapon-surat
"จริงใจ..ไม่ลอ กอ"
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:25:05 PM »

ใส่ลูกไว้ดีกว่าครับ..ถ้าไม่บรรจุลูกผมว่าซื้อมีดปลายแหลมไว้ข้าง ๆ ตัวดีกว่าครับ..ล้อเล่นครับ.

เวลาขับขันไม่ทันแน่.. Grin
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:39:24 PM »

เสี่ยงไปครับ เวลาจะเอามาใช้งานมันจะไม่ทันการเอา
ใส่ลูกไว้ดีกว่า และหาไฟฉายแรงสูงมาเตรียมไว้ด้วยครับ Smiley

สบายดี.........
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:48:47 PM »

ไม่อยากบอกครับ  .......   เดี๋ยวครูหมูกับน้ากวางรวมร่างกะปู่แป๋งและน้าจอย  รุมกล่าวหาว่าผมวิตกจริตอีก   งอน

Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:53:51 PM »

เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกข้างต้นครับ สุ่มเสี่ยงไปนิด ใส่ลูกไว้ดีกว่าครับ
หากคิดว่าจะใช้แค่ข่มขู่ผู้ไม่ประสงค์ออกนามในยามค่ำคืน คงไม่คุ้มครับ
" มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ "
ด้วยความห่วงใยครับ  ยิ้มีเลศนัย

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:55:45 PM »

เสี่ยงมากในเวลาคับขัน เสียทรัพย์พอหาใหม่ได้แต่ถ้าถึงร่างกายถึงชีวิตไม่ดีแน่ๆ ใส่ลูกเอาไว้ดีกว่าครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:01:09 PM »

อยากถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิกครับว่า เตรียมพร้อมใช้อาวุธขนาดไหน

คืออยู่บ้านคนเดียว ชานเมืองกรุงเทพ หลังสุดท้ายของซอย ติดคูระบายน้ำ ข้ามคูไปเป็น ทุ่งหญ้ารกร้าง ห้างจากสถาณีตำรวจประมาณ
300 เมตร อยู่มาเกือบ 10ปีแล้ว แต่พึ่งมีอาวุธประจำบ้าน

มีโม่ 4 นิ้ว และ 9 คอมแพค แต่อยู่ในกล่อง และไม่ได้บรรจุกระสุน ทั้งคู่ คือไม่พร้อมใช้งานครับ
javascript:void(0);
สถาณการณ์ แบบนี้ เสี่ยงไป หรือไม่ ที่จะสูญเสีย ทรัพย์ และอาวุธ โดยไม่ได้ใช้อาวุธที่มีอยู่ป้องกันตัว

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่เป็นการเสี่ยง เท่านั้น..  แต่ท่านตั้งอยู่ในความประมาท ด้วย นะครับ

อาวุธปืน  ควรต้องฝึกฝน ให้สามารถควบคุม และใช้งานให้ได้สมประโยชน์  จึงจะสามารถนำมาปกป้องตนเองได้

และต้องสามารถนำมาใช้งานได้ทันที  ไม่ต้องเสียเวลา ให้ขลุกขลัก ซับซ้อน ก่อนการป้องกันตัว
การพิจารณา ว่าเป็นคนร้าย หรือไ่ม่ สภาพจิตใจ สภาพร่างกาย ก็ซับซ้อน มากพอแล้ว ละครับ  Grin

Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:02:09 PM »

ขอบคุณครับ

ขออภัยนะครับ แต่หากรอถึง ค่ำคืน ก็อาจจะสายเกินไปแล้วมั้งครับ

อาวุธปืนไม่สามารถกันขโมย หรือ ผู้บุกรุกได้ครับ ดีไม่ดีขโมยจะได้อาวุธปืนของท่านติดไปพร้อมกับทรัพย์สินอื่นๆในบ้าน
หรือ แม้แต่ผู้กว้างขวางพกปืน แต่ถูกยิงตายหน้าบ้านตัวเองก็เยอะ อย่างที่เป็นข่าวบ่อยๆ

สิ่งที่กันขโมยได้ก็คือ
+ ติดแสงไฟฟ้า ให้ความสว่างทั่วบริเวณในและนอกบ้าน
+ ระบบสัญญาณกันขโมย หรือ สุนัข
+ ทางเข้า ทางออก มีจุดอับสายตาที่ใดบ้าง
+ เพื่อนบ้านที่ดี ช่วยเหลือกัน
+ หมั่นสังเกตุสิ่งที่ผิดปรกติภายใน ภายนอกบ้าน
+ เบอร์โทรศัพท์สถานีตำรวจ และ ระบบโทรศํพท์
+ มาตรการการเก็บรักษาทรัพย์สินอื่นๆ เช่นฝากธนาคาร

อาวุธปืนเป็นเพียงวัตถุทรัย์สินอย่างนึง มันไม่สามารถป้องกันตัวมันเองจากการถูกขโมยได้ครับ

phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:10:11 PM »

