เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:24:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดับมือยิงน้องโตมี่  (อ่าน 49159 ครั้ง)
DeMi-God
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #180 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 06:29:11 PM »

ผมยกมือ .O/ เห็นด้วยกับพี่สหายแป๋งครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #181 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 06:36:11 PM »

นั่งอ่านรวดเดียว 12 หน้า ตาลายเลย... อ๋อย

เข้าใจความหมายที่พี่โร๊ดสื่อนะครับ... ไหว้ เป็นข้อกฏหมายที่วิเคราะห์ข้อกฏหมายของการฆ่าคนเป็น กับการยิงซ้ำคนตาย... และให้แนวคิดหลายๆองค์ประกอบที่เข้ามารวมอยู่ในเหตุการณ์ๆหนึ่ง...

จากนั้นนอกจากความถูกต้อง ก็ยังมีความถูกใจอีก... ความถูกใจก็มาจากหลายๆมุมมอง... มุมนึงอาจถูกใจคนนึง แต่อาจไม่ถูกใจอีกคนนึง... ส่วนความถูกต้องก็ต้องรอกระบวนการทางกฏหมาย สุดท้ายจะจบอย่างไร...

แต่ ณ.ปัจจุบัน... ผมเห็นตามพี่แป๋งครับ... ไหว้ คนช่ัวได้ตายไปอีกหนึ่งคน... ถึงพวกมันจะตายไปซักพันคน ก็ยังเทียบไม่ได้กับการเสียชีวิตของผู้บริสุทธิ์เพียงคนเดียว.....

SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #182 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:19:35 PM »

พ่อแม่พี่น้องเขายังมีหน้าจะมาเรียกความยุติธรรมอีกเหรอ... เงินที่ได้จากการขายยาน่ะ ตัวเองรับผลประโยชน์ไปด้วยเท่าไหร่ ไม่รู้ไม่เห็น เป็นไปไม่ได้  ต้องจับมาให้หมดทั้งตระกูลนั่นแหล่ะ ยึดทรัพย์ ริบมาให้หมด
ทุกวันนี้ ไอ้คนขายยาเนี่ย มันโดนจับไป ครอบครัวก็ยังสบาย มันถึงได้ขายกันเกลื่อนเมืองขนาดนี้
กระสุน 2 นัดที่แถมไปกับศพน่ะ ผมว่า โอแล้ว เพราะถ้ายังตายไม่สนิท คงต้องเปลืองเงิน เปลืองแรงคนดีๆ ต้องมาพยาบาลมันอีก
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #183 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:58:02 PM »

นั่งอ่านรวดเดียว 12 หน้า ตาลายเลย... อ๋อย

เข้าใจความหมายที่พี่โร๊ดสื่อนะครับ... ไหว้ เป็นข้อกฏหมายที่วิเคราะห์ข้อกฏหมายของการฆ่าคนเป็น กับการยิงซ้ำคนตาย... และให้แนวคิดหลายๆองค์ประกอบที่เข้ามารวมอยู่ในเหตุการณ์ๆหนึ่ง...

จากนั้นนอกจากความถูกต้อง ก็ยังมีความถูกใจอีก... ความถูกใจก็มาจากหลายๆมุมมอง... มุมนึงอาจถูกใจคนนึง แต่อาจไม่ถูกใจอีกคนนึง... ส่วนความถูกต้องก็ต้องรอกระบวนการทางกฏหมาย สุดท้ายจะจบอย่างไร...

แต่ ณ.ปัจจุบัน... ผมเห็นตามพี่แป๋งครับ... ไหว้ คนช่ัวได้ตายไปอีกหนึ่งคน... ถึงพวกมันจะตายไปซักพันคน ก็ยังเทียบไม่ได้กับการเสียชีวิตของผู้บริสุทธิ์เพียงคนเดียว.....

บางคนดูคลิปแล้วอาจไม่เข้าใจที่พี่โร๊ดจะสื่อน่ะครับ

สรุปอีกที
1. คนร้ายมันตายตั้งแต่โดนทีแรกแล้ว (รอดูผลชันสูตร ว่าตายตั้งแต่นัดไหน)
2. เสียงคนยุให้ยิงซ้ำก็ไม่รู้มันจะยุให้เกิดอะไรขึ้นมา  จากเท่าที่ดูไม่น่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ เพราะถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ต้องรู้ดีว่าเสียงยุ  กับภาพวีดีโอคลิปมันจะเป็นหลักฐานมัดตัวเองให้โดนดำเนินคดี  (คนฟังอาจจะเห็นว่าโหดร้าย เลยไปคิดแทนเหตุการณ์จริงว่าไม่ควรไปยิงซ้ำ  แต่ถ้าเป็นผมก็ไม่กล้าเข้าเหมือนกันถ้าไม่แน่ใจว่ามันตาย)
3. คนที่ไปจ่อยิงซ้ำไม่ว่าจะทำด้วยเหตุผลอะไร  แต่ถ้าไอ้โจ๊กมันหมดสภาพบุคคล (ตาย)  ก็ไม่มีความผิดข้อหาฆ่าคนตาย 
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #184 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:20:29 PM »

มาทำความเข้าใจหน่อยนะครับ ...

