เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:30:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับรถกู้ภัยต่างที่ เปิดสัญญาณไฟวาบๆ โดยไม่มีเหตุฉุกเฉิน  (อ่าน 5630 ครั้ง)
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:32:24 PM »

เมื่อพบกับรถฉุกเฉิน ทีใช้สัญญาณไฟและเสียงขอทาง ไม่ว่าจะเป็นรถของที่ไหน หน่วยงานอะไร........................ ผมหลบให้ทุกครั้ง ให้เขาแซงขึ้นไป

จะเป็นเรื่องฉุกเฉินจริงๆ หรือเพราะความคะนอง .................. ผมไม่ทราบ เพราะบริเวณที่เราอยู่ อาจจะไม่ได้มีเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้น (เป็นแค่ระหว่างทาง) .................. ให้เขาผ่านขึ้นไปเป็นพอ

ผมไม่คิดอะไรมาก ...................
ผมก็เช่นกันครับหลบให้ทุกครั้ง บางครั้งรีบลุกลี้ลุกลนเกือบชนคันอื่น แต่มีอยู่วันนึง เจ็บใจนิดๆ จอดรถจะแวะลงซื้อ่ของกินตอนเช้า ได้ยินเสียงรถกู้ภัยดังมาไกลๆ  พอใกล้เข้ามาก็ปิดสัญญานแล้วก็เลี้ยวมา จอดใกล้ๆรถผม คนขับกับคนนั่ง2คน ลงจากรถแล้วเดินเข้าไปสั่งกาแฟกิน เฉยเลย  ที่โต๊ะก็มีพวกกู้ภัยนั่งกันอยู่ก่อนแล้วหลายคน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:36:31 PM »

แบบนี้เรียกว่า กร่างในบางอารมณ์ .....

รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:48:59 PM »

แค่ได้ยินเสียงมา  ผมก็มองหาช่องหลบแล้วครับ  เขารีบให้เขาไปก่อนเถอะ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:42:04 AM »

ผมก็เช่นกันครับหลบให้ทุกครั้ง บางครั้งรีบลุกลี้ลุกลนเกือบชนคันอื่น แต่มีอยู่วันนึง เจ็บใจนิดๆ จอดรถจะแวะลงซื้อ่ของกินตอนเช้า ได้ยินเสียงรถกู้ภัยดังมาไกลๆ  พอใกล้เข้ามาก็ปิดสัญญานแล้วก็เลี้ยวมา จอดใกล้ๆรถผม คนขับกับคนนั่ง2คน ลงจากรถแล้วเดินเข้าไปสั่งกาแฟกิน เฉยเลย  ที่โต๊ะก็มีพวกกู้ภัยนั่งกันอยู่ก่อนแล้วหลายคน

ที่เจ้าของกระทู้พูดถึง และผมเข้าใจมาตั้งแต่ต้นคือ ญัตตินี้ครับ

ญัตติที่ว่าด้วย "การเปิดสัญญาณฉุกเฉิน ในกรณีที่ไม่มีเหตุฉุกเฉิน"

ตลาดหัวอิฐ เมื่อหลายปีก่อน ผมนั่งดื่มกับเพื่อนที่บนดาดฟ้าของตึกสูง เห็นเหตุการณ์แทบจะทั่วเมืองคอนทีเดียว

เพื่อนผมคนนี้ เป็นวีอาร์ด้วย เปิดวิทยุวิ่งช่องตลอด เกิดเหตุ แจ้งเหตุเข้ามูลนิธิ เพื่อนผมพลอยรับรู้ด้วย....

ก็เห็น มูลนิธิสีเหลือง เปิดไฟฉุกเฉินเสียงหวอดังมาแต่ไกลจากถนนราชดำเนิน  ตรงมาทางหัวอิฐ 

แล้วเสียงในวิทยุก็ดังเซ็งแซ่เลย เป็นเสียงของมูลนิธิสีขาว ที่สงสัยว่า มูลนิธิสีเหลือง ไปออกเหตุอะไร ที่ไหน ทำไมเขาไม่รู้ ตรวจสอบด่วน .....

