เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:24:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดับมือยิงน้องโตมี่  (อ่าน 49162 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #150 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:42:53 PM »

ไม่รู้ว่ามีใครเอาคลิปในเหตุการณ์มาโพสหรือยังดูช่วงกลางๆทั้งเสียงกับภาพขอความเห็น
นักกฎหมายครับ Grin

วิสามัญแก๊งยิงน้องโตมี่

คนร้ายหมดทางสู้  แต่ไปจ่อยิงซ้ำแบบนี้..... ถ้าศาลได้ดูคลิปนี้ไม่รู้ว่าผลจะออกมาอย่างไร.....  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #151 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 11:11:00 PM »

ไม่รู้ว่ามีใครเอาคลิปในเหตุการณ์มาโพสหรือยังดูช่วงกลางๆทั้งเสียงกับภาพขอความเห็น

คนร้ายหมดทางสู้  แต่ไปจ่อยิงซ้ำแบบนี้..... ถ้าศาลได้ดูคลิปนี้ไม่รู้ว่าผลจะออกมาอย่างไร.....  ไหว้

กรณีนี้ ไม่ใช่หมดทางต่อสู้ หรือยอมให้จับกุมแต่โดยดี.. แต่เป็นกรณี ที่คนร้ายผู้ต้องสงสัย ใช้อาวุธปืน ยิงต่อสู้เจ้าพนักงาน   เจ้าพนักงานจึงมีสิทธิยิงเพื่อป้องกันตัว
เมื่อคนร้ายถูกยิงเข้าศีรษะ ๔ นัด  ความจริงแล้วจะต้องเสียชีวิตตั้งแต่โดนนัดแรก.. ซึ่งอาจแยกไม่ออกว่าโดนนัดไหน ก่อน-หลัง

เมื่อตายแล้ว หรือจักต้องตายอย่างแน่นอน จะยิงซ้ำศพ ที่หัว ที่หัวใจ ย่อมไม่มีผลในทางกฎหมายให้ผู้ยิง มีความผิดฐานฆ่าคนตาย อีก

กรณี ตามคลิป ไม่มีผลในทางกฎหมาย  ให้จับผิด เจ้าพนักงาน หรอกครับ.

ซึ่งต่างจาก  ยิงเข้าที่ร่างกาย กำลังประงาบ ๆ  เป็นตายเท่ากัน  แล้วเข้าไปซ้ำ ที่หัว.. อย่างที่ีมีการฝึกสอน แบบ ๒ นัดที่ลำตัว และซ้ำ ๑ นัดที่หัว 
กรณีอย่างนี้จะเป็นเรื่องกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ  เจ้าพนักงานจะมีความผิด ทันที ครับ.

Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #152 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 01:44:19 AM »

คนร้ายหมดทางสู้  แต่ไปจ่อยิงซ้ำแบบนี้..... ถ้าศาลได้ดูคลิปนี้ไม่รู้ว่าผลจะออกมาอย่างไร.....  ไหว้

กรณีนี้ ไม่ใช่หมดทางต่อสู้ หรือยอมให้จับกุมแต่โดยดี.. แต่เป็นกรณี ที่คนร้ายผู้ต้องสงสัย ใช้อาวุธปืน ยิงต่อสู้เจ้าพนักงาน   เจ้าพนักงานจึงมีสิทธิยิงเพื่อป้องกันตัว
เมื่อคนร้ายถูกยิงเข้าศีรษะ ๔ นัด  ความจริงแล้วจะต้องเสียชีวิตตั้งแต่โดนนัดแรก.. ซึ่งอาจแยกไม่ออกว่าโดนนัดไหน ก่อน-หลัง

เมื่อตายแล้ว หรือจักต้องตายอย่างแน่นอน จะยิงซ้ำศพ ที่หัว ที่หัวใจ ย่อมไม่มีผลในทางกฎหมายให้ผู้ยิง มีความผิดฐานฆ่าคนตาย อีก

กรณี ตามคลิป ไม่มีผลในทางกฎหมาย  ให้จับผิด เจ้าพนักงาน หรอกครับ.

ซึ่งต่างจาก  ยิงเข้าที่ร่างกาย กำลังประงาบ ๆ  เป็นตายเท่ากัน  แล้วเข้าไปซ้ำ ที่หัว.. อย่างที่ีมีการฝึกสอน แบบ ๒ นัดที่ลำตัว และซ้ำ ๑ นัดที่หัว  
กรณีอย่างนี้จะเป็นเรื่องกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ  เจ้าพนักงานจะมีความผิด ทันที ครับ.