ไม่ใช่ "เห็นใจโจรนะ" ... คนร้ายตายไป คนบริสุทธิ์อีกมากก็ปลอดภัย

... แต่ที่ผมสงสัยว่า "สมควรหรือไม่" ... เพราะ ตำรวจลงไปถึงตัวแล้ว

ยังไปยิงซ้ำอีก ผมมองว่ากรณีแบบนี้ "อารมณ์ยังอยู่เหนือกฏหมาย"

... ไม่อยากให้ "กฏหมาย ไม่มีความหมาย" ครับ  ไหว้

ไร้คำกล่าว............................................
m4 ops
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #185 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:29:53 PM »

เอ...น้องจิ๋บต้องติดคุกกี่ปีเนี้ย เมื่อออกจากคุกน้องจิ๋บจะทำมาหากินอะไรต่อไปครับ อ๋อออกมาก็ขายยาบ้ารับประทานซิครับเพราะขายอย่างอื่นไม่เก่งครับ อยู่เมืองไทยก็ดีอย่างนี้ อยู่มาเลๆกฎหมายเค้าแรงจับแขวนคอ...ไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 08:51:49 AM โดย m4 ops » บันทึกการเข้า
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #186 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:34:02 PM »

แผ่นดินสูงขึ้นอีกเยอะ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

« ตอบ #187 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:42:58 PM »

มาทำความเข้าใจหน่อยนะครับ ...

ไม่ใช่ "เห็นใจโจรนะ" ... คนร้ายตายไป คนบริสุทธิ์อีกมากก็ปลอดภัย

... แต่ที่ผมสงสัยว่า "สมควรหรือไม่" ... เพราะ ตำรวจลงไปถึงตัวแล้ว

ยังไปยิงซ้ำอีก ผมมองว่ากรณีแบบนี้ "อารมณ์ยังอยู่เหนือกฏหมาย"

... ไม่อยากให้ "กฏหมาย ไม่มีความหมาย" ครับ  ไหว้

ต้องขอทำความเข้าใจอีกทีครับ....  ผมเข้าใจครับว่า  จากภาพอาจจะดูไม่ดีในสายตาหลายๆคน  ...แต่ในเมื่อมันตายไปแล้ว (ป.พ.พ. สภาพบุคคลเริ่มตั้งแต่เมื่อคลอด แล้วอยู่รอดเป็นทารก สิ้นสุดลงเมื่อตาย)   จะยิงอีกเป็นชุด   ก็ไม่ผิดกฎหมายครับ   เพราะถ้าจะผิดฐานฆ่าคนตายหรืออ้างวิสามัญหรืออ้างป้องกันไอ้โจรคนนี้ต้องมีสภาพบุคคลอยู่ อาจจะทำผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ (ซึ่งจากคำพิพากษาฎีกา บางข้อเท็จจริง  ถือว่าศพเป็นทรัพย์ครับ)...แต่การจะทำให้เสียทรัพย์ต้องทำโดยเจตนา    จากข้อเท็จจริงนี้ ก็น่าจะขาดเจตนา
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #188 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:46:20 PM »

ไม่ออกความเห็นดีกว่า  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 08:51:58 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #189 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:48:37 PM »

มืดขนาดนั้นเป็นผมจะพูดว่า  หลีกๆแล้วเสียงปังๆๆตามมา  

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #190 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:55:46 PM »

เรื่องนี้ขออยู่ฝ่ายตำรวจครับ  เยี่ยม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

« ตอบ #191 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:57:28 PM »

ไม่ออกความเห็นดีกว่า  Grin

ผมเห็นด้วยตามความเห็นก่อนแก้ครับพี่สิงห์กลิ้ง 555+
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:03:36 PM »

ไม่ออกความเห็นดีกว่า  Grin

ผมเห็นด้วยตามความเห็นก่อนแก้ครับพี่สิงห์กลิ้ง 555+

คิก คิก คิก คิก ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #193 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:14:36 PM »

ไม่ออกความเห็นดีกว่า  Grin

คิก คิก คิก คิก ไหว้

Ha Ha ฮา  พี่ "Singha"  กระโดด  หลบวู๊บ  ฮา
กลัวคนข้างหลัง  ตะโกน " ซ้ำ เรย   ซ้ำ เรย   มานยังม่ายตาย"  ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 09:22:26 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #194 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:17:07 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

พิทักษ์ทรัพย์ยายอีกรอบดีกว่า ฮาาาาา  ขำก๊าก
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 26
  พิมพ์