เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:20:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำไม้ตะพดใช้เอง  (อ่าน 4644 ครั้ง)
bang 41 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

รักแม่ รักพ่อ เหนืออื่นใด

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:06:01 AM »

เรียนพี่ๆ ทั้งหลายครับ ผมอยากทำไม้ตะพดไว้ใช้เองต้องมีหลักการอะไรบางครับ ต้องใช้ไม้อะไรบ้าง หัวตะพดมีกี่แบบใช้เป็นทองเหลือง หรือสแตนเลส มีร้านทำหรือขายหัวตะพดที่ไหนบ้างครับ เปิดดูลุงตุ้ยขายแล้วอยากได้บ้าง ถ้าทำเองได้ครับ

หยาดโลหิตที่หลั่งไหลในกายกู  หากเฉือนดูก็จักเห็นเฉกเช่นสี
วิษณุกรรมพ่อกูนามกวี               น้ำเงินนี้สีโลหิตสถิตย์กาย
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:09:30 AM »

มีลูกสาวเหรอครับ ล้อเล่นครับ ไม้เนื่อแข็ง ชิงชัน มะค่า ประดู่ พยุง ส่วนเรื่องหัวต้องรอผู้อาวุโสครับ  Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:43:30 AM »

มีลูกสาวเหรอครับ ล้อเล่นครับ ไม้เนื่อแข็ง ชิงชัน มะค่า ประดู่ พยุง ส่วนเรื่องหัวต้องรอผู้อาวุโสครับ  Grin

อย่าบอกนะว่ามีลูกชาย   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:47:15 AM »

นอกจากแข็งแล้ว ไม้เนื้อเหนียวๆก็ใช้ได้ครับ พวกไผ่ก็เอามาทำได้ แต่ไม่ทราบพันธุ์ (ยกเว้นมะขาม เนื้อเหนียวแต่ไม่ใช้กัน)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:08:52 PM »

อย่าบอกนะว่ามีลูกชาย   Grin
Huh มีแต่หลานครับ หลานป้า ที่เป็นลูกสาวคนโตของแม่ยายน่ะครับ  Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:53:09 PM »

ปรึกษาตาตุ้ยเลยครับ  สมช.ที่นี่แหละ รายนั้นเขาฝีมือหลายด้าน

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:19:28 PM »

ที่ผมเคยเห็นส่วนมากก็เป็นไม่ไผ่ครับ... บางส่วนเป็นเหง้าไผ่... ที่ทำเป็นตะขอ... แต่ไม่พยูงก็เคยเจอครับ... Grin Grin Grin

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:08:47 PM »

ผมเคยทำใช้เองตอนเด็กๆสัก ป.5 ป.6 - ม.1  ทำจากไม้ไผ่ตันมีเหง้า...ทุบขวดลิโพแล้วเอาคมมาขูดปรับแต่งผิว...ง่ามไม้หนังสติ๊กที่ตัดมาจากต้นมะขามผมก็ใช้เศษขวดลิโพขูดให้เรียบขึ้นเงาครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:10:37 PM »

ด้ามสนุํกง่ายกว่าไหมครับ เคยตีทีเดียวร่วงคาไม้เลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:49:35 PM »

ผมเคยทำใช้เองตอนเด็กๆสัก ป.5 ป.6 - ม.1  ทำจากไม้ไผ่ตันมีเหง้า...ทุบขวดลิโพแล้วเอาคมมาขูดปรับแต่งผิว...ง่ามไม้หนังสติ๊กที่ตัดมาจากต้นมะขามผมก็ใช้เศษขวดลิโพขูดให้เรียบขึ้นเงาครับ

ลูกผู้ชาย... ไม้ตะพด... ยังจำละครเรื่องนี้ได้มั๊ยครับ... Grin Grin Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:28:19 PM »

ลูกผู้ชาย... ไม้ตะพด... ยังจำละครเรื่องนี้ได้มั๊ยครับ... Grin Grin Grin

ละครสมัยผมเด็ก  กลับจากโรงเรียน ป4.หรือ ป5. นี่แหละครับ ทางช่องเจ็ด
หมู่บ้านคมแฝกกับหมู่บ้านไม้ตะพด ซึ่งไม่ถูกกันและทะเลาะกันประจำ  คิก คิก คิก คิก
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:28:51 PM »

ละครสมัยผมเด็ก  กลับจากโรงเรียน ป4.หรือ ป5. นี่แหละครับ ทางช่องเจ็ด
หมู่บ้านคมแฝกกับหมู่บ้านไม้ตะพด ซึ่งไม่ถูกกันและทะเลาะกันประจำ  คิก คิก คิก คิก

หลงรัก หลงรัก หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:26:04 PM »

ผมตัดไผ่รวกมาใช้เป็นตะพดก็พอใช้ได้ครับ....ด้านโคนจะใหญ่กว่าปลายกำลังเหมาะมือ

ยาวประมาณ 115 ซม....ลองหวดดูแล้วก็โอเค....โดนเข้าที่เหมาะๆละก็เจ็บหนักได้เหมือนกันครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:27:33 PM »

ผมตัดไผ่รวกมาใช้เป็นตะพดก็พอใช้ได้ครับ....ด้านโคนจะใหญ่กว่าปลายกำลังเหมาะมือ
ยาวประมาณ 115 ซม....ลองหวดดูแล้วก็โอเค....โดนเข้าที่เหมาะๆละก็เจ็บหนักได้เหมือนกันครับ

น้าไก่อูใจร้าย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:33:04 PM »

น้าไก่อูใจร้าย

น้าปูใจดี  "รักเด็ก"  ครับ   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์