เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:26:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเตรียมพร้อมรับมือระดับไหน ในเวลาค่ำคืน  (อ่าน 15609 ครั้ง)
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 01:28:17 PM »

เมื่อคืน ช่อง ๗ สี .. บิ๊ก ซีเนม่า  .."คืนโหด คนแปลกหน้า"   มีท่านใดได้ชมบ้างครับ สร้างจาก เรื่องจริงทีเคยเกิดขึ้น 

คู่รัก หวนกลับมาบ้านของฝ่ายชายในชนบท .. อุตสาห์ ค้นหา ลูกซองปั้ม ๕ นัด มาไว้ในมือได้แล้ว

แต่ผู้ชายทำอะไร ที่ไม่ฉลาด ง่าว มาก ๆ แค่มีเจตนาดีจะไปตามคนมาช่วยแล้วทอดทิ้ง คนรักไว้คนเดียว
โดยรู้ว่ามีคนร้าย วนเวียนจะฆ่า อยู่รอบ ๆ นี่ก็ผิดแล้ว. ยังยิงเพื่อนตนเองที่นัดให้มารับ โดยไมู่ดูให้ดีก่อน จนหัวหายไปแถบนึง

ความจริงแล้ว..  แค่ทำตัวเองให้เป็นที่พึงได้ ก็เพียงพอแล้ว

มีปืนชั้นดี แต่ใช้ไม่เป็น ตระหนกเกินจนทำอะไรที่ไม่สมควร ที่สุดก็ต้องพลาดท่า.. ตัวเองต้องตาย คนรักต้องเจ็บเจียนตาย  ตกใจ
ดูแล้ว อึดอัด ครับ..   คนร้าย เป็นชาวบ้านในชนบท  ๓ คน พ่อ-แม่-ลูกสาว ที่คลุมหน้า

ถ้าต้องเผชิญเหตุการณ์ แบบนี้   สำหรับคนคอปืน ซึ่งมีปืนอยู่กับตัว.. หรือต้องหาสิ่งอื่นมาเป็นอาวุธเพื่อป้องกันตนเอง
ต้องมีสติ เมื่อมีสติ จะเกิดสมาธิ ใจจะนิ่ง ไม่ซุ่นซ่านออกไปให้มันเชือด..  ไม่ทำตัวให้เป็นเป้า รอบตัวต้องมืด
ทิ้งระยะไม่ให้คนร้ายเข้ามาใกล้ และจัดเป็น พื้นที่สังหารไว้.. ขณะเดียวกัน ต้องป้องกันไม่ให้คนร้าย เข้ามาถึงตัวในจุดอื่น ไว้ด้วย
ได้ข้อคิดและความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:00:07 PM »

ปืนผมใส่ลูกไว้เต็มความจุแม็กฯ และขึ้นลำไว้ตลอดเวลาครับ
มีไฟฉาย แรงสูง พร้อมที่อุดหูแบบตัดเสียงปืนไว้ที่หัวนอนครับ

ขอเติม นิดนึง..  อย่าเคืองกันนะครับ  

ปืนขึ้นลำไว้ตลอดระวังเผลอ นะครับ .   และในสถานการณ์จริง ตาต้องเปิดกว้าง อย่ามีอะไรมาปิดบัง หูต้องรับฟังสิ่งที่ผิดปรกติรอบข้าง อย่างชัดเจน
สมาธิที่เกิด ขณะใช้อาวุธปืน จะทำให้ได้ยินเสียงปืนเบาลง  นี่เป็นความจริง และเป็นประสบการณ์จริง ของผม
เลยละครับ

การใช้แว่นตา และที่อุดหู นั้น จักเลือกใช้ในเวลาฝึกซ้อม นะครับ ในการยิงพื่อชีวิต ในสถานการณ์จริง ๆ  อาจไม่จำเป็นครับ   Grin

ข้อคิดดีมากเลยครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:08:25 PM โดย nitrogen » บันทึกการเข้า
Hariwake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 04:12:49 PM »

หลากหลายมุมมองดีครับ +1 ให้เจ้าของกระทู้แล้วกันครับ หลงรัก หลงรัก
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:06:32 PM »

