เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:20:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเตรียมพร้อมรับมือระดับไหน ในเวลาค่ำคืน  (อ่าน 15552 ครั้ง)
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:09:18 PM »

เหตุที่ผมมักจะขึ้นลำปืนเซมิออโต้ไว้เพราะคืนหนึ่งมีเสียง "ตูม" บนหลังคาสังกะสี ผมเอาปืนมาขึ้นลำอย่างช้าๆ เพื่อไม่ให้เกิดเสียดัง

อ้าว ... หัวกระสุนชนผนังรังเพลิง ขรุกขรักอยู่สักครู่กว่าจะเอาออกได้ มาคิดทีหลังถ้าวันนั้นเป็นโจรตั้งใจมาปลนจริงๆ ผมคงไม่รอด

เป็นผมคงขึ้นลำเเล้วปล่อยให้มันพุ่งไปตามแรงสปริงครับ อย่าไปยื้อมันไว้    เพราะเจตนาของผมคือต้องการไล่โจรครับ ไม่ได้ยิงโจร

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:24:00 PM »

ได้รับหลากหลายความคิดเห็น และประสบการณ์ ที่มีประโยชน์จาก เพื่อนๆ พี่ๆ มากมายเลยครับ

หนึ่งความเห็น ที่โดนใจมากเลย คือ "คนหลับ ปืนก็หลับ" ตกใจ เพราะเป็นคนหลับลึก มีเสียงอะไร ก็ไม่ค่อยตื่น

อีกประเด็นหนึ่งที่อยากทราบประสบการณ์ จากท่านอื่นคือ เคยเผชิญ สถาณการณ์ จริง และได้ใช้
อาวุธที่มีอยู่ แก้ไขสถาณการณ์ และเอาตัวรอด ออกมาได้

ส่วนตัวผมยังไม่เคยครับ ยังไม่อยากเคยด้วย อิอิ  Grin

ขอบคุณทุกท่านครับ

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:45:24 PM »

กล็อค17 ใส่กระเป๋า ไว้หัวนอน ใส่แม็กฯพร้อม ไม่ขึ้นลำ แม็กฯสำรอง 2 ไฟฉาย Led  มีดพับ โทรศัพท์มือถือเปิดไว้ กุญแจรถ กุญแจบ้าน  ดาบยาว เปิดกล้องวงจรปิด เดินล็อคประตูทั่วบ้าน  ปล่อยหมา เปิดไฟนอกบ้านให้สว่าง หน้าบ้าน หลังบ้าน  เพราะเคยรถมอเตอร์ไซด์ หายมาแล้ว ไม่ได้ล็อกประตูบ้านคล้องไว้เฉยๆ แถมกุญแจค้างรถไว้อีกต่างหาก หมาก็ไม่ได้เลี้ยง ก็ยี่สิบกว่าปี ไม่เคยมีอะไร แต่สมัยนี้ไว้ใจไม่ได้แล้ว
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 02:18:00 PM »

การมีปืนแล้วต้องมีลูกปืนด้วย ส่วนการเตรียมพร้อมระดับไหน นั้น ผมแค่มีลูกอยู่ในแมกแล้วเสียบไว้เท่านั้น พอเพียงแล้วครับ เคยอ่านเจอในเวปนี้และผมก็คิดว่าเป็นแบบนั้นคือ ขอให้มีเวลาก่อนเท่านั้น ระดับจนท.ใน3จว.มีความพร้อมระดับสูงสุด ยังแย่ไปหลายๆนายสาเหตุเพราะไม่มีเวลาตั้งตัวครับ Grin

somkeat rtmc-love king
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 03:12:20 PM »

