เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:26:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเตรียมพร้อมรับมือระดับไหน ในเวลาค่ำคืน  (อ่าน 15603 ครั้ง)
nuiy ไข่นุ้ย
เชิญยิ๊ง
Full Member

คะแนน 12

+++ครับพี่น้องครับ

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 08:26:49 AM »

อยากถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิกครับว่า เตรียมพร้อมใช้อาวุธขนาดไหน

คืออยู่บ้านคนเดียว ชานเมืองกรุงเทพ หลังสุดท้ายของซอย ติดคูระบายน้ำ ข้ามคูไปเป็น ทุ่งหญ้ารกร้าง ห้างจากสถาณีตำรวจประมาณ
300 เมตร อยู่มาเกือบ 10ปีแล้ว แต่พึ่งมีอาวุธประจำบ้าน

มีโม่ 4 นิ้ว และ 9 คอมแพค แต่อยู่ในกล่อง และไม่ได้บรรจุกระสุน ทั้งคู่ คือไม่พร้อมใช้งานครับ

สถาณการณ์ แบบนี้ เสี่ยงไป หรือไม่ ที่จะสูญเสีย ทรัพย์ และอาวุธ โดยไม่ได้ใช้อาวุธที่มีอยู่ป้องกันตัว

ขอบคุณครับ

คุณบอกว่าพึ่งมีอาวุธประจำบ้าน   Huh
โดยมี M4A1 แล้วยังบอกว่ามี .38และ9มม.อีก ไม่ใช่แล้วล่ะครับ Huh
หากคุณบอกว่าพึ่งมีอาวุธประจำบ้าน
ถ้าคุณซื้อพร้อมเดียวกันทั้ง 3 กระบอกก็ไม่อาจเป็นไปได้

มีทุกกระบอกที่ท่านชอบ
nuiy ไข่นุ้ย
เชิญยิ๊ง
Full Member

คะแนน 12

+++ครับพี่น้องครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 08:49:24 AM »

9มม.ผมใช้ทำงาน วางตรงใหนก็ได้ภายในห้องนอนถ้าผมอยู่บ้านจะใส่ลูกไม่ขึ้นลำ
 ถ้าไปไหนไม่อยู่บ้านก็จะเอาไปด้วย
.22ไว้ยิงนกครับ ไม่บรรจุกระสุน ใส่ซองเก็บใส่ตู้เสื้อผ้าครับ
ผมใช้.38เฝ้าบ้าน ใส่ลูกเต็มโม่เก็บในลิ้นชักข้างเตียง เอื้อมหยิบง่าย
เผื่อเมียผมอยู่บ้านคนเดียว แต่หล่อนยิงเป็นทุกกระบอกที่ผมมี
จขกท อย่างน้อยก็ควรพร้อมไว้ซักนิดนะครับ เพราะเราไม่รู้ว่าอะไรมันจะเกิดครับ

มีทุกกระบอกที่ท่านชอบ
คอ**CZ**
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:22:12 AM »

อยากถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิกครับว่า เตรียมพร้อมใช้อาวุธขนาดไหน

คืออยู่บ้านคนเดียว ชานเมืองกรุงเทพ หลังสุดท้ายของซอย ติดคูระบายน้ำ ข้ามคูไปเป็น ทุ่งหญ้ารกร้าง ห้างจากสถาณีตำรวจประมาณ
300 เมตร อยู่มาเกือบ 10ปีแล้ว แต่พึ่งมีอาวุธประจำบ้าน

มีโม่ 4 นิ้ว และ 9 คอมแพค แต่อยู่ในกล่อง และไม่ได้บรรจุกระสุน ทั้งคู่ คือไม่พร้อมใช้งานครับ

สถาณการณ์ แบบนี้ เสี่ยงไป หรือไม่ ที่จะสูญเสีย ทรัพย์ และอาวุธ โดยไม่ได้ใช้อาวุธที่มีอยู่ป้องกันตัว