ของผมมี 11 กับลูก 8 นัดที่ตัวปืน และอีก 6-7นัดในแม็กสำรองครับ
บนหัวเตียงมีไซก้า 5 นัด แต่ตอนนี้กำลังคิดว่าจะขึ้นลำไว้ไหม
ผมไม่กลัวเด็กมาเล่น เพราะยังไม่ได้แต่งงานครับ อิอิ

ปกติบ้านผมตั้งแต่สร้างมารุ่นอากงก็ 30 - 40 ปีแล้ว ไม่เคยมีประวัติโจรเข้าบ้าน
ยิ่งตอนนี้เป็นบ้านเปล่าๆ ยิ่งน่าจะกังวลน้อยลงครับ

(มีแต่ประวัติไฟไหม หายไปครึ่งหลัง  ตกใจหน้าซีด )

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:30:58 PM »

Smiley เตรียมพร้อมไว้ไม่เสียหายครับ ของผมแค่ 8+1 พอครับ ยิงหมดนี้ก็น่าจะรู้ผลแล้วครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:35:23 PM »

ขอเติม นิดนึง..  อย่าเคืองกันนะครับ 

ปืนขึ้นลำไว้ตลอดระวังเผลอ นะครับ .   และในสถานการณ์จริง ตาต้องเปิดกว้าง อย่ามีอะไรมาปิดบัง หูต้องรับฟังสิ่งที่ผิดปรกติรอบข้าง อย่างชัดเจน
สมาธิที่เกิด ขณะใช้อาวุธปืน จะทำให้ได้ยินเสียงปืนเบาลง  นี่เป็นความจริง และเป็นประสบการณ์จริง ของผม เลยละครับ

การใช้แว่นตา และที่อุดหู นั้น จักเลือกใช้ในเวลาฝึกซ้อม นะครับ ในการยิงพื่อชีวิต ในสถานการณ์จริง ๆ  อาจไม่จำเป็นครับ   Grin

ได้ประโยชน์มากเลยครับ  ไหว้+1 ครับ
e21nxp
SPD#15-07 & SPSC#6 & สยป.ตร68
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

e21nxp / วี

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:49:29 PM »

เท่าทีอ่านส่วนใหญ่ ใส่ลูกกันหมดเลย
ส่วนตัว ผมใส่ในโม่ ๔ นิ้ว ใส่ลูก ๓๕๗ ไว้ครับ
ที่แรกคิดว่าเป็นคนเดียว Grin Grin Grin
พอดีมีสปีดโหล ๑ ตัว ก็เลยใสไว้เผื่อต้องเพิ่มเติม
แต่ทั้งหมด เก็บในเซฟ เพราะ ลูกเล็กซนเป็นว่าเล่นเลย

e21nxp-144.4125MHz 0700-0815 จ-ส
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:07:53 PM »

อาวุธประจำกายวางข้างตัว พร้อมแม็กสำรองสองอัน ลูกรวมสามแม็กแล้วเกือบกล่องนึง แม็กติดปืนลูก Federal Hydra shock ทั้ง 14 นัด ขึ้นลำลดนก พร้อมไฟฉายแรงสูง ถ้ายังเอาตัวไม่รอดก็ควรเปลี่ยนไปใช้ ธนู หรือ หน้าไม้แทน
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:22:01 PM »

อืม .........ขอแจมด้วยคนครับ สำหรับผมปืนอยู่ในตู้ข้างตัวใส่กระสุนไม่ขึ้นลำ แต่ที่เน้นคือล๊อคประตุ ใส่กลอนให้แน่นหนา และภาวนาอย่าให้ผ่านเข้ามาได้ หรือขอให้ระแวดระวังได้ยินเสียงผิดปกติก่อน เพราะถ้าฝ่ายตรงข้ามประชิดตัวได้จะแย่แน่ๆ
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 08:21:10 AM »

บ้านผมไม่มีประวัติขโมยครับ เพื่อนบ้านอยู่ติดๆกันรอบบ้าน หน้าบ้านเป็นหอพัก อยู่ไม่ไกลจากศูนย์ราชการ และ สภ.เมือง

แต่ผมก็ใส่ m60 ไว้5นัด กระบอกอื่นๆ เก็บอย่างดีในกระเป๋า ถ้าขโมยยกไปได้3กระบอก 3ขนาดยอดนิยมเลย  ขำก๊าก  ขำก๊าก  ขำก๊าก
Ksand
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 09:14:28 AM »

เตรียมพร้อมที่สุดครับ

เพราะ ไม่มีโอกาศแก้ตัวเป็นครั้งที่สอง

ถ้าท่านผิดพลาดอาจจะได้ไปเกิดใหม่เลยตครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  
rx300
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

รักพ่อหลวงและครอบครัวยิ่งกว่าชีวิต..