ขึ้นลำจะให้เงียบๆก็เอานิ้วกดกระสุนไว้ครับแล้วค่อยๆเลื่อนไสลด์ ถ้าไม่กดไว้รับรองว่าขัดลำแน่นอนครับ ผมทำบ่อยๆกับglock เวลาต้องแอบออกไปตรวจนอกบ้านแบบไม่เปิดเผยที่ตั้ง บ้านผมพื้นที่ 3 ไร่ครับ เลยต้องตรวจบ่อย แต่ส่วนมากจะเข้ามาโขมยไก่ไปเป็นกับแกล้มครับ ไม่เคยมีอะไรที่มีราคามากหายไป นอกจากโขมยไก่ อีกอย่างก็โขมยทอดแห โครมเดียวลากแหมุดลั้วออกเลย บ้านผมมีสระน้ำกว้าง 1 ไร่อยู่ด้วย บ้านชนบทน่ะครับ หมา 1 ฝูงเห่าอยู่เรื่อย นี่ก็เก็บตังค์หา 10/22 สักกระบอก เพิ่มระยะตรวจการณ์ แต่แค่ไก่กับปลาผมไม่ยิงหรอกครับถ้าจำได้ว่าใครก็เตือนกันว่าถ้าอยากกินก็มาขอเลยถ้าเป็นเด็กวัยรุ่นก็เตือนผู้ปกครองเอา แต่เก็บยังไม่ได้เท่าไหร่เลย อีกนาน เล่าให้ฟังครับ

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
JEEJEETU
Jr. Member
**

คะแนน 11

ปืน คีอ เพื่อนที่ทำให้เราอุ่นใจที่สุด

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 03:56:52 PM »

ไม่อยากบอกครับ  .......   เดี๋ยวครูหมูกับน้ากวางรวมร่างกะปู่แป๋งและน้าจอย  รุมกล่าวหาว่าผมวิตกจริตอีก   งอน ยิ่งไม่อยากบอกอย่างนี้ ก็ ยิ่งอยากจะรู้ ครับ เพราะ ผมเองก็ ค่อนข้าง วิตกจริตเล็กน้อยถึงปานกลาง ครับ

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:01:43 PM »

.......... Grin Grin Grin  ที่บ้านก็มีเจ้า 1911 .45 เก่าๆนี้แหละครับ กระสุนหัวรูอยู่ในแม็กติดปืน ไม่ขึ้นลำ + แม็กสำรอง 2 ตัวกระสุนหัวบอล+ ไฟฉายกำลังสูง    ส่วน 870 ตั้งพิงไว้ข้างๆหัวเตียง ไม่ใส่ลูก มีกระสุน 12 เกจ วางไว้ด้วย 1 กล่อง   ผมเตรียมไว้ประมาณนี้แหละครับ ..... ไม่รู้จะถือว่าพร้อมพอหรือปล่าวครับ..  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อย่างัวเงียเอาลูก 12 ยัดใส่ 1911 ก็แล้วกัน

................. คิก คิก คิก คิก คิก คิก  กลัวๆเหมือนกันครับพี่..คิกๆๆๆๆ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:16:27 PM »

รูปภาพ 1911 นี้ คือวิธีล้างปืน  ภาคสนามเหรอครับ
JEEJEETU
Jr. Member
**

คะแนน 11

ปืน คีอ เพื่อนที่ทำให้เราอุ่นใจที่สุด

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:17:26 PM »

ถ้าวันไหนใช้ 686  ก็จะบรรจุลูก WIN หัวรู ไว้เต็มสูบ  ถ้าวันไหนใช้ .45  ก็ หัวรู   เต็มแม็ก และขึ้นลำลดนก  เก็บไว้ใต้หมอนครับ กระสุนทั้งสองขนาดผมจะวางไว้ตามจุดต่างๆ ของบ้าน ทั้งชั้นบน ล่าง (กลัวไม่พอใช้ )

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:21:50 PM »

เหตุที่ผมมักจะขึ้นลำปืนเซมิออโต้ไว้เพราะคืนหนึ่งมีเสียง "ตูม" บนหลังคาสังกะสี ผมเอาปืนมาขึ้นลำอย่างช้าๆ เพื่อไม่ให้เกิดเสียดัง