พอผ่านตลาดพืชผล มาถึงใต้สะพานลอย ไฟฉุกเฉินก็ดับ รถชะลอ  และจอดแอบข้างทาง  สองคนในรถเปิดประตูลงมา ไม่ได้อยู่ในเครื่องแบบ....  ลงมากินน้ำชา....

เขาได้รับอนุญาตให้ใช้ไซเรนได้ เพราะเขาช่วยเหลือคนอื่น โดยไม่หวังผลตอบแทน  ถ้าใครมีโอกาสได้เห็นตอนเขาเข้าช่วยเหลือคนเจ็บล่ะก็

ขอบอกว่า น่าถ่ายวีดีโอไว้ดูมาก เหมือนกับทีมสตาฟของทีมแมคลาเรนเปลี่ยนยางรถ F1 ทีเดียว  ผมไม่เชื่อว่า ทีมหมอ พยาบาล ที่ไหน จะฉับไวและดุดันเท่ามูลนิธิ

แต่น้อง ๆ มูลนิธิ ส่วนใหญ่ มือใหม่ ๆ จะเป็นวัยรุ่น ยังมีคะนอง ยังมีอารมย์สนุก กับการได้แกล้งให้อีกฝ่าย ตกอกตกใจ สงสัยเล่น....

ผมว่า ปล่อยได้ ปล่อยเถอะครับ เราอาจหมั่นใส้ในบางกรณี ก็ ปล่อยวาง.. เพราะนึกถึงตอนที่เขาทุ่มเทช่วยเหลือคนเจ็บแล้ว  เราจะยกย่องพวกเขาแทน
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:50:40 AM »

ผมเคยนอนโอดโอยในรถมูลนิธิมาแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตารินพอทำแผลเสร็จมีน้องมูลนิธิคนหนึ่งเดินมาหาผมแล้วบอก เลสข้อมือของพี่ใช่มั้ยครับ เลสข้อมือหนัก 2 บาทยื่นให้ผม มันหลุดอยู่บนถนนโชคดีที่ได้คืน นึกถึงตอนที่เขาช่วยเหลือคนเจ็บหรือเหตุฉุกเฉินดีกว่าครับ เยี่ยม เยี่ยม
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:12:33 AM »

แถวบ้านก็มีรถมูลนิธิเจ้าประจำอยู่สองคันครับ สีแดงคัน สีขาวคัน สีแดงนี้ไม่มีคนขับประจำ เป็นลักษณะใครเข้าเวรแล้วมีเหตุก็ขับออกไป แต่สีขาวนี่มีเจ้าประจำขับอยู่ครับ ปัญหามันไม่ได้อยู่ตรงที่ว่าเปิดไซเรนขอทางแล้วจะหลบไม่หลบครับ แต่เจ้าคันขาวนี้เวลาออกเหตุจะฉุกเฉินหรือไม่ก็แล้วแต่ พี่แกจะขับลากเกียร์ซะเครื่องคำรามลั่น ใครได้ยินก็ต้องหลบครับ ผมเคยคิดในใจอยู่หลายครั้งเวลาเจอคันนี้ผ่านหน้าบ้านว่า สักวันคงได้รับคนเจ็บเพิ่มระหว่างทางหรืออาจจะต้องอุ้มคนขับเปลี่ยนขึ้นอีกคันพร้อมคนเจ็บไป รพ.  อ๋อย

ปล. แต่ก็ไม่ได้นึกโกรธอะไรน่ะครับ บางทีชีวิตที่แขวนบนเส้นด้าย เวลาแค่นาทีก็มีค่ามากมายครับ แต่ก็นั่นแหละ พอเห็นทีไรก็นึกไปว่าถ้าพลาดหรือเกิดอุบัติเหตุซ้ำกับรถฉุกเฉิน จาก 1 จะกลายเป็น 2 ได้ครับ  ไหว้

