เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:22:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเตรียมพร้อมรับมือระดับไหน ในเวลาค่ำคืน  (อ่าน 15560 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:17:48 PM »

บ้านนายสมชายไม่มีของมีค่า ไม่มีตู้เซฟ สิ่งที่มีค่ามากที่สุดคือเมียนายสมชายกับตัวนายสมชาย เงินสดมีนอกธนาคารเฉพาะแค่พอใช้จ่ายชีวิตประจำวัน หากเกินนั้นจะไปกด ATM, ใช้รถยนต์ราคาไม่เกินล้านบาท... ดังนั้นไม่มีอะไรเตะตาเรียกความสนใจหัวขโมย นอกจากบ้านเดี่ยวขนาดค่อนข้างโต(350 ตารางเมตร) ที่ดินใหญ่นิดๆ จัดสวนสวยมีสนามหญ้าเต็มพื้นที่ 250 ตารางวา มีน็อกบอร์ดเทนนิส+สระว่ายน้ำ ซึ่งอาจทำให้ขโมยเข้าใจผิดว่ามีทรัพย์(ที่จริงเอาไว้ออกกำลังกายต่างหาก)...
homeColt
คนดีมีอยู่ ไม่ดีก็มีถมไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:19:19 PM »

Re: คุณเตรียมพร้อมรับมือระดับไหน ในเวลาค่ำคืน
« ตอบ #45 เมื่อ: วันนี้ เวลา 01:17:48 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------

บ้านนายสมชายไม่มีของมีค่า ไม่มีตู้เซฟ สิ่งที่มีค่ามากที่สุดคือเมียนายสมชายกับตัวนายสมชาย เงินสดมีนอกธนาคารเฉพาะแค่พอใช้จ่ายชีวิตประจำวัน หากเกินนั้นจะไปกด ATM, ใช้รถยนต์ราคาไม่เกินล้านบาท... ดังนั้นไม่มีอะไรเตะตาเรียกความสนใจหัวขโมย นอกจากบ้านเดี่ยวขนาดค่อนข้างโต(350 ตารางเมตร) ที่ดินใหญ่นิดๆ จัดสวนสวยมีสนามหญ้าเต็มพื้นที่ 250 ตารางวา มีน็อกบอร์ดเทนนิส+สระว่ายน้ำ ซึ่งอาจทำให้ขโมยเข้าใจผิดว่ามีทรัพย์(ที่จริงเอาไว้ออกกำลังกายต่างหาก)...

อิอิอิ.....ขอบคุณครับ กิ๊วก๊าว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:23:23 PM »

เตรียมพร้อมเต็มทีเลยครับ  อิอิ

ส่งสัยว่า เจ้าขโมยที่มองเป้าหมายไปยังบ้านคุณสมชาย

ต้องทำการบ้านให้มากที่สุด55+ ล้อเล่นนะครับ

ถ้าเข้าไปแล้วจะมีเปอร์เซ็นต์ชีวิตรอดออกมาสักเท่าไหร่ครับ  คิก คิก คิก คิก

ระบบอิเลกทรอนิกส์ทั้งหมดราคาไม่แพงครับ... กล้อง 4 ตัว+รั้วเลเซอร์+ฮาร์ดดิสก์เก็บข้อมูล รวมแล้วประมาณ 5 หมื่นกว่าบาท, Motion Detector ชุดเล็กชุดละ 2000 กว่าบาทจำนวน 2 ชุด มีเซ็นเซอร์หลายตัวทั้งแม่เหล็กแปะประตู และตัวตรวจจับแรงสะเทือน ซึ่งนายสมชายไม่ได้ใช้ ใช้แต่ตรวจจับความร้อนก็พอ...

