เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:18:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LAN internet บ้านโดน Virus ครับ  (อ่าน 2179 ครั้ง)
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:21:11 PM »

ใครเคยเจอ ปัญหา Lan โดน Virus มั่งครับ 5555+ ปวดกระหัวเลยครับ ตึบๆ

ใครรู้ว่าวิธีแก้ไข ปัญหามั่งครับ

"น้อง ลองเช็ค Lan ดูอาจจะมีปัญหาที่ Lan ลอง scanvirus ดู" ช่าง True บอกครับ

ปัญหาคือ ping สูง net ตัดบ่อยโทรไปจนได้ ชื่อ call centre มา 10กว่าคนแล้วครับ นี้ยังไม่นับ พวกที่ผมไม่ได้นับไว้นะครับ แรกๆลืมถามชื่อ พนักงานเก็บไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 10:25:07 PM โดย Ferocious » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:22:55 PM »

Ran  หรือ  Ram  หรือ   Lan    ครับ

Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:24:41 PM »

Lan ครับ พิมผิด ขอโทษอย่างแรงครับ
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:51:03 PM »

แค่อยากรู้ว่าใครเคยเจอมั่ง อาการแบบผมนี้มั่ง        เซงมาก บริการฟรี 24 ชม. เหมือนมันไม่อยากจะเข้ามาดู อ้างเรื่อยเปื่อย เซงมากเลยครับ

PC กับ Notebook หลุดเหมือนกัน สงสัย Lan คอมบ้านผมมันจะพัง

สัดแต่หาเพิ่มปริมานลูกค้า แต่คุณภาพ นี้ไม่อยากจะเทียบ ความเร็วก็เพิ่มไม่ได้ บ้านอยู่ไกลชุมสาย
แต่ตะก่อน ตอน 512 มาเป็น 1m มาเป็น 3mb ไม่มีปัญหาครับ

เปิด 8-12 ชม.ต่อเนื่อง เข้า web loadbit แล้วปิด bit มาเล่นเกม ไม่มีครับคำว่า ping ไม่เคยเกิน 30 ตอนนี้ ยอดทะลุเป้า 540 ส่วงต่างมันมากเกินไปครับ

เมื่อก่อนนี้ Msn + พังวิทยุ online +เล่นเกม ชิวๆ ทั้งๆที่ความเร็ว 512 ไม่เคยมีปัญหา เดียวนี้ ..........มากครับ

โทรไป 10ตัวรับ 10ตัวบอก เดี๋ยวเบียงต้นให้นะค่ะ   ข้อมูลก็ เดิมๆ ปัญหาเดิมๆ แก้ไม่ได้เหมือนเดิม  ตาม step
 สงสัยผมเป็น พวก 20เปอร์เซ็นไม่พอใจ ส่วนไอพวก 80เปอร์เซ้นพอ ใจมั่งครับ

โทรเข้า call centre เกือบ20ครั้งแล้ว มันก็ยังตรวจสอบเบื้องต้นทุกครั้ง ไม่เคยเด็ดขาดเลยซักที ประณีประนอมปัญหาผมเหลือเกิน ไม่เคยเด็ดขาดซะที

ถ้าไม่ติดว่า ขอบริษัติ อื่นไม่ได้ก็ไม่ทนใช้หรอกครับ เซงจิตเสียสุขภาพจิตมากเวลา เปิดคอมใช้ net จะทำอะไรก็ ติดๆขัด นี้เข้ามาพิม bord ก็ยังพาเสียอารมณ์ได้เลยครับ
พิมไปเยอะ กด ตั้งกระทู้ แมล่งตัด ต้องมาพิมใหม่อีก ฮ้อ

และมีอีกเรื่องครับใครเคยเจอมั่ง ซิม True แจก 555+ ใช้ไม่ใช้ไม่รู้ครับ สิ้นเดือนมา บิลรายเดือนมาเลยครับ  ลิ้นเป็นแฉกตัวมีเกล็ดเดิน4ขากินไก่ใต้นํ้า จริงๆ อนุสาวรีมีเยอะ อย่าหลงเข้าไปเอานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 10:55:50 PM โดย Ferocious » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:20:33 PM »

