เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:33:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กไทยมี IQ ต่ำสุดในเอเชีย แนะกระตุ้นการคิด  (อ่าน 3832 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 12:48:26 PM »

อ้อ ตอนนี้ผมนั่งจิบกาแฟอยู่ครับ ฮา.................  Grin

นึกว่านั่งอยู่หน้าคอมฯ  Grin

จิบกาแฟอยู่หน้าคอมพ์ครับ ลูกๆเล่นอยู่กับลูกคนงาน รื้อของเล่นมากองเต็มตั้งแต่ห้องนอนยาวระบันไดลงไปถึงใต้โต๊ะกินข้าวข้างล่างแล้ว

.... เดี๋ยวตอนเก็บจะสนุกกว่าตอนรื้ออีกคอยดู  Grin

คุณจง...

พี่ต่อดูกับลูกจนรู้จักตัวการ์ตูนของดิสนิย์"ทุกตัว" ตัวประกอบที่แค่ว่ายน้ำผ่านแกยังอุตส่าห์บอกชื่อถูก....รวมไปถึงบุคลิก-เพลงประจำตัวของแต่ละตัวด้วยครับ ยังเป็นขวัญใจของเจ้าปันมาจนตอนนี้เลย  Cheesy

พูดถึงความแตกต่างในการเลี้ยง สดๆเมื่อวานที่สนามเด็กเล่นK.1เจอเด็กเพิ่งหัดเดิน(ยังต้องมีที่เกาะ)คนนึงกำลังพยายามปีนขอบสระบอลสูงประมาณ2ฟุต ..... ตกลงมาละเจ็บแน่ๆ พยายามตะกายขึ้นขอบจนสำเร็จ แล้วก็พยายามตะกายลงออกมาจากสระ ...มาปีห่างจากผมไม่ถึง2เมตร

.....ปกติที่เห็นถ้าเป็นพ่อ-แม่คนไทย เค้าปรี่ไปอุ้มออกตั้งแต่ตอนเริ่มปีนขึ้นแล้ว ...... ตามมาตรฐานของผม(ที่โดนครอบครัวเมีย+พ่อแม่ตัวเองงอแงว่าโหดไป ถ้าไม่บาดเจ็บก็เจ็บกันให้เต็มที่เลยลูก)ผมนั่งดูเฉยๆครับ ตะกายอยู่เนิ่นนานก็ปล่อยให้ร้องอึดๆอึ๊กๆไปแค่เตรียมเด้งออกไปรับตอนที่ร่วงตุ้บลงมา เพราะหล่นตุ๊บนี้เจ็บหนักแน่ๆ

.....พ่อเด็ก(ฝรั่ง)กลับเดินถอยหลังไปยืนกอดอกครับ ไม่ช่วยแน่นอน หล่นก็ไม่รับแน่นอน  Cheesy

What man is a man , who does not make the world better?
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:03:22 PM »

ของเราวัฒนธรรมการเลี้ยงดูก็มีส่วนนะ ส่วนใหญ่ผมเห็นเพื่อนๆไม่ค่อยให้โอกาสเด็กๆได้มีโอกาสหัดคิดหัดทำหัดตัดสินใจ เอาแต่ใส่ความต้องการของพ่อแม่เข้าไปว่าลูกต้องอย่างโน้นอย่างงี้ ผมได้ยินได้ฟังแล้วเศร้าครับ

การศึกษาของไทยเราล้าหลังมาเลย์ไปไกลพอสมควร มีญาติอยู่มาเลย์ใกล้ชายแดนไทยวันก่อนไปเยี่ยมเห็นความก้าวหน้าของเขาแล้วมองย้อนมาที่ชายแดนบ้านเราไม่ว่าแนวคิดไม่ว่าการกระจายโอกาสแตกต่างกันราวฟ้ากับเหว
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:17:01 PM »

ลูกผมอายุ20วันตอนนี้เปิดเพลงที่บูชาเจ้าแม่กวนอิมให้ฟังนอนหลับปุ๋ยอยู่ข้างๆนี่เองครับที่ให้ฟังก็จะมีเพลงคราสสิกอีก2ชุดรู้สึกเค้าหลับแบบมีความสูขครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:40:41 PM »

นั่งอ่านไปพลางคิดถึงลูกๆครับ อีกหลายวันจึงจะได้กลับไปเจอครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:48:11 PM »

ผมเลี้ยงลูกตามมีตามเกิดครับ...

ผมมีแค่ไหน ให้มากที่สุดเท่าที่มีปัญญา...

เขาเกิดมามีเท่าไร ต้องไม่บั่นทอนให้ลดลงไปกว่าเดิมครับ... Cheesy
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:50:38 PM »

อ่านบรรทัดแรกผมงงเลยครับ

เจอ2บรรทัดล่างผมฮาเลย.....น้องแตงกวาได้ใช้ของรางวัลหรือยังครับ  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:51:15 PM »

อีกอย่าง...

ผมไม่รู้ว่าไอคิวลูกสูงต่ำแค่ไหน...