ที่แพงคือม้าแก่ครับ... ซื้อมาเมื่อ 20 กว่าปีก่อนนู๊นตั้งสามหมื่นกว่าบาท เดี๋ยวนี้เป็นแสนไปแล้วครับ... ฮา...
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:30:25 PM »

เมื่อคืน ช่อง ๗ สี .. บิ๊ก ซีเนม่า  .."คืนโหด คนแปลกหน้า"   มีท่านใดได้ชมบ้างครับ สร้างจาก เรื่องจริงทีเคยเกิดขึ้น  

คู่รัก หวนกลับมาบ้านของฝ่ายชายในชนบท .. อุตสาห์ ค้นหา ลูกซองปั้ม ๕ นัด มาไว้ในมือได้แล้ว

แต่ผู้ชายทำอะไร ที่ไม่ฉลาด ง่าว มาก ๆ แค่มีเจตนาดีจะไปตามคนมาช่วยแล้วทอดทิ้ง คนรักไว้คนเดียว
โดยรู้ว่ามีคนร้าย วนเวียนจะฆ่า อยู่รอบ ๆ นี่ก็ผิดแล้ว. ยังยิงเพื่อนตนเองที่นัดให้มารับ โดยไมู่ดูให้ดีก่อน จนหัวหายไปแถบนึง

ความจริงแล้ว..  แค่ทำตัวเองให้เป็นที่พึงได้ ก็เพียงพอแล้ว

มีปืนชั้นดี แต่ใช้ไม่เป็น ตระหนกเกินจนทำอะไรที่ไม่สมควร ที่สุดก็ต้องพลาดท่า.. ตัวเองต้องตาย คนรักต้องเจ็บเจียนตาย  ตกใจ
ดูแล้ว อึดอัด ครับ..   คนร้าย เป็นชาวบ้านในชนบท  ๓ คน พ่อ-แม่-ลูกสาว ที่คลุมหน้า

ถ้าต้องเผชิญเหตุการณ์ แบบนี้   สำหรับคนคอปืน ซึ่งมีปืนอยู่กับตัว.. หรือต้องหาสิ่งอื่นมาเป็นอาวุธเพื่อป้องกันตนเอง
ต้องมีสติ เมื่อมีสติ จะเกิดสมาธิ ใจจะนิ่ง ไม่ซุ่นซ่านออกไปให้มันเชือด..  ไม่ทำตัวให้เป็นเป้า รอบตัวต้องมืด
ทิ้งระยะไม่ให้คนร้ายเข้ามาใกล้ และจัดเป็น พื้นที่สังหารไว้.. ขณะเดียวกัน ต้องป้องกันไม่ให้คนร้าย เข้ามาถึงตัวในจุดอื่น ไว้ด้วย

อเมริกาชอบสร้างหนังประเภทนี้ เพื่อสอนให้ประชาชนของเขามีความพร้อมอยู่เสมอ
อย่างน้อยหนังเรื่องนี้ก็เป็นเคสตัวอย่างที่ดี ที่เราสามารถนำมาปรับใช้ให้เข้ากับสถานการณ์ดังกล่าว
 ดูตามเนื้อเรื่องเเล้ว ถ้าเป็นผม ผมจะซุ่มอยู่ในบ้านนั้นแหละ  จะไม่ผลีผลามออกไปไหนเด็ดขาด

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:46:21 PM »

ปืนผมใส่ลูกไว้เต็มความจุแม็กฯ และขึ้นลำไว้ตลอดเวลาครับ
มีไฟฉาย แรงสูง พร้อมที่อุดหูแบบตัดเสียงปืนไว้ที่หัวนอนครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 02:03:25 PM »

ปืนผมใส่ลูกไว้เต็มความจุแม็กฯ และขึ้นลำไว้ตลอดเวลาครับ
มีไฟฉาย แรงสูง พร้อมที่อุดหูแบบตัดเสียงปืนไว้ที่หัวนอนครับ

ขอเติม นิดนึง..  อย่าเคืองกันนะครับ  

ปืนขึ้นลำไว้ตลอดระวังเผลอ นะครับ .   และในสถานการณ์จริง ตาต้องเปิดกว้าง อย่ามีอะไรมาปิดบัง หูต้องรับฟังสิ่งที่ผิดปรกติรอบข้าง อย่างชัดเจน
สมาธิที่เกิด ขณะใช้อาวุธปืน จะทำให้ได้ยินเสียงปืนเบาลง  นี่เป็นความจริง และเป็นประสบการณ์จริง ของผม เลยละครับ

การใช้แว่นตา และที่อุดหู นั้น จักเลือกใช้ในเวลาฝึกซ้อม นะครับ ในการยิงพื่อชีวิต ในสถานการณ์จริง ๆ  อาจไม่จำเป็นครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:39:07 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 02:10:19 PM »