ขอบคุณครับ

ต้องเตรียมพร้อมไว้บ้างครับ ใส่ลูกไว้เลย เพื่อฉุกเฉิน จะได้ไม่เสียหาย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:44:26 AM »

เมื่อคืน ช่อง ๗ สี .. บิ๊ก ซีเนม่า  .."คืนโหด คนแปลกหน้า"   มีท่านใดได้ชมบ้างครับ สร้างจาก เรื่องจริงทีเคยเกิดขึ้น  

คู่รัก หวนกลับมาบ้านของฝ่ายชายในชนบท .. อุตสาห์ ค้นหา ลูกซองปั้ม ๕ นัด มาไว้ในมือได้แล้ว

แต่ผู้ชายทำอะไร ที่ไม่ฉลาด ง่าว มาก ๆ แค่มีเจตนาดีจะไปตามคนมาช่วยแล้วทอดทิ้ง คนรักไว้คนเดียว
โดยรู้ว่ามีคนร้าย วนเวียนจะฆ่า อยู่รอบ ๆ นี่ก็ผิดแล้ว. ยังยิงเพื่อนตนเองที่นัดให้มารับ โดยไมู่ดูให้ดีก่อน จนหัวหายไปแถบนึง

ความจริงแล้ว..  แค่ทำตัวเองให้เป็นที่พึงได้ ก็เพียงพอแล้ว

มีปืนชั้นดี แต่ใช้ไม่เป็น ตระหนกเกินจนทำอะไรที่ไม่สมควร ที่สุดก็ต้องพลาดท่า.. ตัวเองต้องตาย คนรักต้องเจ็บเจียนตาย  ตกใจ
ดูแล้ว อึดอัด ครับ..   คนร้าย เป็นชาวบ้านในชนบท  ๓ คน พ่อ-แม่-ลูกสาว ที่คลุมหน้า

ถ้าต้องเผชิญเหตุการณ์ แบบนี้   สำหรับคนคอปืน ซึ่งมีปืนอยู่กับตัว.. หรือต้องหาสิ่งอื่นมาเป็นอาวุธเพื่อป้องกันตนเอง
ต้องมีสติ เมื่อมีสติ จะเกิดสมาธิ ใจจะนิ่ง ไม่ซุ่นซ่านออกไปให้มันเชือด..  ไม่ทำตัวให้เป็นเป้า รอบตัวต้องมืด
ทิ้งระยะไม่ให้คนร้ายเข้ามาใกล้ และจัดเป็น พื้นที่สังหารไว้.. ขณะเดียวกัน ต้องป้องกันไม่ให้คนร้าย เข้ามาถึงตัวในจุดอื่น ไว้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:52:04 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:36:30 AM »

บรรจุกระสุนพร้อมใช้ หลายกระบอก อยู่ข้างตัว
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:40:28 AM »

ไหว้ อย่างน้อย ท่าน จขกท. ก็น่าจะเลี้ยงหมาซักสองตัวเผื่อจะมีเวลาได้ใส่ลูกกระสุนนะครับ
ใส่ลูกไว้เถอะครับ และมีสติในขณะเกิดเหตุ
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:43:53 PM »

ล็อคบ้านดีๆ แล้วก็นอนครับ

3'SF TRAINING COMPANY.
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:45:26 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ต้องเตรียมพร้อมแบบคำแนะนำซะแล้ว คิดว่าจะใช้ โม่ 6นัด ไว้ตั้งรับครับ
เพื่อนผมให้ความเห็นว่าโจรสมัยนี้เข้าตอนกลางวัน ตอนคนไม่อยู่บ้าน
ผมเลยกลายเป็นมีบ้านไว้เฝ้าปืนซะ

กลัวอย่างแรก ว่าจะตื่นเต้นตกใจในสถาณการณ์จริง และจะกล้า "ยิง" หรือไม่เท่านั้น
ปกติยิงแต่เป้ากระดาษ ตกใจ

กลัวอย่างที่สองคือ กลัวใจตัวเอง ตอนโมโหแบบ "ปี๊ด"  แต่ในประวัติชีวิต ยังไม่เคยโมโหถึงขั้นทำร้ายคนอื่นครับ
 ตกใจหน้าซีด