รู้แต่ว่าลูกผมมีอีคิวที่ใช้ได้แน่ๆครับ... Cheesy
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:53:59 PM »

เขื่อครับพี่รุต  เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:59:10 PM »

อ่านบรรทัดแรกผมงงเลยครับ

เจอ2บรรทัดล่างผมฮาเลย.....น้องแตงกวาได้ใช้ของรางวัลหรือยังครับ  คิก คิก

เรียบร้อยไปเมื่อพฤหัสที่ ๒ ธค.ครับ... ไหว้
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 02:18:13 PM »

เด็กฉลาด ชาติเจริญ ครับ     ทุกวันนี้เด็กไทยส่วนใหญ่  อนาคตฝากใว้กับ ถุงยางอนามัย  กับ ฟรีทีวี ที่มีแต่เกมโชว์ กับละครน้ำเน่า

ปัญหาเด็กไทยโง่วันนี้ เป็นเพราะสังคมของเราแก่งแย้งกันจนลืมไห้ความสำคัญกับเด็ก      ทิ้งเด็กใว้กับ  BB   TV   ห่วยๆ  เ
จริงเด็กขนานนั้นมันไม่จำเป็นต้องใช้โทรศัพ  คุยกันทั้งวันก็ได้นะครับ   หน้าที่ของเด็กคือตั้งใจเรียน  ไม่ใช่ตั้งใจโทร  หลานผมดู ประกวด AF  
 แล้วก็โทรหาหนุ่มๆ   ผมว่าน่าจะออกกฏหมายเกี่ยวกับโทรศัพได้แล้วนะครับ  ว่าอายุเท่าไรถึงจะพกพาได้ เหมือนอาวุธปืนกันเลยครับ  

ผมเคยส่ง จม  ปิดผนึก  ถึงรัฐมนตรีกระทรวงศึกษา  เรื่องนี้มาแล้วก็เงียบ  สมัย ทัก เป็นนายก   มันหวังขายของอย่างเดียว แล้วปากก็บอกห่วงใย

เยาวชน    แล้วมาบอกเด็กดีหรือไม่ดีเริ่มกันที่ครอบครัวก่อน  ว่าไปนั้น  ผมว่าสิ่งยั่วยุ นอกบ้าน ที่เรามองไม่เห็นนะน่ากลัวมากครับ  เด็กที่มีภูมิคุ้มกัน
ต่ำ ก็เสียคนง่ายๆ    

ถึงเราจะสั่งสอนดียังไงก็ยัง ไม่พ้นเรื่องแบบนี้   มันเป็นแฟชั่น  เด็กมันบอก    เศร้า เศร้า เศร้า 

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 03:18:30 PM »

เรา ขาดธาตุ ไอโอดีน กันครับ
จนกระทั่ง กระทรวง ต้องออกมา บังคับ
ให้พวก น้ำปลา หรือเกลือ ใส่ไอโอดีน ลงไปด้วย

IODINE PLEASE เป็นโครงการที่เกิดจากการร่วมมือของภาครัฐ และเอกชนหลายองค์กร เพราะเล็งเห็นถึงอันตรายของผลกระทบ
ที่เกิดจากโรคขาดสารไอโอดีน (IODINE DEFICIENCY DISORDERS หรือ IDD) ซึ่งไม่ได้มีแค่โรคคอพอกอย่างที่เข้าใจกันทั่วไป
ทว่าอาจส่งผลถึงระดับสติปัญญา หรือ IQ ของเยาวชนผู้เป็นอนาคต ของชาติต่อไปได้ IODINE PLEASE จึงเป็นโครงการที่จัดตั้งขึ้นมา โดยมีเป้าหมายเพื่อ
          สร้างความตื่นตัว (AWARENESS) ให้กับประชาชนทั่วไปเกี่ยวกับผลกระทบ ของโรคขาดสารไอโอดีน

ผลักดันให้เกิดการออกกฎหมาย “เกลือเสริมไอโอดีนถ้วนหน้า” (UNIVERSAL IODIZED SALT) กล่าวคือ
การบังคับให้เสริม ไอโอดีนในเกลือที่ใช้สำหรับการบริโภคของคนและสัตว์ในอุตสาหกรรมอาหารทุกชนิด

รณรงค์โครงการ Iodine Please กับคุณตัน

รณรงค์โครงการ Iodine Please กับ คุณตู่ ภพธร

รณรงค์โครงการ Iodine Please กับ คุณบอย

รณรงค์โครงการ Iodine Please กับ คุณแชมป์

VTS 02 1

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 03:22:43 PM »

