เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:22:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับรถกู้ภัยต่างที่ เปิดสัญญาณไฟวาบๆ โดยไม่มีเหตุฉุกเฉิน  (อ่าน 5639 ครั้ง)
E21ILU
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:02:27 AM »

เนื่องจากบ่อยครั้งที่คนกลุ่มนี้ได้ใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ใช้ในทางที่ผิดวัตถุประสงค์ คือถ้ามีเหตุฉุกเฉินอย่าง รถชนกันมีคนบาดเจ็บ
หรือเพลิงไหม้ ก็เป็นการดีครับเห็นด้วย แต่ในกรณีที่ไม่มีเหตุฉุกเฉินหลายครับผมเห็นบุคคลเหล่านี้ได้ใช้สัญญาณไฟและเสียง
เพื่อให้รถที่สัญจรอยู่บนท้องถนนได้หลบหลีก เพื่อรถของตนเองไปผ่านการจราจรที่เคลื่อนตัวได้ช้าหรือหยุดนิ่งสะดวกยิ่งขึ้น

โดยลักษณะรถนั้นไม่บ่งชี้ว่าเป็นรถของหน่วยงานใด มีเพียงสัญญาณไฟวาบๆเท่านั้น เมื่อสมัยก่อนจำได้ว่ารถที่สามารถติดตั้ง
สัญญาณไฟวาบๆ นั้นจะต้องได้รับอนุญาตจากกรมตำรวจก่อน ซึ่งจะต้องมีข้อความว่า "รถฉุกเฉินได้รับอนุญาตจากกรมตำรวจเรียบร้อยแล้ว"
ประมาณนี้เท่าที่จำได้ พร้อมกับชื่อหน่วยงาน
หลายครั้งผมเห็น คนกลุ่มนี้เปิดสัญญาณเพื่อแค่ขอผ่านแยกต่างๆเมื่อพ้นก็ปิดสัญญาณ ครั้งนึงเคยเห็นว่ารถกู้ภัยสองคันแข่งประลองกัน
โดยเปิดไฟสัญญาณ และเสียง
ผมกลัวว่าในอนาคตผู้คนบนท้องถนนจะเอือมระอากับพฤติกรรมแบบนี้ของกลุ่มคนเหล่านี้ และไม่หลบหลีกหรือเปิดช่องทางให้
อยากให้มีหน่วยงานที่ออกมาจัดระเบียบรถฉุกเฉินด้วยครับ ส่วนอุปกรณ์ไฟวาบๆเดี๋ยวนี้หาซื้อกับง่ายมาเลยครับ จนเป็นเหมือนแฟชั่นไปแล้ว
บางแต่เหมือนรถตำรวจเลยครับ

เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรแชร์กันนะครับ

ผมไม่มีเจตนาที่จะตำหนิผู้ที่เสียสละและตั้งใจทำงานเพื่องสังคมนะครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:21:14 AM »

ถือว่าเป็นการกระทำที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง...น่าจะได้รับการประนาม  เพราะเป็นการใช้ประโยชน์ในทางที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย และเหตุผล  พาลจะทำให้ผู้ปฏิบัติหน้าที่อย่างแท้จริง..ไม่ได้รับความสะดวก  ด้วยคนอื่นไม่เชื่อว่าเป็นกรณีเร่งด่วนอย่างแท้จริง....

QRU 73

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:24:47 AM »

คิดมากไปหรือเปล่าครับ
การทำงานที่แข่งกับเวลา เป็น/ตาย
อยู่ที่จะก้าว ไปทางไหน

การเปิดไฟวาบ เพื่อขอทาง
สมควรที่จะหลบเข้าชิดไหล่ทาง เพื่อเปิดทางให้
แต่โดยมากแล้ว มึงอยากไป ก็แซงไปแล้วกัน
ก็จะเห็นการปาดซ้าย ปาดขวา   
สุ่มเสี่ยง ต่อการเกิดอุบัติเหตุ
จากความไม่เข้าใจ และ เห็นใจ ของบุคคล

กระดาษขาว หนึ่งแผ่น
มีจุดสีดำ หนึ่งจุด
ก็อย่าไปมองว่า มันเป็นสีดำ
แต่ให้มองภาพรวม ว่ามันสีขาวนะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:25:51 AM »

ผมเคยเห็นเหมือนกันครับ  งอน งอน    
  ว่าแต่...ผิดห้องหรือปล่าวครับ  Grin Grin
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:27:44 AM »

วันก่อนๆผมเห็นรถพยาบาลเปิดไฟฉุกเฉิน แต่รถข้างหน้าไม่หลบให้ กลัวแต่จะไม่ได้ไป

อันนี้ผมว่าน่าเอื่อมระอามากกว่าครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:28:40 AM »

ผิดห้องครับ Grin      คนไทยเหมือนกัน  ใจเย็นๆครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:41:12 AM »

ใบขับขี่ที่มีถือครองอยู่ ไม่รู้ซื้อมาหรือเปล่า  อ๋อย อ๋อย
ผมก็เคยโดนครับ กลางสี่แยกเลย ไฟเขียวทางตรงโล่งสะดวก ขี่ตามท้ายห่างๆ พอถึงกลางสี่แยกเปิดไฟฉุกเฉินเฉยเลย ผมงี้เบรคท้ายปัดเลยเกือบล้ม  อ๋อย