ขอบคุณครับ พี่ Ro@d - รักในหลวง.. ไหว้

ผมชอบที่ยิงซ้ำให้แน่ใจว่าตาย ดีกว่าพลาดแล้วตำรวจดีๆ ต้องตาย
ขอบคุณน้องโตมี่มากๆ ครับ..หลับให้สบายนะ..

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #153 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:33:48 AM »

คนร้ายสารภาพแล้วว่ายิงน้องโตมี่จริง  ไม่ต้องสงสัยอีก
ขอชื่นชมตำรวจชุดสืบสวนและจับกุมอย่างยิ่งด้วยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:38:50 AM »

ซ้ำ เสียงดังจัง     บู่

TIDDY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #155 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:43:43 AM »

คนร้ายสารภาพแล้วว่ายิงน้องโตมี่จริง  ไม่ต้องสงสัยอีก
ขอชื่นชมตำรวจชุดสืบสวนและจับกุมอย่างยิ่งด้วยครับ
ช่อง 7 ไปสัมภาษณ์แม่โจ๊ก แม่บอกไม่เชื่อลูกจะเป็นคนทำ ลูกแม่เป็นคนดี ลูกเล่าให้ฟังว่าตอนนั้นลูกอยู่กับเพื่่อนที่อื่น บึ๋ย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #156 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:47:52 AM »

ช่อง 7 ไปสัมภาษณ์แม่โจ๊ก แม่บอกไม่เชื่อลูกจะเป็นคนทำ ลูกแม่เป็นคนดี ลูกเล่าให้ฟังว่าตอนนั้นลูกอยู่กับเพื่่อนที่อื่น บึ๋ย

ในสายตาพ่อแม่ลูกเป็นคนดีเสมอครับ...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #157 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:50:50 AM »

คนร้ายหมดทางสู้  แต่ไปจ่อยิงซ้ำแบบนี้..... ถ้าศาลได้ดูคลิปนี้ไม่รู้ว่าผลจะออกมาอย่างไร.....  ไหว้

กรณีนี้ ไม่ใช่หมดทางต่อสู้ หรือยอมให้จับกุมแต่โดยดี.. แต่เป็นกรณี ที่คนร้ายผู้ต้องสงสัย ใช้อาวุธปืน ยิงต่อสู้เจ้าพนักงาน   เจ้าพนักงานจึงมีสิทธิยิงเพื่อป้องกันตัว
เมื่อคนร้ายถูกยิงเข้าศีรษะ ๔ นัด  ความจริงแล้วจะต้องเสียชีวิตตั้งแต่โดนนัดแรก.. ซึ่งอาจแยกไม่ออกว่าโดนนัดไหน ก่อน-หลัง

กรณี ตามคลิป ไม่มีผลในทางกฎหมาย  ให้จับผิด เจ้าพนักงาน หรอกครับ.

ซึ่งต่างจาก  ยิงเข้าที่ร่างกาย กำลังประงาบ ๆ  เป็นตายเท่ากัน  แล้วเข้าไปซ้ำ ที่หัว.. อย่างที่ีมีการฝึกสอน แบบ ๒ นัดที่ลำตัว และซ้ำ ๑ นัดที่หัว  
กรณีอย่างนี้จะเป็นเรื่องกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ  เจ้าพนักงานจะมีความผิด ทันที ครับ.

ผมมองเหมือนการฆ่าปิดปากมากกว่าครับ   มีเสียงจากคลิป " ยังไม่ตาย ....  ซ้ำเลย.... ฯลฯ "  คนร้ายถูกยิงหมดสภาพต่อสู้  ดูจากที่เจ้าหน้าที่ลงไป

ประชิดติดตัวคนร้ายได้  ถ้าหากคนร้ายยังต่อสู้ได้เจ้าหน้าที่คงโดนยิงไปแล้ว  แต่นี่น่าจะนอนหมดสภาพอยู่แล้ว  การเข้าไปซ้ำผมเห็นว่าไม่สมควร

เหมือนกลัวว่าจะสาวถึงคนที่ใหญ่กว่า......  น่าจะจับเป็นมาขยายผลให้ได้มากกว่านี้  คิดว่ายังมีอีกหลายคนที่ร่วมขบวนการกับมัน   ผมเองก็อยากให้มันตาย

ก่อนมันจะตายก็อยากให้มันลากพวกของมันออกมาลงหลุมด้วยครับ     แต่ผมอาจดูคลิปผิดไปครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #158 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:55:24 AM »

กรณีนี้ ไม่ใช่หมดทางต่อสู้ หรือยอมให้จับกุมแต่โดยดี.. แต่เป็นกรณี ที่คนร้ายผู้ต้องสงสัย ใช้อาวุธปืน ยิงต่อสู้เจ้าพนักงาน   เจ้าพนักงานจึงมีสิทธิยิงเพื่อป้องกันตัว
เมื่อคนร้ายถูกยิงเข้าศีรษะ ๔ นัด  ความจริงแล้วจะต้องเสียชีวิตตั้งแต่โดนนัดแรก.. ซึ่งอาจแยกไม่ออกว่าโดนนัดไหน ก่อน-หลัง

กรณี ตามคลิป ไม่มีผลในทางกฎหมาย  ให้จับผิด เจ้าพนักงาน หรอกครับ.