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:17:23 AM »

อย่างในเขต นครบาล ตอนนี้มีข้อตกลงกัน ระหว่าง มูลนิธิปอฯ และ มูลนิธิร่วมฯ ว่าให้ออกปฎิบัติหน้าที่ช่วยเหลือผู้ประสพเหตุ สลับวันคู่คี่กัน จึงลดเหตุแย่งผู้บาดเจ็บไปได้ ไม่นั้น

อาจจะเห็นการแข่งรถอีกรายการ คิก คิก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:21:14 AM »

อย่างในเขต นครบาล ตอนนี้มีข้อตกลงกัน ระหว่าง มูลนิธิปอฯ และ มูลนิธิร่วมฯ ว่าให้ออกปฎิบัติหน้าที่ช่วยเหลือผู้ประสพเหตุ สลับวันคู่คี่กัน จึงลดเหตุแย่งผู้บาดเจ็บไปได้ ไม่นั้น

อาจจะเห็นการแข่งรถอีกรายการ คิก คิก

ระหว่าง ปอเต็กญู VS ร่วมกตัญตึ๊ง  Grin

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
TOnaqua
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:37:09 AM »

อยู่ที่ วุฒิภาวะของคนครับ

ทำดีก็มีเยอะ

ทำให้เขาติฉินก็มีมาก  .....

(เปิดไซเรนมาจอดหน้าร้านหมูกะทะ  เล่นซะผมคิดว่ามีใครหัวใจวายในร้าน สุดท้ายนัดกันไว้ สงสัยฝากเพื่อนย่างหมูไว้ กลัวจะไหม้)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:51:33 AM »

ที่อุดรก็เหมือนกันครับมีสองมูลนิธิ สลับวันกันครับ แต่ก็มีบางครั้งที่เป็นอุบัตืเหตุใหญ่ก็ออกทำงานร่วมกัน

จากประสบการณ์ที่เคยเจอกับตัวเอง แม่ยายผมอาการโคม่าต้องย้ายโรงพยาบาลด่วน เป็นตายเท่ากัน
ทุกวินาทีมีค่า รถพยาบาลขับแบบรีบด่วนข้ามทุกไฟแดง ไปถึงอีกโรงพยาบาล คุณหมอบอกว่าถ้ามาช้ากว่านี้อีกนิดเดียวก็เข็นเข้าห้องเย็นเลย

หลังจากนั้นเมื่อใดที่ผมเห็นรถพยาบาล หรือรถมูลนิธิเปิดสัญญาณไฟ ไม่ว่ามาทางด้านหลังหรือฝั่งตรงข้าม จะต้องรีบหลบให้ทันที

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:19:29 PM »