รมว.สธ.กล่าวอีกว่า ในปีงบประมาณ 2554 สธ.จะดำเนินการควบคุมและป้องกันโรคขาดสารไอโอดีนอย่างเข้มข้นและต่อเนื่อง
โดยจะมีการจัดกิจกรรม “วิ่งรณรงค์ธงชัยไอโอดีน เพิ่มไอโอดีน เพิ่มไอคิว” เพื่อแสดงพันธสัญญาร่วมกับการใช้เกลือเสริมไอโอดีน
ทั้งนี้ สธ.ได้ออกประกาศกระทรวงฯ ลงวันที่ 27 ก.ย.2553 ถึงผู้ประกอบการ โรงงานเกลือ ซอส น้ำปลา และซีอิ๊ว
จะต้องเร่งดำเนินการเติมไอโอดีนลงในผลิตภัณฑ์ของตนภายใน 90 วัน หากไม่ทำตามถือเป็นอาหารปลอม อย่างไรก็ตาม
สำหรับโรงงานเกลือดำเนินการเติมไอโอดีนแล้วมีจำนวน 59 แห่งเป็นโรงงานขนาดใหญ่และขนาดกลาง ส่วนโรงงานขนาดเล็กอีก 133 โรง
จะต้องดำเนินการในลำดับต่อไปตามวันและเวลาที่กำหนด

จะทำกันได้มั้ยหนอ

แต่มีบางส่วน  ที่จะเห็นว่าเพิ่มฉลากไว้ว่า มีเกลือไอโอดีน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 12:29:20 AM »

ให้อยู่ห่างๆฟรีทีวีไทยเอาไว้ iq จะได้ไม่ลด
โง่มาตั้งแต่สมัยไหนๆแล้วล่ะครับ คนเป็นผู้ใหญ่ทุกวันนี้เขาเอาเรื่องโกหกเรื่องไม่ดีมาพูดให้ฟังก็ยังนั่งฟังกันอยู่ได้ แถมยังเชื่อตามอีก คิด วิเคราะห์ แยกแยะกันไม่เป็นเลย ขนาดในสถานที่ราชการโรงพยาบาลเปิดทีวีช่องด่า(ไม่มีสาระเนื้อหาอย่างอื่นเลย)กันให้คนที่มานั่งรอยาฟังก็เคยเห็นบ่อยๆแถวๆภาคใต้ แค่เดินผ่านยังเครียดเลย ปัญญาอ่อนจริงๆทนนั่งฟังกันอยู่ได้ .....เออ แล้วไอ้ฟรีทีวีไทยที่ว่าดูแล้วโง่ๆน่ะเป็นช่องของ ทหาร กับ องค์การสื่อสารมวลชนแห่งประเทศไทย รึเปล่าครับ

อ๋อเปล่าๆๆครับ  ผมหมายถึงรายการทีวีจริงๆ  ที่มีแต่เกมส์โชว์ปัญญาอ่อน  กับละครน้ำเน่าที่บทและแนวคิดสุดยอดหลุดโลก  ผมเห็นเด็ก 5-6 ขวบที่วันๆดูแต่ละครเยอะ  การทำตัวมารยาทเห็นแล้วเป็นห่วงอนาคตจริงๆ   

ปล.  ผมตัดขาดเรื่องการเมืองอย่างสิ้นเชิงแล้วครับไม่ไหวเครียด     

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:08:10 AM »

ผมเน้น อีคิว

มากกว่า ไอคิว

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:59:59 AM »

นายสมชายเพิ่งเห็นกระทู้นี้ ทั้งที่กระทู้เก่าแล้ว... ความเห็นตัวเองว่าเรื่องเด็กไทย IQ ต่ำลงนี่มันเป็นจังหวะสองแล้วครับ ก่อนหน้านี้มันเกิดที่พ่อแม่เด็กในวัยที่เรากำลังพูดถึงนี่แหละ อ่านหนังสือน้อยก่อนเลยครับ ทำให้สะสมอุปนิสัยในบ้านตกสู่แก่ลูกฯ...

พ่อแม่ที่ชอบอ่านหนังสือ(คนรุ่นเรา)หากชอบอ่านหนังสือ มักจะมีหนังสือเต็มตู้(เต็มกล่อง)อยู่ในบ้านให้เด็กเห็นตั้งแต่มันเกิดมาแล้ว เวลาเด็กมันโตมาในระยะเวลาเรียนรู้หัดอ่าน มันก็จะค้นอยู่แถวตู้หนังสือ(กล่องหนังสือ)นั่นแหละครับ... ตัวนายสมชายเองไม่ได้ตั้งใจสะสมหนังสือ แต่เวลาสร้างบ้านที่อยู่ปัจจุบัน ต้องสร้างห้องหนังสือหนึ่งห้องแล้วจัดให้หนังสืออยู่, ในที่สุดเอาหนังสือจากกล่องมาเรียง ได้หนังสือมากกว่าห้องสมุดหลายโรงเรียนเชียวครับ...

พยายามคัดเลือกทิ้ง/บริจาค+ไม่ซื้อหนังสือกระดาษเข้าบ้านโดยไม่จำเป็นได้หลายปีแล้ว, หนังสือก็ยังเต็มตู้/เต็มห้องไม่ยุบเลย... ดังนั้นตอบคำถามบางท่านว่าจะทำอย่างไร?, คำตอบคือให้รักการอ่านครับ, อ่านแล้วสรุปเรื่องให้เป็น(อ่านเอาเรื่อง) ตัวอย่างเช่นอ่านนิทาน/เล่านิทานนั่นแหละครับ เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 10:02:51 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์