อ้าว ... หัวกระสุนชนผนังรังเพลิง ขรุกขรักอยู่สักครู่กว่าจะเอาออกได้ มาคิดทีหลังถ้าวันนั้นเป็นโจรตั้งใจมาปลนจริงๆ ผมคงไม่รอด

เป็นผมคงขึ้นลำเเล้วปล่อยให้มันพุ่งไปตามแรงสปริงครับ อย่าไปยื้อมันไว้    เพราะเจตนาของผมคือต้องการไล่โจรครับ ไม่ได้ยิงโจร

ผมไม่อยากให้ใครรู้ทั้งสิ้นว่าผมมีปืนน่ะครับ โดยเฉพาะโจร
หากเจอโจรกระจอกมันก็อาจจะหนี
หากเจอโจรฉลาด มันวางแผนที่จะสังหารเราแน่ครับ เผลอๆเราอาจไม่ได้่ใช้ปืนซะด้วยซ้ำ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง ผมเลยไม่อยากให้โจรรู้ถึงตำแหน่งที่ผมอยู่ และรู้ว่าผมมีปืนน่ะครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
JEEJEETU
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:30:07 PM »

เยี่ยม เยี่ยม

ผมไม่อยากให้ใครรู้ทั้งสิ้นว่าผมมีปืนน่ะครับ โดยเฉพาะโจร
หากเจอโจรกระจอกมันก็อาจจะหนี
หากเจอโจรฉลาด มันวางแผนที่จะสังหารเราแน่ครับ เผลอๆเราอาจไม่ได้่ใช้ปืนซะด้วยซ้ำ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง ผมเลยไม่อยากให้โจรรู้ถึงตำแหน่งที่ผมอยู่ และรู้ว่าผมมีปืนน่ะครับ  ไหว้
ยอดคน  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

rx300
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

รักพ่อหลวงและครอบครัวยิ่งกว่าชีวิต..

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 05:16:16 PM »

เท่าที่อ่านดู เกือบทุกท่านมีปืนพร้อมยิงกันทั้งนั้น....ยกเว้นผม ซึ่งมีเพียงใกล้มือให้อุ่นใจ มีลูกใกล้กันแต่ไม่บรรจุ..หากจำเป็นขอเวลาไม่กี่วินาที...

ประเด็นของผมคือ....การมีปืนพร้อมยิงนั้น ต้องยอมรับว่ามีความเสี่ยง...ผมไม่ขอตั้งประเด็นว่า ใครมีความจำเป็นมากน้อยกว่ากัน..บางท่านจะขึ้นนกไว้ใต้หมอน บางท่านแยกกระสุนใส่ตู้เซฟ ผมว่าก็ขึ้นอยู่กับการพิจารณาถึงความจำเป็นของท่านในแต่ละกรณี...
บางกรณีผมก็นอนกอดปืนบรรจุเหมือนกันครับ แต่ทำเมื่ออยู่ในที่ๆผมพิจารณาเห็นว่า 'เสี่ยง' เท่านั้น...

ขอพี่ๆน้องๆอย่างเดียวว่า อย่า 'ประมาท'...พิจารณาถึงความจำเป็น อย่าประมาทโจร อย่าประมาทตนเอง อย่าประมาทคนรอบข้าง...
อย่าประมาทเด็กว่าหยิบไม่ถึง ยกไม่ขึ้น..อย่าประมาทคนในบ้านว่าจะไม่หยิบไม่จับ....อย่าประมาท 'โอกาส' แม้จะมีความเสี่ยงแค่ 0.1% ก็ตาม...

ไม่อยากให้มีข่าว 'อุบัติเหตุ' ต่างๆ ที่เกิดจากการเตรียมพร้อมรับมืออีกครับ...

