เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:37:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องคำผวนในภาษาไทย  (อ่าน 6039 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:49:16 AM »

ใครรู้จักคนในราชบัณฑิตฯ ช่วยถามให้หน่อย ว่าจะทำภาษาไทยให้ยาก ให้เยิ่นเย้อไปเพื่ออะไร?

ภาษาไทยรุ่นปู่เราไม่ได้ใช้การันต์พร่ำเพรื่อขนาดนี้ ไม่ได้เรื่องมากเหมือนตอนนี้

การใช้น,ณ ..... ท,ธ,ฑ ...... ต,ฏ.........ส,ศ,ษ ไม่ได้ยุ่งยากมากเรื่องขนาดนี้

คุณท่านจะขยันยัดลงมาทำไมนักหนา?

ว่างงานกันมาก กลัวคนจะไม่เห็นความสำคัญของหน่วยงานท่านกันจนขี้หดเลยหรือไร?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:18:30 PM โดย Mr.Mom » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:50:18 AM »

รู้จักสรรพลี้หวนไหม
ลองเอาคำเข้ากูเกิ้ลดู

อ่านแล้วสนุกมากครับ  ผมเคยฟัง สรรพลี้หวน  ของเอกชัยร้องด้วยครับ   เยี่ยม

http://www.oknation.net/blog/charoenkwan/2009/01/05/entry-1

http://www.thaifolk.com/doc/supaleeheun.htm

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:52:35 AM »

ผมนึกถึง สว.การุณ ใสงาม ที่เอา"กะไดมาล่อ" ท่านสุชน ชาลีเคลือ ประธานวุฒิสภาเลยครับ... คิก คิก

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:55:23 AM »

ใครรู้จักคนในราชบัณฑิตฯ ช่วยตบกบาลถามให้หน่อย ว่าจะทำภาษาไทยให้ยาก ให้เยิ่นเย้อไปเพื่ออะไร?

ภาษาไทยรุ่นปู่เราไม่ได้ใช้การันต์พร่ำเพรื่อขนาดนี้ ไม่ได้เรื่องมากเหมือนตอนนี้

การใช้น,ณ ..... ท,ธ,ฑ ...... ต,ฏ.........ส,ศ,ษ ไม่ได้ยุ่งยากมากเรื่องขนาดนี้

คุณท่านจะขยันยัดลงมาทำไมนักหนา?

ว่างงานกันมาก กลัวคนจะไม่เห็นความสำคัญของหน่วยงานท่านกันจนขี้หดเลยหรือไร?

มันเป็นเอกลักษณ์ของภาษา หรือเป็นภูมิปัญญาทางภาษาไทยครับ  มีการเล่นคำ  การแต่งกลอน   ฯลฯ

หากไม่มีพวกนี้  กลอน  กาพยานี  การใช้ฉันทลักษณ์ ฯลฯ  จะทำไม่ได้หรือไม่สละสลวยครับ

ลองอ่านดูครับ  http://blog.eduzones.com/jintra/32055   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:01:40 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:58:49 AM »

ได้ยินเด็ก ๆ ทายกัน ม้าอะไรเหาะได้ พวกเฉลยว่า"ม้านางฝอย" อ๋อย

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:04:41 PM »

จะรอดถึง 3 หน้ามั๊ยเนี่ย... ^^!

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:06:22 PM »

ใครรู้จักคนในราชบัณฑิตฯ ช่วยถามให้หน่อย ว่าจะทำภาษาไทยให้ยาก ให้เยิ่นเย้อไปเพื่ออะไร?

มันเป็นเอกลักษณ์ของภาษา หรือเป็นภูมิปัญญาทางภาษาไทยครับ  มีการเล่นคำ  การแต่งกลอน   ฯลฯ

หากไม่มีพวกนี้  กลอน  กาพยานี  การใช้ฉันทลักษณ์ ฯลฯ  จะทำไม่ได้หรือไม่สละสลวยครับ

ลองอ่านดูครับ  http://blog.eduzones.com/jintra/32055   ไหว้

ไม่ครับ

คน200ปีก่อนเล่นคำ/แต่งกลอนได้เก่งกว่านี้ โดยไม่ต้องทำภาษาของตัวเองให้ยุ่งยากเท่านี้

คนกลุ่มนี้ชอบใส่เงื่อนไข/กฏเกณ(ฑ์)ลงมาในภาษาที่เราต้องส่งต่อให้ลูกหลานใช้ไม่รู้จักหยุดจักหย่อน ยัดลงมาทุกปี .... ส่วนใหญ่มาแต่กฏ แต่ไร้ประโยช(น์)ใช้สอยสิ้นดี