ผมเคยไปอบรม EMS ครูฝึกเล่าให้ฟังว่า...
          มีหนุ่มคนรวยกับรถเก๋งราคาแพง ขับกินลมอยู่บนถนนช่วงกลางดึกใน กทม.ซึ่งถนนค่อนข้างจะว่างจากรถรา ....
จู่ๆ มีรถเก๋งคันหนึ่ง วิ่งแซงขึ้นหน้าไปอย่างรวดเร็ว Huh
สัญญชาตญานของนักแข่งรถ ยอมได้ไง แลบลิ้นว่าแล้ว เค้าก็ขับแซงขึ้นไป พร้อมกับตัดหน้า เพื่อปิดทางไม่ให้แซงกลับคืน ยี๊
แต่รถคันนั้น กลับหายอมไม่  ตกใจ กลับยิ่งเร่งแซงกลับมา พร้อมกับกระพริบไฟหน้าใส่ ตกใจ พร้อมกับเร่งเครื่องยนต์แซงกลับขึ้นไปใหม่ อ๋อย
เค้าเห็นเช่นนั้น ก็เร่งเครื่องยนต์รถเก๋งคันงานแซงขึ้นไปอีก  ตกใจ แซงกันไป แซงกันมา หามีใครลดราวาศอกไม่ ตกใจ
          จนกระทั่ง ทั้งสองคัน มาจอดตีคู่ติดไปแดงพร้อมกัน  กิ๊วก๊าว
ด้วยความสงสัย ใครกันนะ ที่บังอาจมาแข่งกับเรา Huh ชายหนุ่มจึงมองไปที่รถคู่กรณีที่ตีคู่กันมาตลอด Huh
ภายในรถคันนั้น ภาพที่เค้าเห็นคือ.....
คนสามคน คนหนึ่งอายุรุ่นราว คราวเดียวกับเค้าเองเป็นคนขับ เยี่ยม
ส่วนอีกสองคน ตกใจ คนหนึ่งเป็นหญิงวันรุ่นที่นั่งเบาะหลัง ที่ตักของเค้า มีหญิงชรานอนสลบไสลไม่ได้สติ มือของหญิงสาวกำลังกุมมือของหญิงชราวัย ตกใจหน้าซีด
สัญชาตญานทำให้เค้ามองออกทันที ตกใจหน้าซีดว่าเกิดอะไรขึ้นในรถคันนั้น เศร้า
พอสัญญานไฟเขียวติดขึ้น เค้าค่อยๆออกรถ แล้วขับชิดเลนซ้าย ปล่อยให้คู่กรณีของเค้า ขับรถไปโดยไม่ตามแข่งเหมือนเดิม เยี่ยม
ชายหนุ่มทบทวนความคิดของตัวเอง  เศร้านี่เขาทำอะไรลงไป เศร้า
รถคันเมื่อสักครู่กำลังจะนำคนเจ็บเพื่อนำส่งโรงพยาบาลอย่างรีบเร่ง กิ๊วก๊าวแต่เขากลับไปขัดขวางรถคันนั้นไว้ เศร้า
ถ้าหญิงชราเป็นอะไรไป ซึ่งมันเกิดจากผลของการกระทำของชายหนุ่ม เค้าคงรู้สึกบาปติดตัวไปจนวันตาย เศร้า
         ตั้งแต่วันนั้นมา ชายหนุ่มก็กลายเป็นคนใจเย็น เคารพกฏจราจรมากขึ้น เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:28:40 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นข้างในกระทู้นี้ครับ, นายสมชายก็เหมือนเดิม ว่าน่าเบื่อมากทั้งพวกที่ขับช้าแช่ขวา และพวกที่ไม่ยอมหลบรถฉุกเฉิน โดยเฉพาะรถพยาบาล... มีที่น่าสังเกตเรื่องวิธีหลบรถฉุกเฉินในประเทศไทยนะครับ, ในประเทศไทยไม่ค่อยเห็นรถคันหน้าย้ายเลนหลบให้รถฉุกเฉินแซงไปด้านขวา แต่มักขับไปเรื่อยๆ(เพราะถือว่ายังวิ่งได้อยู่) หรือไม่ก็พยายามเร่งความเร็วรถตนเองหนี, ส่วนกรณีรถติดอยู่แล้วได้ยินเสียงไซเร็น ก็ไม่สนใจ(เพราะคิดว่าก็รถมันติดไฟแดงอยู่ ฉันหลีกไม่ได้นี่นา)...