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:46:24 AM »

ผมอยู่หมู่บ้านครับ รปภ. ขยันขันแข็งดี..ขี่จักรยานตรวจทั้งคืน มีระบบเข้าออกเข้มงวด...
..บ้านซ้าย-ขวา รั้วติดกันไว้ใจได้...รั้วหลังบ้านเป็นบ้านเดี่ยว นอกหมู่บ้าน แต่เป็นนายทหาร ไว้ใจได้เช่นกัน...

ปัญหาเคยเกิดเมื่อตอนบ้านนายทหารหลังบ้านก่อสร้าง....บ้านผมโดนงัด...แต่ตอนนั้น ไม่มีคนอยู่...

ปัจจุบันผมไม่เครียดมากครับ...กลางคืนในบ้านชั้นล่างมีบูลด็อกกับชิสุ ปฏิบัติการยามค่ำคืน (หนักไปทางชิสุ..บูลด็อกหน้าโหด แต่หลับตลอด)
ห้องนอนล็อคปกติ ลิ้นชักข้างหัวเตียงมีโม่ 357 อยู่ ไม่ได้บรรจุ...แต่มีกระสุน 38 อยู่กล่องนึง วางไว้คู่กัน...

วันไหนหมาเห่าเยอะๆ....หรือได้ยินเสียงอะไรแปลกๆ ผมจึงบรรจุกระสุน แล้วถือลงไปตรวจครับ...
ผมจะระวังเป็นพิเศษ คือบรรจุลูกไว้เลย...เฉพาะวันที่ฝนตกหนัก หรือไฟดับ หรือถ้ามีเหตุการณ์อะไรในหมู่บ้านทำให้ไม่สบายใจเท่านั้นครับ..

ไหว้

Guns don't kill people...People kill people...
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 02:08:51 AM »

.......... Grin Grin Grin  ที่บ้านก็มีเจ้า 1911 .45 เก่าๆนี้แหละครับ กระสุนหัวรูอยู่ในแม็กติดปืน ไม่ขึ้นลำ + แม็กสำรอง 2 ตัวกระสุนหัวบอล+ ไฟฉายกำลังสูง    ส่วน 870 ตั้งพิงไว้ข้างๆหัวเตียง ไม่ใส่ลูก มีกระสุน 12 เกจ วางไว้ด้วย 1 กล่อง   ผมเตรียมไว้ประมาณนี้แหละครับ ..... ไม่รู้จะถือว่าพร้อมพอหรือปล่าวครับ..  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:44:54 AM »

.......... Grin Grin Grin  ที่บ้านก็มีเจ้า 1911 .45 เก่าๆนี้แหละครับ กระสุนหัวรูอยู่ในแม็กติดปืน ไม่ขึ้นลำ + แม็กสำรอง 2 ตัวกระสุนหัวบอล+ ไฟฉายกำลังสูง    ส่วน 870 ตั้งพิงไว้ข้างๆหัวเตียง ไม่ใส่ลูก มีกระสุน 12 เกจ วางไว้ด้วย 1 กล่อง   ผมเตรียมไว้ประมาณนี้แหละครับ ..... ไม่รู้จะถือว่าพร้อมพอหรือปล่าวครับ..  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อย่างัวเงียเอาลูก 12 ยัดใส่ 1911 ก็แล้วกัน
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:55:26 AM »

เหตุที่ผมมักจะขึ้นลำปืนเซมิออโต้ไว้เพราะคืนหนึ่งมีเสียง "ตูม" บนหลังคาสังกะสี ผมเอาปืนมาขึ้นลำอย่างช้าๆ เพื่อไม่ให้เกิดเสียดัง

อ้าว ... หัวกระสุนชนผนังรังเพลิง ขรุกขรักอยู่สักครู่กว่าจะเอาออกได้ มาคิดทีหลังถ้าวันนั้นเป็นโจรตั้งใจมาปลนจริงๆ ผมคงไม่รอด

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์