เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:37:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องคำผวนในภาษาไทย  (อ่าน 6040 ครั้ง)
V6
"คนไทย หัวใจลูกทุ่ง"
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 05:27:10 PM »

อ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรก ถึงหน้าที่ 3 แล้วอยากไปพบหมอเลยครับ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่กลัว... หมอกระเด็น ...  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

... " ปืนยืม ลูกขอ " ...
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 08:52:21 AM »

วันนี้หวยออกแล้วนะ

แต่ถ้ายังไม่มีเลข

ให้ไปขอหวยกับน้องหมีได้ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 09:29:15 AM »

ตอนเรียน ป.ตรี... วันหวยออกเพื่อนๆ บางส่วนจะไปรับงาน "คีย์หวย" ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:02:18 AM »

ตอนเรียน ป.ตรี... วันหวยออกเพื่อนๆ บางส่วนจะไปรับงาน "คีย์หวย" ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ครับ  ตอนเรียน ป.ตรี ผมต้องระวังตัวมากเลยครับ

เพราะพ่อบอกว่า ให้ระวัง  ตรีเพราะหาย  คิก คิก

ล้อเล่นนะครับ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:21:28 AM »

ตอนเรียนเช่นกัน... เพื่อนผมคนนึงมันไปติดสาว... แบบเฝ้าเขาแจไม่ยอมห่าง... เพื่อนๆ เลยเรียกมันว่าไอ้ตี๋... ตี๋หิด... อิอิ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

binlaart @ รักในหลวงด้วยคนครับ
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:43:43 AM »

แต่พี่ทำงานบอกว่า  "เล่นหวยต้องมีคีย์" 

เคยได้ยินโฆษณา   ผ้าสิ้นไหมคนทอย   ตราหมีเล่นหวย  กันหรือป่าว
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 10:49:26 AM »

ตอนเรียนเช่นกัน... เพื่อนผมคนนึงมันไปติดสาว... แบบเฝ้าเขาแจไม่ยอมห่าง... เพื่อนๆ เลยเรียกมันว่าไอ้ตี๋... ตี๋หิด... อิอิ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

อ้อ....เพื่อนพี่ต้องเป็นหิดแน่ ๆ 

อย่างไรก็ตามโรคหิดนี้ถ้าเป็นนาน ๆ จะกลายเป็นโรค หิดดี๋  หรือ ดี๋หิด  คิก คิก
V6
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 12:34:12 PM »

ตอนนี้ต้องขอตัวก่อนนะครับ หลังหวยออกประมาณ 4 โมงเย็น จะเข้ามาแจมด้วยนะครับ ... Grin

... อดใจไว้ๆ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 01:41:52 PM »

เมื่อตอนผมเข้าเป็นน้องใหม่เรียนปริญญาตรีก็จะมีรุ่นพี่คอยกวาดต้อนน้องใหม่ไปเข้าชมรม......
ผมกับคู่หูยอมให้รุ่นพีคนสวยกวาดต้อนไปเข้าชมรมวรรณศิลป์
รุ่นพี่ถามว่าที่บ้านมีหนังสือโคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน บ้างไหม?
ผมก็ไปขอยืมหนังสือ "สรรพลี้หวน" ของคุณตาไปให้รุ่นพี่ดู (หนังสือเก่ามาก พิมพ์ก่อนรัฐธรรมนูญฉบับแรกของประเทศไทยเสียอีกครับ)
"บ้า.....เธอน่ะลามก......!@#$%^&*()_+|....  ขอชั้นยืมไปอ่านก่อนนะ!...?!?!?"
พอตอนเอามาคืน
"ชั้นขอแต่งตั้งให้เธอสองคน เป็นท่านขุน.....
  เธอ(ชี้มาทางผม)คนแรกเป็น....ขุนระวีรูอั๋ง.....
  (ชี้ไปทางคู่หู) ส่วนเธอเป็น....ขุนระแวดรูดัง...."
แน้........เจ๊.......   อ๋อย   อ๋อย   บู่   บู่

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 10:07:01 AM โดย somsakbck » บันทึกการเข้า

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:51:43 PM »

พวกรุ่นแรกๆของเว็บนี้เคยเผลอเล่นคำผวนหน้าบอร์ดกันมาแล้วค่ะ โดยที่เล่นไปเล่นมา ด้วยความเพลินไปหน่อย พอผวนกลับแล้วกลายเป็นคำไม่สุภาพ จึงโดนลบกันไป โอขอแนะนำว่าหากจะเล่นคำผวนกัน ขอออกแนวสร้างสรรค์กันเหอะนะคะ อย่าออกแนวไม่สุภาพกันเลยค่ะ ไม่งั้นทางพี่ๆRO.ก็ต้องตามมาลบแน่ๆ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 03:13:36 PM »

หากผิดพลาดพลั้งไป  ขออภัยด้วยครับ  ไหว้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 03:54:11 PM »

เห็นควรด้วย

สูญพันธุ์กันหมดแน่งานนี้

มีเรื่องเล่าเรื่องหนึ่งจำได้ว่ามีชายหนุ่มคนหนึ่งทางปักษ์ใต้มั่นใจในความสามารถด้านการผวนคำของตัวเองมาก 

แต่ก็ได้ยินว่ามีผู้เฒ่าคนหนึ่งท้ายหมู่บ้านมีความสามารถด้านการผวนคำระดับเป็นตำนาน  ชายหนุ่มผู้นี้เลยเสาะแสวง

หาจนพบบ้านผู้เฒ่าท่านนี้เพื่อหวังจะท้าประลองสักครั้งหนึ่ง  เมื่อไปถึงบ้านชายหนุ่มเห็นผู้เฒ่ากำลังเก็บข้าวของอยู่

หน้าบ้าน  ชายหนุ่มคนนี้เลยเดินเข้าไปหาผู้เฒ่าพร้อมกับบอกความประสงค์ของตน  ผู้เฒ่าคนนี้เลยวางของลงพร้อม

พูดกับชายหนุ่มว่า  " อ้อด้าย "  เมื่อชายหนุ่มคนนี้ได้ฟังคำตอบก็เลยคุกเข่ายอมแพ้พร้อมกับของฝากตัวเป็นศิษย์ทันที   คิก คิก

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
V6
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 05:42:35 PM »

หายไปพักใหญ่ๆ เพราะ ... จอดับ ... ทำอะไรไม่ได้ครับ ... กิ๊วก๊าว

ต้องเช็คสายไฟ สายสัญญาณจอภาพ ของคอมพิวเตอร์น่ะ อย่าคิดมากนะคร๊าบ....  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์