ควรใส่ลูกไว้ดีกว่าครับ สามารถใช้ได้ทันทีที่มีภัย
ผมเคยไปเที่ยวกางเต็นท์นอนตามป่า กลางคืนเพื่อนผมมันจะไปนอนระวังภัยให้ตรงทางเข้า
ว่าแล้วมันก็หอบปืนกับเปลไปผูกนอนกับต้นไม้ห่างจากเต็นท์ประมาณ 50-60เมตร กลางดึก
ผมตื่นมาฉี่ ได้ยินเสียงมันกรนดังสนั่นไปทั้งป่า ถ้ามีโจรหรือสัตว์มาจริงๆผมว่ามันนั่นแหละเสร็จ
เป็นคนแรก คือผมอยากจะบอกเราคนเดียวไม่พอครับ เราหลับปืนก็หลับ ควรเลี้ยงสุนัขหรือทำ
รั้วบ้าน,ทำประตูให้แน่นหนาด้วยครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:17:55 PM »

สำหรับผมปืนทุกกระบอกที่มีบรรจุกระสุนไว้หมดครับ แหม.....จขกท. พูดแบบนี้ทำให้ผมนึกถึงว่า ถ้าเราไปอยู่ในร้านคาราโอเกะ มีสาวๆล้อมรอบ พร้อมที่จะพิชิตความเป็นชายของเรา แต่อุปกรณ์ป้องกันอยู่ในรถ ....โอ้ย...นึกแล้วเครียด อ๋อย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:21:11 PM »

ควรใส่ลูกไว้ดีกว่าครับ สามารถใช้ได้ทันทีที่มีภัย
ผมเคยไปเที่ยวกางเต็นท์นอนตามป่า กลางคืนเพื่อนผมมันจะไปนอนระวังภัยให้ตรงทางเข้า
ว่าแล้วมันก็หอบปืนกับเปลไปผูกนอนกับต้นไม้ห่างจากเต็นท์ประมาณ 50-60เมตร กลางดึก
ผมตื่นมาฉี่ ได้ยินเสียงมันกรนดังสนั่นไปทั้งป่า ถ้ามีโจรหรือสัตว์มาจริงๆผมว่ามันนั่นแหละเสร็จ
เป็นคนแรก คือผมอยากจะบอกเราคนเดียวไม่พอครับ เราหลับปืนก็หลับ ควรเลี้ยงสุนัขหรือทำ
รั้วบ้าน,ทำประตูให้แน่นหนาด้วยครับ

+ ให้ครับ.   ผมก็เป็นคนที่ชอบ ปักเต้นท์นอน ในป่า เพียงคนเดียว ปืนจะขึ้นลำ เข้าเซฟ หรือลดนก เอาไว้เสมอ
มีดไว้เผื่อกรีดเต้นท์ และไฟฉาย ก็ต้องอยู่ใกล้ตัว

คนนอนกรน มักเป็นคนทีี่หลับง่าย หลับก่อน คนอื่นเขา นะครับ   คิก คิก

อีกอย่าง การแยกออกไปนอนให้ห่างเพื่อน ๆ และออมเสียงไม่บอกความจริง
สาระนั้น อาจเพื่อไม่ให้ต้องนอนฟังเสียงโรงสีไฟ   หรือไม่ให้เพื่อนต้องมาฟังเสียงโรงน้ำแข็ง ของตนเอง ก็ได้ครับ   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:42:58 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:01:28 PM »

อย่างที่พี่ๆแนะนำไว้ครับ แต่ถ้าปืนบรรณจุลูกขึ้นลำเอาไว้ ต้องมีสองสามอย่างที่อยากจะแนะนำคือ

1.เรื่องของความปลอดภัยของปืนพร้อมใช้ ต้องระมัดระวังมากขึ้นในหลายๆด้านเช่นที่เก็บ มีเด็กซนในบ้านหรือเปล่า ต้องระวังด้วยนะครับ
2.ฝึกฝนการใช้งานให้คล่องในสภาพมืด รวมถึงกฏความปลอดภัยฝึกให้คล่องครับ
3.ไฟฉาย แสงสว่าง เพื่อระบุเป้ามีความจำเป็นมากๆในเวลากลางคืนครับ การฝึกใช้ปืนให้คล่องร่วมกับการใช้ไฟฉายจะช่วยลดความสูญเสียได้ครับ

ขอบคุณครับ 

ขอบคุณครับ

khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:33:31 PM »

ผมสมิธชีพ 2 นิ้วใส่ลูกวางไว้บนตู้เสื้อผ้าครับ นอกนั้นทั้งสั้น ทั้งยาว ใส่ลูกเอาไส่เชฟในห้องนอนครับ ไหว้ Cheesy
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 03:41:58 PM »

สำหรับผม บรรจุกระสุนใส่แม็ก ใส่ซอง เอาไว้ใต้หมอน ครับ

Leave no man behind
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 03:48:39 PM »

นอนคนเดียวในห้องนอน...กับ1กระบอกที่บรรจะกระสุน ที่โต๊ะหัวเตียงครับ
พร้อมไฟฉายและกุญแจ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์