บ้านผมเรียกผ้าขี้ริ้วห่อทองครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 03:00:59 PM »

เมื่อคืน ช่อง ๗ สี .. บิ๊ก ซีเนม่า  .."คืนโหด คนแปลกหน้า"   มีท่านใดได้ชมบ้างครับ สร้างจาก เรื่องจริงทีเคยเกิดขึ้น 

คู่รัก หวนกลับมาบ้านของฝ่ายชายในชนบท .. อุตสาห์ ค้นหา ลูกซองปั้ม ๕ นัด มาไว้ในมือได้แล้ว

แต่ผู้ชายทำอะไร ที่ไม่ฉลาด ง่าว มาก ๆ แค่มีเจตนาดีจะไปตามคนมาช่วยแล้วทอดทิ้ง คนรักไว้คนเดียว
โดยรู้ว่ามีคนร้าย วนเวียนจะฆ่า อยู่รอบ ๆ นี่ก็ผิดแล้ว. ยังยิงเพื่อนตนเองที่นัดให้มารับ โดยไมู่ดูให้ดีก่อน จนหัวหายไปแถบนึง

ความจริงแล้ว..  แค่ทำตัวเองให้เป็นที่พึงได้ ก็เพียงพอแล้ว

มีปืนชั้นดี แต่ใช้ไม่เป็น ตระหนกเกินจนทำอะไรที่ไม่สมควร ที่สุดก็ต้องพลาดท่า.. ตัวเองต้องตาย คนรักต้องเจ็บเจียนตาย  ตกใจ
ดูแล้ว อึดอัด ครับ..   คนร้าย เป็นชาวบ้านในชนบท  ๓ คน พ่อ-แม่-ลูกสาว ที่คลุมหน้า

ถ้าต้องเผชิญเหตุการณ์ แบบนี้   สำหรับคนคอปืน ซึ่งมีปืนอยู่กับตัว.. หรือต้องหาสิ่งอื่นมาเป็นอาวุธเพื่อป้องกันตนเอง
ต้องมีสติ เมื่อมีสติ จะเกิดสมาธิ ใจจะนิ่ง ไม่ซุ่นซ่านออกไปให้มันเชือด..  ไม่ทำตัวให้เป็นเป้า รอบตัวต้องมืด
ทิ้งระยะไม่ให้คนร้ายเข้ามาใกล้ และจัดเป็น พื้นที่สังหารไว้.. ขณะเดียวกัน ต้องป้องกันไม่ให้คนร้าย เข้ามาถึงตัวในจุดอื่น ไว้ด้วย

ผมก็ดูจนจบครับทีแรกคิดว่าหนังแนวสยองขวัญแต่ไม่ใช่ 
ถ้าชำนาญการใช้ปืนและมีสติผมว่ารอดได้นะครับเพราะคนร้ายไม่มีปืนด้วยแถมมีโอกาสได้ยิงคนร้ายที่ประตูด้วยแต่ไม่โดน
ซึ่งก็งงๆ ว่าไม่โดนได้ไงคนร้ายเอาขวานจามประตูอยู่และก็ยิงจนประตูโบ๋ลูกซองด้วย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 03:02:24 PM »

ว๊า  ไปบ้านอื่นดีกว่า Grin Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 04:07:16 PM »

ปืนไม่จำเป็นต้องใส่ลูกไว้ครับ แค่ถึงเวลาต้องใช้แล้วฉวยมาใส่ได้โดยเร็วก็เป็นพอ
ผมว่าที่สำคัญกว่า คือเรื่องรั้วรอบขอบชิดของบ้าน การล็อคประตู แล้วก็แสงสว่างครับ
ส่วนสถานีตำรวจที่ว่านี่อว่าใกล้มากครับ แต่ถ้าฉุกเฉินจริงๆก็ไม่แน่ว่าจะมาทำ
ท่านควรใช้เรื่องอยู่ใกล้ตำรวจให้เป็นประโยชน์โดยการติดสัญญาณกันขโมย
แล้วต่อไปที่โรงพักเสียครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
T r i n i t y - sักใuxลวง
Full Member

คะแนน 29

-• ค อ ทั่ ง สั u ห ลั ง เ ห ล็ ก •-

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:30:45 PM »