ซึ่งต่างจาก  ยิงเข้าที่ร่างกาย กำลังประงาบ ๆ  เป็นตายเท่ากัน  แล้วเข้าไปซ้ำ ที่หัว.. อย่างที่ีมีการฝึกสอน แบบ ๒ นัดที่ลำตัว และซ้ำ ๑ นัดที่หัว 
กรณีอย่างนี้จะเป็นเรื่องกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ  เจ้าพนักงานจะมีความผิด ทันที ครับ.

ผมมองเหมือนการฆ่าปิดปากมากกว่าครับ   มีเสียงจากคลิป " ยังไม่ตาย ....  ซ้ำเลย.... ฯลฯ "  คนร้ายถูกยิงหมดสภาพต่อสู้  ดูจากที่เจ้าหน้าที่ลงไป

ประชิดติดตัวคนร้ายได้  ถ้าหากคนร้ายยังต่อสู้ได้เจ้าหน้าที่คงโดนยิงไปแล้ว  แต่นี่น่าจะนอนหมดสภาพอยู่แล้ว  การเข้าไปซ้ำผมเห็นว่าไม่สมควร

เหมือนกลัวว่าจะสาวถึงคนที่ใหญ่กว่า......  น่าจะจับเป็นมาขยายผลให้ได้มากกว่านี้  คิดว่ายังมีอีกหลายคนที่ร่วมขบวนการกับมัน   ผมเองก็อยากให้มันตาย

ก่อนมันจะตายก็อยากให้มันลากพวกของมันออกมาลงหลุมด้วยครับ     แต่ผมอาจดูคลิปผิดไปครับ   ไหว้

ยังเหลือไอ้จิ๊บอยู่ครับถ้ามันไม่ผูกคอตายในกรงก่อนนะครับ   แต่ถ้าเป็นการฆ่าปิดปากจริงผมว่าไม่กล้าหรอกครับ ข่าวดังเลยและจำเลยสังคมคือตำรวจท้องที่แน่นอน...

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #159 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:17:45 AM »

ในสายตาพ่อแม่ลูกเป็นคนดีเสมอครับ...

แล้วในสายตาพี่กวางผมเป็นคนดีไหมครับ อิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #160 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:19:52 AM »

แล้วในสายตาพี่กวางผมเป็นคนดีไหมครับ อิอิ

หือ...หมายความว่าไงเนี่ย   ก็ดีสิครับถึงไม่ใช่ญาติกันก็เหมือนญาติ   Grin เยี่ยม

เสียอย่างเดียวมีแฟนสวยเกินหน้าเกินตา... งอน งอน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #161 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:26:09 AM »

ผมมองเหมือนการฆ่าปิดปากมากกว่าครับ   มีเสียงจากคลิป " ยังไม่ตาย ....  ซ้ำเลย.... ฯลฯ "  คนร้ายถูกยิงหมดสภาพต่อสู้  ดูจากที่เจ้าหน้าที่ลงไป

ประชิดติดตัวคนร้ายได้  ถ้าหากคนร้ายยังต่อสู้ได้เจ้าหน้าที่คงโดนยิงไปแล้ว  แต่นี่น่าจะนอนหมดสภาพอยู่แล้ว  การเข้าไปซ้ำผมเห็นว่าไม่สมควร

เหมือนกลัวว่าจะสาวถึงคนที่ใหญ่กว่า......  น่าจะจับเป็นมาขยายผลให้ได้มากกว่านี้  คิดว่ายังมีอีกหลายคนที่ร่วมขบวนการกับมัน   ผมเองก็อยากให้มันตาย

ก่อนมันจะตายก็อยากให้มันลากพวกของมันออกมาลงหลุมด้วยครับ     แต่ผมอาจดูคลิปผิดไปครับ   ไหว้

ขอเปิดมุมมองให้อีกครั้ง..

