เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:25:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัสมากับ msn  (อ่าน 1296 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:19:24 AM »

Smiley อาการ คอมเรา เวลาใช้ MSN จะส่งข้อความหาคนในลิสทุกคนว่า
h t t p://is this you on pic? [url=http://ow.ly/2ei1n?=www.facebook.com/photo.php?=Email@hotmail.com

ส่งทั้งวันจนรำคาญ มาดูวิธีแก้กัน

1. กด Ctrl + alt + Delete จะมี หน้าต่าง Task manager เปิดขึ้นมา แล้วกดที่ Tab ที่ชื่อว่า Process จากนั้นจะเห็น Process ที่ชื่อว่า jusched.exe ให้คลิกที่ process 1 ครั้งจากนั้นกดปุ่ม End Process ด้านล่างขวา จะมีกล่องขึ้นมาถาม ให้ตอบ yes ครับ จากนั้น Process ดังกล่าวจะหายไป

2. เปิด My computer ขึ้นมา เข้าไปที่ c:\windows คือเข้าที่ ไดร์ c: แล้วเข้า folder WINDOWS ต่ออีกที

3. เข้าเมนู Tools ด้านบน แล้วกด หัวข้อ Folder option จะมีหน้าต่าง Folder option เปิดขึ้นมา จากนั้นให้กดที่ Tab ชื่อว่า View

4. เลือกที่หัวข้อกลมๆ ที่เขียนว่า Show hidden files and folders แล้วเอาเครื่องหมายถูก ตรง Hide protected operating system files ออก แล้วกด OKครับ

5. ทีนี้เราก็จะเห็นไฟล์จางๆ ที่ถูกซ่อนเอาไว้ ห้ามลบนะครับเพราะส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์ระบบ ลบไม่ได้เด็ดขาด เมื่อเห็นไฟล์จางๆ ที่อยู่ใน C:\windows แล้วให้เราหาไฟล์ที่ชื่อว่า jusches.exe จะเป็นรูป กล่องใส่ดินสอ เหมือนโปรแกรมวาดรูป paint น่ะครับ ให้ทำการdelete ไฟล์นี้ด้วยกด Shift + Delete เลยครับ

Windows 7 ติดปัญหาตรงไหนครับ หา hidden folder ไม่เจอใช่ป่าว ถ้าใช่ให้เข้าตามนี้
เข้า My computer แล้วด้านบนซ้าย จะเห็นแถบเมนูเขียนว่า Organize
เมื่อกดแล้วจะมีแถบเลื่อนลงมาให้กดที่เมนูที่เขียนว่า Folder and Search Options จากนั้นก็จะได้หน้าต่าง folder option มาแล้ว เข้าไปที่เมนู View

Cool ระวังไว้บ้างนะครับ อย่ากดรับอะไรง่ายๆ จะไม่ติดครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:24:56 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:51:29 AM »

ขอบคุณครับ

ปกติผมจะไม่กดอะไรที่ให้ดาวโหลดหรือ อะไรแปลกๆ เพราะกลัวไวรัสที่แฝงมากับลิ้งค์นั้นๆ

cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:59:34 AM »

ขอบคุณครับ คุณวัฒน์ ว่าแต่อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ มีอะไรกลิ้งๆหมุนๆอยู่ด้านข้าง เสียสมาธิหมด ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Uploaded with ImageShack.us
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:10:35 AM »

ขอบคุณครับอาวัฒน์ ไหว้
+1 ครับ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:12:29 AM »

ยังไม่เคยเจอเลย   แต่ขอ add เผื่อๆไว้  ..........  ขอบคุณครับ

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:21:31 AM »

ขอบคุณมากครับ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:25:44 AM »

+๑  ขอบคุณครับ save ไว้ก่อนเผื่อโดน   ไหว้

ขอถามต่ออีกนิดครับ  เผื่อใครโดนแล้ว   ถ้าโดนแล้วจะแก้ไขยังไงครับ (ในกรณีที่โปรแกรมสแกนไวรัสตรวจไม่เจอ)   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:13:32 AM »

ได้ความรู้ครับ ขอบคุณครับคุณวัฒน์
หน้า: [1]
  พิมพ์