[/quote]

คุณบอกว่าพึ่งมีอาวุธประจำบ้าน   Huh
โดยมี M4A1 แล้วยังบอกว่ามี .38และ9มม.อีก ไม่ใช่แล้วล่ะครับ Huh
หากคุณบอกว่าพึ่งมีอาวุธประจำบ้าน
ถ้าคุณซื้อพร้อมเดียวกันทั้ง 3 กระบอกก็ไม่อาจเป็นไปได้
[/quote]

ขอโทษด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด M4A1 นั้นเป็นอาวุธในสนามบีบี ตอนที่สมัครสมาชิก ตอนนั้นยังไม่มี ปืนจริงเลย
ใส่ไว้ก่อน ไหว้  เพิ่งขอ ป.3 ได้ เมื่อ เมษาที่ผ่านมานี่เองครับ ผมจะแก้ไขให้ถูกต้องครับ

ไหว้ อย่างน้อย ท่าน จขกท. ก็น่าจะเลี้ยงหมาซักสองตัวเผื่อจะมีเวลาได้ใส่ลูกกระสุนนะครับ
ใส่ลูกไว้เถอะครับ และมีสติในขณะเกิดเหตุ

อยู่บ้านคนเดียวคิดว่าไม่มีเวลาดูแลได้ดีพอครับ ต้องพึ่งพวกเครื่องมืออิเล็คโทรนิคมากกว่า
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:48:00 PM »

ใส่ลูกไว้พร้อมยิงตลอดเวลา ไว้ที่ตู้ใกล้เตียง หยิบได้ทันทีครับ

I love Doraemon.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:54:38 PM »

อยู่นอกบ้านนอนเต๊นท์จะทำแบบข้างล่างครับ...

เอาไปทุกที่ครับ...

นายสมชายไม่เคยนอนเต๊นท์นานแล้ว ครั้งสุดท้ายก็ขึ้นภูกระดึงเมื่อเกือบยี่สิบปีแล้วครับ... ขึ้นสามครั้งเอา Chief ไปสองครั้ง ครั้งสุดท้ายเอาม้าแก่ตัวดั้งเดิมไปด้วย...

นายสมชายไม่ถนัดนอนหนุนปืน หรือเอาปืนไว้หัวนอน แต่ถนัดนอนเอาปืนไว้ใต้ต้นขา หรือใส่กระเป๋าคาดเอวแล้วคอยขยับทุกครั้งที่เปลี่ยนท่านอนครับ... ขยับไม่ให้ปืนทับเรา(ปืนมันหนัก)หรือเราทับปืน(เจ็บเนื้อเพราะปืนมันแข็ง)...

ส่วนเรื่องกลัวคนแอบย่องเข้ามาหยิบปืนเวลานอนหลับ... สมัยก่อนโน้น นายสมชายมี Motion Detecter ประจำตัวอยู่สามสี่อัน พร้อมสวิทช์กระตุกสายเอ็นสี่ห้าอัน... จะวาง Motion Detecter พร้อมขึงสายเอ็นเอาไว้รอบๆ ครับ... ไอ้พวกนี้นี่เวลาดังจะดังพร้อมกันสามสี่ตัวพร้อมกัน ต้องมีคนเดินทะเร่อทะร่าเข้ามาพร้อมกันสามสี่คนเข้ามากระทืบจนเงียบได้สามสี่ตัวพร้อมกันครับ ถึงจะแอบเข้ามาไม่ให้นายสมชายรู้ตัว... ฮา

Motion Detecter ที่ว่านี่... ใส่ถ่าน AA สามก้อน เคยซื้อที่โฮมโปรพันกว่าบาทเองครับ... เย้

แล้วถ้าอยู่ในบ้านก็จะทำแบบข้างล่าง...

ขอบพระคุณพี่ธำรงครับ...