ด้วยความหวังดีครับ...  ไหว้  ไหว้  ไหว้

Guns don't kill people...People kill people...
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:36:20 PM »

ของผม ปืนทุกกระบอกที่คัดไว้ใช้งาน  จะอยู่ในสภาพเตรียมพร้อมเสมอ

เนื่องจาก บ้านผมไม่มีเด็กเล็ก และ บุคคลที่อยู่อาศัยด้วย ผมฝึกสอนหลักความปลอดภัย

และการใช้ปืนให้แล้วในระดับหนึ่งแล้ว ... อ้อ...มีอยู่กระบอกหนึ่งที่ผมแค่บรรจุลูกไว้แต่ไม่ขึ้นลำ

คือ พี่เร 870 ครับ  Grin Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Maj.TOM
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:35:10 PM »

ของผม  บอดี้การ์ด 5 นัด สมิธ อยู่หัวนอนเลยหละครับ....

ซีแซด พี 01  เต็มแม๊ก อีกสองแม๊ก  อยู่หลังตู้ ในห้องนอน....

หมู่บ้านผม เดี๋ยวนี้  ขโมยขึ้น ถี่มาก  ไม่รู้เมื่อไหร่ จะถึง คิวบ้านผม....ยังหวั่นๆ  อยู่เหมือนกัน   ว่าถ้าเจอกับตัวเองจริงๆ...จะเป็นอย่างไร

สติสตังค์  จะคุมอยู่หรือป่าว....

แต่ไม่อยากให้เกิดจะดีกว่า ครับ

ถึงแม้ ผมจะเป็นทหารเหล่าพิเศษที่ไม่ได้ รบทัพจับศึก   แต่ผมก็พร้อมทุกวินาทีเพื่อ..พ่อ....เราะผมเป็นทหาร...ของ.....พ่อ...................
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:02:34 PM »

ว่าจะไม่เล่าแล้วน่า คิก คิก
แต่ขอโม้อีกซักรอบ เนื่องจากเคยโม้ไปแล้วสมาชิกท่านเก่า ๆ คงจำได้ คิก คิก
เหตุการเมื่อตอนผมเริ่มยิงปืนได้ซัก 1-2 ปี ที่บ้านก็ไว้ใจให้ผมหยิบปืนในบ้านมารื้อเล่นมาหัดยิงแห้งได้ทุกกระบอก (ฟังเหมือนแยะนะครับจริง ๆ มีแค่ 4 กระบอกเอง Embarrassed) มีอยู่วันผมเอาปืนมารื้อ เสร็จก็ประกอบปืนกลับ โดยที่ไม่บรรจุกระสุนไว้ เนื่องจากขีเกียจครับ เอาปืนวางไว้ตรงโต๊ะข้างเตียง กระสุนก็โยนใสลิ้นชัก ตอนเช้าอยู่ดี ๆ มีใครก็ไม่ทราบครับ พยามเปิดประตูเข้ามา(ลูกบิดประตูมีปัญหาคือถ้าบิดไม่ถูกมันจะเปิดประตูไม่ได้ แต่คนในบ้านทุกคนจะรู้ว่าต้องบิดยังไง) ผมก็เลยสะดุ้งตืน พอลืมตาก็เหลือบไปที่ปืนแล้วนึกขึ้นได้ว่า อิ๋บอ๋ายแล้ว ปืนไม่มีลูก แขกไม่ได้รับเชิญของผมก็โผลพรวดเข้ามาครับแล้วหยุดดูผม ผมก็มองหน้าแขกไม่ได้รับเชิญกลุ่มนั้น พร้อมกับชำเลืองไปที่ปืน แล้วก็มองหน้าเขา เขาก็จ้องหน้าผม แล้วมองไปที่ปืนแล้วก็จ้องหน้ากัน และเงียบ....... เหมือนเวลามันหยุดเดินครับ ผมว่าเป็นช่วงที่เข็มตกเล่มเดียวก็ได้ยินกันทั้ง 2 ฝ่าย..........ซักพักก่อนผมจะกล่าวอะไร แขกไม่ได้รับเชิญก็บอกว่า มาล้างแอร์ครับ ผมเลยบอกว่าชั้นบน ขำก๊าก........ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมไม่เคยขี้เกียจอีกเลยครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์