ไวรัสมันยิงเพคเกจออกไปเยอะจนเน็ตล่มนะครับ  ต้องกำจัดไวรัสออกซะก่อน   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 02:30:00 AM »

Cheesy ปกติระบบ ADSL ของทรู ถือว่ามีปัญหาน้อยที่สุดนะครับตอนนี้ ถ้าเครื่องไม่มีไวรัส น่าจะเป็นที่สายกับจุดต่อต่างๆ หรือไม่ก็กล่องแยกสายเสียนะครับลองตรวจเช็คดูขั้นต้นก่อน เช่น
- เสียบสายโทรฯ ตรงเข้ากับโมเด็ม
- ลองเสียบสายเข้ากับโทรศัพท์แล้วลองฟังสัญญาณดูครับ ว่าปกติเหมือนเสียงสายว่างทั่วไปหรือเปล่า

ผมก็ดำน้ำพิมพ์ให้คุณอ่านหมือนกัน ผิดพลาดประการใด อย่าได้บ่น หรือด่าผมนะ ผมกล้ว... อ๋อย

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 07:41:33 AM »

ลองทำแล้วครับ น้าวัฒน์ เหมือนเดิม
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:00:24 AM »

ส่วนเนทของผมหวังพึ่งพาหากินอะไรไม่ได้เลย  หลุดบ่อย ต่อไม่ติด ถามช่างก็บอกว่าแถวนี้(บ้านผม)มันก็เป็นอย่างนี้แหละ เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 12:44:57 PM โดย แสนสุข » บันทึกการเข้า

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:55:20 AM »

ส่วนเนทของผมหวังพาหากินอะไรไม่ได้เลย  หลุดบ่อย ต่อไม่ติด ถามช่างก็บอกว่าแถวนี้(บ้านผม)มันก็เป็นอย่างนี้แหละ เศร้า

เน็ตหลุดบ่อย  ผมเคยเจอเป็นที่สายครับ   ระหว่างข่อต่อสายเหลืองกับสายดำเป็นสนิม (สายที่เดินมาจากเสา) ลองแกะมาดูครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:19:49 AM »

ถ้าเป็นปัญหาตัดบ่อย ยังงัยก็อย่าเพิ่งสรุปว่าเป็นไวรัสน่ะครับ
ปัจจุบันใช้แอนตี้ไว้รัส ยี่ห้ออะไรอยู่ครับ อัพเดทได้หรือเปลา ลองดูน่ะครับ

ลองscan โดยใช้แอนตี้ไวรัสตัวที่เชื่อถือได้ หากพบแก้ไขให้ไม่ติดไวรัสไปเสียก่อน
อีกปัญหาที่ไม่อาจมองข้าม ตามที่ น้าSitthipong - รักในหลวง  บอกครับ ลองตรวจสอบดูสาย
ว่าสมบูรณ์หรือไม่ มีการต่อพ่วงหรือเปล่า หากมีต้องใช้ตลับแยกสัญญาณครับ
หากตอนนี้ยังไม่มีทดสอบโดยการต่อตรงโดยไม่พ่วง แล้วอาการยังตัด/หลุดอยู่
ต้องดูที่เครื่องเราแล้วหล่ะครับ  สนับสนุนวีธีแบบอาวัฒน์ ครับ

แอนตี้ไวรัสของลิขสิทธิ์ ตอนนี้ราคาถูกไม่แพงมี Panda Antivirus น่ะครับ
แต่ก่อนดัง เดี๋ยวนี้เงียบๆไปบ้าง แต่ดีกว่าตัวที่โหลดฟรี หลายๆตัวครับ
ราคา 1 ปี น่าจะไม่เกิน 500 บาท ลองหาดูครับ    ดีๆแนะนำ Bit defender กับ  Nod32ครับ
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:22:46 AM »