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:44:39 AM »

คิดซะว่าเป็นคนที่เรารักนอนในรถคันนั้นถ้าไม่ถึงรพ.ภายในสองสามนาทีนี้ เค้าคงไม่ได้อยู่กับเราอีกต่อไป

ส่วนในรถจะมีคนเจ็บจริงหรือไม่ ถ้าเราไม่ทราบได้ เมื่อเป็นเช่นนั้นคิดแบบด้านบนสบายใจดีครับ
เยี่ยม

ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:46:24 AM »

...อาจจะไม่ถูกใจบ้างหรือไม่ถูกต้องบ้าง..แต่ก็ให้กำลังใจสำหรับคนทำงานปิดทองหลังพระทุกท่านครับ...สังคมยังต้องการคนที่เสียสละ Grin

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:50:14 AM »

เมื่อพบกับรถฉุกเฉิน ทีใช้สัญญาณไฟและเสียงขอทาง ไม่ว่าจะเป็นรถของที่ไหน หน่วยงานอะไร........................ ผมหลบให้ทุกครั้ง ให้เขาแซงขึ้นไป

จะเป็นเรื่องฉุกเฉินจริงๆ หรือเพราะความคะนอง .................. ผมไม่ทราบ เพราะบริเวณที่เราอยู่ อาจจะไม่ได้มีเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้น (เป็นแค่ระหว่างทาง) .................. ให้เขาผ่านขึ้นไปเป็นพอ

ผมไม่คิดอะไรมาก ...................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
natchapon-surat
"จริงใจ..ไม่ลอ กอ"
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:54:33 AM »

เมื่อพบกับรถฉุกเฉิน ทีใช้สัญญาณไฟและเสียงขอทาง ไม่ว่าจะเป็นรถของที่ไหน หน่วยงานอะไร........................ ผมหลบให้ทุกครั้ง ให้เขาแซงขึ้นไป

จะเป็นเรื่องฉุกเฉินจริงๆ หรือเพราะความคะนอง .................. ผมไม่ทราบ เพราะบริเวณที่เราอยู่ อาจจะไม่ได้มีเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้น (เป็นแค่ระหว่างทาง) .................. ให้เขาผ่านขึ้นไปเป็นพอ

ผมไม่คิดอะไรมาก ...................
+1.ให้ครับท่าน..ผมก็ทำแบบนี้ประจำ..ผมว่าอย่าคิดในแงาลบดีกว่า..เราเห็นเขาขับรถเปล่าเปิดไฟ ผมคิดในแง่ดี เขาอาจรีบไปรับคนเจ็บข้างหน้าก็ได้.. เยี่ยม
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:59:03 AM »

เปิดไฟฉุกเฉินผมหลบให้ทุกครั้งครับ

แต่ไม่มีอาการฉุกเฉินแล้วยังขับรถถ่อยๆ ถือว่าตำรวจไม่จับ โคตรเกลียดแม่มเลย

จอดติดไฟแดงอยู่ในแถวเจอพวกเชี่ยนี่ขับย้อนเลนของฝั่งขวามากะแซงแถวที่ต้นขบวน ผมเบียดใส่ไปหลายทีแล้ว คันหลังก็รีบตามตูดมาติดๆไม่ให้มันเข้าแทรกได้ ... ให้มันคารอรถสวนด่าต่อไปเหอะ  บู่

What man is a man , who does not make the world better?
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:02:30 AM »

ยังไงเราก็ควรหลบให้ก่อนครับ เพราะไม่รู้ว่าเขามีเหตุจริงหรือเปล่า.....ผมว่านี่ยังไม่น่ารำคาญเท่ากับคนที่วิ่งขวาและวิ่งช้า เป็นทองไม่รู้ร้อนครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:05:18 AM »

ยังไงเราก็ควรหลบให้ก่อนครับ เพราะไม่รู้ว่าเขามีเหตุจริงหรือเปล่า.....ผมว่านี่ยังไม่น่ารำคาญเท่ากับคนที่วิ่งขวาและวิ่งช้า เป็นทองไม่รู้ร้อนครับ

มาภูเก็ตสิครับ ขับ50แช่เลนส์ขวากันทั้งเกาะ

เห็นใครจะเลี้ยว,ออกรถ,กลับรถที่ยูเทิร์นมันถึงจะเร่งเครื่องหักพวงมาลัยเข้าหา....สันดานขี้อิจฉา ไม่มีน้ำยาจะไป แต่จะกันไม่ให้คนอื่นได้ไปเอาไว้ก่อน .... เป็นกันทั้งเกาะ

ออกจากภูเก็ตแค่3กม. วิ่งบนถนนในเขตคนพังงาไปจนสุดกระบี่ เค้าขับรถกันน่ารัก น้ำใจงาม ..... เหมือนอยู่กันคนละทวีป  หลงรัก

What man is a man , who does not make the world better?
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:06:11 AM »

ผมยินดี ที่จะชิดซ้าย(แม้จะต้องหลบลงไหล่ทาง)เปิดทางให้ด้วยความเต็มใจครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 10:10:24 AM โดย renold:รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์