ส่วนที่ต่างประเทศ(โดยเฉพาะ USA.) เมื่อได้ยินเสียงไซเร็นรถฉุกเฉินปุ๊บ รถทุกคันจะพยายาม"เข้าจอด"ชิดขอบทาง(ด้านขวามือ) เพื่อเปิดทางให้รถฉุกเฉินผ่านสะดวก ถึงแม้ถนนยังมีช่องทางให้วิ่งไปข้างหน้าได้ก็ตาม ก็ยังพยายาม"เข้าจอด"ชิดขอบทางอยู่ดี จนกว่ารถฉุกเฉินจะผ่านไปแล้วจึงขับออกไป... และในกรณีที่กำลังรถติดคาอยู่ที่สีแยกไฟแดง เขาก็จะดูว่ารถฉุกเฉินอยู่เลนไหน แล้วจากนั้นจะพยายามเลื่อนรถ"แหวกเป็นช่อง"เพื่อให้รถฉุกเฉินผ่านบริเวณรถติดไปจนได้ครับ...

ส่วนที่เมืองไทยนั้นอย่าว่าแต่รถฉุกเฉินเลย แม้แต่มีรถยนต์จอดคล่อมทางรถไฟ(ด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่)แล้วมีเสียงกิ๊งก่องรถไฟมา พร้อมกันไม้กั้นรถกำลังเลื่อนลง... แต่รถยนต์คันรอบข้างไม่คิดจะช่วยกันเลื่อน ช่วยกันขยับ เพื่อให้รถยนต์คันที่อยู่ในพื้นที่อันตรายอาจโดนรถไฟชนนั้น สามารถพ้นอันตรายได้เลยครับ, สงสัยโกรธแค้นที่บังอาจขับรถลัดคิวมาจากด้านซ้าย(ผิดกฎจราจร) เลยอยากให้คันนั้นโดนรถไฟชนตายไปซะเลย(โกรธมากกกก)... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:36:53 PM »

ผมเคยไปอบรม EMS ครูฝึกเล่าให้ฟังว่า...
          มีหนุ่มคนรวยกับรถเก๋งราคาแพง ขับกินลมอยู่บนถนนช่วงกลางดึกใน กทม.ซึ่งถนนค่อนข้างจะว่างจากรถรา ....
จู่ๆ มีรถเก๋งคันหนึ่ง วิ่งแซงขึ้นหน้าไปอย่างรวดเร็ว Huh
สัญญชาตญานของนักแข่งรถ ยอมได้ไง แลบลิ้นว่าแล้ว เค้าก็ขับแซงขึ้นไป พร้อมกับตัดหน้า เพื่อปิดทางไม่ให้แซงกลับคืน ยี๊
แต่รถคันนั้น กลับหายอมไม่  ตกใจ กลับยิ่งเร่งแซงกลับมา พร้อมกับกระพริบไฟหน้าใส่ ตกใจ พร้อมกับเร่งเครื่องยนต์แซงกลับขึ้นไปใหม่ อ๋อย
เค้าเห็นเช่นนั้น ก็เร่งเครื่องยนต์รถเก๋งคันงานแซงขึ้นไปอีก  ตกใจ แซงกันไป แซงกันมา หามีใครลดราวาศอกไม่ ตกใจ
          จนกระทั่ง ทั้งสองคัน มาจอดตีคู่ติดไปแดงพร้อมกัน  กิ๊วก๊าว
ด้วยความสงสัย ใครกันนะ ที่บังอาจมาแข่งกับเรา Huh ชายหนุ่มจึงมองไปที่รถคู่กรณีที่ตีคู่กันมาตลอด Huh
ภายในรถคันนั้น ภาพที่เค้าเห็นคือ.....
คนสามคน คนหนึ่งอายุรุ่นราว คราวเดียวกับเค้าเองเป็นคนขับ เยี่ยม
ส่วนอีกสองคน ตกใจ คนหนึ่งเป็นหญิงวันรุ่นที่นั่งเบาะหลัง ที่ตักของเค้า มีหญิงชรานอนสลบไสลไม่ได้สติ มือของหญิงสาวกำลังกุมมือของหญิงชราวัย ตกใจหน้าซีด
สัญชาตญานทำให้เค้ามองออกทันที ตกใจหน้าซีดว่าเกิดอะไรขึ้นในรถคันนั้น เศร้า
พอสัญญานไฟเขียวติดขึ้น เค้าค่อยๆออกรถ แล้วขับชิดเลนซ้าย ปล่อยให้คู่กรณีของเค้า ขับรถไปโดยไม่ตามแข่งเหมือนเดิม เยี่ยม
ชายหนุ่มทบทวนความคิดของตัวเอง  เศร้านี่เขาทำอะไรลงไป เศร้า
รถคันเมื่อสักครู่กำลังจะนำคนเจ็บเพื่อนำส่งโรงพยาบาลอย่างรีบเร่ง กิ๊วก๊าวแต่เขากลับไปขัดขวางรถคันนั้นไว้ เศร้า
ถ้าหญิงชราเป็นอะไรไป ซึ่งมันเกิดจากผลของการกระทำของชายหนุ่ม เค้าคงรู้สึกบาปติดตัวไปจนวันตาย เศร้า
         ตั้งแต่วันนั้นมา ชายหนุ่มก็กลายเป็นคนใจเย็น เคารพกฏจราจรมากขึ้น เยี่ยม