ทีตัว คอ.คน , ฌ.เฌอ(ไม่ได้ใช้ และเฌอเป็นภาษาเขมรนะครับ แปลว่าไม้...ไม่ใช่ภาษาไทย)หรือคำ/ตัวอักษรที่ไม่ใช้กันแล้วละไม่กล้าประกาศตัดมันออก

เด็กไทยต้องมานั่งเสียเวลาเขียนคำรูปแบบยากๆแล้วใส่การันต์เพื่อแสดงว่า"ไม่ใช้"ไปเพื่ออะไร,ถูกบังคับให้คัดคำ(ที่มาจากความไร้สาระของคนแก่ในห้องเย็น?)พวกนี้ เสียกระดาษไปปีละเท่าไหร่ ,เวลาในระบบการศึกษาของเด็ก ต้องมาระแวงเรื่องจะเขียนคำรุงรังพวกนี้ผิดกี่พันชั่วโมง?

คนรุ่นปู่ของเราไม่ได้เขียนแบบนี้ซักหน่อย

จะอ้างว่าเป็นการ"อนุรัก(ษ์)ก็ไม่ใช่ ภาษาไทยเพิ่งจะมารุงรัง หิ้วของไร้สาระติดตัวกันไม่ถึง100ปีมานี่เอง....ยิ่งทียิ่งหนักอึ้งขึ้นเรื่อยๆด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:25:27 PM โดย Mr.Mom » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:15:23 PM »

จะว่าไปแล้วคำผวนไม่ใช่คำที่หยาบคายอะไร เพราะสมัยผมเรียนวิทยาลัยครูในวิชาภาษาไทย  บรรจุเข้าในหลักสูตรและให้ทำรายงานส่งอาจารย์ด้วย
ด้วยเหตุนี้ที่ทำให้ผมกลายเป็น"ขุนแผน"ภายในบัดดล  รับเขียน+ให้สาวๆลอกรายงาน เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย แบร่ กิ๊วก๊าว

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:17:12 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:25:34 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:18:01 PM »

จริงครับพี่

ขออภัยครับ ผมเผลออีกแล้ว  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:26:04 PM »

ใครรู้จักคนในราชบัณฑิตฯ ช่วยตบกบาลถามให้หน่อย ว่าจะทำภาษาไทยให้ยาก ให้เยิ่นเย้อไปเพื่ออะไร?

มันเป็นเอกลักษณ์ของภาษา หรือเป็นภูมิปัญญาทางภาษาไทยครับ  มีการเล่นคำ  การแต่งกลอน   ฯลฯ

หากไม่มีพวกนี้  กลอน  กาพยานี  การใช้ฉันทลักษณ์ ฯลฯ  จะทำไม่ได้หรือไม่สละสลวยครับ

ลองอ่านดูครับ  http://blog.eduzones.com/jintra/32055   ไหว้

ไม่ครับ

คน200ปีก่อนเล่นคำ/แต่งกลอนได้เก่งกว่านี้ โดยไม่ต้องทำภาษาของตัวเองให้ยุ่งยากเท่านี้

คนกลุ่มนี้ชอบใส่เงื่อนไข/กฏเกณ(ฑ์)ลงมาในภาษาที่เราต้องส่งต่อให้ลูกหลานใช้ไม่รู้จักหยุดจักหย่อน ยัดลงมาทุกปี .... สวนใหญ่มาแต่กฏ แต่ไร้ประโยช(น์)ใช้สอยทั้งสิ้น

ทีตัว คอ.คน หรือคำ/ตัวอักษรที่ไม่ใช้กันแล้วละไม่กล้าประกาศตัดมันออก

เด็กไทยต้องมานั่งเสียเวลาเขียนคำรูปแบบยากๆแล้วใส่การันต์เพื่อแสดงว่า"ไม่ใช้"ไปเพื่ออะไร,ถูกบังคับให้คัดคำ(ที่มาจากความไร้สาระของคนแก่ในห้องเย็น?)พวกนี้ เสียกระดาษไปปีละเท่าไหร่ ,เวลาในระบบการศึกษาของเด็ก ต้องมาระแวงเรื่องเขียนคำรุงรังพวกนี้กี่พันชั่วโมง?