มีหลักอยู่ว่า ต้องเคารพ ความถูกต้องในข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น และจักต้องมองให้เห็นในเนื้อหาให้ขาด 

เพียงเสียง จากคลิป นั้น อย่าเพิ่งไปเชื่อ  ถ้าใครเชื่อ นั่นเท่ากับหลงทาง ถูกจูงเข้าให้แล้ว

คำพูดว่า"ซ้ำ มันเลย ยิงให้ตายไปเลย"  แล้วผู้พูดในคลิป รู้ไหมว่า คนร้าย ถูกกระสุนปืนที่หัวไป ๔ นัดแล้ว (และความจริง ปรากฎเมื่อเข้าไปนำศพออกมา) 
ตายหรือยัง และ คำพูดที่แทรกมาว่า มันยังหายใจอยู่เลย  นี่ก็เป็นความเห็นที่เลอะเทอะของผู้อยู่ในเหตุการณ์ เท่านั้น

จะมองข้อเท็จจริงใด จะต้องแยกเป็นกรณีไป  และเรื่องนี้ ต้องมองที่ข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นในเรื่องนี้เท่านั้น

ส่วนเสียงในคลิป นั้น แม้เป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้อง..  การไปยิงซ้ำ ย่อมมีความผิดแน่นอน แต่ข้อเท็จจริงในเรื่องนี้ มันเป็นศพไปแล้ว ถึงจะพูดอย่างไร
เมื่อไม่เป็นความผิด จะนำเอาคำพูดที่ไม่สอดคล้องกับข้อเท็จจริง ที่ไม่ผิด มากล่าวหาว่าผิด..  มาลงโทษไม่ได้

การตัดตอน ฆ่าปิดปาก ตัดพยานหลักฐานไม่ควรทำต้องสงวนเอาไว้เพื่อรีดฯ แล้วจัดการมันให้เรียบ  คิดได้ในทางหลักการ ครับ  และควรต้องเป็นอย่างนั้น 
แต่นี่เป็นการยิงกัน พลาดเป็นตาย ต้องไี่ม่คิดแทนคนอื่นเขา.. จะป้องกันแต่ทำตัวเองเป็นง่อยด้วย คงทำไม่ได้ ครับ  และอารมณ์ ความรู้สึก ในตอนนั้น ใครก็ทำไม่ได้ ครับ

เจ้าพนักงานทำได้ ถึงขนาดนี้แล้ว ทำถูกต้องด้วย   ควรร่้วมกันให้กำลังใจ  อย่าไปหยุ๋มหยิม คิดในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง  จนต้องเป็นเรื่องขึ้นมา ซิครับ   Wink

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #162 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:34:07 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #163 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:40:21 AM »

เรื่องเสียงพูดในคลิป เป็นไปได้ครับ ... เราคนนอก ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ อาจจะสรุปอะไรไม่ได้  ไหว้

... แต่ภาพที่ มีคนลงไปถึงตัวคนร้ายแล้ว ยังยิงซ้ำในระยะเผาขนอีกถึง 2 นัด  บู่

จะอธิบายยังไงดีล่ะครับ แถมยังมีเสียงสั่งไล่หลังมาอีกว่า " เก็บปืน ๆ " ..........  ตกใจหน้าซีด

... ... อีกหน่อยถ้ามีญาติผู้เสียหายรุม "ประชาทัณฑ์" คนร้าย ... ขอความกรุณา "อย่าห้าม" กันนะครับ  ไหว้

ไร้คำกล่าว............................................
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #164 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:51:28 AM »

เรื่องเสียงพูดในคลิป เป็นไปได้ครับ ... เราคนนอก ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ อาจจะสรุปอะไรไม่ได้  ไหว้

... แต่ภาพที่ มีคนลงไปถึงตัวคนร้ายแล้ว ยังยิงซ้ำในระยะเผาขนอีกถึง 2 นัด  บู่

จะอธิบายยังไงดีล่ะครับ แถมยังมีเสียงสั่งไล่หลังมาอีกว่า " เก็บปืน ๆ " ..........  ตกใจหน้าซีด

... ... อีกหน่อยถ้ามีญาติผู้เสียหายรุม "ประชาทัณฑ์" คนร้าย ... ขอความกรุณา "อย่าห้าม" กันนะครับ  ไหว้

เอาเฉพาะเรื่องนี้ อย่าไปปนเรื่องอื่น  เรื่องนี้ เป็นเรื่องของข้อกฎหมาย   ไม่อย่างนั้น จะจดจำไปอย่างผิด ๆ  แล้วไปขยายกันต่ออีก

ถ้าคิดว่าเป็นความผิด จะผิดกฎหมาย ข้อไหน มาตราใด ละครับ   

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 26
  พิมพ์