พวกขับรถแบบนี้มีแยะครับ ขับคันเดียวก็เรื่อยเฉื่อย แต่เวลาจะโดนแซงแล้วชอบเร่งแข่งด้วย ซึ่งทำให้คันที่แซงเสียจังหวะซึ่งอันตรายมาก... คันที่เร่งแข่งคันอื่นขณะที่กำลังโดนแซงนี่แหละ มักเกิดเรื่องบนถนนบ่อย เพราะทำให้เพิ่มความเสี่ยงบนถนนโดยไม่จำเป็น, เช่นคันที่เร่งแซงกะระยะท้ายรถอีกคันข้างหน้าผิดไป ทำให้ต้องรีบหักหลบเข้าช่องทางเดิมอย่างรวดเร็ว เลยกลายเป็นเรื่องปาดหน้ากัน เกิดเรื่องใหม่ขึ้นมาอีก... ฮา...

มีหลายคนในสังคมชอบพูดว่าแค่ขับรถปาดหน้ากัน ก็ชักปืนยิงกันซะแล้ว... ชักปืนยิงก็มีความผิด พกปืนก็มีความผิด, แต่เกือบไม่มีโอกาสชักปืน เพราะหวุดหวิดอัดโครมเข้ากับท้ายรถเมล์เมื่อกี๊แหละ มันเลยหน้ามืดดดด... โหย...
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:46:02 PM »

ผมก็เช่นกันครับหลบให้ทุกครั้ง บางครั้งรีบลุกลี้ลุกลนเกือบชนคันอื่น แต่มีอยู่วันนึง เจ็บใจนิดๆ จอดรถจะแวะลงซื้อ่ของกินตอนเช้า ได้ยินเสียงรถกู้ภัยดังมาไกลๆ  พอใกล้เข้ามาก็ปิดสัญญานแล้วก็เลี้ยวมา จอดใกล้ๆรถผม คนขับกับคนนั่ง2คน ลงจากรถแล้วเดินเข้าไปสั่งกาแฟกิน เฉยเลย  ที่โต๊ะก็มีพวกกู้ภัยนั่งกันอยู่ก่อนแล้วหลายคน

ที่เจ้าของกระทู้พูดถึง และผมเข้าใจมาตั้งแต่ต้นคือ ญัตตินี้ครับ

ญัตติที่ว่าด้วย "การเปิดสัญญาณฉุกเฉิน ในกรณีที่ไม่มีเหตุฉุกเฉิน"

ตลาดหัวอิฐ เมื่อหลายปีก่อน ผมนั่งดื่มกับเพื่อนที่บนดาดฟ้าของตึกสูง เห็นเหตุการณ์แทบจะทั่วเมืองคอนทีเดียว

เพื่อนผมคนนี้ เป็นวีอาร์ด้วย เปิดวิทยุวิ่งช่องตลอด เกิดเหตุ แจ้งเหตุเข้ามูลนิธิ เพื่อนผมพลอยรับรู้ด้วย....