คนรุ่นปู่ของเราไม่ได้เขียนแบบนี้ซักหน่อย

จะอ้างว่าเป็นการ"อนุรัก(ษ์)ก็ไม่ใช่ ภาษาไทยเพิ่งจะมารุงรัง หิ้วของไร้สาระติดตัวกันไม่ถึง100ปีมานี่เอง....ยิ่งทียิ่งหนักอึ้งขึ้นเรื่อยๆด้วย

ต้องให้คนจบเอกภาษาไทยมาอธิบายครับ  มันมีความสำคัญจริง ๆ แต่ผมอธิบายไม่ถูก  คืนครูไปหมดแล้วครับ  Grin

อนุรักษ์  กับ อนุรัก  ความหมายไม่เหมือนกันนะครับ   Grin

อนุ
ความหมาย   คําประกอบหน้าศัพท์บาลีหรือสันสกฤตมีความหมายว่า น้อย เช่น อนุทิศ = ทิศน้อย, ภายหลัง, รุ่นหลัง, เช่น อนุชน = ชนรุ่นหลัง
                   , ตาม เช่น อนุวัต = เป็นไปตาม, เนือง ๆ เช่น อนุศาสน์ สอนเนือง ๆ คือ พรํ่าสอน. (ป., ส.).

รัก
ความหมาย   รักใคร่

รักษ์, รักษา
ความหมาย   ก. ระวัง เช่น รักษาสุขภาพ, ดูแล เช่น รักษาทรัพย์สมบัติ, ป้องกัน เช่นรักษาบ้านเมือง, สงวนไว้ เช่น รักษาความสะอาด รักษาไมตรี
                   ; เยียวยาเช่น รักษาคนไข้. (ส.; ป. รกฺข).

อนุรักษ, อนุรักษ์
ความหมาย   [อะนุรักสะ, อะนุรัก] ก. รักษาให้คงเดิม. (ส.).

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:35:25 PM »

แล้ว....ปาฏิหาริย์ละครับ ยุ่งยากขนาดนี้ไปเพื่ออะไร?

ไม่เป็น"ริย์"มันทำให้ความเป็น"ปาฏิหาร"ด้อยลงไหม ?

คน700ปีก่อนร.6 เค้าเขียนกันยุ่งยากขนาดนี้ไหม ?

ภาษาไทยเป็นคำผสม ไม่ใช่อักษรภาพแบบตัวหนึ่งมีความหมายเดียวเหมือนอักษรจีน/ญี่ปุ่น เวลาเขียนอนุ,อณุ ... รัก/รักษ์เราดูความหมายของภาพรวมเอาก็ได้นี่ครับ

ผมก็ไม่ได้อยากให้ต้องยกเลิกมันทั้งหมด .... แต่อย่าให้มันมากไป และยิ่งทียิ่งหนักขึ้นเรื่อยๆแบบนี้จะได้ไหม?

พูดถึงพวกจบเอกภาษาไทย

ใครที่อยู่ในกระทรวงศึกษา ช่วยชงเรื่องให้ถอดกลอน.....

...แม้ใครรัก รักมั่ง ชังชังตอบ

ให้รอบคอบ คิดอ่าน นะหลานหนา

รู้สิ่งใด ไม่สู้ รู้วิชา

รู้รักษา ตัวรอด เป็นยอดดี......ออกจากแบบเรียนได้ไหมครับ ?

ไม่ต้องยกมาสอนเด็กเลยยิ่งดี

ผมเห็นว่าวรรคแรกมันฝังหัวลงไปให้เด็กไทย มีนิสัยที่"ไม่จริงใจ"ในการคบหา , วรรคท้ายทำให้เด็กไทย"เห็นแก่ตัว,ดีแต่เอาตัวรอด ขาดสำนึกสาธารณะ.....มนุษย์ระยำจำพวกจตุพร-ณัฐวุฒิมันก็ทำตัวแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:38:18 PM โดย Mr.Mom » บันทึกการเข้า

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:42:23 PM »

อ๋อยอ๋อย..ประคองไว้อ่านเล่นกันสนุก ๆ หลาย ๆ หน้าหน่อยครับ  Grin

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:45:55 PM »

ยังไม่เสี่ยงดอกครับ  Cheesy

ตามมาตรฐานของRO. คำติ/วิจารณ์ของผม ยังไม่เข้าข่ายให้ต้องกำจัด

นะ นะ นะ ขออาศัยกระทู้ระบายความข้องใจหน่อยนะจ๊ะ  Grin

FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:57:14 PM »

เห็นควรด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์