นายสมชายใช้กระเป๋าคาดเอวเวลาอยู่ในบ้าน เวลาเดินไปอยู่มุมไหนของบ้านก็หิ้วเอาไปวางไว้ใกล้มือทุกที่ ทุกเวลาแม้เวลากลางวันครับ เพราะสะดวกเวลาจะหยิบของที่เราจะใช้งานเป็นประจำ เช่นรีโมตประตูบ้าน(เวลาใครมาหน้าบ้าน), โทร.มือถือ(จะได้ไม่ต้องวิ่งมารับมือถือ), กระเป๋าสตางค์(เวลาจะจ่ายค่าแมคโดนัลด์) ฯลฯ... แล้วเวลานอนก็เอาวางข้างตัวด้วยเลยครับ ในนั้นมีม้าแก่+แม็กสั้น 7 นัด 3ตัว+แม็กยาว 10 นัด 2ตัว+ไฟฉาย+เอียมัฟ+กล้องถ่ายรูป...

ตามรูป, หนักอึ๋งเลยครับ... แฮ่ๆ...

กระทู้นี้ทำให้นายสมชายคิดถึงเลเซอร์กริปแล้วครับ... คือเมื่อสมัยก่อนแค่ไม่กี่ปีผ่านมานี่เอง นายสมชายยังเชื่อศูนย์เรืองแสง+ทรงด้ามกับแนวลำกล้องคุ้นมือของ 1911, แต่อ่านตามกระทู้แล้วนายสมชายว่าถ้าอาศัยแค่แนวลำกล้อง+ทรงด้ามฯ แล้วแว่บโป้งใส่ขโมยนี่คงเกิดคดีแน่ครับ, เพราะมันเล็งละเอียดไม่ได้ คนยิงจะคะเนเอาแถวกลางตัว ซึ่งเป็นเรื่องแน่ๆ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:00:04 PM »

เมื่อคืน ช่อง ๗ สี .. บิ๊ก ซีเนม่า  .."คืนโหด คนแปลกหน้า"   มีท่านใดได้ชมบ้างครับ สร้างจาก เรื่องจริงทีเคยเกิดขึ้น 

คู่รัก หวนกลับมาบ้านของฝ่ายชายในชนบท .. อุตสาห์ ค้นหา ลูกซองปั้ม ๕ นัด มาไว้ในมือได้แล้ว

แต่ผู้ชายทำอะไร ที่ไม่ฉลาด ง่าว มาก ๆ แค่มีเจตนาดีจะไปตามคนมาช่วยแล้วทอดทิ้ง คนรักไว้คนเดียว
โดยรู้ว่ามีคนร้าย วนเวียนจะฆ่า อยู่รอบ ๆ นี่ก็ผิดแล้ว. ยังยิงเพื่อนตนเองที่นัดให้มารับ โดยไมู่ดูให้ดีก่อน จนหัวหายไปแถบนึง

ความจริงแล้ว..  แค่ทำตัวเองให้เป็นที่พึงได้ ก็เพียงพอแล้ว

มีปืนชั้นดี แต่ใช้ไม่เป็น ตระหนกเกินจนทำอะไรที่ไม่สมควร ที่สุดก็ต้องพลาดท่า.. ตัวเองต้องตาย คนรักต้องเจ็บเจียนตาย  ตกใจ
ดูแล้ว อึดอัด ครับ..   คนร้าย เป็นชาวบ้านในชนบท  ๓ คน พ่อ-แม่-ลูกสาว ที่คลุมหน้า

ถ้าต้องเผชิญเหตุการณ์ แบบนี้   สำหรับคนคอปืน ซึ่งมีปืนอยู่กับตัว.. หรือต้องหาสิ่งอื่นมาเป็นอาวุธเพื่อป้องกันตนเอง
ต้องมีสติ เมื่อมีสติ จะเกิดสมาธิ ใจจะนิ่ง ไม่ซุ่นซ่านออกไปให้มันเชือด..  ไม่ทำตัวให้เป็นเป้า รอบตัวต้องมืด
ทิ้งระยะไม่ให้คนร้ายเข้ามาใกล้ และจัดเป็น พื้นที่สังหารไว้.. ขณะเดียวกัน ต้องป้องกันไม่ให้คนร้าย เข้ามาถึงตัวในจุดอื่น ไว้ด้วย