เคยได้รับคำแนะนำจากพี่ Ro@d ทางโทรศัพท์เมื่อครั้งมีปืนในครอบครองใหม่ๆ  เกี่ยวกับการวางปืนเวลานอน

ซึ่งพี่Ro@d แนะว่า วางไว้ใกล้มือที่หากมีสติต้องคว้าเจอ แต่ต้องไม่ใช่ใต้หมอน  ซึ่งผมก็ทำเป็นประจำทุกค่ำคืน  

แม้จะเมาแค่ไหน ก็จะไม่ประมาทครับ  ไหว้

Edit : ผิดพลาดประการใด ขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:33:05 PM โดย E c l i p s e - sักใuxลวง » บันทึกการเข้า

T r i n i t y - sักใuxลวง
Full Member

คะแนน 29

-• ค อ ทั่ ง สั u ห ลั ง เ ห ล็ ก •-

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:31:31 PM »

Edit ผิดพลาดในการแก้ไข ในrep ก่อนหน้า จึงกดไปโดน อ้างถึง    ขออภัยครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:39:36 PM »

อยากถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิกครับว่า เตรียมพร้อมใช้อาวุธขนาดไหน

คืออยู่บ้านคนเดียว ชานเมืองกรุงเทพ หลังสุดท้ายของซอย ติดคูระบายน้ำ ข้ามคูไปเป็น ทุ่งหญ้ารกร้าง ห้างจากสถาณีตำรวจประมาณ
300 เมตร อยู่มาเกือบ 10ปีแล้ว แต่พึ่งมีอาวุธประจำบ้าน

มีโม่ 4 นิ้ว และ 9 คอมแพค แต่อยู่ในกล่อง และไม่ได้บรรจุกระสุน ทั้งคู่ คือไม่พร้อมใช้งานครับ

สถาณการณ์ แบบนี้ เสี่ยงไป หรือไม่ ที่จะสูญเสีย ทรัพย์ และอาวุธ โดยไม่ได้ใช้อาวุธที่มีอยู่ป้องกันตัว

ขอบคุณครับ

บ้านหลังสุดท้าย ถ้ากลางวันไม่มีคนอยู่ โอกาสถูกงัดสูง ... เก็บทรัพย์สินและปืนให้ดีครับ

อยู่คนเดียว ไม่ต้องกังวลเรื่องใครหยิบปืนเล่นก็บรรจุไว้เลยครับ
เล่าขำๆว่าภรรยาผมเคยห้ามบรรจุแถมแยกกระสุนใส่ตู้ตอนลูกยังเล็กๆ
วันเลวคืนร้าย....คนร้ายงัดบ้านเข้ามา เธอบ่นว่าผมบรรจุลูกใส่โม่ช้าชะมัด...มัวมะงุมมะงาหราอยู่นั้นแหละ
....บ่นงึม....เพราะเธอห่วงลูกที่นอนอยู่อีกห้อง 

เดิมผมมีลูกโม่ 5 นัด อยู่ใต้หมอน
หลังจากตื่นตอนดึกมายิงและไล่ตามแขกไม่ได้เชิญ.....ประสพการณ์จริงสอนว่าต้องมีกระเป๋าคาดเอวข้างเตียงอีกใบ
ต้องมีมีปืนอีกกระบอก+ไฟฉาย+smartphone+กระเป๋าสตางค์.....ตามภาพ

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:30:01 PM »

ตอนนี้ผมก็ทำแบบพี่ธำรงอยู่ครับ ... ยังขาดแต่สมาร์ทโฟนครับ ตอนนี้ใช้ 3310 อยู่เลยครับ  คิก คิก คิก คิก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:44:32 PM »

ตอนนี้ผมก็ทำแบบพี่ธำรงอยู่ครับ ... ยังขาดแต่สมาร์ทโฟนครับ ตอนนี้ใช้ 3310 อยู่เลยครับ  คิก คิก คิก คิก

ใช้เทคโนโลยีให้เป็นประโยชน์........นอกจากโทร.แล้ว ยังเผื่อไว้อัดเสียงกับถ่ายรูปน่ะครับ........เป็นหลักฐาน....สำมะคัญ  Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์