สุดท้ายลองดู ที่ตัว MODEM Router น่ะครับ
มีตัวอื่นลองเปลี่ยนดูครับ  ปัจจุบันใช้ ยี่ห้ออะไรครับ ใช้มานานหรือยัง เคยมีปัญหา เสียเปลี่ยนซ่อม มาแล้วหรือเปล่า
ขอให้โชคดีครับ  ช่วยๆกันครับ
 ไหว้
POK104Gun
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:36:44 AM »

ลองเข้าโมเดมดูครับ หัวข้อ Status  ดูที่ค่า  SNR Margin ทั้ง Downstream  และ    Upstream  ถ้าได้ค่าต่ำกว่า ๒๐ 

สายส่งสัญญาณหรืออินเตอร์เน็ตมีปัญหาแน่นอนไม่ใช่เป็นที่ไวรัสครับ  พอดีรู้จากช่าง TOT นะครับ  วันก่อนมาตรวจ

ที่บ้านผมก็ถามไปเรื่อย  ค่า SNR Margin มันต่ำมาก  ทำให้เน็ตหลุดบ่อย  ตรวจไปตรวจมาเป็นที่สายข้อต่อ

จากสีดำมาสีเหลืองเป็นสนิมครับ  ตัดแล้วต่อใหม่หายเป็นปกติ   Grin

เข้าโมเดม พิมพ์ http://192.168.1.1/  ในช่อง URL ครับ  แล้วใส่  Username  กับ Password  ไหว้

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:44:31 PM »

ส่วนเนทของผมหวังพึ่งพาหากินอะไรไม่ได้เลย  หลุดบ่อย ต่อไม่ติด ถามช่างก็บอกว่าแถวนี้(บ้านผม)มันก็เป็นอย่างนี้แหละ เศร้า

เน็ตหลุดบ่อย  ผมเคยเจอเป็นที่สายครับ   ระหว่างข่อต่อสายเหลืองกับสายดำเป็นสนิม (สายที่เดินมาจากเสา) ลองแกะมาดูครับ   Grin

ขอบคุณครับเดี๋ยวลองไปรื้อดู  เห็นบางคนบอกว่าให้ไปหาสายที่จะเสียบเข้ากล่อง LAN แบบที่มีสี่สายแต่ยังไม่ได้หามาลองครับ ไหว้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:43:15 PM »

ส่วนเนทของผมหวังพึ่งพาหากินอะไรไม่ได้เลย  หลุดบ่อย ต่อไม่ติด ถามช่างก็บอกว่าแถวนี้(บ้านผม)มันก็เป็นอย่างนี้แหละ เศร้า

ขอบคุณครับเดี๋ยวลองไปรื้อดู  เห็นบางคนบอกว่าให้ไปหาสายที่จะเสียบเข้ากล่อง LAN แบบที่มีสี่สายแต่ยังไม่ได้หามาลองครับ ไหว้

Smiley ไม่น่าจะใช่นะครับ สายโทรฯที่เป็น 4 สาย คือ ใช้สำหรับระบบโทรศัพท์ภายใน ซึ่งต้องใช้ตู้แยกสาย หลักการทำงานของ ADSL ไม่มีอะไรมาก เนื่องจากว่า สายโทรศัพท์ที่ทำจากลวดทองแดง มี Bandwidth สูงคิดเป็น หลายๆ MHz ดังนั้น จึงมีการแบ่งย่านความถี่นี้ออกเป็นส่วน เพื่อใช้งานโดยวิธีการแบบที่เรียกว่า FDM (Frequency Division Multiplexing) ซึ่งเป็นเทคนิคการแบ่งช่องสัญญาณออกเป็นหลายๆช่อง โดยที่แต่ละช่องสัญญาณจะมีความถี่ที่แตกต่างกันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1]
  พิมพ์