หนังจะสร้างจากเรื่องจริง และหนังฮอลลีวูดจะประณีตและเนียนกว่าหนังไทยครับ... นายสมชายดูหนังบู๊แล้วจำเอามาระวังตนเองอย่างที่พี่ Ro@d บอกเสมอครับ... เย้...
homeColt
คนดีมีอยู่ ไม่ดีก็มีถมไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:06:15 PM »

ใส่ลูกเตรียมพร้อมไว้บ้างก็ดีครับ

ส่วนจะเลือกปืนตัวไหนที่ท่านถนัดสักตัวไว้ใกล้ตัวท่าน
ส่วนอีกกระบอกก็เก็บไว้ให้มิดชิด

ท่านก็คงคาดเดาได้ว่าผู้มาเยือน
นั้นมีอาวุธติดตัวมาด้วยหรือป่าว และที่สำคัญขาดไม่ได้ไฟฉายครับ
ในที่มืดไม่รู้ว่าเราจะอยู่ในความเสี่ยงระดับใดเตรียมพอไว้ดีที่สุดครับ

homeColt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:09:38 PM »

ขอประทานโทดด้วยครับผิดผิด อิอิ

คงคาดเดาไม่ได้ครับ

ถ้าคาดเดาได้ก็คงไม่เกิด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:10:36 PM »

อยู่บ้านคนเดียวคิดว่าไม่มีเวลาดูแลได้ดีพอครับ ต้องพึ่งพวกเครื่องมืออิเล็คโทรนิคมากกว่า

บ้านนายสมชายมีกล้อง 4 ตัว, Motion Detector ติดมากับกล้อง 1 จุดให้ดูห้องโถง, รั้วเลเซอร์ขึงแนวหลังบ้านหนึ่งรั้ว... แล้วมี Motion Detector อีก 2 ชุดซื้อแยกต่างหากให้เฝ้าโรงรถ กับเฝ้าประตูหน้าต่างข้างล่างที่มีซอกหลืบแยกไปจากห้องโถง...

เวลาขโมยมันจะเข้าบ้านนายสมชาย มันต้องทำตัวมันให้เย็นเท่ากับสภาพแวดล้อม แล้วต้องหลบ Motion Detector สามระบบที่ทำงานแยกจากกัน เพราะตัวกันขโมยมันจะร้องเสียงไม่เหมือนกัน+มี LED บอกตำแหน่งว่าตัวไหนตัวไหนตรวจพบสิ่งมีชีวิต... แล้วหากหัวขโมยมันยังไม่รีบวิ่งหนี มันก็จะเจอ 230 เกรนหัวบอลยิงจากหน้าต่างห้องนอนที่เจาะช่องเอาไว้ให้มีมุมยิงได้เกือบทุกมุมบ้าน(ออกแบบเอาไว้ตั้งแต่สร้างบ้าน, พื้นชั้นสองเปิดโล่งแบบ Open Space มองเห็นห้องโถง+บันไดขึ้นชั้นสอง)...

ใครว่านายสมชายอย่างไรก็ช่าง... แต่บ้านนายสมชายออกแบบเองตั้งแต่แรก โดยมีมุมยิง+มุมกำบังครบสูตรครับ(สามารถค้นกระทู้เก่าได้)... เย้...
homeColt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:17:00 PM »

เตรียมพร้อมเต็มทีเลยครับ  อิอิ

ส่งสัยว่า เจ้าขโมยที่มองเป้าหมายไปยังบ้านคุณสมชาย

ต้องทำการบ้านให้มากที่สุด55+ ล้อเล่นนะครับ

ถ้าเข้าไปแล้วจะมีเปอร์เซ็นต์ชีวิตรอดออกมาสักเท่าไหร่ครับ  คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์