เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:38:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องคำผวนในภาษาไทย  (อ่าน 6043 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:24:26 AM »

เมื่อเช้าขับรถมานั่งฟังรายการรักภาษาไทย (ต้องใช้ให้ถูกต้อง) เรื่องคำผวนในภาษาไทย (มีเฉพาะภาษาไทยเท่านั้น) การเล่นคำผวนนั้นมีมาแต่โบราณกาลแล้ว แต่อาจจะไม่วิจิตร+พิสดารเหมือนทุกวันนี้ การเล่นคำผวนช่วยกระตุ้นสมองให้ทำงานทั้งสองซีก ซึ่งมีประโยชน์มาก การเล่นคำผวนนั้น แม้จะเป็นคำที่ทะลึ่งตึงตัง แต่ถ้าเราไม่ผวนกลับให้ใครได้ยิน ก็ไม่น่าจะถือว่าเป็นคำหยาบ เหมือนเพลงหมากัดของเอกชัย"น้องสาวจ๋าดูหมาให้พี่ด้วย อย่าปล่อยให้หมามันกัด..ขา ของพี่ได้" ซึ่งตอนนั้นมีบางท่านออกมาตำหนิอย่างแรงว่าไม่เหมาะ ดูเหมือนจะมีสว.หญิงด้วย (ประจำ) แม้ผมจะไม่ชื่นชอบเอกชัย เป็นการส่วนตัว แต่ผมก็เห็นด้วยกับเอกชัย ตรงที่ว่า"ถ้าท่านไม่คิด มันก็ไม่หยาบ" คำผวนก็เช่นกัน          แล้วท่านล่ะ วันนี้ท่านเล่นคำผวนเพื่อกระตุ้นสมองรึยังครับ  Grin

(ตัวหนังสือสีน้ำเงินผมพูด (คิด) เองครับ ไม่เกี่ยวกัยรายการวิทยุที่ว่า)

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:33:13 AM »

หวยเด้น... เห็นด้วยครับ...

....ผมว่าคนที่ชอบออกมาตำหนิโวยวายว่าทะลึ่ง... มักจะผวนเร็วกว่าคนอื่นๆ ครับ... แสดงว่า... คิดทะลึ่งกว่าชาวบ้านชาวช่องเขา... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:36:11 AM »

พี่อานาตั้ด  ครับ  ผ่าว้ม   เมินไกล้ 2 หน้า   เอทะลอก   แน่ๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:51:00 AM »

หวยเด้น... เห็นด้วยครับ...

....ผมว่าคนที่ชอบออกมาตำหนิโวยวายว่าทะลึ่ง... มักจะผวนเร็วกว่าคนอื่นๆ ครับ... แสดงว่า... คิดทะลึ่งกว่าชาวบ้านชาวช่องเขา... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

พี่อานาตั้ด  ครับ  ผ่าว้ม   เมินไกล้ 2 หน้า   เอทะลอก   แน่ๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
สัย-สง  ขำก๊าก

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:51:30 AM »

อ้างถึง
เหมือนเพลงหมากัดของเอกชัย"น้องสาวจ๋าดูหมาให้พี่ด้วย อย่าปล่อยให้หมามันกัด..ขา ของพี่ได้"

เนื้อเพลงท่อนนี้ ผมคิดยังไงก็ไม่ออกว่าหยาบยังไงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:02:01 AM »

อ้างถึง
เหมือนเพลงหมากัดของเอกชัย"น้องสาวจ๋าดูหมาให้พี่ด้วย อย่าปล่อยให้หมามันกัด..ขา ของพี่ได้"

เนื้อเพลงท่อนนี้ ผมคิดยังไงก็ไม่ออกว่าหยาบยังไงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อย่างที่บอกไงครับ เขาคิดเองว่า คำว่าด้วย ท่อนต่อมามันต้องลงด้วยสระอวย มันก็จะไม่ใช่"ขา" ไงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:07:11 AM »

อ้างถึง

เนื้อเพลงท่อนนี้ ผมคิดยังไงก็ไม่ออกว่าหยาบยังไงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อย่างที่บอกไงครับ เขาคิดเองว่า คำว่าด้วย ท่อนต่อมามันต้องลงด้วยสระอวย มันก็จะไม่ใช่"ขา" ไงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

รับทราบครับพี่  ไหว้
ถ้าพี่ไม่บอกผมก็ไม่รู้นะครับเนี่ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมว่า สว.หญิงคนนั้นท่าทางจะหัวไวกับเรื่องนี้  คิก คิก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:09:24 AM »

ได้ฟังรายการนี้เช่นเดียวกัน...นึกไม่ถึงเหมือนกันว่าแค่เล่นคำผวนแค่นี้แต่ทำให้สมองทั้งซีกซ้ายและซีกขวาได้ถูกใช้งานพร้อมกันไปเป็นการลับสมองไปในตัวด้วย

ประโยชน์ของคำผวนก็มีด้วยไม่ใช่แค่ฮาเฉยๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:14:17 AM »

บังดุน (คนข้างบน)  เขาถนัดครับ ...... ขั้นปรมาจารย์ตั๊กม๊อทีเดียว   เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:15:58 AM »

บังดุน (คนข้างบน)  เขาถนัดครับ ...... ขั้นปรมาจารย์ตั๊กม๊อทีเดียว   เยี่ยม

รู้สึกเหมือนกำลังถูกชม......หรือเปล่านะ

Grin Grin Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:19:57 AM »

เฉน็งไอมาเวิ้งเว่า      วู่กา

รูกับกาวเมิงแต่ยา      มู่ไร้

ปิดเซ็นจะมูซ่า           เคราทู่

เฉะแต่จะตอบให้       ชีพม้วย มังระนอ

ผวนแล้วก็จะได้

ไฉนเอ็งมาเว่าเวิ้ง             ว่ากู

ราวกับกูมาแต่เยิง(ป่า)        ไม่รู้

เป็นศิษย์อย่ามาสู้               ครูเฒ่า

ชอบแต่จะเตะให้               ชีพม้วย มรนัง

กลอนคำผวน อัจฉริยะท่านสุนทรภู่ครับ  ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:35:02 AM »

รู้จักสรรพลี้หวนไหม
ลองเอาคำเข้ากูเกิ้ลดู

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:42:22 AM »

คำผวนเป็นเรื่องเล่นสนุกกับภาษาครับ ผมเห็นว่าไม่ผิด

สำนักราชบัณฑิตฯต่างหาก ที่เป็นตัวการใช้ภาษาถ่วงความเจริญของไทย  ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:45:53 AM »

รู้จักสรรพลี้หวนไหม
ลองเอาคำเข้ากูเกิ้ลดู
ผมเคยอ่านกลอนสรรพลี้หวนอยู่ครั้งหนึ่ง แต่จำไม่ได้ว่าใช่ต่วยตูนหรือเปล่า อ้อ..ดูเหมือนจะมีคนแต่งสรรพล้วยควนเพิ่มด้วยครับ เป็นกลอนอ่านสนุกมาก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:48:23 AM โดย @นัตตา » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:46:37 AM »

Thai music หมากัด เอกชัย ศรีวิชัย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์