ก็เห็น มูลนิธิสีเหลือง เปิดไฟฉุกเฉินเสียงหวอดังมาแต่ไกลจากถนนราชดำเนิน  ตรงมาทางหัวอิฐ 

แล้วเสียงในวิทยุก็ดังเซ็งแซ่เลย เป็นเสียงของมูลนิธิสีขาว ที่สงสัยว่า มูลนิธิสีเหลือง ไปออกเหตุอะไร ที่ไหน ทำไมเขาไม่รู้ ตรวจสอบด่วน .....

พอผ่านตลาดพืชผล มาถึงใต้สะพานลอย ไฟฉุกเฉินก็ดับ รถชะลอ  และจอดแอบข้างทาง  สองคนในรถเปิดประตูลงมา ไม่ได้อยู่ในเครื่องแบบ....  ลงมากินน้ำชา....

เขาได้รับอนุญาตให้ใช้ไซเรนได้ เพราะเขาช่วยเหลือคนอื่น โดยไม่หวังผลตอบแทน  ถ้าใครมีโอกาสได้เห็นตอนเขาเข้าช่วยเหลือคนเจ็บล่ะก็

ขอบอกว่า น่าถ่ายวีดีโอไว้ดูมาก เหมือนกับทีมสตาฟของทีมแมคลาเรนเปลี่ยนยางรถ F1 ทีเดียว  ผมไม่เชื่อว่า ทีมหมอ พยาบาล ที่ไหน จะฉับไวและดุดันเท่ามูลนิธิ

แต่น้อง ๆ มูลนิธิ ส่วนใหญ่ มือใหม่ ๆ จะเป็นวัยรุ่น ยังมีคะนอง ยังมีอารมย์สนุก กับการได้แกล้งให้อีกฝ่าย ตกอกตกใจ สงสัยเล่น....

ผมว่า ปล่อยได้ ปล่อยเถอะครับ เราอาจหมั่นใส้ในบางกรณี ก็ ปล่อยวาง.. เพราะนึกถึงตอนที่เขาทุ่มเทช่วยเหลือคนเจ็บแล้ว  เราจะยกย่องพวกเขาแทน

อยากช่วย แต่ไม่อยากให้เกิดเหตุ
รถนอน วีไอพี
เก็บคนตาย ช่วยคนเป็น
เจ็บเมื่อไหร่ก็โทรมา

ต้องปล่อยวาง และหลบให้ผ่านไป ครับ แค่เสี้ยวหนึ่งของเวลา ครับ
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:18:42 PM »

ส่วนใหญ่จะเป็นคนดี ขับรถดีมีมารยาท แต่อาจจะมีส่วนน้อยที่อาจคะนองตนและปฏิบัติตน ไม่เหมาะสม

แต่เมื่อไหร่ที่เจอผมรถติด "สัญญานไฟวับวาบ" ( ตามภาษาราชการเลยนิ หัวเราะร่าน้ำตาริน ) เปิดไฟขับตามหลังมาผมจะหลบให้เสมอ

ไม่ว่าจะเป็นรถอะไร เคยเจอไอ้พวกติดแบบในกระจกเป็นไฟ LED ไฟ สีแดงสลับน้ำเงิน เป็นรถตู้ โดยสารก็มี แต่ก็จะหลบให้เพราะ

เราไม่รู้ว่าในรถเขาอาจมีความจำเป็นจริงๆก็เป็นได้....

แต่พวกที่ทำผิดโดยเจตนาไม่ต้องโกรธมันหรอก...คิดมากไปเสียสุขภาพจิตเปล่าๆ... Grin  ขับเจอกันแป็บเดียว สักพักก็ห่างกันไปไหนๆแล้ว  Grin

Long Live The King

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์